Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

PT có biết địa chỉ nào mua Tulip tubers ở Hà lan không? Chị đang định nhờ bạn mua hộ vài củ cho vui.
Cái này e ko biết chị ạ. hum nọ ko biết e đọc ở trang web nào có oder Tulip đấy. Để e tìm rùi nhắn lại cho chị nhé.

5
0
0

tiểu mây

Hehe, em làm trợ lý tổ phó tổ dân phố!
hỏi em thoải mái, nhưng nếu thấy em giả vờ quên thì lờ đi hộ em cái nhá.

Chị nói thế này em không hình dung được. Nếu vàng lá sau khi thay đất thay chậu vài ngày thì đó là hiện tượng bình thường do rễ mới bị hư lông hút, cứ để vậy đến khi cây bung tược non mới bón phân, nếu trong chất trồng đã trộn phân thì 1-2 tháng sau mới bắt đầu bón, sau đó bón phân định kỳ tùy loại phân và tùy lượng phân mỗi lần bón. Ai có khả năng nhận biết nhu cầu của cây qua lá thì chờ khi nào cây thiếu phân mới bón.
Nếu cây đang trồng yên ổn nhưng sau mấy ngày mưa bị vàng lá nhiều, đây là vàng do úng, để chậu khô và giữ ẩm mức thấp chờ khi nào có chồi mới rồi bón phân trở lại.
Nếu tưới nhiều cây cũng có thể bị úng, hiện tượng lá giống như úng sau mưa, cũng phải giữ khô chậu tạo điều kiện cho cây ra rễ mới, lên chồi trở lại mới bón phân.
Nếu vàng lá do đói phân, lá sẽ vàng vọt nhưng không rụng, lá sau nhỏ hơn lá trước, gân lá nổi rõ...
Trong các trường hợp bón phân, chỉ nên bón lượng nhỏ rồi theo dõi, 1-2 tuần sau tùy vào tốc độ tiến triển của cây để giữ nguyên hoặc tăng lượng bón lên. Luôn nhớ là bón ít phân cây không chết chứ bón quá phân là chết ngay tắp lự. Dù có siêng đến mấy thì khi bón phân cũng chỉ nên bón 1 vài cây, hôm sau lại bón 1 vài cây khác, đừng bao giờ bón một lần cả vườn.
Sau khi bón phân, cần theo dõi kỹ trong 3 ngày tiếp theo, nếu cây có dấu hiệu vàng lá hoặc khô lá trong khi chậu vẫn còn ẩm thì phải tưới xả phân bằng nhiều nước, dùng nước ấm sẽ tốt hơn. Nếu bón phân dạng rắn thì đào lấy phân ra trước khi xả. Tuyệt đối không thay chậu, tỉa cành, bứt lá lúc này, lá vàng càng không được bứt.
Hihi, lần này coi như SD nhận lời rồi, ko được giả vờ quên nhá, giờ coi hình bắt bệnh hộ mình cái cho trực quan sinh động. Í mà gọi mình bằng tên hay "cụ với tớ" đều được chứ gọi chị xưng em thì mình ngại chít mất!

Em này mấy lần trước vàng lá mình bón thêm phân thì xanh lại, nhưng lần này bón nhiều mà chẳng ăn thua, toàn bộ cây gần như chuyển sang màu xanh chuối đến gần trắng (hôm nọ mẹ mình bảo cây này tốt quá, lá xanh non thế kia, hix...)

Em này thì lá trên ngọn cũng có dấu hiệu giống vậy, nhưng chưa nặng lắm

Mấy bé này gieo từ hạt, có một đứa tự dưng bị "lang ben" chấm châm trắng

Em này thì lá ở ngọn mặt mũi trắng lem nhem hết, mình ngăt bỏ rồi lên lá mới vẫn bị vậy chứ ko được vân đẹp như lá sẵn

À, cho mình hỏi thêm về phần xanh xanh ở trên nữa, mình tưởng mỗi lần bón nên bón cả vườn luôn để dễ canh thời gian chứ ko mỗi cây một lịch bón thì "đâu cái điền" lắm!

792
0
0

J.C

Ôi, chị nào đặt mua củ tulip cho em ké với nhé. em chạy lòng vòng chợ bưởi ko thấy bán. :D, nghe nói mùa này trồng là đẹp ạ :*

331
1
0

loakenthangmuoimot

Wao, vườn nhà chị loaken cũng đẹp quá đi, cây cối nhìn thích quá! Chị và bố cùng làm vườn thích nhỉ, nhà em có mỗi mình em chăm lo mấy cái sân thượng, đến mức cả nhà đều chẳng biết em đang tiến hành cải tạo chúng 2 tháng nay (chẳng lên bao h mà).
Bố chị cũng thích cây cối, nhưng thấy chị vác cây về là cằn nhằn, vì xót tiền mà... Mà chị cũng chẳng xếp được chậu gọn gàng đâu, vì phần lớn chậu xếp theo ý bố chị. Chỉ có tầng 3 là chị bày đám chậu nhỏ lên hết trên lan can cho nó có nắng. Hàng xóm nhà em cũng rách việc nhỉ, nhà chị có mà vác cả rừng về cũng chả ai thèm để ý.

Chị Loa kèn ơi chậu DYT của 2 chị e mình giống nhau rùi. Nhưng chậu của e lá ko xanh như của chị mà có dấu hiệu hơi vàng. Em đang đọc lại mấy bài của SD để xem nó bị bịnh gì. SD ơi ngó giùm chị luôn với
DYT của e màu hồng hay viền hồng trắng? Hay là một bông đột biến gien? Màu này càng nhìn càng thích. Đợt tới có khi lại đi vườn ươm nữa nhỉ kiếm thêm màu :p Một cây trắng của chị cũng bị vàng lá dưới gốc đấy. Lá dưới gốc vàng, lá ngọn nhỏ xíu nhưng đầy nụ, chị nghĩ nó dồn sức nuôi nụ nên lá vàng cho nên mới bón phân.

@loa kèn: Em ơi. Chị không nhớ có phải em hay ai xin chị hạt hoa tigôn trắng không nữa. Chị lấy đựoc hạt, và chắc ăn chị cắt 1 mớ các đoạn cành bánh tẻ đầy rễ cho vào bịch nilon luôn rồi. Phải em thì ới chị chị mang đi cho. Hẹn em và chị bầu lào thứ 3 nhé. Mai chị có đi làm nhưng sợ là chị kẹt.
Chị ơi chính xác là em ạ. Thứ 3 e qua chị, vì mai em cũng phải vào viện cắt chỉ cái tay. Camellia dễ sống mà chị, nhà em có cây đỏ, chả chăm gì nhưng xuân nào cũng ra hoa đều. Công nhận là nụ hay rụng.
@ Tiểu Mây: Chị nghĩ là cây dừa cạn bị đốm trắng của em là do nấm.
@ J.C: Hôm qua hình như e k mua được cây j à?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

Phuong Thuan

DYT của e màu hồng hay viền hồng trắng? Hay là một bông đột biến gien? Màu này càng nhìn càng thích. Đợt tới có khi lại đi vườn ươm nữa nhỉ kiếm thêm màu :p Một cây trắng của chị cũng bị vàng lá dưới gốc đấy. Lá dưới gốc vàng, lá ngọn nhỏ xíu nhưng đầy nụ, chị nghĩ nó dồn sức nuôi nụ nên lá vàng cho nên mới bón phân.
hì, có khi tuần sau lượn Bưởi rồi tranh thủ ghé vườn ươm luôn đi chị, kiếm cái cây màu tím giống chị Bầu lào+ màu trắng giống chị. e còn 1 cây nữa chưa biết mặt mũi hoa hoét thế nào,
Còn bông hồng này giống của chị đấy chứ. Hồng nhuỵ trắng mừ.

331
1
0

loakenthangmuoimot

À SD ơi làm thế nào để thược dược ra hoa khi nó cứ tốt lá bời bời? Bón NPK với P và K cao hả em?

792
0
0

J.C

@chị Loaken: em ko mua dc cây gì ạ, híc híc, vèo cái hết luôn cuối tuần mà e còn ko ra được Bưởi cơ, buồn quá thể :((.

316
0
0

thuytruc

Mình nhờ cả nhà ai biết thì tư vấn giúp vụ trồng hoa mười giờ cứ thi thoảng lại bị thối gốc và nhổ lên rất dễ dàng, ko biết có phải đất bị nấm ko , có ai đã bị như thế chưa, cả nhà tư vấn giúp mình nhé.

Thuytruc: Cây mãn đình hồng đẹp quá, bạn mua giá bao nhiêu, cây này có ưa nắng ko? mình cũng thích nhưng chắc ko kham nổi vì sân ko có nắng, chỗ có nắng lại trồng rau mất rồi.

Poppy: Hôm nào ọp gặp nhau tại nhà mẹ Huungo thì cho mình xin ít cây hoa mười giờ trắng nhé.
Cảm ơn cả nhà nhièu nhiều.
Chị ơi em mua cây mãn đình hồng 15k. Em thấy bảo cây này ưa nóng ẩm. Hôm nay nụ nó bắt đầu nở rồi. Nó đây ạ

316
0
0

thuytruc

Trà mi

Cả cây của em đây chị Thủy ơi, có phải cây chị mặc cả k?

Có phải em mua ở hàng gần cuối chợ phía Lò đúc không. Chị nhìn thì giống lắm. Có đúng một bông hoa nhưng lúc chị hỏi chị cảm tưởng bông hoa nó tươi hơn, còn kích thước cây thì đúng em ạ. Nhìn bông hoa mê luôn ấy. Lúc chị quay lại có một bà mua cây to hơn toàn tụ 60k. Hic hic, nhưng mua được cây mình thích là tốt rồi. Có thể chị đi chợ sớm, trông lại hơi lôi thôi nên họ nói rẻ hì hì.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em mua ở hàng giữa chợ, sao chị hỏi được rẻ nhỉ, em trả 120 còn chả thèm bán, hôm trước hỏi thử một cây trà đỏ nhưng k mua, tương đương như cây này mà còn 120k :((

316
0
0

thuytruc

Em mua ở hàng giữa chợ, sao chị hỏi được rẻ nhỉ, em trả 120 còn chả thèm bán, hôm trước hỏi thử một cây trà đỏ nhưng k mua, tương đương như cây này mà còn 120k :((
ừ, hẳn nào vì cái cây chị hỏi bông hoa nó đẹp lắm cơ em ạ, trông mơn mởn ấy mà không có vết dập ở cánh hoa. Chị nghĩ hàng cuối chợ có khi nó rẻ hơn giữa chợ vì vị trí hàng giữa chợ nhiều người xem hơn.

872
0
0

kelly

Chào tuần mới, chúc nhà cây, hoa thêm nhiều niềm vui. Có bông hoa, đấu tranh mãi mới đem khoe, hoa thật 100% nhé, chị được tặng cách nay 6 năm rồi, lúc trước nó chỉ là cái nụ, sau 6 năm nó bằng thế này đây. Công nghệ sống chậm cũng hay nhỉ.

320
0
0

Chào buổi sáng cả nhà!!!
Đáng nhẽ sáng nay có ảnh để khoe mọi người, định đến cơ quan up ảnh mà lại quên thẻ nhớ ở nhà hihi trưa về lấy vậy.

Lan sò dễ thương quá ko biết, đi ra đi vào thi thoảng lại soi nó, cây gì cả hoa, lá, cành đều mảnh mai đáng yêu vậy ạ (sợ nó xấu hổ quá mà ko ptriển nữa thì chít, hix). Mà chăm cây này thế nào thế chị Thuận? em là em hơi run tay rùi đấy.
Cây này hôm trước chị đi hỏi mua Ivy ở Bưởi, cũng thấy có bán, họ bảo mới nhập về. Thấy họ chào mời kinh quá nhưng chị cũng ko biết cây gì, mà nhìn cũng ko thích lắm nên ko mua hihi. Giờ mới biết là Lan sò.

Nếu tưới nhiều cây cũng có thể bị úng, hiện tượng lá giống như úng sau mưa, cũng phải giữ khô chậu tạo điều kiện cho cây ra rễ mới, lên chồi trở lại mới bón phân.
Nếu vàng lá do đói phân, lá sẽ vàng vọt nhưng không rụng, lá sau nhỏ hơn lá trước, gân lá nổi rõ...
Trong các trường hợp bón phân, chỉ nên bón lượng nhỏ rồi theo dõi, 1-2 tuần sau tùy vào tốc độ tiến triển của cây để giữ nguyên hoặc tăng lượng bón lên. Luôn nhớ là bón ít phân cây không chết chứ bón quá phân là chết ngay tắp lự. Dù có siêng đến mấy thì khi bón phân cũng chỉ nên bón 1 vài cây, hôm sau lại bón 1 vài cây khác, đừng bao giờ bón một lần cả vườn.
Sau khi bón phân, cần theo dõi kỹ trong 3 ngày tiếp theo, nếu cây có dấu hiệu vàng lá hoặc khô lá trong khi chậu vẫn còn ẩm thì phải tưới xả phân bằng nhiều nước, dùng nước ấm sẽ tốt hơn. Nếu bón phân dạng rắn thì đào lấy phân ra trước khi xả. Tuyệt đối không thay chậu, tỉa cành, bứt lá lúc này, lá vàng càng không được bứt.
Chị nghi cây của chị vào 1 trong 2 trường hợp trên quá, do tưới nhiều hoặc bón phân. Vì có cây chị mang về ko thay đất nhưng thời gian cũng thấy hơi vàng vàng. Mà chị tưới có vẻ cũng nhiều (thỉnh thoảng có cây bị chết, chị bỏ cây đi, xới đất lên thấy đất ướt nhoẹt hic). Nhưng cách bón phân của chị không khéo làm cây càng tiêu điều hơn. Chị vẫn theo cách 1 tháng bón 1 lần luân phiên DL và NPK, nhưng lượng bón mỗi lần thì vẫn ko biết có bị nhiều hay ít quá như thế nào. Hôm trước thì cứ mỗi gốc 1 nhúm vứt vào, hi vọng chúng nó ko bị sao.

Ôi, chị nào đặt mua củ tulip cho em ké với nhé. em chạy lòng vòng chợ bưởi ko thấy bán. :D, nghe nói mùa này trồng là đẹp ạ :*
Giờ này ở Bưởi chưa có tulip đâu. Để gần Tết thì đầy, nhiều lắm, ko biết năm nay giá cả thế nào.

Mà chơi Tulip xong thì có ươm được em ý đến năm sau ko cả nhà ơi? Mọi năm em thấy bán nhiều tulip, cũng mê, nhưng nghĩ chơi xong Tết thì cũng hết, tiếc tiền lại ko mua nữa :D

hì, có khi tuần sau lượn Bưởi rồi tranh thủ ghé vườn ươm luôn đi chị, kiếm cái cây màu tím giống chị Bầu lào+ màu trắng giống chị. e còn 1 cây nữa chưa biết mặt mũi hoa hoét thế nào,
Còn bông hồng này giống của chị đấy chứ. Hồng nhuỵ trắng mừ.
Tuần sau cả nhà đi cho em đi cùng với. Thứ 7 lỡ 1 buổi Mơ đã tiếc rồi, vì chưa đi Mơ bao giờ.

À mà hôm trước PT mua được chậu và giá để chậu ở Daiso đúng ko (ko nhớ là PT hay là ai). Cuối tuần vừa rồi lượn Daiso hào hứng định làm mấy bộ về thế mà đã hết mất rồi. Chán thế. Chả biết bao giờ họ mới có.

320
0
0

J.C: Chị dọn dẹp xong rồi, sắp xếp qua c lấy chậu gieo hạt nhé!

Cả nhà có vào được WTT ko ạ? Em vào mãi ko được.

320
0
0

Ui, cả nhà ơi, em vừa lướt tìm đọc cách chăm Ivy, thấy bảo cây này có độc, ko biết đúng ko ạ???

Hôm qua em vừa mua ở Giảng Võ 1 cây Ivy (sung sướng vì có 50k/cây, trong khi ở HHT mặc cả mãi họ ko bán dưới 60k hihi). Sáng nay đọc tin nhắn của tanh mới biết e cũng được chia cho 1 dây Ivy trong hàng viện trợ của cô Xuân (còn 1 cơ số hạt nữa, tối nay sẽ rẽ qua tanh để lấy. Cám ơn cả nhà lắm lắm!!!). Nếu tanh thích thì cắm luôn dây Ivy của chị nhé; ko thì nhường bạn nào chưa có Ivy, vì chị có cả chậu rồi.

Còn thông tin Ivy có độc tố có đúng ko cả nhà nhỉ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
316
0
0

thuytruc

đầu tuần mới, tặng hoa cả nhà này.
Mãn đình Hồng mới nở

lá gấm đang ra nụ

cúc in đô tưng bừng

thêm một em hoa dân dã nữa này

chúc cả nhà một tuần làm việc mới vui vẻ

320
0
0

Thanh tú của chị thuytruc đẹp quá, ra hoa tưng bừng, đều đặn. Cây nhà em chả hiểu sao cứ lèo tèo vài bông.
Chậu cúc Indo cũng đẹp. Cúc Indo của em mang từ vườn ươm về, mới lớn hơn được tí, lâu quá. Kiểu này chắc đi vác vài chậu đã lớn, đã có hoa về trồng quá.

250
0
0

tanh

hix, nhìn cúc inđô thích nhỉ, hôm đi Mơ ko thấy chứ ko em cũng vác luôn. Hehe, hoá ra chị CSTĐ đã có ivy rùi hả, vậy em giâm tiếp lun phần của chị vậy, để nó héo queo mất (đểu chưa) ;;)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.