Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
27
0
0

nicknhang

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Em chào cả nhà ah :D Em là thành viên mới ah, nhưng đã "tàng hình" theo các mẹ 888 từ hồi tầng 1 í ạ :D
Nhờ cả nhà mà em đã phân biệt được vài loại hoa :D Chủ nhật vừa rùi, em lên chợ Bưởi với 1 list các cây hoa của các chị mà chỉ mang về đc mỗi 1 cây Cúc inđô :( được cái hoa vẫn nở đều đặn hàng ngày (trộm vía).
@ Mehuungo: Chị ơi, bác hàng xóm nhà chị còn DYT ko ah? Hôm vừa rùi em lên chợ Bười hỏi nhưng chả hàng nào có ạ :( Chị xem nếu bác í còn thì đăng ký cho em với nhé :D Thứ 7, CN em qua lấy được ko ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
27
0
0

nicknhang

Tặng cả nhà chùm ảnh DYT hồi e mới tập tọe gieo hạt:

Chị J.C ơi, DYT lớn nhanh vậy ạ? em thấy chắc chỉ có tháng rưỡi mà DYT của chị đã lớn to đùng với bao nhiêu là hoa rùi :))
Hy vọng em trồng cây được mát tay như các chị :D

792
0
0

J.C

@nicknhang: uh, nó lớn như thổi í, cây này là chị mua hạt về gieo, gieo khoảng 7 - 10 ngày nó mới nảy mầm. Đây là lần đầu tiên chị gieo hạt nên chị ghi nhớ rõ lắm. Ngày 7/5 bắt đầu gieo hạt mà 24/7 nó đã lớn tướng thế đấy. Đến đầu tháng 8 thì nó ngủm củ tỏi vì rễ phát triển chật hết chậu :p

427
0
0

poppy summer

Ngưỡng mộ JC và Tuyen-vigro quá đi mất vì trồng và dưỡng cái em tiểu thư DYT đẹp mê ly. JC ơi, từ khi em nó teen teen đến khi ra hoa có 15 ngày thôi ah? túm lại từ lúc hạt nảy mầm đến khi ra hoa mất bao nhiêu lâu? mà bạn trồng bằng giá thể luôn từ khi gieo hạt ah?

427
0
0

poppy summer

ah, vừa gửi xong thì JC trả lời rùi, như vậy khoảng 2.5 tháng. Cái hạt DYT Tùng Lâm của mình nó nứt ra rồi, những lần trc cũng vậy, lớn thêm tý nữa là nó nhũn gốc, thế là tèo. Mình cũng gieo bằng giá thể. Cho mình xin tý kinh nghiệm nuôi em nó với.

792
0
0

J.C

@poppy: ảnh bạn xem là tớ gieo lần đầu tiên đấy. lúc đấy chưa có 1 tí kinh nghiệm nào về trồng cây hết nên phải làm theo hướng dẫn.
Hướng dẫn là:
Cho đất - giá thể vào khay, ấn chặt khoảng 2-3cm, phun sương thật là ẩm, gieo hạt thưa thưa cách nhau 2-3cm rùi phủ nhẹ một lớp đất giá thể lên, phun sương tiếp, ngày phun 3 lần. nhưng tỷ lệ nảy mầm cũng chỉ 3-40% thôi.
hihi, hồi đấy thế thôi chứ giờ tớ thô bạo lắm mà nó cũng lên ầm ầm chả làm sao các cậu ạ, hạt gì cũng lên hết :D

427
0
0

poppy summer

He, thế tớ làm sai rồi, gieo luôn vào giá thể (cứ nghĩ gieo hạt đất tơi xốp thì tốt), trộn đất lẫn hạt rắc như rắc hạt cải (cho nó đều), phun nước. Thôi nhất quyết phải xin cây con và mua cây có hoa thôi, hix hix

1,284
1
0

small_dracula

Lục photobucket kiếm bức hình mừng nhà mới mà hụt cả hơi, chả có cái nào chưa post.
Tặng cả nhà, chúc mọi người trồng hoa mát tay!

1,284
1
0

small_dracula

hehe, lòi ra cái hình Cẩm tú cầu hồi tháng 4, post luôn kẻo ba bữa lại tìm không thấy, tặng những chị có ý định trồng CTC, đại khái ra hoa ầm ầm thì còn phải xét chứ sống là vô tư

427
0
0

poppy summer

Ah, cái hoa đầu tiên thì chị biết, Lan Hạc đính, rất bền ra hoa mãi không dứt như là Chu đinh lan. Nhưng năm sau chẳng thấy ra hoa, thế là chị chán...

792
0
0

J.C

Cây cuối có phải trúc pháp ko SD? làm thế nào để nó ra nhìu hoa?

1,284
1
0

small_dracula

Ah, cái hoa đầu tiên thì chị biết, Lan Hạc đính, rất bền ra hoa mãi không dứt như là Chu đinh lan. Nhưng năm sau chẳng thấy ra hoa, thế là chị chán...
Là Hạc đính nâu, không dám ra mãi không dứt đâu, cũng được 10-20 bông thôi. Nhưng năm sau không ra hoa là tại chị chớ không phải tại nó. Của này em trồng từ hồi 2005 đến giờ, năm nào cũng có hoa, nhưng nó nở tự nhiên thì thường sau tết 1 tháng.
Em có chậu này hoa tưng bừng nè, nhưng nó còn cúi đầu thấp hơn thằng kia (chậu 1 vòi ngay ở sau). Mấy cây này nếu em không tiếc công đi rừng lấy về thì đã tiễn nó đi rồi, nhìn cái hoa phát ngán, chậu kia thì em mua

1,284
1
0

small_dracula

Cây cuối có phải trúc pháp ko SD? làm thế nào để nó ra nhìu hoa?
Là Thu hải đường đá, THD có loại thân bò như sen cạn và loại thân đứng như cây này, với cả bọn hoa kép.
Em trồng cây lên tốt thì ra hoa, chả biết có làm gì nó không nữa. Tụi này thích chổ dâm mát thôi.

250
0
0

tanh

Chào ngày mới! Nhà mình up nhiều ảnh có khác, leo thang nhanh quá
Khoe nốt hoa ngũ sắc nhà em:D

813
0
0

coldmoon1990

hehe, lòi ra cái hình Cẩm tú cầu hồi tháng 4, post luôn kẻo ba bữa lại tìm không thấy, tặng những chị có ý định trồng CTC, đại khái ra hoa ầm ầm thì còn phải xét chứ sống là vô tư
SD: thế em này ưa bóng râm đúng không? Chị đang bí hoa ưa bóng râm quá vì chỗ gốc cây lựu nhà chị giờ chả có nắng mấy, trồng khó.

He, thế tớ làm sai rồi, gieo luôn vào giá thể (cứ nghĩ gieo hạt đất tơi xốp thì tốt), trộn đất lẫn hạt rắc như rắc hạt cải (cho nó đều), phun nước. Thôi nhất quyết phải xin cây con và mua cây có hoa thôi, hix hix
Tớ nghĩ bạn chả làm sai gì đâu bạn à. Tại JC mát tay với vụ gieo hạt trồng cây quá đấy thôi.

@JC: em xứng đáng là Đại Sư Phọ về vụ gieo DYT đấy em. Không những gieo được mà còn lên ầm ầm, dễ nữa mới đáng nể chứ. Đại Sư Phọ em gieo tiếp đi rồi cho bọn chị chia chác với :D.

@uttavut: Cảm ơn út rất nhiều. Chị đã nhận được đủ hết cây cỏ phân em nhé. Mặc dù mấy thằng cây bị vứt hết đất nhưng bộ rễ khỏe nên vẫn tươi roi rói. Út ơi, em check giúp chị nhé, hình như người thứ hai nữa không thu xếp được nên không gửi đồ cho ai đó ngoài này đúng không, chị không thấy bạn chị chuyển cho chị mà. Chỉ có đồ út gửi thôi.

@tuyền: em ơi: chị cắm ống phân nước nhưng hình như lúc bẻ ống sẽ có ống bị lỗ to, ống lỗ nhỏ hay sao đấy, vì có ống chị cắm có 1-2 ngày đã cạn tiệt rồi. Có cách nào để mở nhỏ thôi không em, cho nó ngấm từ từ thôi ấy.

320
0
0

Mình cũng mới rước 2 em Chu đinh lan về, đang ko biết chăm sóc thế nào để các em ý tiếp tục ra hoa đây. Poppy chăm rồi thì chỉ mình với.

@nicknhang: uh, nó lớn như thổi í, cây này là chị mua hạt về gieo, gieo khoảng 7 - 10 ngày nó mới nảy mầm. Đây là lần đầu tiên chị gieo hạt nên chị ghi nhớ rõ lắm. Ngày 7/5 bắt đầu gieo hạt mà 24/7 nó đã lớn tướng thế đấy. Đến đầu tháng 8 thì nó ngủm củ tỏi vì rễ phát triển chật hết chậu :p
J.C cũng là 1 tay reo hạt cừ khôi, giỏi thật. Riêng đoạn hạt hiếc này mình chưa dám xuống tay (ở nhà cũng có vài túi hạt vừa mua), sợ chột hết (trước cũng reo hạt rau các loại thì chỉ thấy lên rau cải, các loại hạt rau khác chả thấy lên, mà lên thì sớm tỏi hic hic).

1,492
1
0

songviet09

@uttavut: Cảm ơn út rất nhiều. Chị đã nhận được đủ hết cây cỏ phân em nhé. Mặc dù mấy thằng cây bị vứt hết đất nhưng bộ rễ khỏe nên vẫn tươi roi rói. Út ơi, em check giúp chị nhé, hình như người thứ hai nữa không thu xếp được nên không gửi đồ cho ai đó ngoài này đúng không, chị không thấy bạn chị chuyển cho chị mà. Chỉ có đồ út gửi thôi.
:D:D:D
Báo cáo với các chị là hàng của người thứ 2 đã gửi ra địa chỉ nhà em và nó đã cập cảng chiều tối qua rồi chị à.
Nhân đây cho em gửi lời cảm ơn tới các chị hội MN đã cứu trợ kịp thời cho hội MB " đói " cây tụi em:D. Em hứa sẽ chăm sóc chúng khoẻ mạnh và sẽ cáo kết quả khi chúng hồi phục ngon lành.

@ Chị Coldmoon ơi, khoảng 11 h em qua chị được không? e sẽ nhận hàng giúp cho cả Thuận.

813
0
0

coldmoon1990

:D:D:D
Báo cáo với các chị là hàng của người thứ 2 đã gửi ra địa chỉ nhà em và nó đã cập cảng chiều tối qua rồi chị à.
Nhân đây cho em gửi lời cảm ơn tới các chị hội MN đã cứu trợ kịp thời cho hội MB " đói " cây tụi em:D. Em hứa sẽ chăm sóc chúng khoẻ mạnh và sẽ cáo kết quả khi chúng hồi phục ngon lành.

@ Chị Coldmoon ơi, khoảng 11 h em qua chị được không? e sẽ nhận hàng giúp cho cả Thuận.
Ôi chị sorry, lần này mấy chị em MN gửi quà cho hội MB, tại chị cứ đọc lướt lướt nên chắc chị nhớ lẫn lộn hết. Chị đã nhận được quà của út và mecuvan gửi cho mấy chị em ngoài này nhé. Cảm ơn tất cả mọi người, cả người gửi quà đã nhiệt tình lo đi kiếm, mua, rồi gửi lẫn người nhận quà đã nhiệt tình ngóng đợi và hồ hởi nhận he he he.

Em qua lúc nào cũng được songviet nhé.

427
0
0

poppy summer

Là Hạc đính nâu, không dám ra mãi không dứt đâu, cũng được 10-20 bông thôi. Nhưng năm sau không ra hoa là tại chị chớ không phải tại nó. Của này em trồng từ hồi 2005 đến giờ, năm nào cũng có hoa, nhưng nó nở tự nhiên thì thường sau tết 1 tháng.
Em có chậu này hoa tưng bừng nè, nhưng nó còn cúi đầu thấp hơn thằng kia (chậu 1 vòi ngay ở sau). Mấy cây này nếu em không tiếc công đi rừng lấy về thì đã tiễn nó đi rồi, nhìn cái hoa phát ngán, chậu kia thì em mua
Em ơi, sao lại chán, em nó trông quê quê, chân chất, có vẻ đẹp riêng của nó mà. Chị ko biết chăm nó, năm sau nó không ra hoa, mùa mưa nó thối hết, thế là nó đi đây chứ.

82
0
0

menhimsu

Trùi ui, mới đi vắng có 1 tuần mà nhà mình đã dọn lên tầng 3 roài, nhanh wa. Cả nhà cho tớ hỏi là cây cosmos để ra hoa thì có cần bấm ngon không nhỉ. Tuần trước tớ mua cây con ở chợ bưởi về trồng giờ thấy em nó cao thêm được hơn 10cm rồi nhưng vẫn chưa thấy nụ gì cả. 2 chậu cúc Indo của tớ xã quên không tưới nước tý thì chết mât, nó bị rụng hết hoa và giờ đang ra đợt nụ mới. Còn em DYT mua cách đây khoảng 1 tháng thì đang nở tưng bừng, ti tớ phải tim cách post ảnh lên mới được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.