Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Mình cũng mới rước 2 em Chu đinh lan về, đang ko biết chăm sóc thế nào để các em ý tiếp tục ra hoa đây. Poppy chăm rồi thì chỉ mình với.

Chu đinh lan mình ko có chăm, toàn MC nhà mình chăm thôi, chả có gì đặc biệt đâu, để nó ở chỗ nắng, tưới vừa thôi, thỉnh thoảng cho nó ít phân vi sinh, hoặc NPK. Nhà mình nó phát triển chật kín cái chậu, hiện có khoảng chục cành hoa.

317
0
0

tuyen-virgo

@tuyền: em ơi: chị cắm ống phân nước nhưng hình như lúc bẻ ống sẽ có ống bị lỗ to, ống lỗ nhỏ hay sao đấy, vì có ống chị cắm có 1-2 ngày đã cạn tiệt rồi. Có cách nào để mở nhỏ thôi không em, cho nó ngấm từ từ thôi ấy.
Không phải đâu Chị à, đất khô và xốp thì phân rút nhanh, đất ẩm và chặt thì cây rút chậm. Chị cắm gần thành chậu chứ đừng cắm gần rễ vì tại vị trí đó đất rỗng và xốp nên phân sẽ rút nhanh. Với lại Chị cắm hơi thẳng góc thì phân rút chậm hơn là cắm xéo góc nhé.
Biết đâu tụi nó ... thiếu ăn lâu ngày nên ăn nhanh, hì...

82
0
0

menhimsu

Tuyền ơi, chỉ tớ cách giâm cành DYT với nhé, cây DYT cuả tớ chẳng hiểu sao phần gốc nhin xơ xác quá, tính trồng thêm cây mới mà không biết cách.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị nào đó hỏi cosmos có bấm ngọn không, theo kinh nghiệm của em (đã trồng cosmos cam và vàng) thì khi cây cao được chừng 1 gang tay thì nên bấm ngọn để kích thích nhảy nhánh, mỗi nhánh sẽ cao lên thì mình lại bấm ngọn nữa, như vậy mới nhiều hoa. Lưu ý quan trọng là phải bón phân thì mới kích thích ra nụ được.
DYT nếu ai đã gieo hạt nẩy mầm ra lá thật được thì "ngon lành" vì những công đoạn sau dễ hơn 1 chút. DYT cũng nên bấm ngọn để nhảy nhánh nhanh hơn, một số loại có yêu cầu phủ hạt khi gieo trong khi một số loại thì do not cover the seed, mình nghĩ sự khác nhau này có lẽ do hạt còn/không còn vỏ cứng.
Cái công đoạn phun ẩm ngày 3-4 lần là khó nhứt vì mình đi làm cả ngày.

317
0
0

tuyen-virgo

Tuyền ơi, chỉ tớ cách giâm cành DYT với nhé, cây DYT cuả tớ chẳng hiểu sao phần gốc nhin xơ xác quá, tính trồng thêm cây mới mà không biết cách.
Hihi, mình giâm đại thôi à, hoàn toàn khác với cách của cô Xuân và SD.
Cách của cô Xuân: cắt xéo cành dưới cặp lá khoảng 2-3cm, vị trí cặp lá này sẽ ra rễ. cắm vào đất "tốt", là loại đất hơi thịt 1 chút, phun ẩm, bỏ cả ly đất và cành vừa giâm vào túi nilon buộc chặt, để nơi có ánh sáng nhưng không bị nắng. Quan sát khi nào thấy có lá non mọc ra thì hé bao từ từ để đưa ra ngoài trời.
Cách của SD: cắt cành thì giống nhau, "bỏ quên" 1-2 ngày hoặc bỏ trong bao nilon buộc kín để trong tủ lạnh chừng nào thấy có rễ thì mang ra trồng vào đất. SD ơi, lên tiếng xác nhận vụ này nhé.
Cách của Tuyền:cắt cành hơi già 1 đoạn cở 10cm, cắt xéo góc cũng gần cạp lá, rùi giâm ngay vào chậu đất nhỏ (đất multi), cặp lá bị vùi dưới đất luôn. phun sương ngày 2 lần, sau 1 tuần thì cây nhảy chồi mới.
DYT vừa lớn vừa trổ bông như MG.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
316
0
0

thuytruc

Không phải đâu Chị à, đất khô và xốp thì phân rút nhanh, đất ẩm và chặt thì cây rút chậm. Chị cắm gần thành chậu chứ đừng cắm gần rễ vì tại vị trí đó đất rỗng và xốp nên phân sẽ rút nhanh. Với lại Chị cắm hơi thẳng góc thì phân rút chậm hơn là cắm xéo góc nhé.
Biết đâu tụi nó ... thiếu ăn lâu ngày nên ăn nhanh, hì...
hóa ra là thế, mình bắt chước Tuyền cắm giống trong ảnh thì thấy phân rút chậm lắm. Đang định cắt lại cho nó to ra. Không biết có phải tại phân không nhưng chậu cúc in đo của mình không bị thui nụ nữa và ra rất nhiều nụ mới. Cám ơn em Tuyền nhìu.@};-

1,284
1
0

small_dracula

Em ơi, sao lại chán, em nó trông quê quê, chân chất, có vẻ đẹp riêng của nó mà. Chị ko biết chăm nó, năm sau nó không ra hoa, mùa mưa nó thối hết, thế là nó đi đây chứ.
Hi, nó đẹp chớ, em đang săn thêm thằng HĐ vàng và trắng nữa mà. Ý em là mấy cái cây em đi lấy về ấy, hoa nó gục đầu rất thấp chứ không được như mấy cây em mua. Em thấy loại này cúi đầu còn thấp hơn cả tụi Ngọc Trâm nữa, mỗi lần ngắm hoa nó bắt mình cũng cúi khom cả lưng :D:D:D

813
0
0

coldmoon1990

Cách của SD: cắt cành thì giống nhau, "bỏ quên" 1-2 ngày hoặc bỏ trong bao nilon buộc kín để trong tủ lạnh chừng nào thấy có rễ thì mang ra trồng vào đất. SD ơi, lên tiếng xác nhận vụ này nhé.
Cách của Tuyền:cắt cành hơi già 1 đoạn cở 10cm, cắt xéo góc cũng gần cạp lá, rùi giâm ngay vào chậu đất nhỏ (đất multi), cặp lá bị vùi dưới đất luôn. phun sương ngày 2 lần, sau 1 tuần thì cây nhảy chồi mới.
Hi hi theo chị thì SD không có nói vụ bỏ tủ lạnh, mà là quẳng đại chỗ mát. Tuyền à, cái vụ giâm cành này chị thử tuốt cả 3 cách rồi, cách của em đỡ nhiêu khê nhất đấy hì hì. Nhưng chị giâm thứ dễ nhất như DYT cao miền Bắc cũng chết gần hết, chết đến 99,9% luôn. Có đôi cành sống được thì phát triển cực kỳ chậm. Kiểu 3-4 tháng lá cũng mới dài bằng 1 đốt ngón tay ấy. Trong khi đó đứa bạn chị giâm thì lên vù vù. Thế nên chắc cũng phải mát tay đấy em ạ. Tay chị nóng nên chị tín nhiệm nhất cách của SD vì theo cách đó tỷ lệ thành công của chị cao nhất he he he.

Túm lại theo chị ai mát tay thì theo cách của tuyền đi, mehuungo cũng toàn cắt xong giâm luôn và vẫn lên vù vù đấy thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Cách của cô Xuân: cắt xéo cành dưới cặp lá khoảng 2-3cm, vị trí cặp lá này sẽ ra rễ. cắm vào đất "tốt", là loại đất hơi thịt 1 chút, phun ẩm, bỏ cả ly đất và cành vừa giâm vào túi nilon buộc chặt, để nơi có ánh sáng nhưng không bị nắng. Quan sát khi nào thấy có lá non mọc ra thì hé bao từ từ để đưa ra ngoài trời.
Hờ hờ, em là rất khoái cái cách tiếp thu có sáng tạo của chị Tuyền này nhé, càng sáng tạo càng tốt. Hì hì, mọi người cứ làm, cách mô mà cây sống thì cách đó đúng, thế thôi. Nếu em trực tiếp làm thì có lẽ 3 cách đều đúng.
Mọi người hiểu ý em không? không cần câu nệ tiểu tiết, làm thế này không đúng thì đổi kiểu khác.
Em nhớ là đã nói rồi, chỉ những cây khó ra rễ và những cây dễ mất nước hay dễ bị thối khi giâm thì mới cần bỏ bì nilon để nó lành vết thương trước, bỏ khoảng 1 tuần là được rồi đem giâm chứ để thế thì chỉ 1 vài loại ra rễ thôi. À, không bỏ tủ lạnh nghen. Chứ những cây thân thảo dễ ra rễ thì bẻ xong cắm đại xuống là được.
Riêng mấy thằng mọng nước như Sam, thu hải đường, sứ ... thì cắt xong vứt khô (để tự nhiên rứa thôi) vài ngày cho rụng bớt lá mới giâm.

317
0
0

tuyen-virgo

Hôm qua Tân gia nhà mới bất chợt nên chưa kịp chuẩn bị gì, hôm nay mang hoa vào tặng cả nhà:

Trong Sì Gòn đang vào mùa TLL, mình mua giá 40k/chậu (hơi mắc)

317
0
0

tuyen-virgo

Menhimsu ơi, xem loạt hình của bạn thì thấy thương mấy cái cây đang tuổi ăn tuổi lớn, trổ mã dậy thì thế kia mà bị dồn ép tội nghịp quá. Bạn trồng thưa ra một tí và chậu to nhiều cây, chậu nhỏ ít cây nhé!
Cosmos bấm ngọn được rồi, để vậy nó lâu nhảy nhánh lắm và mỗi đọt có 1 nụ thôi, không sướng!

213
0
0

"hot boy utvanut"

Small ơi, phổ biến giùm chị cách trồng ngọc trâm và hồng tú cầu đi. Nắng/ mát/ nước nôi thế nào ?, Ngọc trâm chị để ở dưới sân, mát 100%. Còn hồng tú cầu ở trên sân thượng, nắng từ sáng đến trưa. Chị được các bạn miền Bắc tặng 2 củ này trồng hơn nửa năm rồi mà thấy nó chưa được sum xuê lắm. Không biết chị có làm sai chỗ nào không. Ngọc trâm ra hoa 1 lần trong năm vào dịp tết đúng không ? Còn hồng tú cầu ra hoa khi nào ?

427
0
0

poppy summer

[
Trong Sì Gòn đang vào mùa TLL, mình mua giá 40k/chậu (hơi mắc)[/QUOTE]

Bạn ơi, 40K mà mắc ah? hôm trứoc mình thấy Metro Hà Nội bán 41K/chậu nhỏ của Hafarm mầu đỏ. Nhưng vì hoa gần tàn nên khuyến mại mua 2 tặng 1. Mình cứ buồn cười mãi. Tiếc là không biết chăm em này nên đành ngắm thôi.

317
0
0

tuyen-virgo

Bạn ơi, 40K mà mắc ah? hôm trứoc mình thấy Metro Hà Nội bán 41K/chậu nhỏ của Hafarm mầu đỏ. Nhưng vì hoa gần tàn nên khuyến mại mua 2 tặng 1. Mình cứ buồn cười mãi. Tiếc là không biết chăm em này nên đành ngắm thôi.
Ủa, Hasfarm đâu có trồng TLL đâu ta? Hay bạn nhầm Thu Hải Đường? Mình chưa thấy Hasfarm bán TLL. Mình nhớ có chị nào nói TLL chỉ 30-35k/chậu thôi, nên mình mua vậy thì hơi đắt, chỉ tại cái tật làm biếng cố hữu, bạ đâu mua đó!

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nhà mình 8 nhanh quá, chưa đầy 1 ngày mà lên 5 trang rồi. Bây giờ mình mới mừng nhà mới được.
Mình góp lúa để ... thổi cơm và mổ trâu ra làm tiệc mừng tân gia :D

Thêm chậu verbena nữa

320
0
0

Menhimsu ơi, xem loạt hình của bạn thì thấy thương mấy cái cây đang tuổi ăn tuổi lớn, trổ mã dậy thì thế kia mà bị dồn ép tội nghịp quá. Bạn trồng thưa ra một tí và chậu to nhiều cây, chậu nhỏ ít cây nhé!
Cosmos bấm ngọn được rồi, để vậy nó lâu nhảy nhánh lắm và mỗi đọt có 1 nụ thôi, không sướng!
May quá có người hỏi về vụ cosmos mà em học lỏm được. Hôm nay về em cũng phải bấm ngọn cho mấy đám cosmos mới được. Em ko biết, cứ định để nó như thế chờ ra hoa.

Mà cosmos bấm ngọn xong thì có giâm được ko ạ :D? Em sẽ về thử cả 3 cách giâm trên, giâm cho cả cây DYT cao nữa :-w

À còn vụ bón phân để kích thích ra nụ nữa? Chị hướng dẫn cụ tỉ được ko ạ. Cái vụ bón phân em vẫn run tay lắm, chả biết thế nào cho đúng. Em chưa mua được DL (trưa nay ra Tôn Thất Tùng thì công ty binhminhseeds đóng cửa nghỉ trưa; các chị ở HN mua DL ở đó đúng không ạ?), ở nhà có túi phân NPK dạng hạt thôi ạ.

317
0
0

tuyen-virgo

Mà cosmos bấm ngọn xong thì có giâm được ko ạ :D? Em sẽ về thử cả 3 cách giâm trên, giâm cho cả cây DYT cao nữa :-w

À còn vụ bón phân để kích thích ra nụ nữa? Chị hướng dẫn cụ tỉ được ko ạ. Cái vụ bón phân em vẫn run tay lắm, chả biết thế nào cho đúng. Em chưa mua được DL (trưa nay ra Tôn Thất Tùng thì công ty binhminhseeds đóng cửa nghỉ trưa; các chị ở HN mua DL ở đó đúng không ạ?), ở nhà có túi phân NPK dạng hạt thôi ạ.
Ngọn sau khi bấm sẽ không giâm được vì rất non, chỉ có thể hút nước chứ không đủ sức để tạo rễ. Muốn giâm cành phải chọn cành cứng cáp mập mạp tí thì tỉ lệ thành công cao hơn.
Vụ bón phân thì mình chỉ xài luân phiên Xanh/Đỏ thôi, vì mình biết tỷ lệ cụ thể của N-P-K. Nếu bạn nhìn tỉ lệ P và K cao hơn N thì bón được để thúc hoa, tạo 1 vòng tròn cách mép chậu khoảng 2cm bằng cách dùng ngón tay rẽ đất thành rãnh sâu xuống cỡ 1 lóng tay, cho phân xuống rãnh này rồi lấp đất lại để giảm mùi hôi và kiến. Tốt nhất hàng tháng bón phân đều đặn như vậy thì hoa nhiều cây bền.

792
0
0

J.C

Chị nào đó hỏi cosmos có bấm ngọn không, theo kinh nghiệm của em (đã trồng cosmos cam và vàng) thì khi cây cao được chừng 1 gang tay thì nên bấm ngọn để kích thích nhảy nhánh, mỗi nhánh sẽ cao lên thì mình lại bấm ngọn nữa, như vậy mới nhiều hoa. Lưu ý quan trọng là phải bón phân thì mới kích thích ra nụ được.
DYT nếu ai đã gieo hạt nẩy mầm ra lá thật được thì "ngon lành" vì những công đoạn sau dễ hơn 1 chút. DYT cũng nên bấm ngọn để nhảy nhánh nhanh hơn, một số loại có yêu cầu phủ hạt khi gieo trong khi một số loại thì do not cover the seed, mình nghĩ sự khác nhau này có lẽ do hạt còn/không còn vỏ cứng.
Cái công đoạn phun ẩm ngày 3-4 lần là khó nhứt vì mình đi làm cả ngày.
ùi, Cosmos Nhật 17 của tớ cũng đc 20cm rùi đấy, nhưng tớ cứ thương bọn cây cối đau nên chả bao giờ bấm ngọn cả, DYT cũng thế, cứ cho chúng nó mọc tự nhiên. Thế cosmos ko bấm ngọn thì nó mãi ko ra hoa đc hả bạn? Nên bón cho chúng nó phân gì bi giờ? Sốt ruột muốn ngắm hoa lắm rùi :D
Mà Tuyền nói phun ẩm ngày 3-4 lần lúc gieo hạt í hả? Ko cần đâu, đấy là tớ kể hồi tớ bắt đầu gieo hạt thôi, chứ từ lần sau tớ ko cẩn thận thế nữa đâu, tớ còn đổ nước vào một góc chậu rồi láng cho nó chảy đều ra cả chậu cơ, lười lắm, chả phun sương phun ẩm j cả :)). Tớ nghĩ là do hạt mình mua sẵn có thể đã được trữ trong tủ lạnh (vd hạt Tùng lam garden) nên tỷ lệ nảy mầm của nó thấp, chứ hạt mà gỡ từ trên cây xuống thì trong vòng 2-3 hôm là đã nảy mầm rồi mà tỷ lệ sống sót rất cao nữa.

320
0
0

ùi, Cosmos Nhật 17 của tớ cũng đc 20cm rùi đấy, nhưng tớ cứ thương bọn cây cối đau nên chả bao giờ bấm ngọn cả, DYT cũng thế, cứ cho chúng nó mọc tự nhiên. Thế cosmos ko bấm ngọn thì nó mãi ko ra hoa đc hả bạn? Nên bón cho chúng nó phân gì bi giờ? Sốt ruột muốn ngắm hoa lắm rùi :D
Mà Tuyền nói phun ẩm ngày 3-4 lần lúc gieo hạt í hả? Ko cần đâu, đấy là tớ kể hồi tớ bắt đầu gieo hạt thôi, chứ từ lần sau tớ ko cẩn thận thế nữa đâu, tớ còn đổ nước vào một góc chậu rồi láng cho nó chảy đều ra cả chậu cơ, lười lắm, chả phun sương phun ẩm j cả :)). Tớ nghĩ là do hạt mình mua sẵn có thể đã được trữ trong tủ lạnh (vd hạt Tùng lam garden) nên tỷ lệ nảy mầm của nó thấp, chứ hạt mà gỡ từ trên cây xuống thì trong vòng 2-3 hôm là đã nảy mầm rồi mà tỷ lệ sống sót rất cao nữa.
hihi em lanh chanh tí. Theo mình hiểu thì ko phải là không bấm ngọn thì nó không ra hoa, mà là ko bấm ngọn thì cây đó chỉ có 1 nhánh, ra hoa thì cũng chỉ có 1 hoa. Nếu bấm ngọn thì cây sẽ đâm nhánh, cứ bấm tiếp thì cây đâm nhiều nhánh , mỗi nhánh 1 hoa thì sẽ có nhiều hoa hơn.

Mà kiểu này muốn gieo hạt gì chắc cứ nhờ tay J.C thôi, chứ mình cũng nghi ngờ trình độ gieo hạt của mình lắm.

Chị tuyen_virgo ơi: Phân xanh/đỏ nghĩa là sao ạ :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.