Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trùi ui, thế này thì ko bấm ngọn ko đc rùi :D.
Mà một cái máng to thế Tuyền trồng có 2,3 cây thôi á?
J.C tham ơi là tham, máng nào cũng trồng chi chít, chẳng trách chúng nó sớm tèo :D
Mình cũng vậy, bạn ơi. Bà bán hàng bảo là trồng 3-4 cây 1 gốc nó mới support cho nhau. Mà mình thấy ngoài vườn hoa họ cũng trồng 3 cây 1 khóm mà, đối với bướm vàng và cam í.

792
0
0

J.C

:D, J.C sẵn lòng tặng lắm.
Nhà J.C ở Khu Liễu giai, ai gần đó pm cho J.C, rùi qua lấy nhe.

1,284
1
0

small_dracula

còn đây em nhờ cả nhà giúp đỡ
hai cây này em không biết tên, bạn cho củ để trồng tự nhiên gần đây lá cứ héo úa thế này
còn cây hoa giấy thì hai hôm nay lá ngả sang màu vàng, mấy hôm trước thì như bị cháy ấy

cả nhà giúp em chữa thế nào với
Hi, cái ni đây chị há, bị khô nước thôi chị, tưới lại rồi thôi. Cây trên sao nhìn như Huệ cúng, còn cây hoa giấy thì chị chờ coi có hoa không nhé, em đoán nửa tháng nữa có hoa.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Small ơi, phổ biến giùm chị cách trồng ngọc trâm và hồng tú cầu đi. Nắng/ mát/ nước nôi thế nào ?, Ngọc trâm chị để ở dưới sân, mát 100%. Còn hồng tú cầu ở trên sân thượng, nắng từ sáng đến trưa. Chị được các bạn miền Bắc tặng 2 củ này trồng hơn nửa năm rồi mà thấy nó chưa được sum xuê lắm. Không biết chị có làm sai chỗ nào không. Ngọc trâm ra hoa 1 lần trong năm vào dịp tết đúng không ? Còn hồng tú cầu ra hoa khi nào ?
Để tụi này 1 chế độ cũng được chị ạ, mùa này thì để nắng 100%, sang tầm mùa nắng thì để chổ mát. Đưa nắng vô mát thì vô tư nhưng khi đưa từ chổ mát ra nắng phải tập từ từ.
Ngọc Trâm nở tết còn HTC nở đầu hè. Trồng cây trong đất tơi xốp giàu hữu cơ.
Bấm tốt bấm tuốt!
Cơ mà cây cao quá mới bấm thì cây mất cân đối, dễ ngã lắm nhé!
hè hè, cây cao 30cm có ai cấm chị bấm xuống 15-20cm đâu, cứng quá bấm không được thì cắt.
Nói vụ bấm ngọn, hôm mình sang nhà bà chị chơi, thấy đám cosmos mười mấy cây cao lêu nghêu mà tịt chỉ có 1 cây có nụ, mình tay liền tay bấm hết ngọn chỉ chừa ngọn của cái cây ra nụ thôi. Rồi quay vào nhà bảo: Ngắt ngọn sao nhái cho nó ra bông nhiều nghen!
Qua này hôm sau, chị ấy gọi cho mình, rấm rứt: Nhỏ ơi, cái đám sao nhái của chị chưa kịp ngắt ngọn đã bị mấy cái con quái quỷ gì nó ăn hết trơn ngọn rồi, chỉ chừa đúng 1 cây đang có nụ thôi, uổng công chị trồng hổm nay!
Hihi, mình bị xếp vào hàng "quái quỷ" chứ không phải chuyên gia đâu!
hehe, em cũng có lần ghé nhà ông thầy chơi, có cây Sanh mọc cành dài lòa xòa, tiện có cái kéo em hớt đầu đinh cho nó luôn, ổng cứ rấm rứt mãi. Ý ổng là định để thế cho nó thành cây to "như người ta".

27
0
0

nicknhang

hik hôm qua em vừa khoe với các chị cây cúc Indo mua ngày nào cũng ra thêm bông, đã trộm vía hẳn hoi rùi mà chiều nay về cây lại bị héo mới buồn chứ :(( Em chả biết nó bị làm sao cả :( Tối nào về em cũng tưới nước cho nó mà :(

hihi nhà chị J.C ở Liễu Giai thì tiện quá ^^ Em làm ngay chỗ Deaha :D Khi nào chị J.C có nhu cầu nhượng quyền trồng cây gì thì hú em cái nhé :D Thanks chị nhìu nhìu :D

813
0
0

coldmoon1990

Không phải đâu Chị à, đất khô và xốp thì phân rút nhanh, đất ẩm và chặt thì cây rút chậm. Chị cắm gần thành chậu chứ đừng cắm gần rễ vì tại vị trí đó đất rỗng và xốp nên phân sẽ rút nhanh. Với lại Chị cắm hơi thẳng góc thì phân rút chậm hơn là cắm xéo góc nhé.
Biết đâu tụi nó ... thiếu ăn lâu ngày nên ăn nhanh, hì...
Tuyền à. Vụ phân rút nhanh chị đã về soi kỹ từng chậu một. Chưa chắc do chị cắm nghiêng đâu. Tại vì mấy chậu còn lại chị đang cắm toàn nghiêng hết đâu có thằng nào được cắm thẳng mà mới hao ít lắm. Chị vẫn nghi ngờ lúc mình bẻ cổ chai, vặn cái có lúc thấy ra cái lỗ bé tý, có lúc ra cái lỗ to gấp 2-3 lần. Chị định lần sau sẽ lấy kéo cắt xa xa hơn chút xem sao đấy em.

Đất trong các chậu hệt như nhau nên chị cũng e không hẳn tại đất, vì nếu thế thì tất cả các chậu đều rút nhanh hết như nhau chứ đúng không em? Thôi, chị sẽ theo dõi tiếp xem thế nào rồi báo cáo tiếp nhé.

19
0
0

xoidauxanh

Ai xây cũng được mà, có "Nhà tình thương" là mừng gòy!
J.C mát tay gieo hạt, J.C mở hàng thì hội mình sẽ tràn ngập DYT tự gieo tự trồng cho mà coi!
@xoidauxanh: Bạn ơi, khi cây ra hạt là "công lực" của nó giảm rồi, vì thế mà cây cũng sẽ yếu đi nhiều. Bởi vậy mình mới chuộng phương án duy trì nòi giống là dâm, nhầm, giâm cành đó! Nếu bạn muốn thu hoạch hạt cũng được, nhưng chú ý là dưỡng hạt ít thôi vì hạt thu hoạch được chỉ trồng trong 1 năm, mình là nhà vườn tay ngang nên không biết cách xử lý hạt lâu hơn. Để nhiều hạt quá thì cây cũng èo uột vì một nách mấy chục con!
Hôm nay mới vào nhà, ý quên vườn nên mới thấy câu trả lời của bạn, cám ơn nhé tặng hoa bạn nè @};-@};-@};-

792
0
0

J.C

hik hôm qua em vừa khoe với các chị cây cúc Indo mua ngày nào cũng ra thêm bông, đã trộm vía hẳn hoi rùi mà chiều nay về cây lại bị héo mới buồn chứ :(( Em chả biết nó bị làm sao cả :( Tối nào về em cũng tưới nước cho nó mà :(

hihi nhà chị J.C ở Liễu Giai thì tiện quá ^^ Em làm ngay chỗ Deaha :D Khi nào chị J.C có nhu cầu nhượng quyền trồng cây gì thì hú em cái nhé :D Thanks chị nhìu nhìu :D
Cúc inđô tham nước lắm, e cứ tưới cho nó chảy nước từ đáy chậu ra nhé.
J.C hiện có vài cây DYT con màu hồng và rất nhìu agrostemma (cây cạnh cây hoa bướm í).
Sorry cả nhà là hoa bướm hiện nay đã hết rùi, vì có mấy ng bạn đã đăng ký trước nên J.C đã chia hết rùi ạ :D. Ai có hạt hoa bướm có thể đưa J.C gieo giúp. Ko tính công đâu ạ :))

250
0
0

tanh

Wao, nhà chị J.C ở ngay gần chợ Bưởi, sướng thế, nhà e ở Tôn thất tùng cơ, nhưng mà chị đã có lòng thì tụi em đâu dám ko nhận:">, "thừa" cây thì chị cứ ới 1 tiếng là có người đến "xử lý" liền ạ:D

19
0
0

xoidauxanh

Hôm qua Tân gia nhà mới bất chợt nên chưa kịp chuẩn bị gì, hôm nay mang hoa vào tặng cả nhà: Trong Sì Gòn đang vào mùa TLL, mình mua giá 40k/chậu (hơi mắc)
Bạn mua ở đâu, mình thấy ở vựa kiểng Út Tài bán 30k/chậu

19
0
0

xoidauxanh

Ôi mấy loại này thì hình như chỉ ở SG mua được đúng ko ạ? Đúng là gato với các mẹ SG, hoa cũng nhiều loại mà nguyên liệu trồng hoa cũng dễ kiếm hơn hì hì.
Mình ở trong này lại gato với các bạn ở ngoài đó vì mua được cây con, trong này toàn cây đã có hoa sẵn, chán lắm.

320
0
0

Wao, nhà chị J.C ở ngay gần chợ Bưởi, sướng thế, nhà e ở Tôn thất tùng cơ, nhưng mà chị đã có lòng thì tụi em đâu dám ko nhận:">, "thừa" cây thì chị cứ ới 1 tiếng là có người đến "xử lý" liền ạ:D
Í, tanh ở Tôn Thất Tùng, có biết công ty Bình Minh (binhminhseeds.com) ở số 47 ngõ 10 Tôn Thất Tùng không? Nếu tiện tanh ra đó hỏi hộ phân Dynamic Lifter với hihi (là phân hữu cơ đậm đặc dạng viên; [FONT=&quot]Phân tan từ từ và không làm chai đất hoặc cháy rễ; [/FONT]các mẹ nhà mình hay dùng phân này bón cây lắm; ở ngoài ko có bán; các mẹ chỉ cho chỗ bán ở Tôn Thất Tùng nhưng trưa hôm qua mình qua đó thì họ nghỉ trưa, mà mình chả ra được lúc nào trừ buổi trưa cả hic).

Đây là cách làm đất soiless mix của cô Xuân này:[FONT=&quot]
1 phần trấu khô (còn nguyên hình vỏ lúa, không phải trấu đã đốt ra tro)
1 phần than cũi đập nhuyễn, kích cỡ khoảng 3mm
1/3 phần đá rữa (loại dùng trong xây dựng)
1 vốc tay phân hữu cơ đậm đặc Dynamic lifter.

Các chất này có nhiệm vụ như sau:
- trấu: giữ ẩm
- than: vừa giữ ẩm, vừa làm trống "đất", dễ thoát nước
- đã rữa: giúp thoát nước tốt và làm thoáng "đất"
- Dynamic lifter: cung cấp một phần dinh dưởng ban đầu cho cây.

[/FONT]

792
0
0

J.C

Hà nội nhà mình ơi, ai thông kinh bác sử chỉ cho J.C địa chỉ mấy chỗ mua cây cảnh/vườn ươm với.
Chỗ nào mà có bán sẵn các loại hoa trồng chậu ý :D. J.C kết mấy cây Tử la lan với cả Anh thảo lắm mà ko bít mua ở đâu. Hôm gì nghe chị Loa kèn bảo là ở Thụy Khê có công ty giống cây mà đi tìm mãi ko thấy T_T

250
0
0

tanh

Í, tanh ở Tôn Thất Tùng, có biết công ty Bình Minh (binhminhseeds.com) ở số 47 ngõ 10 Tôn Thất Tùng không? Nếu tiện tanh ra đó hỏi hộ phân Dynamic Lifter với hihi (là phân hữu cơ đậm đặc dạng viên; [FONT=&quot]Phân tan từ từ và không làm chai đất hoặc cháy rễ; [/FONT]các mẹ nhà mình hay dùng phân này bón cây lắm; ở ngoài ko có bán; các mẹ chỉ cho chỗ bán ở Tôn Thất Tùng nhưng trưa hôm qua mình qua đó thì họ nghỉ trưa, mà mình chả ra được lúc nào trừ buổi trưa cả hic).
[FONT=&quot]
[/FONT]
Chị mua ko, em mua luôn cho, nghe mấy chị bảo họ có bản lẻ 15k/túi nhỏ nửa cân thì phải (em ko nhớ lắm), nhà em thì vẫn còn NPK nên chưa đến mua lần nào (dù nhà ngay gần, hehe:p). Chị mua bao nhiêu?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hà nội nhà mình ơi, ai thông kinh bác sử chỉ cho J.C địa chỉ mấy chỗ mua cây cảnh/vườn ươm với.
Chỗ nào mà có bán sẵn các loại hoa trồng chậu ý :D. J.C kết mấy cây Tử la lan với cả Anh thảo lắm mà ko bít mua ở đâu. Hôm gì nghe chị Loa kèn bảo là ở Thụy Khê có công ty giống cây mà đi tìm mãi ko thấy T_T
Công ty công viên cây xanh em ơi, nhưng chị k chắc là họ có bán cây đâu nhé, nhiều phần là không. Chăm sóc vườn theo kiểu dịch vụ thì có. Vườn ươm thì có một địa chỉ gần nhà mẹ Ngộ, còn lại thì chịu khó lượn ra Mơ với Bưởi thôi em.

320
0
0

Chị mua ko, em mua luôn cho, nghe mấy chị bảo họ có bản lẻ 15k/túi nhỏ nửa cân thì phải (em ko nhớ lắm), nhà em thì vẫn còn NPK nên chưa đến mua lần nào (dù nhà ngay gần, hehe:p). Chị mua bao nhiêu?
Cảm ơn em quá :x:x Tiện thì mua giúp chị với nhé, và nếu xách được thì lấy giúp chị 5kg dùng dần :) (hỏi giúp chị thứ 7 họ có làm việc không nhé) @};-@};-

250
0
0

tanh

Cuộc sống tươi đẹp: Em hỏi rùi, DL 13k/ túi nửa cân nhé, họ có túi 35kg nữa. Chị mua bao nhiêu, em vừa lấy 2 túi nửa cân:D Rồi cuối tuần mà mẹ Ngộ ko bận thì chị em mình gặp ở nhà chị ý thăm vườn ươm luôn. Nhưng chắc tuần này mẹ Ngộ bận rồi, từ hôm đó tới giờ ko thấy chị ý comment gì nhỉ:-&

250
0
0

tanh

Cảm ơn em quá :x:x Tiện thì mua giúp chị với nhé, và nếu xách được thì lấy giúp chị 5kg dùng dần :) (hỏi giúp chị thứ 7 họ có làm việc không nhé) @};-@};-
Ối, đi về rồi mới thấy cái dòng này, thui để tý em qua lấy thêm

320
0
0

Đúng như chị loaken nói là có cái vườn ươm ở gần nhà Mehuungo (Mehuungo dạo này bận gì ko thấy lên nhà, ko biết cuối tuần này chị có nhà không?). Còn lại J.C thử qua mấy cửa hàng bán hoa/cây cảnh ở HHT (có cửa hàng, biển hiệu ý), rồi hỏi họ địa chỉ vườn ươm của họ (có cửa hàng ghi cả địa chỉ vườn ươm trên bảng hiêu; chủ yếu là ở ngoại thành như Đông Anh, Từ Liêm) và qua đó thử xem; nhưng có vẻ ko phải vườn nào cũng đầy đủ các loại cây/hoa đâu. Mình cũng mấy lần thử đi tìm mấy vườn ươm ở trên trục Thăng Long- Nội Bài (vì hay đi lên khu gần đấy) nhưng chưa tìm được.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hi, cái ni đây chị há, bị khô nước thôi chị, tưới lại rồi thôi. Cây trên sao nhìn như Huệ cúng, còn cây hoa giấy thì chị chờ coi có hoa không nhé, em đoán nửa tháng nữa có hoa.
cái này chị tưới thường xuyên, ngày nào cũng tưới hết à.
Sao thiếu nước nhỉ
hehe, để chị về tưới thêm.
Cái cây hoa giấy ấy, thấy người ta bảo tưới nước ít thôi ko nó ko ra hoa, thế là chị cũng tưới ít thì nó vàng
mãi mà chả thấy hoa đâu :(

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.