Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
20
0
0

hieuuyen

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hieuuyen à, mình trả lời bạn 2 lần ở cả 2 bên WTT và bên này nữa. Nếu bạn ít online thì cũng nên chịu khó xem lại bài cũ, chứ lâu lâu nhảy xổ vào hỏi thì phiền người được hỏi quá!
PHÂN NƯỚC MÌNH MUA Ở DAISO, CÒN BẠN MUỐN BIẾT ĐỊA CHỈ DAISO Ở ĐÂU THÌ MÌNH KHÔNG BIẾT CHẮC, CHỈ BIẾT CÓ 3 CỬA HÀNG DAISO Ở SÀI GÒN LÀ: TRÊN ĐƯỜNG NAM KỲ KHỞI NGHĨ, TRÊN ĐƯỜNG NGUYỄN KIỆM GẦN COOPMART, VÀ MỘT CÁI NỮA Ở PHÚ MỸ HƯNG (SKYIII)
Xin lỗi đã làm phiền chị Tuyền. Tại em thấy chị trả lời cả 02 bên là ở DAISO mà không biết địa chỉ nên em hỏi lần nữa. Thành thật xin lỗi.

1,492
1
0

songviet09

Hi, bà chị định thả bom thằng em đấy à, kế hoạch của thằng em lại vừa bị kéo chậm lại, chị biết rõ còn giở "móc trảo công" ra nữa.
@CSTD: cung cấp Huệ chỉ là 1 trong rất nhiều việc em sẽ làm, sẽ làm thôi chị ạ, bây giờ chưa đâu. Tương lai này có lẽ hơi bị xa.
hi, thế chị lại tìm cách khác vậy, trước mắt có được 1 củ từ chị poppy là sướng rồi. Bao giờ đến cái tương lai hơi bị xa đấy thì nhớ thông báo nha :)

@ Quỷ nhỏ: Chị giới thiệu khách hàng tiềm năng cho em còn gì nữa.
Phải cảm ơn chị chứ nhỉ;)

Đừng để trong nhà nhé, vì Ivy không phải cây nội thất đâu, nó sẽ èo uột rồi tèo đó! Chị chưa giâm cành Ivy vì không biết giâm để làm gì, bữa trước thấy nó tốt quá địng giâm nhưng cô HX bảo để cho nó dài rũ ra mới đẹp. Thế nên đến lúc làm SG thì Chị phải đi mua chậu khác, biết mục đích sử dụng thì mình chủ động giâm để dành sẵn rồi nhỉ!

Mình ghét cái đậm đậm đó lắm, vì suốt ngày hô hào thôi chứ không làm, mình toàn làm lớp phó văn Thể Mỹ hay "thanh niên xung phong" thôi à!
Đùng là teo huyền tèo thật Tuyền à. Cành Ivy của mình giâm cũng bị khô rồi, chắc chiều về bỏ đi thôi.:(

Hi hi...lớp phó Văn thể mỹ có khác thảo nào cái gì làm cũng đẹp hết@};-

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon lại mua violet à, thế em đánh vào chậu nhỏ cho chị vài cây nhé, hôm nào lên lấy DYT thì lấy luôn. Cả củ huệ và thược dược nữa chứ, thôi nếu tuần này chị ko qua được thì tuần tới em mang cho chị nhé. Nhưng nhớ để phần em mấy hạt canalily với, nhà SV nó ...hết chỗ trồng rồi hehe...

Mà quên chưa hỏi chị là đám hạt DYT chị vặt bên HQ màu gì đấy? Cây nhà em lên chíu chít rồi. Thế cái đám hoa dại chị có thấy hoa của nó ko? Cây nhà em lên tốt phết rồi nhưng chưa thấy hoa đâu cả. Em vẫn còn 1 ít hạt để dành. Cả đám lavender cũng chưa dám gieo, nhỡ ko lên thì tiếc lắm .
Có em ơi, trồng vào chậu con cho chị đi (cái chậu 11k 5 cái ấy cũng được hi hi hi). Cả cái cây cleome gì đấy nếu nó to to tý. Cố gắng tuần này lên, cố gắng cố gắng. Hại bìm bìm Nhật lùn xanh tím mẹ Ngộ ơi ời. Bìm bìm Mỹ nhà chị hôm nay nở 3 bông. Chưa cạnh tranh được với bìm bìm Bưởi, hôm qua nở 21 bông liền.

Hướng dương của chị cây cao quá mà thân yếu, có cần chuyển chậu hay cứ trồng tại chỗ luôn hả em? Chị gieo trong chậu và 1 vài cây bên ngoài đất.

Bướm màu tím. Sáng nay quên chụp ảnh bông TD vàng rồi. Chị có hạt bướm vàng cam nhưng không hiẻu sao hạt có cuống gai nhọn cực chứ không mềm như bướm vàng cam nhà mình. Em gieo không chị cho ít. OK. Hạt Canna Lily rình mãi mới tỉa được đấy. Có 2 loại vàng và đỏ, lấy cả 2 luôn nhé. Chị nghĩ là chị mời em rồi mà em không nói năng gì đấy chứ nhỉ hi hi hi.

Trời ơi, đương nhiên phải có hoa chứ. Chị nghĩ chị cho em bao bì, không à? Đầy hoa nhé. Em yên tâm đi, ở với em trước sau chúng nó cũng sẽ ra hoa.

Cái vụ này em vẫn còn nhớ hồi nhỏ ở nhà trồng hoa ngày tết thỉnh thoảng vẫn bị người ta nhổ trộm Lay ơn và TD, thế là đến tết cứ đi quanh khắp xóm nhìn xem nhà nào trồng Lay ơn chỉ tốt lá mà không ra hoa, quyết tìm cho ra thủ phạm nhổ trộm cây nhà mình....

Bì phân đó được khoảng bao nhiêu kg hả chị? nếu ít quá thì trộn phân loãng thôi cũng được nhé, cho mỗi cây ké một ít. Thường thì mỗi năm chị trộn 1 lần đất mới (1 bao phân : 1 bao trấu : 1 bao đất (+ cát nếu cần)) và thêm một lần cải tạo đất cũ (xổ đất cũ trong các chậu ngắn ngày cây đã rụi và đất gỡ ra từ chậu lâu năm mà mình muốn thay đất + phân mới + trấu mới) như thế là đủ dùng. Vì nếu chị liên tục trộn đất mới sẽ dẫn đến trường hợp đất cũ thay ra sẽ phải đem đi vứt, như thế thì trồng cây vẫn tạo ra "rác", trong khi đó mình hoàn toàn có thể biến việc trồng cây thành 1 quá trình đơn thuần tiêu thụ "rác" mà hiệu quả không thay đổi.
Tính theo kiểu này thì chị bị một lỗi nữa là thường chuẩn bị "phụ kiện" trồng cây vượt quá nhu cầu, không cần thiết chị ạ. Gì thì gì chị phải tiêu thụ hết lượng phân đang tồn kho chổ chị đã, các loại chị đã mua lâu nay. Sau đó chị chỉ cần bón 2 loại phân: một là phân ủ (nếu 1 năm chị có thể về quê xin được 2 lần là ổn), cái này bón lót ngay khi chị trộn đất trồng cây; hai là tưới bằng nước ngâm ruột cá "đóng chai". Nếu chị có chổ để dự trữ đất trộn sẵn, thì mỗi năm chị chỉ cần không đến 10 lần động chạm đến phân gio, tương ứng với vài lần chế nước ngâm vô chai, vài lần trộn đất và vài lần ngâm phân. Hehe, còn nếu cảm thấy số lần như thế ÍT quá nhớ cái mùi đó chịu không nổi thì lâu lâu mở thùng ngâm ruột cá múc một gáo pha loãng rồi xách đi tưới quanh thăm vườn...
Ê, chưa chắc. Chị trồng lay ơn chỉ ra toàn lá không hoa tý nào luôn, mà củ chị đi mua chứ bộ.

OK OK vụ phân. Tại chị trồng rau khớ khớ nhờ đất hàng xóm nên trộn 1 lần đầu tiên nếu cả lượt thì 5 bao phân = 1/3 như em chỉ thì cũng chả bõ bèn. Nhưng thôi chị sẽ trộn dàn như em nói. Cả bao tải to đùng chắc chỉ 20kg hả em, hay 30kg. Bao tải gạo to ấy, nhưng không đầy, chị nghĩ 20 kg.

@ Đùng là teo huyền tèo thật Tuyền à. Cành Ivy của mình giâm cũng bị khô rồi, chắc chiều về bỏ đi thôi.:(

Ôi ai giâm được cành ivy thì bày chị với nhé, chị thử cách nào cũng tèo. Nhưng theo chị phải cho vào túi nilon songviet ạ, không thì nó khô mất.

@loaken: Loa Loa em ơi. Hình như em có ý định hỏi thông tin đi Mộc châu xem hoa mận hoa mơ. Có thông tin bảo chị với nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hì, quên mất vụ 4000m, diện tích chừng đó thì thả nổi cũng chả sao đâu chị, môi trường nó tự làm sạch. Em nghĩ mình sinh hoạt gia đình thì lượng thải cũng không lớn, hóa chất cũng chả có gì là độc hại. Tuy nhiên làm được thì quá tốt, càng sạch sẽ. Vậy cũng xây bể chìm nhưng giờ lại làm đáy, nước sau khi qua 2 bể sẽ chảy vào một bể lộ thiên có trồng các loại cây thủy sinh như chị poppy giới thiệu (số bể thì càng nhiều càng tốt nhưng mình cũng chưa cần nhiều, 1 thôi đã là quá tốt rồi; cây thì chị có thể trồng đủ loại, miễn là nó sống nước, vd Dọc mùng, Bèo, rau Mác, sen súng...). Bể lộ thiên này có thể làm đáy hoặc không, nếu làm đáy thì thành bể nên đặt nó thấp hơn mặt đất chút xíu đề phòng có lúc nước nhiều gây tràn.
Đúng, bể thủy sinh trồng cây gì cũng được miễn là nó sống qua mùa đông và khi chết không tạo ra nhiều chất thải. Cỏ nến (Vertiver) rất được ưu ái vì bộ rễ của nó là một hệ thống xử lý hiệu quả.

Coldmoon ơi, mình cũng gieo hạt hướng dương nó nảy mầm rồi nhưng mà thân của nó ko được cứng cáp, có thể cho nó dầm mưa dãi nắng không nhỉ?

Thuytruc: thôi nhờ chị chăm sóc nó hộ em, khi nào nó khỏe lại em qua lấy vậy.

320
0
0

Chị đọc ko kỹ tưởng em chỉ thích huệ trắng thôi, hóa ra huệ nào em cũng thích. Vườn nhà chị có một cơ số huệ dại, loại hoa nhỏ mầu đỏ sẫm. Em thích chị nhổ luôn cho. Huệ hồng sọc thỉnh thoảng chị thấy Mơ bán, chị cũng có mấy củ, cái này thì phải đợi bọn cây con nó nhớn đã nhé.
Cái nào e cũng thích hết chị ơi (lại nổi cơn tham :D). Em cũng phải chăm đi Mơ mới được. Ở Bưởi tiệt nhiên ko thấy mấy loại này. Cảm ơn chị trước nhé (ko có icon tặng hoa nhỉ).

250
0
0

tanh

Chào cả nhà, em đi vắng 2 hôm mà hôm nay nhà mình đã lên tầng rồi còn tiến thêm 7 bậc nữa, em leo mệt quá ạ, hixhix, ko có ảnh vườn nhà mừng nhà mới, em đành xài tạm ảnh đẹp "vườn người ta":X Tặng cả nhà lọ hoa tuylip (đón chờ tuylip :) )

Đùng là teo huyền tèo thật Tuyền à. Cành Ivy của mình giâm cũng bị khô rồi, chắc chiều về bỏ đi thôi.:(

Hix, 1 số cành của em cũng thế, lá màu thì có hi vọng hơn chứ Ivy e chừng....

1,492
1
0

songviet09

Nào , em vào nộp lại cái hình hoa huệ nhoè nhoẹt ngày hôm qua. Khoe tí...hi...
Ai có ý định mua màu này thì chịu khó săn chợ Mơ nhé.

DYT nhà em

@ Chị thuytruc: hôm qua e đến nhà thấy k có ai, e buôc chỗ cây ở cửa đấy. Chậu e nói 2K với chị là chậu đất k có lỗ giống chậu trồng DYT của ông vườn ươm.Nhưng chắc giờ nó cũng phải lên giá chứ nhỉ, cái gì cũng lên giá...chán...

250
0
0

tanh

Nào , em vào nộp lại cái hình hoa huệ nhoè nhoẹt ngày hôm qua. Khoe tí...hi...
Ai có ý định mua màu này thì chịu khó săn chợ Mơ nhé.
Wao, màu này chợ Mơ có ạ, mua hàng nào vậy chị, e chưa gặp hàng bán Huệ bao giờ, hix, nhìn các mẹ fe hình mình cũng... máu :p Hàng chậu của chị tăng giá thì cũng vẫn rẻ hơn các hàng chậu khác, mình phải nhanh tay nhanh chân ra khuân trước khi tăng chứ nhỉ :p

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

huhu nhìn DYT của songviet mà chị buồn quá, chậu màu hồng của chị bị con mèo bậy vào héo rũ rồi, mấy hôm mải hội chợ không cứu kịp. May đêm qua bẫy được 2 con chuột đỡ bùn tý :((
À hôm nào đi chợ Mơ mua hộ chị giỏ hoa gì ...:p hôm nọ khoe với nhé, chị chỉ đi được thứ 7 cứ tưởng chợ Mơ cũng như chợ Bưởi ngày thường cũng có bán.

320
0
0

Wao, màu này chợ Mơ có ạ, mua hàng nào vậy chị, e chưa gặp hàng bán Huệ bao giờ, hix, nhìn các mẹ fe hình mình cũng... máu :p Hàng chậu của chị tăng giá thì cũng vẫn rẻ hơn các hàng chậu khác, mình phải nhanh tay nhanh chân ra khuân trước khi tăng chứ nhỉ :p
bao giờ đi, rủ chị (trừ sáng t7 nhe hic).

250
0
0

tanh

CSTD: chợ cây ở Mơ chỉ có theo phiên thôi nhé, mà hình như chỉ buổi sáng thôi (chiều em thấy toàn lan ạ) Thường đi làm như mình chỉ đi được vào ngày nghỉ, để em xem khi nào lịch phiên vào chủ nhật nhé, hình như hôm trước có chị nào bảo sắp có phiên vào CN mà, tiện chúng ta off lun, hihi (còn vụ hạt giống của chị đó :D). À, khi nào off em xin chị ít trấu luôn nhé, lấy của mấy hàng bán trứng cứ phải đợi khi nào họ bán xong hết, mà ra muộn là ko có (nghe bảo trấu đắt người xin lắm :)) )

320
0
0

CSTD: chợ cây ở Mơ chỉ có theo phiên thôi nhé, mà hình như chỉ buổi sáng thôi (chiều em thấy toàn lan ạ) Thường đi làm như mình chỉ đi được vào ngày nghỉ, để em xem khi nào lịch phiên vào chủ nhật nhé, hình như hôm trước có chị nào bảo sắp có phiên vào CN mà, tiện chúng ta off lun, hihi (còn vụ hạt giống của chị đó :D). À, khi nào off em xin chị ít trấu luôn nhé, lấy của mấy hàng bán trứng cứ phải đợi khi nào họ bán xong hết, mà ra muộn là ko có (nghe bảo trấu đắt người xin lắm :)) )
trấu thì đầy. Chị đang dùng mãi ko hết. Mà hết lại xin được bao trấu đầy, vô tư đi.

331
1
0

loakenthangmuoimot

ALL: Sáng chủ nhật tới này lại phiên chợ Mơ nữa cả nhà nhé, CN tuần sau nhé, chứ không phải tuần này.
Có hẹn hò j k nhỉ;;)
Chị coldmoon: Em quên mất vụ máy ảnh vì trong cốp xe e cũng có, chỉ cần lấy ra "thao diễn" cho chị thôi :D

213
0
0

Phuong Thuan

ALL: Sáng chủ nhật tới này lại phiên chợ Mơ nữa cả nhà nhé, CN tuần sau nhé, chứ không phải tuần này.
Có hẹn hò j k nhỉ;;)
Còn mai lại hình như phiên chợ Bưởi đó chị ạ ;;). cả tuần dành dụm, cuối tuần 1 phiên chợ là rỗng túi :))

250
0
0

tanh

huhu, đúng đó, thôi, e đi phiên Mơ, ko thì hết cả tiền cho tuần sau mất:((

331
1
0

loakenthangmuoimot

Còn mai lại hình như phiên chợ Bưởi đó chị ạ ;;). cả tuần dành dụm, cuối tuần 1 phiên chợ là rỗng túi :))
Mai chị chạy đi mua ít giá thể về gieo hạt, cương quyết không mua cây nữa (đoạn này có chơi bập bập :))). À mà chị cũng phải mua cái mụn xơ dừa, để trồng DYT con với ivy nữa, mấy cành chị giâm giá thể đang héo dần rồi, xót ruột quá!

213
0
0

Phuong Thuan

Mai chị chạy đi mua ít giá thể về gieo hạt, cương quyết không mua cây nữa (đoạn này có chơi bập bập :))). À mà chị cũng phải mua cái mụn xơ dừa, để trồng DYT con với ivy nữa, mấy cành chị giâm giá thể đang héo dần rồi, xót ruột quá!
Dạo này trời hanh quá chị nhỉ? hôm nào e về muộn cây cối rũ rượi hết. Cây cối toàn bị tình trạng no dồn đói góp, kiểu này chắc ko thọ đc mất. hix, e đang lo cuối tuần sau đi vắng 5 ngày đám cây ko biết ra sao :(

82
0
0

menhimsu

Loa kèn mua được mụn xơ dừa ở đâu đấy?chỉ tớ với để thay mấy chậu DYT và tiểu quỳnh nào.
All cả nhà mình: hôm nay tớ vừa mua được Thu hải đường trong Metro có 47k thôi mà cũng đẹp lém:p. Hôm trước trên chợ Bưởi đòi đúng 100k. Tớ tha thêm 2 cây sông đời nữa.

320
0
0

Mụn xơ dừa mua trên HHT menhimxu ơi. Mà mụn xơ dừa dùng để trồng DYT được hả các chị? chỉ trồng với mụn xơ dừa thôi hay là phải trộn thêm gi gỉ gì gi vào ạ?

Mà gói mụn xơ dừa mua ở HHT ko biết về có phải xử lý gì ko nhỉ (em ko thấy bao bì gì cả, chỉ là 1 cái gói ni long dán kín, ko có tem).

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.