Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Ê, chưa chắc. Chị trồng lay ơn chỉ ra toàn lá không hoa tý nào luôn, mà củ chị đi mua chứ bộ.
Ôi ai giâm được cành ivy thì bày chị với nhé, chị thử cách nào cũng tèo. Nhưng theo chị phải cho vào túi nilon songviet ạ, không thì nó khô mất.
Hehe, Chị cứ trồng Lay ơn vụ tết xem sao đã, em cũng chỉ trồng được Lay ơn ra hoa tết thôi (hoặc mấy tháng lân cận tết), các mùa khác trồng lấy củ chứ không có hoa, tại nó cũng là cây ôn đới mà.
Năm nay định kiếm ít TD về trồng rồi lấy củ sang năm gửi cho chị nhưng tìm mua chả có, hè hè, không biết hên hay xui.
Còn vụ Ivy, nếu tách được thì tách cho lành chị nhé, em thử xong bày chị cách giâm, ok?

250
0
0

tanh

hix, giâm Ivy thế nào ạ, em giâm vào giá thể rùi bọc nilông mà nhiều nhánh bị tèo mất rồi:((

317
0
0

tuyen-virgo

Mụn xơ dừa mua trên HHT menhimxu ơi. Mà mụn xơ dừa dùng để trồng DYT được hả các chị? chỉ trồng với mụn xơ dừa thôi hay là phải trộn thêm gi gỉ gì gi vào ạ?
Mụn xơ dừa phải trộn thêm đất mới trồng được DYT nhé, vì xơ dừa vẫn còn muối và chất chát, mình không "xúi" trồng DYT bằng mụn xơ dừa tự ta chế đâu nhé, ý mình là, DYT trồng bằng đất Multi (thành phần chính là mụn xơ dừa đã qua xử lý và bổ xung đất từ quy trình nuôi trùn đỏ), còn Ivy mình trồng trong đất Multi pha thêm mụn xơ dừa (1/3)
Mụn xơ dừa theo ý của mình, đó là loại mịn nhìn như mùn cưa, màu nâu sáng bời rời nhưng bóp trong tay thì rất ẩm, mình thấy công ty công viên cây xanh họ cũng dùng mụn xơ dừa để trồng cây ở các giải phân cách (lạc dại, hồng tỉ muội, ...)

hix, giâm Ivy thế nào ạ, em giâm vào giá thể rùi bọc nilông mà nhiều nhánh bị tèo mất rồi:((
Mình giâm cành càng ẩu thì lại càng dễ sống, chẳng biết vì sao nữa. Cành nào giâm kỹ lưỡng, bọc nilon... thì tèo, còn cắt, cắm bừa vào một chậu khác thì lại sống, sống khỏe và rễ nhiều. Phải chăng có "cạnh tranh" lẫn nhau thi bản năng sinh tồn tụi nó mới phát huy???
Hôm qua đi mua ít đồ nghề, mình mua được ít thứ này, đặc biệt có "hàng trắng" để giâm cành, mình sẽ về thí nghiệm cho Dạ yên thảo xoăn, nếu được thì mình sẽ báo cáo kết quả:

Cặp chậu + khung treo này mất đứt 235k, chát thế mà cô bán hàng nói hôm trước có Chị nào ở Hà Nội vào mua 4 cặp, nếu không vì đi máy bay không mang được nhiều thì chị ấy còn mua nhiều nữa, không biết có phải "gà" của vườn mình không nhỉ?:

Mình mua được mấy túi hạt Dạ Yên Thảo xoăn và thường, mà kì này hạt ngộ lắm, cách đóng bao cũng ngộ. JC ơi, SongViet ơi, có muốn gieo thử DYT Xoăn không, mình "cứu trợ" cho 1 ít nào:

1,492
1
0

songviet09

Tuyền ơi;cứu trợ đi...Cảm ơn trước bạn nha@};-
Hết chỗ trồng rồi nhưng mình lại muốn học ngón nghề gieo hạt của cả nhà, hi...

320
0
0

Chậu và khung treo đẹp quá, nhưng giá chát thật chị nhỉ.

Ở bên cạnh 2 gói hạt hoa là cái ống gì thế chị?

Em cũng có 1 cái hộp thuốc kích thích mọc rễ cho cây (loại khác, ko phải như của chị tuyen). Đã thử với 1 số cây nhưng chắc em thiếu kiên nhẫn nên chả cây nào sống (ngâm thuốc xong, em cắm xuống đất; xong cứ thỉnh thoảng táy máy lại "rút" nó lên xem có rễ ko :)) chả cái nào sống được. À, quên, có cái cành cẩm cù, em trồng bằng dớn cọng (hic hình như phải trồng bằng dớn xay hay dớn bay mới đúng), cành rõ là dài, dài lắm (vì hồi đấy em ko biết là phải cắt cành ngắn giâm mới dễ), sáng nay cũng vì tò mò em rút thử nó lên, và thấy đã có rễ trắng mọc ra rùi, nhưng vì táy máy nên bị gẫy mất 1 cái rễ dài nhứt haizzzz, đúng là đồ phá hoại. Nhưng chắc cây vẫn ổn).

317
0
0

tuyen-virgo

Ở bên cạnh 2 gói hạt hoa là cái ống gì thế chị?
là hạt đó, nhưng nhìn nó khác những hạt lần trước, to hơn, màu mè hơn, và cho vào lọ hẳn hoi.
....và thấy đã có rễ trắng mọc ra rùi, nhưng vì táy máy nên bị gẫy mất 1 cái rễ dài nhứt haizzzz, đúng là đồ phá hoại. Nhưng chắc cây vẫn ổn).
Lá cẩm cù đứt đôi vẫn ra rễ được mà Ủ Ỉ, hì

250
0
0

tanh

wao, chị Tuyen đầu tư thật đấy. Em mới gieo thử hạt DYT của chị, cũng đc 4,5 ngày rùi mà chưa thấy lên, hix, mà e lo lũ kiến lắm, chăng hiểu sao tụi nó lại thích cái cốc gieo hạt thế. Mà...huuuhu, chẳng hiểu sao em gieo hạt MG của Mẹ Ngộ lên cái mầm tím rõ xinh, mập mạp dễ thương thế, mà mới có 1 tối ra đã ko thấy đâu nữa (nếu nó tèo thì fải có dấu vết chứ, sao chẳng thấy có cái gì, cái mầm thì rõ to), giờ chỉ trông chờ vào 2 cái mầm cũng mập mạp ko kém hình như là hạt Moon gì đó của chị Thuận thảo cho. Ui... cái đời gieo hạt

320
0
0

wao, chị Tuyen đầu tư thật đấy. Em mới gieo thử hạt DYT của chị, cũng đc 4,5 ngày rùi mà chưa thấy lên, hix, mà e lo lũ kiến lắm, chăng hiểu sao tụi nó lại thích cái cốc gieo hạt thế. Mà...huuuhu, chẳng hiểu sao em gieo hạt MG của Mẹ Ngộ lên cái mầm tím rõ xinh, mập mạp dễ thương thế, mà mới có 1 tối ra đã ko thấy đâu nữa (nếu nó tèo thì fải có dấu vết chứ, sao chẳng thấy có cái gì, cái mầm thì rõ to), giờ chỉ trông chờ vào 2 cái mầm cũng mập mạp ko kém hình như là hạt Moon gì đó của chị Thuận thảo cho. Ui... cái đời gieo hạt
Mua cái thuốc rắc kiến/gián ở HHT í, rắc xung quanh chỗ để chậu gieo hạt, cụ kiến cũng ko dám mò đâu. Cái thuốc đấy trộn được cả vào đất trồng nữa.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Tặng cả nhà hoa em mới chụp trưa nay :)

2 màu trên 1 bông

Mộc lại ra hoa trắng cả cây

Bát tiên

Cúc vàng chiu chit nụ

Huệ trắng có bông thứ 4 trong năm nay, đợt trước cứ bảo tập xử lý ra hoa tết mà lấn cấn cây con, giờ chắc có hoa chơi tết DL :)

317
0
0

tuyen-virgo

Tuyền ơi;cứu trợ đi...Cảm ơn trước bạn nha@};-
Hết chỗ trồng rồi nhưng mình lại muốn học ngón nghề gieo hạt của cả nhà, hi...
Ui ui, nếu nó lên cây thì... đem tặng à???

1,492
1
0

songviet09

Ui ui, nếu nó lên cây thì... đem tặng à???
Không........nếu nó lên cây thì sẽ dọn chỗ để chăm nó chứ. Mình đặt mua 1 loạt chậu treo rồi, yên tâm đi bạn, hàng quý thì phải giữ chứ. Chỗ hạt của T tặng H gieo vẫn chưa thấy lên.

Chào cả nhà, hẹn thứ 2 gặp lại.

82
0
0

menhimsu

Tuyền ui, thử cái 'hàng trắng" rùi báo kq nhé. Tớ cũng thèm cái đó nhắm:p
Chậu hoa hơi bị đẹp đấy nhưng mà đắt wa, chỉ dám nhìn từ xa thoai:D

82
0
0

menhimsu

Mụn xơ dừa mua trên HHT menhimxu ơi. Mà mụn xơ dừa dùng để trồng DYT được hả các chị? chỉ trồng với mụn xơ dừa thôi hay là phải trộn thêm gi gỉ gì gi vào ạ?

Mà gói mụn xơ dừa mua ở HHT ko biết về có phải xử lý gì ko nhỉ (em ko thấy bao bì gì cả, chỉ là 1 cái gói ni long dán kín, ko có tem).
Mụn xơ dừa thì phải trộn thêm đất vào thì mới trông đc chứ nhỉ. Nhà tớ toàn đi lấy đất phù sa ở Sông Hồng nên muốn trôn thêm mụn xơ dừa vào cho nó tơi đất( cái này là thử nghiệm nha). Trước tớ toàn trôn đất với than củi thôi, nhưng mua mấy cây mới thấy trong chất trồng của họ có xơ dừa nên mún thử.
Tiện thể các chiên gia cho tớ hỏi là tớ mới xin được it mùn cưa thì trộn vào đất trông cây có ok không nhỉ?

1,284
1
0

small_dracula

Đúng, bể thủy sinh trồng cây gì cũng được miễn là nó sống qua mùa đông và khi chết không tạo ra nhiều chất thải. Cỏ nến (Vertiver) rất được ưu ái vì bộ rễ của nó là một hệ thống xử lý hiệu quả.
Vì đã có bể phân giải vi sinh vật, cây cối đơn thuần để nó hấp thu khoáng hòa tan thôi, còn tùy vào trồng và theo dõi nữa, nếu nước trong và không có mùi thì thiên về trồng cây hoa-cảnh, nếu nước có dấu hiệu ô nhiễm thì trồng thêm các cây có khả năng xử lí tốt. Về khoản này em đã đọc ở đâu đó thấy nói cỏ Tranh cũng xử lí tốt lắm thì phải??!

813
0
0

coldmoon1990

Em cũng có 1 cái hộp thuốc kích thích mọc rễ cho cây (loại khác, ko phải như của chị tuyen). Đã thử với 1 số cây nhưng chắc em thiếu kiên nhẫn nên chả cây nào sống (ngâm thuốc xong, em cắm xuống đất; xong cứ thỉnh thoảng táy máy lại "rút" nó lên xem có rễ ko :)) chả cái nào sống được. À, quên, có cái cành cẩm cù, em trồng bằng dớn cọng (hic hình như phải trồng bằng dớn xay hay dớn bay mới đúng), cành rõ là dài, dài lắm (vì hồi đấy em ko biết là phải cắt cành ngắn giâm mới dễ), sáng nay cũng vì tò mò em rút thử nó lên, và thấy đã có rễ trắng mọc ra rùi, nhưng vì táy máy nên bị gẫy mất 1 cái rễ dài nhứt haizzzz, đúng là đồ phá hoại. Nhưng chắc cây vẫn ổn).
Em đáng nể đấy. Bọn chị cắm thằng mexican petunia trong cốc nước ở cơ quan cũng hết đứa này nhấc lên lại đứa kia nhấc lên xem ra rễ chưa.

Cặp chậu + khung treo này mất đứt 235k, chát thế mà cô bán hàng nói hôm trước có Chị nào ở Hà Nội vào mua 4 cặp, nếu không vì đi máy bay không mang được nhiều thì chị ấy còn mua nhiều nữa, không biết có phải "gà" của vườn mình không nhỉ?:
Thật ra giá thế không chát đâu tuyền à. Chị đặt đóng cái giá bằng sắt ống vừa thô vừa xấu để được 4 cái chậu chữ nhật như của em hết 450k. Mua 4 cái chậu ở Phan Huy Ích mất 260k, loại chậu xấu xí bằng nhựa tái chế chứ không mịn màng nhẵn nhụi như chậu của em nhé. Tiền bao gói ở sân bay mất 50k. Tiền sơn trắng 40k. Không kể công khuân vác taxi của mình đã là 200k 1 chậu. Treo lên trông khá là công nghiệp. Mỗi lần ngắm từ dưới lên là phải vận dụng trí tưởng tượng bỏ qua một số chi tiết để ngắm hoa em à. Thế nên 235k được 1 combo xinh xắn trang nhã như thế là ổn lắm đấy.

82
0
0

menhimsu

coldmoon1990;105863 Thật ra giá thế không chát đâu tuyền à. Chị đặt đóng cái giá bằng sắt ống vừa thô vừa xấu để được 4 cái chậu chữ nhật như của em hết 450k. Mua 4 cái chậu ở Phan Huy Ích mất 260k nói:
Chị ơi ra HHT mà mua cái chậu chũ nhật màu trắng dài 60cm,hôm trước em mua có 45k/c thôi, cũng đẹp lắm. Đang nhờ Ông ngoại làm cho cái giá để treo(ăn cắp mẫu mã ở Daiso) cũng đơn giản thôi mà chỉ tốn ít sắt thôi. Hôm nào xong em sẽ post lên cho cả nhà tham khảo nhé:D

1,284
1
0

small_dracula

là hạt đó, nhưng nhìn nó khác những hạt lần trước, to hơn, màu mè hơn, và cho vào lọ hẳn hoi.
Hi, rứa là lọ của người ta bán chứ không phải của chị hả?!! Em lại đang định khen sáng kiến của chị nữa chớ, lâu nay em đựng hạt vào chai penicilin nên rất sợ bể, dùng ống eppendorf quá tuyệt luôn, ăn ngủ trên đống eppendorf mà nghĩ không ra.
Mua cái thuốc rắc kiến/gián ở HHT í, rắc xung quanh chỗ để chậu gieo hạt, cụ kiến cũng ko dám mò đâu. Cái thuốc đấy trộn được cả vào đất trồng nữa.
Của này em ngày xưa gieo hạt hay dùng Basudin, dạng viên nhỏ, tác dụng xông hơi, dùng xua đuổi kiến và dế rất hiệu quả. Trộn chung một ít trong chất trồng và rải vòng quanh.
Mộc lại ra hoa trắng cả cây

Huệ trắng có bông thứ 4 trong năm nay, đợt trước cứ bảo tập xử lý ra hoa tết mà lấn cấn cây con, giờ chắc có hoa chơi tết DL :)
Chà chà, thơm chết mất!
Em bắt được thóp thằng Huệ trắng này rồi, cực kì siêng bông luôn, nếu chăm không tốt là nó ra hoa liên tục nên chẳng chịu lên con, còn chăm tốt thì đến tết ra nhiều vòi, cũng chẳng chịu lên con nốt. Loại này chẻ được bán đắt hàng lắm đây.
Tiện thể các chiên gia cho tớ hỏi là tớ mới xin được it mùn cưa thì trộn vào đất trông cây có ok không nhỉ?
Trộn được nhưng không ok đâu ạ, bí quá mới dùng, và dùng cũng phải theo dõi.

813
0
0

coldmoon1990

Tuyền ơi, cặp chậu treo giá đỡ này em cũng mua ở Gino à? Còn chỗ nào bán giá treo + chậu ngoài Gino ra nữa không? Em cho chị xin cả mấy cái địa chỉ bán cây bán hoa em hay mua nhé, chị sẽ hỏi cả út nữa. Cuối tháng chị vào SG, nếu gọn gàng có khi chị xách ra vài bộ. Em treo lên vách hay tường ban công không đỡ bên dưới có đủ khỏe không tuyền, chị trông nó cứ yếu yếu hì hì. Nhà chị chỗ treo chậu có cái mặt đá đỡ dưới, tuy nhiên chỉ đỡ được 2 phần đáy chậu chứ không đỡ được cả, liệu có đủ khỏe không em nhỉ.

May cái giá sắt chị đặt để treo chậu chị không hàn mà chỉ buộc vào gờ ban công nên giờ nếu mua được chậu treo loại khác thay thế thì chị chỉ việc tháo cái cũ ra là xong.

Chị hỏi em cái nữa là em gửi đồ ra bằng cách nào? Ví dụ không muốn xách đồ theo người thì có gửi 3 cái đồ giá chậu.... ấy bằng cách nào được không? Phải lo sẵn chứ đi cùng ax, lình xình quá bị khó chịu hì hì.
Thank You em trước nhiều nhiều. Chị đang được bạn hứa cho củ tulip mua bên Hà lan về, lbữa trước chị overheard em nói trồng không được hay sao hả em?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.