Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Biết ngay là chị sẽ bon chen. Mấy cái chậu này chị bảo cửa hàng đóng thùng rồi gửi hành lý gửi là xong chứ gì, mà a. T trông hiền vậy mà cũng khó tính giống OX em à? Em mua 1 đống ramenkin với hũ , lọ mà phải tốn tiền phí chuyển ra chứ ông ý nhất định ko chịu xách cho em mới tức chú.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Phe hoa nhà hôm nay, giờ em mới phe được:
Em cosmos dậy thì sớm, ngắt nụ đi để dưỡng cây thì em ấy ra liền 2 nụ khác nên kệ vậy. Hoa hơi còi;

Hồng vàng, nụ từ lúc mua cây:

Nụ của bọn cosmos cao, ngày nào cũng ngó mãi chẳng thấy gì, sáng nay tự dưng vụt lên hai cái to oạch:

Nụ cosmos vàng:

Nụ hoa phấn, mãi không chiụ nở:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Tược hồng quế, cây tưởng die rồi mà cuối cùng vẫn nảy được hai cái tược bé xíu:

Huệ sông Nil, có thêm lá mới kể từ khi được "di dời" từ ĐL ra:

Còn đây là hoa cỏ, không biết hoa gì với hoa gì. Ai biết được hoa gì làm ơn chỉ guỳm LK với :D

Nụ cúc Indo (PT ơi confirm hộ chị có đúng không)

427
0
0

poppy summer

Vì đã có bể phân giải vi sinh vật, cây cối đơn thuần để nó hấp thu khoáng hòa tan thôi, còn tùy vào trồng và theo dõi nữa, nếu nước trong và không có mùi thì thiên về trồng cây hoa-cảnh, nếu nước có dấu hiệu ô nhiễm thì trồng thêm các cây có khả năng xử lí tốt. Về khoản này em đã đọc ở đâu đó thấy nói cỏ Tranh cũng xử lí tốt lắm thì phải??!
Nó là cái loại cỏ này, chị hơi dốt tên cây nhưng trông nó cũng giống cỏ Tranh.

[/IMG]

427
0
0

poppy summer

Nhà Loaken bỏ bom hình, cây và hoa trông cứ mơn mởn. Nụ cúc Indo có vẻ đúng. Cúc Indo nhà mình đầu tiên nó ra một loạt nụ thế nào, sau đó mỗi nách lá lại nảy ra 2 cái chồi, thế là cái nụ kẹp ở giữa chả thấy lớn thêm. Có ai bị giống thế ko?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhà Loaken bỏ bom hình, cây và hoa trông cứ mơn mởn. Nụ cúc Indo có vẻ đúng. Cúc Indo nhà mình đầu tiên nó ra một loạt nụ thế nào, sau đó mỗi nách lá lại nảy ra 2 cái chồi, thế là cái nụ kẹp ở giữa chả thấy lớn thêm. Có ai bị giống thế ko?
Đúng, nhà mình cũng thế, không dám moi ra chụp vì sợ gãy.

Mẹ huungo: Chị ơi hạt để lâu cũng khó lên đấy. Lavender chị Dung cho em tranh thủ lạnh gieo hết rồi, lên 6 chết 3, dưng mà tại vì em chăm tưới quá nó úng 3 cây. 3 cây còn lại thân như sợi chỉ :(

Mẹ coldmoon: Chị hỏi em vụ Mộc Châu phải không ạ, em sẽ nhớ. Đi tầm này đẹp lắm chị ơi.
À quên, SD: Chậu DYT vàng lá hôm nọ, trộm vía giờ xanh phết rồi em ạ, hoa nhiều nụ nhiều, lá trên ngọn có vẻ to hơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Tược hồng quế, cây tưởng die rồi mà cuối cùng vẫn nảy được hai cái tược bé xíu:
Hi, ngoài mình cái hồng như thế nào được gọi là hồng quế thế ạ? Cái chậu này chị cố gắng để nó thật yên, chỉ tưới nước khi khô thôi, đảm bảo vài tháng nữa lại có chậu xum xuê.
Cây này của chị hoa xanh hay hoa trắng thế?
Mẹ coldmoon: Chị hỏi em vụ Mộc Châu phải không ạ, em sẽ nhớ. Đi tầm này đẹp lắm chị ơi.
À quên, SD: Chậu DYT vàng lá hôm nọ, trộm vía giờ xanh phết rồi em ạ, hoa nhiều nụ nhiều, lá trên ngọn có vẻ to hơn.
Vụ Mộc Châu nghe hấp dẫn nhỉ?!!
Chậu DYT vậy là ok rồi, nó đã bén phân nên sẽ tốt lên nhanh thôi. Nhưng mà nhớ lần sau nghe, cây vàng lá thì phải theo dõi cái lá vàng để biết tình hình đã (nhà mình thấy mọi người là hay vặt lá vàng lắm), nếu lá vàng rải rác và rụng rải rác thì đó là lá già, vặt không ảnh hưởng gì mấy; Nếu lá vàng từ từ trên toàn cây (vàng chứ không rụng) thì đó là thiếu phân, trường hợp này sẽ bón phân cho nó nhưng cũng không được bón nhiều hơn bình thường; còn lá vàng nhanh chóng trong vài ngày rồi rụng thì đó là úng, phải để ráo chậu đến khi số lá đó rụng xong và không có lá vàng thêm mới bón cho nó tí phân (lúc này việc để lá tự rụng là cần thiết vì dựa vào đó mình có thể đánh giá trạng thái của cây, phân bón lúc này nên dùng thành phần nhiều Đạm và chỉ bón loãng như bón cho cây con, 1 tuần sau bón lại bình thường).
@ chị poppy: Hi, nụ đó bị cùn thôi chị, bấm bỏ nó đi và chờ nụ sau. Chắc chắn lúc nó lớn tới đó đã bị sốc, nhưng nhiều lí do lắm, có thể là khô, úng, "bị" bón phân, bị động chạm, bị trúng thuốc BVTV...

316
0
0

thuytruc

nhà mình cũng thế nhưng các nụ ở các chồi thì nở hoa tưng bừng luôn đấy poppy à

316
0
0

thuytruc

Khoe thành quả đi chợ Bưởi hôm nay, mua được chậu IVY giá 30k, mình định mua chậu lá nhỏ giống như của cô gửi ra trả giá 25k họ không bán. Mình đi thử lên hàng trên xem có không thấy chỉ có mỗi hàng có, quay lại thấy có một bạn đã nhấc luôn rồi. Nghi người nhà mình quá. Thế là mình lấy chậu lá to.

cành ivy của cô gửi ra giâm những cành giâm đứng khô hết rồi, chỉ còn cành giâm ngang còn tươi không biết có hy vọng gì không. PT hôm nay đi Bưởi có mua được nhiều không.

2,501
0
0

Haidang02

Biết ngay là chị sẽ bon chen. Mấy cái chậu này chị bảo cửa hàng đóng thùng rồi gửi hành lý gửi là xong chứ gì, mà a. T trông hiền vậy mà cũng khó tính giống OX em à? Em mua 1 đống ramenkin với hũ , lọ mà phải tốn tiền phí chuyển ra chứ ông ý nhất định ko chịu xách cho em mới tức chú.
Mehuungo ơi, mấy hạt nó đang nảy mầm rồi. Cái hạt tròn to nhất ấy lá đã to to. Chăm mấy em hạt ấy như chăm em bé, lúc nào cũng muốn ngắm xem nó lớn bằng nào rồi (không biết nhìn nhiều nó có chột đi không) ...
Vấn đề là nhà mình lên trang nhanh quá chị không tìm được xem chỗ em giải thích hạt gì với hạt gì ở chỗ nào.
Mehuungo nói lại hộ chị xem hạt tròn tròn to nhất ấy là hạt cây gì để chị còn biết cách chăm cho đúng. Hạt nhỏ nhỏ nữa, còn hạt vừa vừa thì chị vẫn chưa gieo vì em dặn để mùa xuân.
Giúp chị tý nhé @};-
Cám ơn em nhiều nhiều :x

250
0
0

tanh

Phe hoa nhà hôm nay, giờ em mới phe được:
Em cosmos dậy thì sớm, ngắt nụ đi để dưỡng cây thì em ấy ra liền 2 nụ khác nên kệ vậy. Hoa hơi còi;

Cosmos màu này đẹp quá chị ơi! Hi, Huệ sông Nile của chị em mình giống nhau quá, đã tươi tắn rùi, mà em ko biết nó ưa nắng hay ưa râm vậy ạ?

Khoe thành quả đi chợ Bưởi hôm nay, mua được chậu IVY giá 30k, mình định mua chậu lá nhỏ giống như của cô gửi ra trả giá 25k họ không bán. Mình đi thử lên hàng trên xem có không thấy chỉ có mỗi hàng có, quay lại thấy có một bạn đã nhấc luôn rồi. Nghi người nhà mình quá. Thế là mình lấy chậu lá to.

cành ivy của cô gửi ra giâm những cành giâm đứng khô hết rồi, chỉ còn cành giâm ngang còn tươi không biết có hy vọng gì không. PT hôm nay đi Bưởi có mua được nhiều không.
Ý, rẻ quá chị nhỉ, thèm chợ Bưởi quá cơ (sao mà xa thế:( ) Ồ, Ivy giâm ngang ạ, hix, thế chắc em cũng phải bắt chước xem thế nào, Ivy cô cho của em cũng đang trong tình trạng teo tóp tới sắp tèo :((

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cosmos màu này đẹp quá chị ơi! Hi, Huệ sông Nile của chị em mình giống nhau quá, đã tươi tắn rùi, mà em ko biết nó ưa nắng hay ưa râm vậy ạ?

Ý, rẻ quá chị nhỉ, thèm chợ Bưởi quá cơ (sao mà xa thế:( ) Ồ, Ivy giâm ngang ạ, hix, thế chắc em cũng phải bắt chước xem thế nào, Ivy cô cho của em cũng đang trong tình trạng teo tóp tới sắp tèo :((
Chị quên mất lại trả lời em bên kia, chị cũng lần đầu tiên trồng em này luôn em ạ. Mà ivy nhà chị cũng khô dần, chán quá, hôm nay đi mua mùn xơ dừa cua Gino rồi, mai giâm lại vào đó xem có cứu đc k, tiếc đứt ruột!

1,517
0
0

Mehuungo

Mehuungo ơi, mấy hạt nó đang nảy mầm rồi. Cái hạt tròn to nhất ấy lá đã to to. Chăm mấy em hạt ấy như chăm em bé, lúc nào cũng muốn ngắm xem nó lớn bằng nào rồi (không biết nhìn nhiều nó có chột đi không) ...
Vấn đề là nhà mình lên trang nhanh quá chị không tìm được xem chỗ em giải thích hạt gì với hạt gì ở chỗ nào.
Mehuungo nói lại hộ chị xem hạt tròn tròn to nhất ấy là hạt cây gì để chị còn biết cách chăm cho đúng. Hạt nhỏ nhỏ nữa, còn hạt vừa vừa thì chị vẫn chưa gieo vì em dặn để mùa xuân.
Giúp chị tý nhé @};-

Chị ơi, hạt to nhất mà đã nảy mầm ý là Morning Glory ( Bìm Bìm ) Nhật, dễ sống lắm ạ, khi nào nó bắt đầu có tay thì chị giúi cho nó cái que để nó bám vào mà leo lên tường hoặc chị làm giàn cho nó. Cây này ưa nắng chị nhé.

Hạt vừa vừa là hạt hoa sao, để qua Tết ấm lên chị hãy gieo. Còn hạt nhỏ tí thì là Cleome ( Hồng ri) , chị gieo bây giờ được đấy ạ, mỗi tội hạt này nhiều lúc lâu mọc lắm, nên chị cứ kệ nó, rồi sẽ lúc chị thấy nó lên. Cây này mà nảy mầm rồi thì cũng dễ sống lắm ạ, hoa lại bền cực kỳ, sang mùa sau thì hạt nó rơi ra tự mọc đầy . Nhà em bây giờ phải nhổ bớt đấy ạ.

Chị cứ trồng đi, đến lúc nghiện thì đừng kiện em nhé hihi...

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hi, ngoài mình cái hồng như thế nào được gọi là hồng quế thế ạ? Cái chậu này chị cố gắng để nó thật yên, chỉ tưới nước khi khô thôi, đảm bảo vài tháng nữa lại có chậu xum xuê.
Thực ra bây giờ nhân dân gọi linh tinh beng lên nên chị cứ phải theo. Ngày xưa hồng quế là loại hồng cánh nhỏ, nhưng cánh kép, thơm lắm, thơm ngát nên được gọi là hồng quế. Hoa này chị thấy cũng bé xíu, thơm thì chưa biết thế nào, nhưng có mỗi một lớp cánh. Hồi đi Đl thấy họ đề tên là hoa j đó chứ không phải hồng quế, quên mất rồi.
Cây này của chị hoa xanh hay hoa trắng thế?
Chắc hoa xanh, chị chưa bao giờ thấy hoa này màu trắng.
À em ơi bã chè mình có thể sử dụng như thế nào?

213
0
0

Phuong Thuan

hì, bà chị mua giỏi ghê, hum trước e trả 30k 1 chậu lá nhỏ mà họ ko bán, cuối cùng vẫn phải rinh về với giá 40k. nhưng túm lại là rất thích. họ cũng trồng bằng mùn xơ dừa ko đấy chị ạ.
Hum nay e đi chợ chỉ mua 1 cây cúc gì gì đó nhỏ xíu màu trắng giá 15k, 1 chậu ngọc thảo đỏ 25k, 1 chậu cúc Indo 2 màu 35 (mua hộ). Còn lại là chụp choẹt mấy cái ảnh rồi về thôi ạ.

331
1
0

loakenthangmuoimot

hì, bà chị mua giỏi ghê, hum trước e trả 30k 1 chậu lá nhỏ mà họ ko bán, cuối cùng vẫn phải rinh về với giá 40k. nhưng túm lại là rất thích. họ cũng trồng bằng mùn xơ dừa ko đấy chị ạ.
Hum nay e đi chợ chỉ mua 1 cây cúc gì gì đó nhỏ xíu màu trắng giá 15k, 1 chậu ngọc thảo đỏ 25k, 1 chậu cúc Indo 2 màu 35 (mua hộ). Còn lại là chụp choẹt mấy cái ảnh rồi về thôi ạ.
Chẹp, biết thế chị nhờ mua hộ chậu cúc Indo, vẫn chưa thỏa mãn em ạ. Thôi hôm nào lại đi vườn ươm vậy, cây ở đó trộm vía chúng nó chịu khó ở với chị lắm.

1,284
1
0

small_dracula

Chắc hoa xanh, chị chưa bao giờ thấy hoa này màu trắng.
À em ơi bã chè mình có thể sử dụng như thế nào?
Đà lạt có cả 2 màu mà chị.
Hì hì, bã chè có thể sử dụng giống như rác ạ, dùng xong giục thùng rác là ổn!!!:D:D:D

1,284
1
0

small_dracula

Nếu chị bỏ chung với tụi rác lá rồi ủ phân xanh thì được. Bả chè vốn là lá non, giữ ẩm rất tốt nên nhiều người dùng nó phủ mặt chậu nhằm giữ ẩm. Nhưng vì là lá non và thường xuyên ở dạng ẩm nên nó rất dễ lên nấm, khi đó nấm bệnh lan sang cây sẽ làm chết cây. Thực sự nếu thường xuyên theo dõi và kiểm soát được nấm thì có thể sử dụng nó với vai trò giữ ẩm, chứ dinh dưỡng thì không ăn thua, tuy nhiên lợi bất cập hại, không dùng là hơn. Nếu nhà chị có mấy cây "nồi đồng cối đá" như mấy loại cây thân gỗ thì đổ bừa dưới gốc không sao.

2,501
0
0

Haidang02

Chị ơi, hạt to nhất mà đã nảy mầm ý là Morning Glory ( Bìm Bìm ) Nhật, dễ sống lắm ạ, khi nào nó bắt đầu có tay thì chị giúi cho nó cái que để nó bám vào mà leo lên tường hoặc chị làm giàn cho nó. Cây này ưa nắng chị nhé.

Hạt vừa vừa là hạt hoa sao, để qua Tết ấm lên chị hãy gieo. Còn hạt nhỏ tí thì là Cleome ( Hồng ri) , chị gieo bây giờ được đấy ạ, mỗi tội hạt này nhiều lúc lâu mọc lắm, nên chị cứ kệ nó, rồi sẽ lúc chị thấy nó lên. Cây này mà nảy mầm rồi thì cũng dễ sống lắm ạ, hoa lại bền cực kỳ, sang mùa sau thì hạt nó rơi ra tự mọc đầy . Nhà em bây giờ phải nhổ bớt đấy ạ.

Chị cứ trồng đi, đến lúc nghiện thì đừng kiện em nhé hihi...
Đấy, không hỏi có chết không. Chị cứ sợ nó héo (với lại chuột xơi mất) nên phải làm hai cái mũ nan chụp lên trên.
Bìm Bìm mới thấy 4 cây lên (tý chị chụp ảnh), còn hồng ri thì nhiều hơn. Mà Hồng ri chị ươm sau nó cũng đã nảy mầm rồi mà.
Cả hai loại này chị đều trồng vào chậu, liệu ổn không em ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.