Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Đọc lại bài của Dâu cũng thấy cc, ôi chết mất thôi, xem từ dt nó bé tí, e cc của Dâu tên gì e ơi? Huhu mệt vì thèm quá đi :)
Em cũng ko biết tên gì nữa chị ơi, cái này phải hỏi các chuyên gia thôi, em mua của mấy bà bán lan rừng, nuôi cả năm mà nó chỉ dài thêm chừng 1m, nhỏ như ruột bút bi ấy và chẳng có cái lá nào mới hết, may mà còn có hoa cho em ngắm. NẾu em chiết dc thì sẽ gửi chị nhé, còn ko dc thì em sẽ mua cành khác gửi chị, nhưng chị thong thả cho em sang tuần nhe, cuối tuần này em thi xong thì đi đâu cũng dễ.

Em còn cái nợ với chị SV, qua tuần em trả chị nhé :)

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nghĩa là gì: là nhìn thấy mà không chôm chỉa được?
Hi, ko phải chị ơi, cái loại Dischidia này có cấu tạo thân lá khá giống với CC (Hoya), nên nhìn từ xa dễ bị nhầm, dẫn đến tưởng bở ấy ạ. Em cũng phải tới gần săm soi mới xác định được cụ thể nó là Hoya hay Dischidia, sau đó tìm kỹ một số cụm khác thì thấy hoa của nó mới chắc chắn 100%. CC hoa đẹp, nếu là CC thì sẽ lấy về trồng, còn Dischidia thì kệ nó thôi chị ạ.
Cũng giống như bụi cỏ em post cho PH xem đó, nhìn thì rất giống Địa lan nhưng cũng chỉ là cỏ.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@ Hè hè, nhắn chị songviet và chị Ong, sẽ gửi cho các chị 2 loại CC, cái loại lá mỏng bám đá bữa trước hứa với chị songviet và một loại nữa, loại lá to đó có rồi thì thôi hỉ, vì em chỉ lấy cỡ 2m. Nhưng Huế đang mưa nên em lười đi gửi lắm, mai em về QB lại không gửi được, tuần sau rồi tính.
@ chị coldmoon: Hic, chia buồn với chị, mấy ngày rồi em đi chơi xa mấy thằng Dứa dại ở nhà bị mưa tạt ẩm nên lên mốc xanh lè rồi, dùng làm thuốc mà thế nên em chả dại gửi. Mùa này Huế vẫn còn mưa ẩm nên mấy ngày trước em phơi tụi này cũng khó. Vậy quyết định là hủy số thuốc này, ba bữa nắng ráo em làm lại cho chị mẻ khác nhé, đừng chờ vội.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

giống hệt em chị ơi, đi trong phố thì ngó ban công nhà người ta, đi chơi thì ngửa cổ ngó cây :p
Em cũng bị bệnh này :D

Há há, gửi cho bả songviet cơ mà bả chưa biết thì chị này biết rồi, hình như hồi đêm nằm mơ thấy quỷ thì phải, không biết trong mơ tỉ tú tì cái gì mà hắn tiết lộ thiên cơ cho thế ko biết.

Sợ là lịch của mấy bạn ý không cố định, chừng nào ngoài ấy nhận cây từ chổ chị chị ới em tiếng là được
Hehe, em là ngửi hèm của cái nhà máy bia đó mà lớn lên đó chị, hehe. Bạn ấy tên gì con nhà ai nhỉ, biết đâu lại quen biết ... ba mẹ bạn ý, hehe.
Hihi, mua vé rồi :)

bạn ấy tên Long, con ông Công bà Mậu em ơi
tổ 2, tiểu khu 9, phường Nam Lý

Em cũng ko biết tên gì nữa chị ơi, cái này phải hỏi các chuyên gia thôi, em mua của mấy bà bán lan rừng, nuôi cả năm mà nó chỉ dài thêm chừng 1m, nhỏ như ruột bút bi ấy và chẳng có cái lá nào mới hết, may mà còn có hoa cho em ngắm. NẾu em chiết dc thì sẽ gửi chị nhé, còn ko dc thì em sẽ mua cành khác gửi chị, nhưng chị thong thả cho em sang tuần nhe, cuối tuần này em thi xong thì đi đâu cũng dễ.

Em còn cái nợ với chị SV, qua tuần em trả chị nhé :)
hihi, ngày 10/4 chị vào SG, nếu em tìm thấy hàng rừng này mua giúp chị chị vác về HN em nhé, tks em

@ Hè hè, nhắn chị songviet và chị Ong, sẽ gửi cho các chị 2 loại CC, cái loại lá mỏng bám đá bữa trước hứa với chị songviet và một loại nữa, loại lá to đó có rồi thì thôi hỉ, vì em chỉ lấy cỡ 2m. Nhưng Huế đang mưa nên em lười đi gửi lắm, mai em về QB lại không gửi được, tuần sau rồi tính.
@ chị coldmoon: Hic, chia buồn với chị, mấy ngày rồi em đi chơi xa mấy thằng Dứa dại ở nhà bị mưa tạt ẩm nên lên mốc xanh lè rồi, dùng làm thuốc mà thế nên em chả dại gửi. Mùa này Huế vẫn còn mưa ẩm nên mấy ngày trước em phơi tụi này cũng khó. Vậy quyết định là hủy số thuốc này, ba bữa nắng ráo em làm lại cho chị mẻ khác nhé, đừng chờ vội.
Em ơi khỏi gửi bưu điện nhé
chờ đến 10/4 em bé kia ra HN nó cầm ra luôn
dứa dại gì gì nữa cũng thế, xách tay ra cho nó an toàn :D

1,284
1
0

small_dracula

Hé hé, quên đi mất, hắn nói gần là gần khi nói với người hà lội, chứ Nam Lý thì kiểu gì cũng cách nhà máy bia khoảng 2km.
Còn em gần thì gần xỉn luôn hà, coi hình em Ki chị thấy mấy cái pilot ở sau không? nhà máy bia HN-QB đó, đối diện nhà em qua một con đường.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Đấy, nó nhìn cái hình này nó bào nhà nó gần cái nhà máy bia này đó :)
hắn nói từ nhà hắn đến cái nhà máy bia này có mấy trăm mét thôi Quỷ ơi

341
0
0

NHD

SV ơi, ở HN mua phân DL ở đâu, cái cây Osaka ấy bón phân vi sinh Sông Gianh được ko nhỉ, chị trồng nó vào chậu có lẽ cũng được gần 1 tháng rồi mà chẳng thấy mọc thêm cái lá mới nào cả, mấy cái lá cũ thì toàn héo dần rồi rụng thôi, bón gì cho em nó bgiờ nhỉ???? Nhìn mọi người chăm cây mà thèm, mình trồng cây gì chết cây đó, chán quá, gieo hạt thì mãi chẳng lên gì cả, hoặc có lên rồi cũng rũ cả ra mà chết.

317
0
0

tuyen-virgo

SV ơi, ở HN mua phân DL ở đâu, cái cây Osaka ấy bón phân vi sinh Sông Gianh được ko nhỉ, chị trồng nó vào chậu có lẽ cũng được gần 1 tháng rồi mà chẳng thấy mọc thêm cái lá mới nào cả, mấy cái lá cũ thì toàn héo dần rồi rụng thôi, bón gì cho em nó bgiờ nhỉ???? Nhìn mọi người chăm cây mà thèm, mình trồng cây gì chết cây đó, chán quá, gieo hạt thì mãi chẳng lên gì cả, hoặc có lên rồi cũng rũ cả ra mà chết.
Phân gì cũng được, miễn là phải xem thành phần của nó nhiều N để mau ra lá mới, một số loại có thành phần tốt rễ (humix gì đó không nhớ chính xác lắm). Để nơi nhiều nắng, tưới đều hàng ngày.

813
0
0

coldmoon1990

Phân gì cũng được, miễn là phải xem thành phần của nó nhiều N để mau ra lá mới, một số loại có thành phần tốt rễ (humix gì đó không nhớ chính xác lắm). Để nơi nhiều nắng, tưới đều hàng ngày.
Cây chị trồng 2 tuần rồi, hay 3 tuần chả nhớ. Cũng chẳng thấy động đậy gì nhưng lá vẫn nguyên không rụng - màu xanh vàng nâu xin xỉn. Chắc chị em mình trồng em o sa ka này vừa trồng vừa phải vận dụng trí tưởng tượng, nghĩ đến tương lai không xa. Chứ bây giờ em ấy lá cũng xấu quá cơ.

1,284
1
0

small_dracula

Hề hề, chị trồng mà lúc nào cũng nghĩ đến bón phân thế này nó không chết mới lạ. Về cơ bản thì khi trồng vào đất mới phải sau 6 tháng mới tính đến chuyện bón thêm phân, đất tốt có thể để 1-2 năm, nếu là đất kém dinh dưỡng thì phải bón lót ngay từ lúc làm đất trồng cây.
Thứ 2 nữa là chỉ bón phân cho cây đang đà sinh trưởng, chứ cây không có lá bón vào chẳng có tác dụng gì, không khéo còn làm hư rễ dẫn đến chết cây.
Cuối cùng, hầu hết cây trồng ngừng sinh trưởng và thay lá trong mùa đông, đầu xuân bung lá mới. Năm nay lạnh kéo dài nên cây bung lá muộn. Nếu thích chị có thể lượm hết lá trên cây Osaka (nếu còn), kiên nhẫn đợi thêm 1 tháng nữa, khi có nắng ấm lên nhất định cây sẽ bung tược non.
Lúc đó nếu cây bung tược không mạnh, lá mới không xanh thì chắc chắn chất trồng có vấn đề.
Bình thường thì phải bung vài lần lá cây mới có dấu hiệu chậm lại, bón thêm phân sau mỗi lần cây bung tược non (cây bung xong, lá to hết cỡ mới bón).

169
0
0

bầu lào

Hôm nay mình đi DAISO khuân một số chậu nhựa và giỏ treo tổng thiệt hại hơn 500k, dạo này sức khỏe yếu hơn ko khuân vác được nặng nên phải dùng chậu nhựa cho nhẹ. Hiện có một vài cây hoa đang nở khoe với cả nhà:

Cây nhài Nhật Bản sắp chuyển sang chậu nhựa:

Ngọc thảo nở hoa ko biết mệt mỏi:

Chậu lá mầu mới được tặng:

Dạ yến thảo gieo từ hạt:

Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Không bón phân không phải là ki bo với cây, cây nó lấy dinh dưỡng từ trong đất, phải đủ thời gian để rễ cây bò kín chậu thì nó mới hút hết dinh dưỡng trong đó, chừng nào rễ chưa nhiều thì chưa cần bón thêm phân.
HN đợt này còn lạnh, tưới hàng ngày không ổn đâu nhé, cứ cố gắng đất khô mới tưới. Nên dành thời gian thăm vườn mỗi buổi sáng, tùy vào thời tiết hôm đó và độ ẩm của chậu để quyết định có tưới hôm đó hay ko. Chiều về nếu có thời gian thì thăm lại vườn và châm nước những chậu khô. Yên tâm là nếu trồng đất sáng thấy chậu còn ướt chưa cần tưới thì cho dù hôm đó nắng chang chang để đến chiều cây cũng không chết khô được.

832
0
0

Phụng Hàm

Các chị nói vụ Osaka em mới nhớ, nhà mình up hình đi để còn so sánh chứ. (nói vậy chứ chắc em là người lười chụp hình nhất đấy em vẫn chưa chụp) nhưng em thông báo cả nhà là sau khi em trồng để ở ban công tầng 2 hôm rồi gặp gió mưa và rét em nó vừa bung được mấy lá non trước khi trồng thì giờ tiêu sạch rùi ạ. Hic nhìn thảm hại lắm. Còn cây đc tặng thì em chưa bứng về đợi ấm mới bứng. Như vậy cây em giờ này coi như không lá nhé. he he.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Các chị nói vụ Osaka em mới nhớ, nhà mình up hình đi để còn so sánh chứ. (nói vậy chứ chắc em là người lười chụp hình nhất đấy em vẫn chưa chụp) nhưng em thông báo cả nhà là sau khi em trồng để ở ban công tầng 2 hôm rồi gặp gió mưa và rét em nó vừa bung được mấy lá non trước khi trồng thì giờ tiêu sạch rùi ạ. Hic nhìn thảm hại lắm. Còn cây đc tặng thì em chưa bứng về đợi ấm mới bứng. Như vậy cây em giờ này coi như không lá nhé. he he.
cây của chị cũng xơ xác lắm, nhưng chắc chắn sẽ chụp hình báo cáo nhé, hihi chụp để còn so sánh lúc cây đầy lá cao lớn rồi ra hoa mới thấy mình giỏi cỡ nào chứ :D:p

Chị khoe luôn là nhánh lan kim điệp của chị mà em bảo là khoai ý, trưa nay chị ngó thấy em ý nảy thêm 2 nhánh con được gần cm rồi, quả này phải cảm ơn sự kỳ diệu của mùa xuận nhỉ :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Em chốt hạ bằng màn cc mới rinh về

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tiếp nè

Hai em này là 1

Cẩm cù tên lửa :)

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Ong rinh đâu mà nhìu quá thể vậy? Còn kiếm được cây lá xoắn đó không chị kiếm dùm em với nhé. Thanks chị nhìu nhìu.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hai em là 1 thì sẽ có 1 em chuyển hộ khẩu nhà chị nhỉ :)

341
0
0

NHD

Không bón phân không phải là ki bo với cây, cây nó lấy dinh dưỡng từ trong đất, phải đủ thời gian để rễ cây bò kín chậu thì nó mới hút hết dinh dưỡng trong đó, chừng nào rễ chưa nhiều thì chưa cần bón thêm phân.
HN đợt này còn lạnh, tưới hàng ngày không ổn đâu nhé, cứ cố gắng đất khô mới tưới. Nên dành thời gian thăm vườn mỗi buổi sáng, tùy vào thời tiết hôm đó và độ ẩm của chậu để quyết định có tưới hôm đó hay ko. Chiều về nếu có thời gian thì thăm lại vườn và châm nước những chậu khô. Yên tâm là nếu trồng đất sáng thấy chậu còn ướt chưa cần tưới thì cho dù hôm đó nắng chang chang để đến chiều cây cũng không chết khô được.
Cảm ơn Quỷ nhé, chắc cây của chị bị tưới nhiều nước quá rồi, vì ngày nào ra thăm cây săm soi ngắm nghía chán chị đều tiện tay tạt cho nó gáo nước, vì chỉ sợ nó chết khô. HN đợt này vẫn lạnh, trời không có nắng mà cây này lại ưa nắng nhỉ.

1,284
1
0

small_dracula

Nếu cây đã trồng lâu năm rễ mạnh thì tưới vô tư không sao, em sợ là cây này mới trồng đó, cần tưới hạn chế tránh úng rễ. Chị xem phần non đầu cành nếu da vẫn căng thì yên tâm không sao cả, nếu nhăn dúm là phải có phương án chống thoát nước.
Cây hút nước nhờ rễ và có sự hỗ trợ của động lực thoát hơi nước qua lá, nếu cây không có lá thì quá trình hút nước đã giảm đi rất nhiều rồi, cộng thêm cây mới trồng chẳng có rễ mấy nên hút nước của bản thân nó thì chẳng có là bao. Chậu khô chủ yếu là bốc hơi vào môi trường, mùa này HN lại không mấy khi có nắng, chỉ cần quan sát để tưới giữ ẩm cho chậu là được.
Hì, chị yên tâm đi, trồng cây mùa xuân là cực kì thuận lợi, không chết được đâu. Về lá, có nắng ấm tự nhiên sẽ có lá.