Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Làm thế nào để dùng cái dây nhôm mà uốn được nhỉ??? uốn xong cố định mà nó chẳng như ý gì cả. Chán! Bất lực! Q hướng dẫn đi nào he eh.
Mai Q về nhà đó, để tranh thủ làm rồi chụp hình, chỉ cho vài đường cơ bản hỉ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Em có hàng chưn dài hơn 90cm tặng mọi người đây .

Mẹ Út , mẹ VĂn ới ời .................trái này các chị xem có được không ? hic ...nhưng e lai tùm lum 4 trái với 2 loại mà giờ không nhớ bố tụi nó là ai ? là ai rồi .

Trắng x ...................nè, được có 1 trái .

Cái này là bông hồng hồng x với cái gì cũng không nhớ nữa .

Úi giời, chị SV đam mê nhể??? Em thì chỉ thấy sao chúng mau nhớn thế không biết he he...
Cứ đà này mấy năm nữa thì cho bọn nước ngoài nghỉ chuyển huệ vào VN nhỉ chị nhỉ.

317
0
0

tuyen-virgo

Em cám ơn chị nhé. Chị không nói em cũng không biết là cúc in đô cũng giâm cành được. Vậy em sẽ nhân giống ngay ạ.
Hạt DYT và dừa cạn chị thu hoạch và cho em với nhé. Tất cả các màu đi vì em chưa có màu nào cả. Đặc biệt là nó lại rủ nữa chứ ạ. Nhìn nhiều màu đẹp quá. Em chỉ có mỗi màu cổ truyền của dừa cạn thôi mà lại không rủ ạ. Hi hi vui quá.
TLL giâm lá được hả chị??? Lúc nào có điều kiện em phải bon chen em này.
Giâm cành Cúc Indo: Em để ý thấy những đốt thân có mấy cọng rễ trắng lí nhí thì cắt ra giâm cành, lên ngon lành nhé, còn hạt của nó thì Chị chẳng bao giờ lấy được, làm như không có hạt vậy!

Ok Phụng Hàm về DYT Xìgùn và Dừa Cạn rũ!

Giâm lá TLL: Em ngắt lá già, để đoạn cuống lá dài 1 đoạn 3-5cm rùi giâm xéo chừng 75độ xuống cát ẩm, 2 ngày phun ẩm 1 lần, chừng 1 tháng thì tại vị trí cuống lá sẽ phình to thành củ, nuôi củ to to 1 tí thì cắt bỏ lá giâm để lên lá mới. Trong quá trình giâm, nếu lá bị héo, úng thì cứ để yên hoặc chỉ cắt bỏ phần lá hư, cố gắng giữ phần cuống lá vì phần này sẽ nuôi củ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Mai Q về nhà đó, để tranh thủ làm rồi chụp hình, chỉ cho vài đường cơ bản hỉ.
he he, vậy K cũng sẽ chụp hình để Q chỉ làm thí nìu thì ngon lành với mấy cái cây học việc này nhá. (Học không nổi lại mang buộc lan he he)

832
0
0

Phụng Hàm

Giâm cành Cúc Indo: Em để ý thấy những đốt thân có mấy cọng rễ trắng lí nhí thì cắt ra giâm cành, lên ngon lành nhé, còn hạt của nó thì Chị chẳng bao giờ lấy được, làm như không có hạt vậy!

Ok Phụng Hàm về DYT Xìgùn và Dừa Cạn rũ!

Giâm lá TLL: Em ngắt lá già, để đoạn cuống lá dài 1 đoạn 3-5cm rùi giâm xéo chừng 75độ xuống cát ẩm, 2 ngày phun ẩm 1 lần, chừng 1 tháng thì tại vị trí cuống lá sẽ phình to thành củ, nuôi củ to to 1 tí thì cắt bỏ lá giâm để lên lá mới. Trong quá trình giâm, nếu lá bị héo, úng thì cứ để yên hoặc chỉ cắt bỏ phần lá hư, cố gắng giữ phần cuống lá vì phần này sẽ nuôi củ.
Hí hí, là em cũng đã để ý em này rồi chứ em đã có cây nào đâu mà lấy lá giâm hả chị??? Còn cúc indo thì đúng là em có thấy rễ và cũng đã nghĩ tới giâm nhưng chưa làm mà đang tập trung vào DYT vì vừa được chị Ong tặng hai cây ạ. Cám ơn chị đã tận tình chỉ bảo em sẽ làm như vậy.
Làm jì? Làm jì mà còn chụp hình... phát tán???
Hi chị đọc bài lướt lướt rùi... Q chỉ em cách uốn tỉa cây cảnh đó ạ.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Giở công phu nhìn trái đoán cây ra thì mẹ tụi này là Cẩm Hồng, hé hé!
Còn bố thì để sau nói!!!
Công phu này chưa thâm hậu . Là trái Hungvuong đấy , bố là .....và......để thấy hoa rồi đoán tiếp nhé , nhé .

1,492
1
0

songviet09

=))=))=))

Ôí cả nhà ơi, DYT nhà tớ đi trốn rồi nhé ... Huhu đám DYT ý mà bị vặt trụi là chị bắt đền em đó SV ạ.
:D:D:D ai bẩu cứ khoe hoa đẹp . Chia sẻ mà chị , hi...hay chị giâm cành gây quỹ đê ...chị D sẽ mua để chơi hè đầu tiên , hì hì ...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

Chị dọn chỗ cho Bìm Bìm Mỹ leo chị nhé. Cần chỗ sáng thôi chứ không nắng cũng chả sao. Nhưng để chỗ bóng râm thì nó không lên luôn chị nhé. Nếu là hoa xanh thì cuối năm có hạt chị cho em 1-2 quả. Em thích tất cả các loại hoa xanh và tím.

Hạt DYT rủ như của SG thì em đã bắt đầu gom hạt. Em nhờ cả đứa bạn em bên Hàn quốc gom hạt DYT bên ấy để lấy giống Tây hi hi. Bao giờ có em sẽ alo chị.
Chị cũng thích mầu giống hệt em nên chơi 2 chậu thanh tú, 2 chậu cúc in đô toàn mầu xanh. Vụ hạt DYT rủ chị đăng ký em từ bây giờ đấy . Cả nhà đừng cười mình tham nhé , ai có là xin để trừ hao lúc gieo cây được cây mất.

58
0
0

mecuvan

Chào cả nhà ...hic ...bị hăm dọa đủ các kiểu ... sợ quá ...phải lò dò vào đây .
Up cái hoa này nhờ Q và SV thẩm định lại giúp xem nó là .... Đỏ gì .... để gọi tên cho chính xác .... nào giờ cứ gọi đỏ thường SG ... nhưng theo phân tích của Q thì phía trong của cánh có tí cánh thừa ...nên cũng théc méc lắm . Chụp bằng ánh sáng trời ko rõ bên trong ... nên phải để đèn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Ôí cả nhà ơi, DYT nhà tớ đi trốn rồi nhé ... Huhu đám DYT ý mà bị vặt trụi là chị bắt đền em đó SV ạ.
Up cái hoa này nhờ Q và SV thẩm định lại giúp xem nó là .... Đỏ gì .... để gọi tên cho chính xác .... nào giờ cứ gọi đỏ thường SG ... nhưng theo phân tích của Q thì phía trong của cánh có tí cánh thừa ...nên cũng théc méc lắm . Chụp bằng ánh sáng trời ko rõ bên trong ... nên phải để đèn
Ai mà to gan dám hăm dọa chị dzậy ? hư quá nhỉ , hi..đáng phạt .
Em chưa có bông nào như này , c đợi vài hôm nữa củ huệ Ong mua ra tặng e xem có giống thế không nha . Nhưng e cũng thấy khác với bông huệ đỏ của Quỷ nhỏ post hôm trước .
Dạo này chị lặn kỹ quá đấy , vào đây 888 đi cho đời thêm vui chị ơi . hà hà ...quẳng quánh ...buồn đi mà vui sống chị nha .

213
0
0

"hot boy utvanut"

@ Mẹ Văn : vậy là đỏ SG của chị cũng khác với đỏ SG của em đấy nhé. Của em ở họng có một tí xanh

@Song Việt : cũng nhiều hy vọng lắm đấy nhưng chưa về đến đích thì vẫn cứ thấp thỏm hồi hộp nhỉ.

@ Quỷ : như vầy đã thu hoạch được chưa ? Chị sợ nó bung, gió thổi bay mất nên đem vô trong nhà rồi.

1,492
1
0

songviet09

E lanh chanh , cái quả huệ kia thu hoạch được rồi chị ơi . Nhìn đã con mắt quá chị ơi , hồi hộp nhỉ , hồi hộp tiếp 3 năm .

Bông đỏ của chị chụp ngoài nắng nhìn chói lóa ghê , e thấy cũng khác của mẹ VĂn , c chờ e ngày mai post bông e đang có nha .

250
0
0

tanh

Nụ vậy là ổn đấy chứ kêu ca gì?! Chắc khoảng 10 ngày nữa nở. Cây này nở coi bộ cây chổ chị sv cũng nở đấy.
Hè hè, bụi Huệ to đùng đoàng phía sau là Cam dại đấy à?
Haha nếu là cam dại thì chị chưa có Tanh ơi :D
Hu... em cũng ước đấy là Cam dại... Đó là Đỏ dại mà màu còn xấu hơn của anh SD cho nữa cơ, cái chậu đó 5,6 năm rồi nên "khủng hoảng" vậy đấy, em chẳng biết sẻ ra thế nào luôn.
Hihi, thiệt hả anh SD, zui quá, em cứ để vậy thôi à, có phải làm gì không, đang phát triển thế mà có trường hợp nào tự dưng tèo không (lo lắng, lo lắng)

Em huệ Nil của chị chưa thấy gì, em có để chỗ nhiều nắng không, nhà chị hơi ít nắng, hic
Không, em để nó chỗ râm mà, dưới bóng cây lại còn bị tường che mất ánh sáng nữa, giờ em mới đang sợ không biết ít nắng vậy hoa có nở được không đấy.

1,284
1
0

small_dracula

Em nghĩ là Royal velvet đó chị. Gọi nó là đỏ nhung thường cũng không sai, vì nó trồng lâu ở mình rồi, cả 2 loại đỏ nhung đều về mình từ rất lâu.
@ chị út: em tưởng chị hái từ hôm trước rồi chứ, hái đi ạ, gói trong bì giấy để nó khô thêm chút.

58
0
0

mecuvan

@Út : uh , nhìn thì cũng thấy khác .... cánh hoa của em thẳng hơn và ko có phần cánh thừa .... thôi để các chuyên gia SDSV thẩm định đã nhé. em cũng mát tay lắm đó , trái vậy là tốt quá rồi ...hihih .... cầu trời cho hạt mẩy là vui lắm .
SV : chị nhát lắm nên ....ai hăm cũng sợ ....vậy làm sao chị dám khai đứa đó ra được ...hic hic

58
0
0

mecuvan

Em nghĩ là Royal velvet đó chị. Gọi nó là đỏ nhung thường cũng không sai, vì nó trồng lâu ở mình rồi, cả 2 loại đỏ nhung đều về mình từ rất lâu.
.
Chị cám ơn SD nha , vậy thì nó có tên rồi ha .... nghe cũng sang trọng chứ hả em , vậy loại của Út thì tên gì ???

832
0
0

Phụng Hàm

=))=))=))

:D:D:D ai bẩu cứ khoe hoa đẹp . Chia sẻ mà chị , hi...hay chị giâm cành gây quỹ đê ...chị D sẽ mua để chơi hè đầu tiên , hì hì ...
Em là thứ hai nè. Em ủng hộ gây quỹ đeeeeeeeeeeeee.