Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

DYT giâm cành được đó Em, Chị đã thực hành rồi và có kết quả luôn, khoảng 70% thành công.

Em đang có hạt DYT rũ chính gốc SG (màu hồng nhạt và tím than) và vô số hạt dừa cạn rũ theo hình dưới đây (chưa thu hoạch), ai cần thì Em sẽ thu hoạch rồi gửi ra ạ!

ây là hạt Dừa cạn:

Toàn cảnh mấy chậu Dừa Cạn mình chuẩn bị thay thế cho DYT, vì trong này bắt đầu vào mùa mưa, DYT để ngoài hiên dễ bị bầm giập lắm và ẩm ướt lại dễ sinh rệp, mốc:

[Chậu Tử La Lan này tặng Chị Coldmoon, Mẹ Hữu Ngộ và Loa Kèn, đây là màu hồng, giâm bằng lá, đã ra 2 đợt bông nhưng bị rệp bu hết, may quá lần này thoát rệp, vài hôm nở rộ sẽ mang vào nhà mình ... tặng típ:
Trời, chị vừa nhận được gói dừa cạn khô, hơi bất ngờ nên vui quá, pha tại cơ quan uống luôn he hè. Tại lâu lâu quên mất nên hôm nay được vui bất ngờ.

1. Chị có đăng ký hạt DYT và đặc biệt là dừa cạn các màu, giờ mạnh tay gieo hạt hơn rồi. Em ơi, dừa cạn chị mang từ SG ra khó sống ở HN hơn là DYT đấy. Nên tính gieo hạt cho chắc ăn. Cho chị mấy hạt nhé tuyền.

2. Nếu tuyền và mehuungo giâm thành công thì chả có gì lạ. Dân pro mà. Nhưng nếu chị mà giâm thành công thì chắc chắn chị bầu lào thử ngay he he, đúng không chị bầu lào nhỉ.

Chị đang rắp tâm giâm một mớ hồng leo, sang năm làm vài bụi nữa phủ kín các khoảng trống.

Mẹ Ngộ: Hí hí, cái đám cúc vàng fr TSV đó của e có nụ rồi chị nhé, mà nó lên tược ầm ầm.
Chị D: Đám hạt chị cho em gieo đã có từng này thứ ra hoa, còn một thứ đang có nụ. Hôm nhận hạt không nghĩ có ngày này, hì hì. Giờ tự tin rồi, nhất định chị có hạt gì em sẽ bám càng :D

Tanh: Em huệ Nil của chị chưa thấy gì, em có để chỗ nhiều nắng không, nhà chị hơi ít nắng, hic!

Chị Út: Hoa sao băng chị tặng sống một nửa rùi chị ơi, đợt này đang lên tược và ra hoa lại, mừng quá.

Tuyền: Chị sau rất nhiều lần thất bại đã giâm thành công được 1 cây TLL nhỏ màu đỏ, tự hào quá hehe. Còn 1 lá giâm nữa vẫn xanh tươi, chưa thấy tược nhưng cũng chưa thấy ... chít.
Buồn ghê là tháng 5 này chị không đi công tác. Đi thì khốn vì vất vả, nhưng bù lại chắc chắn mua được vô khối cây hạt.....Tháng 11 chị đi Philippine thì chắc chả hy vọng có cây hoa gì để mua, chán chết.

Uí Tuyền ơi, viện trợ cho dân HN ít hạt dừa cạn với, chuyển cho Hương SV luôn cho tiện nhỉ, hoặc ko cho chi Dung ở trung tâm TP nhận cho tiện hơn nữa hehe... ngoài này đang đi tìm dừa cạn rủ để thay thế DYT cho mùa hè đây mà ko có ai vào Phan thiết để "bắt sâu" cho dừa cạn trong resort.

Cám ơn em nha.
Chị D em bắt đền, ko chịu đâu. Sao hoa dại của em ko có hoa, chỉ tốt lá thôi, mà Loaken nó có lắm hoa đẹp thế kia huhu... GATO quá.

Loaken : Em chụp cả cây có lá cho chị xem với, nhà chị đang còn 2 cây ... toàn lá, trồng 5 tháng nay rồi hự hự...
Ôí cả nhà ơi, DYT nhà tớ đi trốn rồi nhé ... Huhu đám DYT ý mà bị vặt trụi là chị bắt đền em đó SV ạ.
Tuyền chuyển phần hạt của mehuungo cho chị chị gieo luôn cho he he he.

H ơi, chắc đám hạt ấy vào tay em lại bị biến đổi gen, nhưng lần này thay vì ra hoa to đùng to đoàng thì nó không ra hoa nhỉ hi hi.

Giâm cành Cúc Indo: Em để ý thấy những đốt thân có mấy cọng rễ trắng lí nhí thì cắt ra giâm cành, lên ngon lành nhé, còn hạt của nó thì Chị chẳng bao giờ lấy được, làm như không có hạt vậy!

Ok Phụng Hàm về DYT Xìgùn và Dừa Cạn rũ!

Giâm lá TLL: Em ngắt lá già, để đoạn cuống lá dài 1 đoạn 3-5cm rùi giâm xéo chừng 75độ xuống cát ẩm, 2 ngày phun ẩm 1 lần, chừng 1 tháng thì tại vị trí cuống lá sẽ phình to thành củ, nuôi củ to to 1 tí thì cắt bỏ lá giâm để lên lá mới. Trong quá trình giâm, nếu lá bị héo, úng thì cứ để yên hoặc chỉ cắt bỏ phần lá hư, cố gắng giữ phần cuống lá vì phần này sẽ nuôi củ.
Chi nữa nhé tuyền. Hình như nhiều người đăng ký lắm đấy. Em đấu giá đi.

=))=))=))

:D:D:D ai bẩu cứ khoe hoa đẹp . Chia sẻ mà chị , hi...hay chị giâm cành gây quỹ đê ...chị D sẽ mua để chơi hè đầu tiên , hì hì ...
Hôm nào phải gặp nhau cái để tôi xử lý cô chứ nhỉ. Hôm nào cà phê đi H đi.

H ơi, sao H không buôn Huệ sông Nil từ Đà lạt ra gây quỹ? Trong đó vừa sẵn vừa rẻ mà. Hay tháng 7 chị đi buôn cho em luôn nhé? Em trả chị tiền vé thôi he he he.

317
0
0

tuyen-virgo

H ơi, sao H không buôn Huệ sông Nil từ Đà lạt ra gây quỹ? Trong đó vừa sẵn vừa rẻ mà. Hay tháng 7 chị đi buôn cho em luôn nhé? Em trả chị tiền vé thôi he he he.
Chị ơi, nếu phải lên Đà Lạt lấy Huệ Sông Nile, thì Chị cần gì phải kêu SV hở Chị, và cần gì đến tháng 7 hở Chị? Em ở gần ĐL hơn nè Chị, Em lại chưa bận bịu con nhỏ nè Chị, chồng Em cũng tự lo chứ không cần phải quát đi ăn nè Chị... he he he. Em sẵn sàng vác balô lên ĐL mua dùm Chị, tiền xe nhẹ thôi Chị à, tiền ăn tiền ở mới nặng!
Chỗ Em hay mua hoa họ nói giờ không đánh Huệ Nile ra chậu mang xuống SG được vì mùa này nóng, cây cũng đã trổ bông rồi, nếu mang xuống cây không thích nghi kịp, bị gì mình lại đổ thừa cho họ cung cấp hoa kém chất lượng.
Hạt Dừa cạn rũ và DYT sẽ có dư cho Chị và mọi người, yên tâm nhá!

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, nếu phải lên Đà Lạt lấy Huệ Sông Nile, thì Chị cần gì phải kêu SV hở Chị, và cần gì đến tháng 7 hở Chị? Em ở gần ĐL hơn nè Chị, Em lại chưa bận bịu con nhỏ nè Chị, chồng Em cũng tự lo chứ không cần phải quát đi ăn nè Chị... he he he. Em sẵn sàng vác balô lên ĐL mua dùm Chị, tiền xe nhẹ thôi Chị à, tiền ăn tiền ở mới nặng!
Chỗ Em hay mua hoa họ nói giờ không đánh Huệ Nile ra chậu mang xuống SG được vì mùa này nóng, cây cũng đã trổ bông rồi, nếu mang xuống cây không thích nghi kịp, bị gì mình lại đổ thừa cho họ cung cấp hoa kém chất lượng.
Hì hì. Tại hình như nhiều người mê món này lắm. Chị trêu songviet thôi chứ tháng 7 chắc chị đi Đà lạt thật mà, hoặc t7 hoặc t8. Chị đang lên kế hoạch nếu đến lúc đó chưa kiếm được ở dưới đó (hì hì) thì chị sẽ bê em đó từ DL, mỗi tội lo không nhận mặt được củ nếu không có lá. Mà dân DL thì không nói thật về cái thguws họ bán đúng kô tuyền.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị D ơi cần gì phải đi ĐL mới có Huệ sông Nile , cách đây 10 năm ( lúc em còn trẻ trung xinh đẹp ko béo ú) em phượt Sapa đã nhòm thấy đầy Huệ sông Nile trên núi HR rồi, hay bữa nào nhà HN làm bữa cuối tuần đi Sapa chơi + kiếm cây đi, tối t6 đi, sáng sớm thứ 2 có mặt ở HN rồi.

Mà tại sao chỉ rủ cái SV đi cafe thôi nhỉ nhỉ...?

Tuyền : Đi Phan thiết mua dừa cạn đi, ở mấy cái resort trong đó có màu vàng cam, hồng nhạt đẹp mê hồn .

Nhà mình mọi người đi nghỉ lễ ở đâu vậy? Nhà em hủy đi Bình thuận, chuyển qua Cúc phương rồi, sẽ nhòm xem có CC ko để vặt trộm.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

he he, vậy K cũng sẽ chụp hình để Q chỉ làm thí nìu thì ngon lành với mấy cái cây học việc này nhá. (Học không nổi lại mang buộc lan he he)
OK. thắc mắc gì cứ hỏi, trả lời được thì nói luôn cả thể!
Làm jì? Làm jì mà còn chụp hình... phát tán???
Đương nhiên là làm cái thứ gì mà em giỏi, chứ cái mà các chị ở đây đều giỏi hơn em em chả dám!!!
Công phu này chưa thâm hậu . Là trái Hungvuong đấy , bố là .....và......để thấy hoa rồi đoán tiếp nhé , nhé .
Thật hả chị?! hehe, rứa là 2 thằng này sẽ còn giống nhau nhiều cái nữa, vd chân dài, củ to, vỏ củ đen???... hé hé

317
0
0

tuyen-virgo

Tuyền : Đi Phan thiết mua dừa cạn đi, ở mấy cái resort trong đó có màu vàng cam, hồng nhạt đẹp mê hồn .
Dừa cạn rũ còn nhiều màu lắm Chị à, còn nhiều màu hơn DYT nữa vì nhuỵ mỗi hoa mỗi khác, tại vì lúc Em mua thì chỉ còn mấy màu này thôi. Với lại, hết chỗ trồng chỗ treo rồi Chị ơi!

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Đương nhiên là làm cái thứ gì mà em giỏi, chứ cái mà các chị ở đây đều giỏi hơn em em chả dám!!!
Đấy, PH thấy chưa, không phải Chị đọc lướt đâu mà là Chị muốn cà khịa tên Quỷ Nhỏ này thôi, hắn hĩu ý nên cũng trả lờ mù mờ vậy đấy. PH nhà ta "ngây thơ" thật hay vờ vịt thế??? hehehehe

1,284
1
0

small_dracula

Hu... em cũng ước đấy là Cam dại... Đó là Đỏ dại mà màu còn xấu hơn của anh SD cho nữa cơ, cái chậu đó 5,6 năm rồi nên "khủng hoảng" vậy đấy, em chẳng biết sẻ ra thế nào luôn.
Hihi, thiệt hả anh SD, zui quá, em cứ để vậy thôi à, có phải làm gì không, đang phát triển thế mà có trường hợp nào tự dưng tèo không (lo lắng, lo lắng)
trước giờ anh nói với em cái gì cũng thiệt hết!
Cho anh coi cái hình hoa cây đó coi nà.
Hehe, có chứ, có chị gì nhà mình ngày nào cũng săm soi nên làm gãy vòi hoa cây Huệ đấy em quên rồi à. Liệu liệu mà săm soi cho nhiều vào.

1,284
1
0

small_dracula

Chị cám ơn SD nha , vậy thì nó có tên rồi ha .... nghe cũng sang trọng chứ hả em , vậy loại của Út thì tên gì ???
Chị xem 2 cái hoa này giống và khác nhau cái gì nha?!

357
0
0

bachtue

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

DYT giâm cành được đó Em, Chị đã thực hành rồi và có kết quả luôn, khoảng 70% thành công.

Đây là Cúc Indo(Cúc Nữ hoàng/SG) hoặc Verbena Chị ạ! Cây này trồng bằng phương pháp giâm cành thành công hơn 90%. chịu nắng và nóng khá tốt!

Em đang có hạt DYT rũ chính gốc SG (màu hồng nhạt và tím than) và vô số hạt dừa cạn rũ theo hình dưới đây (chưa thu hoạch), ai cần thì Em sẽ thu hoạch rồi gửi ra ạ!

Đây là hạt Dừa cạn:

Toàn cảnh mấy chậu Dừa Cạn mình chuẩn bị thay thế cho DYT, vì trong này bắt đầu vào mùa mưa, DYT để ngoài hiên dễ bị bầm giập lắm và ẩm ướt lại dễ sinh rệp, mốc:

Còn 2 chậu nữa nhưng sáng nay chụp hình bị chóa nắng nên mình không show up.

Chậu Tử La Lan này tặng Chị Coldmoon, Mẹ Hữu Ngộ và Loa Kèn, đây là màu hồng, giâm bằng lá, đã ra 2 đợt bông nhưng bị rệp bu hết, may quá lần này thoát rệp, vài hôm nở rộ sẽ mang vào nhà mình ... tặng típ:
Đẹp quá Tuyền ơi, nếu còn dừa cạn rũ ch cho chị đăng ký với nhé. Cảm ơn em. À, mà chậu dừa cạn rũ đó em mua cây hay gieo hạt, chị có túi hạt dừa cạn Thái Lan mà gieo mãi chẳng lên cây nào, chán thế chứ.

Tử La Lan hình như ở HN cũng không có, chị đi chợ Bưởi mãi cũng chẳng thấy, hoa này đẹp thật, chị rất thích mà kiếm mãi chẳng ra.[/QUOTE]

Mẹ Ngộ: Hí hí, cái đám cúc vàng fr TSV đó của e có nụ rồi chị nhé, mà nó lên tược ầm ầm.
Chị D: Đám hạt chị cho em gieo đã có từng này thứ ra hoa, còn một thứ đang có nụ. Hôm nhận hạt không nghĩ có ngày này, hì hì. Giờ tự tin rồi, nhất định chị có hạt gì em sẽ bám càng :D
Mấy em hoa này đẹp quá, ngưỡng mộ quá.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Chị D ơi cần gì phải đi ĐL mới có Huệ sông Nile , cách đây 10 năm ( lúc em còn trẻ trung xinh đẹp ko béo ú) em phượt Sapa đã nhòm thấy đầy Huệ sông Nile trên núi HR rồi, hay bữa nào nhà HN làm bữa cuối tuần đi Sapa chơi + kiếm cây đi, tối t6 đi, sáng sớm thứ 2 có mặt ở HN rồi.

.

Các chị đi sapa đi,roài ới em 1 tiếng, em phóng xe máy qua!!! :D Em mang tiếng ở đây nhưng mới đi SP có 1 lần với tư cách du lịch, còn toàn chỉ đi lấy hàng thoai!!! :D

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Giờ là tiết mục trả lại tên cho em giúp em nhé, cả nhà chỉ giúp em các cây này là cây gì với ạ!!@};-@};-@};-@};-@};-

Cả nhà trả lại tên cho 2 em này giúp em với ạ!!! :D Hì hì.....

169
0
0

bầu lào

2. Nếu tuyền và mehuungo giâm thành công thì chả có gì lạ. Dân pro mà. Nhưng nếu chị mà giâm thành công thì chắc chắn chị bầu lào thử ngay he he, đúng không chị bầu lào nhỉ.
.
Ui! Chuẩn ko cần chỉnh.

792
0
0

J.C

Hoa của mẹ Đạt e cũng biết đấy, nhưng ko biết tên, vì cái vỏ bao nó ko có tiếng Việt hì hì...

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mẹ Đạt: Cây đầu thì chị k biết, cây sau trông có vẻ giống lạc dại.
Mẹ Ngộ: Chị ơi e cũng chờ mỏi cổ cái đám cây í đấy, giờ có mấy cây vẫn chưa qua dậy thì, chắc chị gieo sau em nên lâu hơn em. Cái đám hồng hồng tím tím của em tàn cả hoa cả cây hết rồi. Để mai e chụp cả thân cả lá cho chị xem nhé.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ VHSTMT: Đại gia Tình hay là phu nhân đấy ạ? Bác canh cái quả già, sau khi hoa rụng thì cuống hoa sẽ có quả, quả chuyển màu nâu thì bác bứng cả cụm gói vào giấy, hạt nó nhỏ như hạt bụi ấy.

273
0
0

meby

Chào buổi sáng cả nhà:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Hôm nào phải gặp nhau cái để tôi xử lý cô chứ nhỉ. Hôm nào cà phê đi H đi.

Hì hì. Tại hình như nhiều người mê món này lắm. Chị trêu songviet thôi chứ tháng 7 chắc chị đi Đà lạt thật mà, hoặc t7 hoặc t8. Chị đang lên kế hoạch nếu đến lúc đó chưa kiếm được ở dưới đó (hì hì) thì chị sẽ bê em đó từ DL, mỗi tội lo không nhận mặt được củ nếu không có lá. Mà dân DL thì không nói thật về cái thguws họ bán đúng kô tuyền.
Em không biết đâu , chị và T làm sao thì làm . Em xin xỏ khắp nơi may được Quỷ xan xẻ cho 1 cây . Giờ e không ước ao có nhiều để lấp kín vườn nhưng ước có 1 bụi để chơi . Nên em là em cứ túm chị và T nhé , nhé . Sao cũng được:D

Mà tại sao chỉ rủ cái SV đi cafe thôi nhỉ nhỉ...?

Nhà mình mọi người đi nghỉ lễ ở đâu vậy? Nhà em hủy đi Bình thuận, chuyển qua Cúc phương rồi, sẽ nhòm xem có CC ko để vặt trộm.
- Nhà mình tụ tập Sapa đi , e xin 1 chưn nhé .
- Hi...rủ đi cafe để tự lý cái tội ...của em đới . Mà chị cũng có phần à nha , cũng có bảo cây MG Mỹ to đùng to đoàng à nha .=))

1,492
1
0

songviet09

Thật hả chị?! hehe, rứa là 2 thằng này sẽ còn giống nhau nhiều cái nữa, vd chân dài, củ to, vỏ củ đen???... hé hé
Hờ hờ ...chưn không dài nhé , củ to nhưng không đen nhé . Quả to thì công nhận .

Chị xem 2 cái hoa này giống và khác nhau cái gì nha?!

Hoa trên cánh tròn khép kín hơn .
Hoa dưới cánh nhọn hợn

Còn gì nữa không Quỷ ?

Còn đây nhé , bông đỏ nhà chị mới nở , e xem nó thuộc diện nào ?

C thấy có khác bông này chút . Mà bông này chị cũng không thấy giống bông của mẹ VĂn . Hic ...loạn cào cào rồi .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Hí hí, là em cũng đã để ý em này rồi chứ em đã có cây nào đâu mà lấy lá giâm hả chị??? Còn cúc indo thì đúng là em có thấy rễ và cũng đã nghĩ tới giâm nhưng chưa làm mà đang tập trung vào DYT vì vừa được chị Ong tặng hai cây ạ. Cám ơn chị đã tận tình chỉ bảo em sẽ làm như vậy.

Hi chị đọc bài lướt lướt rùi... Q chỉ em cách uốn tỉa cây cảnh đó ạ.
Hai cây hôm trước chị mang cho em là chị nhổ từ nhà chị đó. Tại em bảo thích DYT mà chị đi từ sớm ko kịp mua cây mới cho em, nên nhổ tạm cây vừa ra 1 đợt hoa + trảm hết cành héo.
Em cắt bớt rễ già của nó rồi giâm lại cả cây là ok.

1. Chị có đăng ký hạt DYT và đặc biệt là dừa cạn các màu, giờ mạnh tay gieo hạt hơn rồi. Em ơi, dừa cạn chị mang từ SG ra khó sống ở HN hơn là DYT đấy. Nên tính gieo hạt cho chắc ăn. Cho chị mấy hạt nhé tuyền.
Buồn ghê là tháng 5 này chị không đi công tác. Đi thì khốn vì vất vả, nhưng bù lại chắc chắn mua được vô khối cây hạt.....Tháng 11 chị đi Philippine thì chắc chả hy vọng có cây hoa gì để mua, chán chết.
.
Dừa cạn rủ em tha lôi từ SG ra ngon lành lắm chị (trộm vía hehe), đã bắt đầu ra hoa trở lại rồi.

Còn cái dòng màu đỏ, em ko nghĩ thế đâu.
Philipine rất nhiều cẩm cù chị ơi, năn nỉ chị nhé :D