Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Alô cả nhà: dạo này nhà mình ngập tràn Lan, híc, làm mình phải đi "lánh nạn" một thời gian... Tình hình hạt Dừa cạn rũ nhiều nhiều lắm rồi, có 4 màu: trắng nhụy đỏ, hồng nhụy đỏ, đỏ nhuỵ trắng, hồng nhụy trắng, mình mix tất cả rồi. Mình sẽ gửi ra cho bạn SongViet, ai cần thì "quấy" bạn ấy nhé! Hôm trước mình nhớ có Chị Coldmoon, Chị Bầu Lào, Chị Thuỷ Trúc và "đương sự" SongViet đặt hạt.

151
0
0

derma

Alô cả nhà: dạo này nhà mình ngập tràn Lan, híc, làm mình phải đi "lánh nạn" một thời gian... Tình hình hạt Dừa cạn rũ nhiều nhiều lắm rồi, có 4 màu: trắng nhụy đỏ, hồng nhụy đỏ, đỏ nhuỵ trắng, hồng nhụy trắng, mình mix tất cả rồi. Mình sẽ gửi ra cho bạn SongViet, ai cần thì "quấy" bạn ấy nhé! Hôm trước mình nhớ có Chị Coldmoon, Chị Bầu Lào, Chị Thuỷ Trúc và "đương sự" SongViet đặt hạt.
ôi bác ơi, cho em xin ké mấy hạt với đc k ạ? Em xin cảm ơn bác nhiều nhiều :)

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, cho em hỏi tí. Mấy cái hạt í, gieo trong cát thì nó mọc nhanh hơn trồng ở đất hả chị? Vùi trong cát có phải tưới nước k chị ơi? Chị trả lời giúp e để tối nay về em vùi luôn nèo :D. Mấy cái hạt hôm trc chị cho, em trồng vào đất rùi. E đang để dành mấy hạt chị Poppy summer vì chưa có cái gì trồng :D. Để hnay về em vùi vào đất luôn :D
Em trồng MG ở đâu nó cũng lên vù vù, trồng thẳng vào đất thì đỡ phải chuyển qua lại thôi em à. Em gieo mạnh tay đi, bao giờ có hạt MG màu là lạ share cho chị nhé.

Chị có nhé tuyền và songviet. Siongviet cứ giữ đó cho chị, lúc nào tiện trao đổi nhé.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em tặng cả nhà!!! Ko chơi xì pam như chị Phụng Hàm, em chơi cả seri ạ!!
Cúc đây ạ!!

Còn đây là Lan rừng,

Bonus thêm phóng viên ảnh Nguyễn Tất Đạt:

151
0
0

derma

Khoe với chị Poppy summer và chị coldmoon là em mới gieo hạt vào mấy cốc nc mía đây ạ :)
[/URL][/IMG]

Còn đây là cây leo em mới mua ở chợ bưởi về dưng mà lại chẳng nhớ nổi tên. Hic.
[/URL][/IMG]

Cẩm cù em mua bé nhỉ. k biết bao giờ mới lên tươi tốt và ra hoa đây. Ah ng bán hàng bảo là cẩm cù đỏ ạ
[/URL][/IMG]

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
590
0
0

dieuhuong

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị cũng có cây hoa màu vàng này, nở cũng khá nhiều rồi, thấy bà bán cây gọi là Mai hoàng yến, ko biết cõ đúng ko. Nhìn thấy hoa của mọi người đẹp quá, ko dám bon chen, đợi bọn hoa mình mua phải tự ra hoa mới tạm gọi là thành công.
Khoe với chị Poppy summer và chị coldmoon là em mới gieo hạt vào mấy cốc nc mía đây ạ :)
[/URL][/IMG]

Còn đây là cây leo em mới mua ở chợ bưởi về dưng mà lại chẳng nhớ nổi tên. Hic.
[/URL][/IMG]

Cẩm cù em mua bé nhỉ. k biết bao giờ mới lên tươi tốt và ra hoa đây. Ah ng bán hàng bảo là cẩm cù đỏ ạ
[/URL][/IMG]

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Vảy rồng nhà mình giờ mới có hoa :

Kiều đây PH ơi, có vẻ có 2 vòi hoa đang nhú (nhà chị toàn ra hoa sau nhà mọi người)

PH hỏi ban công của chị thế nào, tổng thể nó thế này:
Phía bên phải ban công:

Bên trái :

ở dưới, rất nhiều nụ cosmos chuẩn bị nở:

Mấy em DYT chân dài lên tốt lắm :

Giỏ lan phượng này mới mua về, treo ở đằng trước ban công :

1,492
1
0

songviet09

Hạt dừa cạn mẹ Bu cho tớ gieo lên ngon lành nhé T nên giờ lại máu me gieo hạt mặc dù không có chỗ trồng . T gửi ra đi , tớ chia chác cho , he he ...không có danh sách mẹ Ngộ bớt được 1 người đất rộng ;)

Chị có nhé tuyền và songviet. Siongviet cứ giữ đó cho chị, lúc nào tiện trao đổi nhé.
Hay e gieo luôn chị nhé nếu chị tín nhiệm:) , rồi khi nào cây con cứng cáp e chuyển chị luôn . Dạo này e chẳng có gì chơi nên chuyển qua chơi món gieo hạt vậy:D

Các bác ơi , Sapa giờ này chắc ngập đào rồi , nhà mình k triển khai chương trình SP tiến ạ ?:)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Còn đây là Lan rừng,

Cúc gỗ đẹp ghê, còn cái Lan rừng này chính xác tên nó là gì hả mẹ Đạt hay chỉ gọi chung chung thế thôi? Hôm nọ đi cà phê cũng ngồi ngắm mãi giỏ hoa thế này của nhà chủ mà tự hỏi ko biết Lan gì đẹp quá.

250
0
0

tanh

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị cũng có cây hoa màu vàng này, nở cũng khá nhiều rồi, thấy bà bán cây gọi là Mai hoàng yến, ko biết cõ đúng ko. Nhìn thấy hoa của mọi người đẹp quá, ko dám bon chen, đợi bọn hoa mình mua phải tự ra hoa mới tạm gọi là thành công.
Đúng đấy ạ, cây này là Mai hoàng yến, hoặc còn có tên khác là Kim đồng leo. Hoa đẹp, ưa năng, dễ trống, phải cái leo chậm thôi.

@Chị Tuyền, chị SV: Em xin hạt dừa cạn với, đám dừa cạn chị Thuận cho ra hoa được mấy đợt rồi dần dần từng em 1 queo quắt và bai bai em rồi (Why?)

813
0
0

coldmoon1990

Hay e gieo luôn chị nhé nếu chị tín nhiệm:) , rồi khi nào cây con cứng cáp e chuyển chị luôn . Dạo này e chẳng có gì chơi nên chuyển qua chơi món gieo hạt vậy:D

Các bác ơi , Sapa giờ này chắc ngập đào rồi , nhà mình k triển khai chương trình SP tiến ạ ?:)
OK luôn. Hôm nào dừa cạn rủ nhà chị thu được hạt chị cũng chuyển em luôn nhé. Em gieo các loại DYT đi, rồi cho chị vài em. Bao giờ chị nhận được arabang chị sẽ ới em nhé.

151
0
0

derma

Ôi hoa đấy là khi mua ở chợ bưởi về đã có sẵn rồi chị ạ :D. Nhg mà e thấy cây cũng đang ra nụ tiếp rùi, hy vọng nó sẽ nở nhiều hoa.

@ chị Coldmoon: Chị ơi, em gieo hạt MG từ tối kia mà tối qua đã thấy nó nẩy mầm rồi, đến sáng nay thì nó đã nhú lên đc khoảng 1 phân rồi chị ạ. Hihi. Cây này khỏe thật đấy. Em có gieo mấy hạt bóng nước chị Poppy summer cho trc 2 ngày mà chưa thấy gì. hic. Hy vọng sáng mai nó sẽ nhú mầm :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị ơi quế tháng tư là quế nào? Hoàng nhạn hả chị? Nếu vậy thì sắp nở hoa rùi còn gì, sướng nha, nhiều người còn mơ ước cây này đó chị. Chị nhìn lại cái chậu ốp tường hôm rồi em chụp cây sóc ta đó. Chị kiếm một cái ở Bưởi có. Cho than và ít dớn vào trong rồi buộc nó ra ngoài, buộc dốc xuống sau này nó tự ngóc lên và không cần phải cho rễ nó ăn vào đâu cả vì bọn này mình chơi cả rễ nữa. Em có một giò như thế nhưng không chụp hình hôm thứ bảy tuần trước có một anh chơi lan cùng nhìn thích quá xách mất rồi. Em sẽ làm lại một giò như thế em nhìn thích lắm. Còn nếu không chị kiểm tra cành cây đó nếu nó mục thì nhất định phải thay còn nếu không thì cứ để cũng được ạ. Nếu tiện chị up hình em coi dùm. Mà ở Bười cũng có gỗ bán đó chị, kiếm khúc mà bó cũng được.
Hình đây em ơi, chị không nhớ ai bảo chị tên là quế tháng tư chứ chị cũng không rõ có phải không.

còn quế này người bán bảo hoa màu trắng, tháng 8 nở, có phải loại em đang tìm không. Gỗ giò này bắt đầu mục rồi, rễ thì xuyên qua gỗ luôn. Nếu thay sang chậu như em bảo thì chị phải đập gỗ đi hay cứ để cả khúc gỗ đến khi nào nát cũng được.

Tối thứ 6 chị vào sài gòn đến trưa thứ 2 ra đấy, có gì alo nhé :)

427
0
0

poppy summer

Cúc Vạn Thọ nhà Đạt đẹp quá, mình cũng đang trồng nhưng mới đc 10cm, trông mảnh mai lắm.

Hạt dừa cạn mẹ Bu cho tớ gieo lên ngon lành nhé T nên giờ lại máu me gieo hạt mặc dù không có chỗ trồng . T gửi ra đi , tớ chia chác cho , he he ...không có danh sách mẹ Ngộ bớt được 1 người đất rộng ;)

Tớ dạo này cũng chả có gì để chơi, hoa cũ nắng nóng thì ko đẹp, hoa mới vẫn còn nhi đồng... nên cũng muốn chuyển sang món gieo hạt.
Cho mình xin ít hạy dừa cạn rũ nhé. Cả nhà ai có hạt cúc 7 mầu (Zinia) và hoa bướm lùn mầu vàng chanh thì cho mình xin ít, ra phố thấy hoa lung linh mê quá.
Tớ đăng ký 1 chân Sapa, đi bây giờ thì có đào rồi, mắc cọp có chưa nhỉ? mùa này hình như là mùa hoa Rum, nếu tớ ko nhầm.

Ôi hoa đấy là khi mua ở chợ bưởi về đã có sẵn rồi chị ạ :D. Nhg mà e thấy cây cũng đang ra nụ tiếp rùi, hy vọng nó sẽ nở nhiều hoa.

@ chị Coldmoon: Chị ơi, em gieo hạt MG từ tối kia mà tối qua đã thấy nó nẩy mầm rồi, đến sáng nay thì nó đã nhú lên đc khoảng 1 phân rồi chị ạ. Hihi. Cây này khỏe thật đấy. Em có gieo mấy hạt bóng nước chị Poppy summer cho trc 2 ngày mà chưa thấy gì. hic. Hy vọng sáng mai nó sẽ nhú mầm :)
Bóng nước chị gieo phải 4-5 ngày cơ, vào mấy ngày mưa cơ. Hoa bướm thì nhanh 2-3 ngày đã nảy mầm.

Chị Coldmoon: em hoa mua yêu thế mặc dù ảnh chỉ có tính chất dìm hàng. Em vẫn xin cái cây cao 2 gang nhé, nhưng cho nó tá túc nhà chị một thời gian nữa, em đang hết chậu và hết chỗ để, hix. Hạt hướng dương em đang để ở cquan, lúc nào đi qua HN tower em sẽ nhắn chị.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,136
0
0

Mẹ Đạt

Cúc Vạn Thọ nhà Đạt đẹp quá, mình cũng đang trồng nhưng mới đc 10cm, trông mảnh mai lắm.

Cái này nếu mảnh mai chị phải đem bỏ ra ánh nắng ạ!!! Nhà em ban đầu trồng ở bồn hơi thiếu nắng, em phải đánh ra cái xô rồi đem ra nắng để, tầm 10cm thì còn tý tẹo nữa là ra hoa đấy ạ!! :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Hình đây em ơi, chị không nhớ ai bảo chị tên là quế tháng tư chứ chị cũng không rõ có phải không.

Cái này trên em gọi là QUế Lan Hương, mùi thơm nhẹ mà tỏa xa lắm!!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Kiều đây PH ơi, có vẻ có 2 vòi hoa đang nhú (nhà chị toàn ra hoa sau nhà mọi người)

PH hỏi ban công của chị thế nào, tổng thể nó thế này:

Giỏ lan phượng này mới mua về, treo ở đằng trước ban công :
Đúng là em nó lên nụ rồi đó chị Chúc mừng chị nhé. Nở hoa nhớ cho em coi với nha, em rất yêu em này đó. Đó là kiều hồng.
Ban công nhà chị không phải là nơi lý tưởng cho lan lắm nhưng gắng khắc phục thôi chị nhỉ.
Em kết nhất cây phi điệp.
Cây cuối cùng không phải phượng vĩ chị nhé. Nó là cái gì thì em cũng chưa tra. Em cũng mới rước một bụi khơ khớ ạ. Chửa thấy hoa khi nào cả không biết mặt mũi nó ra sao nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị Tuyền, chị Hương ới ời ơi, em đăng ký dừa cạn rủ với ạ. Em có ý kiến lâu rồi mà hi hi. Ciu ciu các chị nhá.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

còn quế này người bán bảo hoa màu trắng, tháng 8 nở, có phải loại em đang tìm không. Gỗ giò này bắt đầu mục rồi, rễ thì xuyên qua gỗ luôn. Nếu thay sang chậu như em bảo thì chị phải đập gỗ đi hay cứ để cả khúc gỗ đến khi nào nát cũng được.
Chị ơi em nhớ em đã nói về giò lan này rồi mà chị. Nó là vanda. Em thấy nó đang có nụ kìa chị. Hoa nở tầm này dễ có thể là Mỹ dung dạ hương, một cây quý hoa màu xanh giống bông màu nâu mà em từng up hình đó chị. Còn nếu màu nâu giống bông của em thì là vanda Hương thủy tiên. Giống cây mà mẹ Đạt mới mua có một nhánh phía dưới thằng ruồi muỗi ý ạ. Giò bên dưới là quế lan hương. Chị xem lại cái này em đã nói rất rõ lần trước rồi. Để nguyên khúc gỗ đó chị nhé. Chơi được rồi thay sau cũng đc ạ. Khi nào gỗ mục chụp hình em coi rồi tính nhé. Nhìn cái nụ sướng quá đi mất. Khi nào nở chụp hình em sẽ cho lại tên chính xác nha chị. Nhưng chắc chắn nó không phải quế nhé.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ơi em nhớ em đã nói về giò lan này rồi mà chị. Nó là vanda. Em thấy nó đang có nụ kìa chị. Hoa nở tầm này dễ có thể là Mỹ dung dạ hương, một cây quý hoa màu xanh giống bông màu nâu mà em từng up hình đó chị. Còn nếu màu nâu giống bông của em thì là vanda Hương thủy tiên. Giống cây mà mẹ Đạt mới mua có một nhánh phía dưới thằng ruồi muỗi ý ạ. Giò bên dưới là quế lan hương. Chị xem lại cái này em đã nói rất rõ lần trước rồi. Để nguyên khúc gỗ đó chị nhé. Chơi được rồi thay sau cũng đc ạ. Khi nào gỗ mục chụp hình em coi rồi tính nhé. Nhìn cái nụ sướng quá đi mất. Khi nào nở chụp hình em sẽ cho lại tên chính xác nha chị. Nhưng chắc chắn nó không phải quế nhé.
hình này là hình cũ hoa nở rồi màu nâu, chị quên không copy bài cũ của em nên không nhớ lại đi hỏi lại :p. Bây giờ nhà chị khô nóng quá nó ngắc ngoải nên chị muốn trồng nó vào than hay dớn gì đó được không.

Cái hình dưới thì gỗ bắt đầu mục rồi chắc phải thay ngay thôi nhỉ. Hihi giờ gỡ ra cũng run lắm.