Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Mời cả nhà ăn tối với Cá hồi ;)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cá hồi đẹp ghê hen. Còn một người nữa cũng có cá hồi mà chửa thấy khoe ;) Khi nào rosa nở nhớ sâu nha Thuyvuong. Mình đang đắn đo nên đi xem Festival Biển 2 năm tổ chức một lần hay ở nhà xem cá hồi mỗi năm nở một lần đây. Khó quyết định quá:(

Hôm trước hẹn với bạn Poppy và Derma gửi hạt đông hầu mà hổm rày SG mưa quá, mình chưa thu được nhiều hạt. Đợi mình ít bữa nữa nha. Gởi 2 bạn hình này ngắm tạm :D

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Đúng là em nó lên nụ rồi đó chị Chúc mừng chị nhé. Nở hoa nhớ cho em coi với nha, em rất yêu em này đó. Đó là kiều hồng.
Ban công nhà chị không phải là nơi lý tưởng cho lan lắm nhưng gắng khắc phục thôi chị nhỉ.
Em kết nhất cây phi điệp.
Cây cuối cùng không phải phượng vĩ chị nhé. Nó là cái gì thì em cũng chưa tra. Em cũng mới rước một bụi khơ khớ ạ. Chửa thấy hoa khi nào cả không biết mặt mũi nó ra sao nữa.
Chị cũng biết ban công nhà chị treo lan không hợp lý lắm vì nó nắng quá. Chị khắc phục bằng cách trồng các cây ở dưới lan và chịu khó tưới.
Cây lan phượng là bà bán lan bảo thế, chứ chị nào nhìn thấy nó bao giờ đâu. Chị mới tha về được hơn 1 tuần thôi.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị tìm trên mạng thấy giống lan huyết nhung Phụng Hàm ạ :

Hoa lan Huyết Nhung (miền Bắc gọi là Hoa lan Phượng vĩ) có tên khoa học là Renanthera Lour. 1790. Là giống lan đơn thân, phân bổ từ India, New Guinea đến Philippines và Việt Nam. Những loài thuộc giống này có phát hoa phân nhánh mang nhiều hoa gồm đủ các màu từ vàng, cam đến màu đỏ (ngoại trừ loài huyết nhung vàng). Hoa có cánh đài bên lớn, hoa không thơm nhưng đẹp và lâu tàn.

Hoa lan Huyết nhung thường đòi hỏi sự thoáng khí và ánh sáng tốt (70%), ẩm độ từ 40-70%. Cách trồng tốt nhất là trồng ghép trên khúc gỗ, thân cây, cho leo hay trồng trong giỏ gỗ. Nếu trồng trong chậu sành thì giá thể phải thoáng và phải thoát nước tốt. Đối với cây Huyết nhung giún có thể trồng ngoài ánh sáng trực tiếp và trồng như lan cắt cành.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Cá hồi đẹp ghê hen. Còn một người nữa cũng có cá hồi mà chửa thấy khoe ;) Khi nào rosa nở nhớ sâu nha Thuyvuong. Mình đang đắn đo nên đi xem Festival Biển 2 năm tổ chức một lần hay ở nhà xem cá hồi mỗi năm nở một lần đây. Khó quyết định quá:(
[/IMG]
cái hình đầu tiên là rosa biến thành cá hồi đấy chị ơi, bìa bọc ngoài chụp rosa lung linh mà nở ra salmon, bọn nó nhầm kinh khủng :-O

Cái vụ nhầm này làm em nhớ đến giờ sinh học hồi lớp 12. 1 đứa bị thầy gọi lên bảng mà không học bài, dưới nhắc: ...lai cà chua và bắp cải, nàng ta ở trên nhìn mồm trả lời thầy thành cá mập lai với bắp cải làm cả lớp được trận cười nghiêng ngả :D

1,492
1
0

songviet09

cái hình đầu tiên là rosa biến thành cá hồi đấy chị ơi, bìa bọc ngoài chụp rosa lung linh mà nở ra salmon, bọn nó nhầm kinh khủng :-O

Cái vụ nhầm này làm em nhớ đến giờ sinh học hồi lớp 12. 1 đứa bị thầy gọi lên bảng mà không học bài, dưới nhắc: ...lai cà chua và bắp cải, nàng ta ở trên nhìn mồm trả lời thầy thành cá mập lai với bắp cải làm cả lớp được trận cười nghiêng ngả :D
=))=))=))

Nhờ vụ nhầm nhọt này mà có đứa được hưởng lợi , hi...

Mọi sự giờ trông cậy vào củ Rosa còn lại . Cầu mong là nó đừng nhầm nhọt sang trồng trọt kiểu này nữa:-O

151
0
0

derma

Hôm trước hẹn với bạn Poppy và Derma gửi hạt đông hầu mà hổm rày SG mưa quá, mình chưa thu được nhiều hạt. Đợi mình ít bữa nữa nha. Gởi 2 bạn hình này ngắm tạm :D

k sao đâu ạ, hoa đẹp quá, em ngắm tạm hoa cũng đc mà :)

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, chừng như bọn này bán hàng chỉ đến thế, nhầm hàng và nhầm cả số lượng. Dù sao thì cũng có giống mới, AQ được chút xíu.
Củ loại này không khỏe lắm đâu mọi người nhé, tốt nhất là cắt hoa cắm lọ.
@ tặng Kem chùm Thái Bình mới nở:

@ tặng cả nhà nè
Tiếp chút lan Hồ điệp

Ngọc Nữ

Hè hè, Hồng tú cầu được 5 ngoe

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Cả nhà có ai hứng thú với cúc Đà Lạt, vạn thọ pháp và cẩm nhung ko ạ?? Em có mấy gói này, chưa cả xé ạ!! Dạo này nhiều lan với Huệ quá, chuyển chủ đề cho đỡ ngán ạ!! ;)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Thích lan màu xanh của Quỷ, zoom nó sát chút nữa đi em ơi:)

1,284
1
0

small_dracula

Hic, cho em nợ đi chị, em đang ở cách xa nhà lắm ạ, hình là ở nhà chụp rồi gửi email cho em, em trồng cây "điều khiển từ xa" mà. Vừa nhận được mớ hình nên post lên tặng mọi người, không có cái nào sát em ý cả, để em nhờ mẹ chụp lại vài cái.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hic, cho em nợ đi chị, em đang ở cách xa nhà lắm ạ, hình là ở nhà chụp rồi gửi email cho em, em trồng cây "điều khiển từ xa" mà. Vừa nhận được mớ hình nên post lên tặng mọi người, không có cái nào sát em ý cả, để em nhờ mẹ chụp lại vài cái.
Cảm ơn em, tại chị mê cái lan xanh đó:)

58
0
0

mecuvan

oẳn tù tì đi ...hihihi

Này là cá hồi nữa này ...xem trước cho đỡ ghiền nha ...hihih

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ôi đau tim quá. Oẳn tù tì Rosa ra Cá hồi nữa thì mình biết đem cho ai bi giờ, Songviet ơi :D

1,492
1
0

songviet09

Ôi đau tim quá. Oẳn tù tì Rosa ra Cá hồi nữa thì mình biết đem cho ai bi giờ, Songviet ơi :D
Đau tim thật đó chị , hi...nhưng người tải hàng cũng thích miếng này lắm , hôm đó cứ súyt xoa hoài. Nhưng e không mong nó nhầm nhọt nữa đâu à, hờ hờ ...lần này còn phải đau tim thêm 1 năm nữa . Quá đã ...1 miếng mồi mà tới 10 con mắt trông vào ...nhòm...nhòm...;):D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Hic...ngắm cá hồi mà em cứ liên tưởng tới món gỏi cá hồi , thèm chít ...

813
0
0

coldmoon1990

[
Chị Coldmoon: em hoa mua yêu thế mặc dù ảnh chỉ có tính chất dìm hàng. Em vẫn xin cái cây cao 2 gang nhé, nhưng cho nó tá túc nhà chị một thời gian nữa, em đang hết chậu và hết chỗ để, hix. Hạt hướng dương em đang để ở cquan, lúc nào đi qua HN tower em sẽ nhắn chị.
Chị vẫn nhớ cây mua 2 gang cho em mà. Hôm nọ 1 cây 2 gang suýt ra đi vì không được tưới. May quá em nó đã hồi sức rồi. Nhưng chị sẽ cho em cây tử tế, còn cây đã từng ngắc ngoải ấy chị để dành.

Dạo này chị cũng qua được cái đận cứ nghe thấy có hoa gì bán ở đâu là cuống lên chạy đi mua ngay, mua bằng được rùi. May thía. Có hạt gì xí phần cho chị vài hạt nhé. Em có mấy cây con DYT cao à? Có nhiều không poppy? Nếu dư dả cho chị 2 cây nhé, không dư dả thì chị sẽ tự gieo hì hì.

@chị bầu lào: chị nhận được hạt chưa chị?

235
0
16

1974

Member

Chào cả nhà hoa nhà mình, cho mình gia nhập hội yêu hoa với. Mình rất yêu hoa lá cành chỉ mỗi tội chưa có kinh nghiệm chăm sóc gì cả. Trên sân thượng nhà mình bố mẹ chồng tuyên bố để giành đất trông rau sạch, hiện tại có gần 100 hộp xốp , rau sạch thì tạm đủ cho nhu cầu các rau cơ bản của 6 thành viên trong gia đình thôi. Thế cũng đã thấy sung sướng lắm rồi.
2 em Osaka nhà mình sau khi rón rén vặt lá (trong đó có 1 em còn bị gãy mất ngọn) bây giờ lên lại vô cùng tươi tốt, 2 cây huệ trắng cũng lên rất tốt rồi. mình sẽ tìm máy ảnh để chụp hình lên khoe với mọi người sau.
@ Songviet ới ời, cho chị đăng ký dừa cạn rủ với, cả DYT nữa, chị nhờ em gieo hạt luôn, bao giờ có cây thì nhắn chị biết để đến lấy thành quả , hề, hề, sẽ có hàng đặc biệt đổi hàng đấy
@ derma: Cho mình xin ké Đông hầu hoa vàng với nhé.
Vào nhà mình học hỏi được nhiều điều về hoa, nhẹ bớt cái đầu những lúc căng thẳng, cảm ơn mọi người nhà hoa nhiều lắm

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

hình này là hình cũ hoa nở rồi màu nâu, chị quên không copy bài cũ của em nên không nhớ lại đi hỏi lại :p. Bây giờ nhà chị khô nóng quá nó ngắc ngoải nên chị muốn trồng nó vào than hay dớn gì đó được không.

Cái hình dưới thì gỗ bắt đầu mục rồi chắc phải thay ngay thôi nhỉ. Hihi giờ gỡ ra cũng run lắm.
Hi chị vậy nó là vanda Hương thủy tiên:Vanda Concolor. Chị không phải bận tâm nhiều khi thấy nó bị đày trơ trơ ra nhé. Chị nhìn cái đầu rễ nó nếu vẫn xanh non mơn mởn thì cứ vô tư để nguyên còn nếu rễ nó rụt lại hoặc quắt đầu non đi thì cần để ý tới môi trường thôi chứ không cần phải thay chất trồng và chậu đâu ạ.
Còn cái hình dưới thì chị cứ để nguyên, rễ nó đã bắt tương đối ổn, khi nào nó mục hết thì mình để toàn rễ được mà chị. Em còn trồng không có gì cả chỉ có một ngọn buộc vào cái dây và treo lên thế là OK. Khỏi lo gì chị nhé. Bọn này chơi cả bộ rễ nữa nên ko nên trồng vào chậu ạ.
Chị cũng biết ban công nhà chị treo lan không hợp lý lắm vì nó nắng quá. Chị khắc phục bằng cách trồng các cây ở dưới lan và chịu khó tưới.
Cây lan phượng là bà bán lan bảo thế, chứ chị nào nhìn thấy nó bao giờ đâu. Chị mới tha về được hơn 1 tuần thôi.
Khi nào rảnh em chụp hình lá hai cây này gần chút để chị phân biệt nhé. Tặng chị nè:
35k năm ngoái.

Và có vài cái tương tự như thế ạ.
@ tặng Kem chùm Thái Bình mới nở:

Hè hè, Hồng tú cầu được 5 ngoe
Cái bông vàng phía trên là khác màu hay là do chụp hình đó? Nếu khác màu thì là màu vàng hả? Nếu màu vàng tươi tươi chút thì tưới lên thân cây đi cho K kê dép ngồi hóng chờ đợi cái kei nó nhảy he he...
HTC nhà K chưa nhúc nhích gì cả. 5 củ to vật mà vẫn im lìm.
Cả nhà có ai hứng thú với cúc Đà Lạt, vạn thọ pháp và cẩm nhung ko ạ?? Em có mấy gói này, chưa cả xé ạ!! Dạo này nhiều lan với Huệ quá, chuyển chủ đề cho đỡ ngán ạ!! ;)
Chị đăng ký cúc đà lạt nhé. Thanks em iu.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tặng cả nhà, chúc buổi tối vui vẻ.