Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

273
0
0

meby

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Tớ GATO quá nên quote lại để ngắm cho đã, tớ đăng ký hạt Tố liên nhà bạn, tất cá các mầu nhá.
Mình nhớ lần trước bạn cũng xin hạt nhưng không gửi địa chỉ nên mình không biết gửi về đâu.

@Thuytruc: em nhận tin nhắn chị rồi nhưng hết hạt nên đợi đợt này lấy hạt xong em gửi luôn nhé, mắt nai em trồng ở ĐN vào mùa hè và đông đều có hoa.

427
0
0

poppy summer

Bạn ơi, bạn gửi hạt mắt nai cho chị thutruc, hai chi em sẽ chia nhau. Cám ơn bạn nhiều nhé.

427
0
0

poppy summer

Đã lâu không vào vườn. Khoe hoa từ đám cây con xin được của Poppy.
Chị ơi, cây con nhà em có khi chuyển qua nhà chị hết, chị trồng mát tay chứ ở nhà em trông nó chán lắm, bỏng thì mãi chưa nở, Susi và bướm thì lèo tèo. Năm nay em sẽ thu hạt Susi, sẽ có thêm vài mầu nữa.

316
0
0

thuytruc

Chị ơi, cây con nhà em có khi chuyển qua nhà chị hết, chị trồng mát tay chứ ở nhà em trông nó chán lắm, bỏng thì mãi chưa nở, Susi và bướm thì lèo tèo. Năm nay em sẽ thu hạt Susi, sẽ có thêm vài mầu nữa.
Susi nhà chị cũng đang có quả, khi nào thì thu hoạch được hả em. Có nhiều màu chia chị với nhớ. Hay em lại gieo rồi chị xin cây con như vụ này :pViolet chỉ được cái tốt lá, chưa có hoa, còn đám bướm vàng nở ì xèo. Cây em gieo tốt thế chứ cây chị gieo không tốt lắm. Đám Flox nó cứ mảnh mai dài loằng ngoằng. Chị thấy trồng susi thích thật, lên tốt như rau lại lắm hoa.

427
0
0

poppy summer

Susi chị cứ đợi đài hoa khô, hạt như sắp bung ra thì hãy thu hoạch. Em đang canh hạt mấy mầu này, năm sau em gieo rồi lại chuyển cây con cho chị nhá. Violet nhà em năm nay thất bại thảm hại, hoa nở trông quăn queo, còi cọc như kiểu bị sương muối hay rệp gì đó. Đám Flox vốn dài loằng ngoằng mà chị, em thấy Phlox ở vườn hoa quảng trường Nhà Hát Lớn đều bò rạp xuống đất. Flox khá dễ tính, đám nhà em chim sẻ vặt mấy lần rồi mà vẫn tiếp tục sống và sắp nở hoa.

@SD:chị hỏi chút, giâm cành đinh lăng thế nào em? cây nhà chị gần chết, trồng được chục năm rồi, chị giữ lại gốc (có vài cái rễ) và vài đoạn gần gốc, giâm cái phần nào thì tốt nhỉ, cắt khoảng bao nhiêu cm?

316
0
0

thuytruc

Đỗ Quyên (Cây JC gửi năm ngoái)

Bát tiên

Quỷ ơi cái cây bát tiên này em trồng bằng cái chất trồng gì trắng trắng, có phải cát trắng không. Cát này có phải lấy ở biển không vậy.

1,517
0
0

Mehuungo

Năm nay nhà mình lèo tèo quá, hôm nay chỉ có giỏ DYT của Tuyen tặng với lại cây Mai trắng thôi, cả nhà ngắm tạm

Còn đây là cây Mai

1,284
1
0

small_dracula

@SD:chị hỏi chút, giâm cành đinh lăng thế nào em? cây nhà chị gần chết, trồng được chục năm rồi, chị giữ lại gốc (có vài cái rễ) và vài đoạn gần gốc, giâm cái phần nào thì tốt nhỉ, cắt khoảng bao nhiêu cm?
Hi, em giờ mới trả lời chị được. Loại này thường là cắt đoạn cắm cả vạt rồi thì đứa mô sống cho sống đứa mô chết cho chết chứ không quan tâm lắm chị ơi, đại khái là nó sống cả thôi mà. Giờ chắc chị trồng rồi nhỉ, chị cứ giâm thử cả 3 loại: đầu cành có lá, khúc giữa và cả đoạn rễ, theo kinh nghiệm của em về Đinh lăng thì đoạn rễ là dễ sống nhất, rồi đến đầu cành có lá, cuối cùng mới đến đoạn thân ở giữa. Nhưng cơ bản là sống cả. Chị nhớ nếu lấy đầu cành thì cắt đủ dài để phần gốc cành vỏ cây đã chuyển nâu, các vết cắt đáy (vết dưới, mình sẽ cắm vào đất) chị phải dùng dao sắc gọt phẳng.
Quỷ ơi cái cây bát tiên này em trồng bằng cái chất trồng gì trắng trắng, có phải cát trắng không. Cát này có phải lấy ở biển không vậy.
Dạ cát trắng đó chị, cát này là cát biển nhưng đã "lên cạn" từ rất lâu, lắng lại ở đáy những Bàu nước ở giữa các cồn cát chạy dọc bờ biển. Loại này là dùng để bỏ lư hương, bữa tết nhà em mua dư rồi em tạt lên trên mặt nhìn cho sạch chứ không phải trồng bằng nó đâu.

316
0
0

thuytruc

Nhìn đám vòi nụ này mê quá

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Mấy cây hoa tết nhà em giờ mới rộ, gửi cả nhà ngắm đỡ buồn ạh

1,284
1
0

small_dracula

Nhìn đám vòi nụ này mê quá
Cây nhà ai vậy chị ơi? đây là ưu thế của việc trồng bụi khủng nhiều cây. Em thấy toàn củ 2 vòi thôi, nhà em năm tê có bụi 3 củ 9 vòi.

316
0
0

thuytruc

Đây là cây chị chụp trên Trúc Lâm thiền viện. Các chậu như thế này họ trồng la liệt. Chắc hợp khí hậu thời tiết nên hoa đẹp lắm.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

up hình cho vườn thêm màu sắc nha!

Hoa dừa cạn rủ em gieo đây! Ai thích hôm nào hạt chín em gửi cho! ^^

Cuối cùng là Cleome còi của em đây!

1,284
1
0

small_dracula

Thanh đạm xanh

Bụi hài lông này lên 8 nụ mà bị sâu xực mất 1

Hạc đính năm xưa và bây giờ

1,284
1
0

small_dracula

Mehuungo;154850 [URL="http://www.upanh.com/picture_501_upanh/v/6nz7becnfct.htm" nói:
Hi, cây Nhất chi mai nhà em năm nay bị em trảm rồi, cho vào chậu làm cây mini thôi

Khi chưa trảm

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Tặng cả nhà chú lùn chưa biết tên :)

427
0
0

poppy summer

Hi, em giờ mới trả lời chị được. Loại này thường là cắt đoạn cắm cả vạt rồi thì đứa mô sống cho sống đứa mô chết cho chết chứ không quan tâm lắm chị ơi, đại khái là nó sống cả thôi mà. Giờ chắc chị trồng rồi nhỉ, chị cứ giâm thử cả 3 loại: đầu cành có lá, khúc giữa và cả đoạn rễ, theo kinh nghiệm của em về Đinh lăng thì đoạn rễ là dễ sống nhất, rồi đến đầu cành có lá, cuối cùng mới đến đoạn thân ở giữa. Nhưng cơ bản là sống cả. Chị nhớ nếu lấy đầu cành thì cắt đủ dài để phần gốc cành vỏ cây đã chuyển nâu, các vết cắt đáy (vết dưới, mình sẽ cắm vào đất) chị phải dùng dao sắc gọt phẳng.
.
Chị trồng rồi nhưng mà vứt mất cái đầu cành, chị dùng kéo cắt cây cũng ko được phẳng lắm, cắt vát 45o đoạn trên và đoạn cắm xuống đất (cái này là mẹ chồng chị bảo thế, chắc là kinh nghiệm trồng sắn của cụ, hix). Hy vọng là nó sống được.

Đây là cây chị chụp trên Trúc Lâm thiền viện. Các chậu như thế này họ trồng la liệt. Chắc hợp khí hậu thời tiết nên hoa đẹp lắm.
Chị ơi, em cũng nhìn thấy ở Trúc Lâm họ có hàng chục chậu, vòi nụ chi chít thế này. Cái vườn đấy họ chăm kỹ lắm, thuê nhà vườn chăm sóc quanh năm. Hạc đính nhà em năm ngoái được 2 vòi hoa, nảy thêm được 2 cây con và vẫn còn thiếu nhi (hoặc là còi), và năm nay thì thì chả thấy hoa đâu.

@chị Haidang: em nhận được hạt và đã trồng 1 tuần rồi, nhưng mà chưa thấy nảy mầm, chắc gặp đúng đợt rét đây.
@Glo: canh me cái hạt dừa cạn hồng cho chị nhé.