Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Hi, chỉ có con người mới phức tạp, con người vừa cần hoa vừa cần cây con. Bản thân cái cây thì nó cần tồn tại, tồn tại của bản thân nó và tồn tại loài của nó thông qua quá trình sinh sản duy trì nòi giống.
Ra hoa hay ra chồi thì đều là sinh sản cả, nó sẽ chọn 1 trong 2 tùy vào điều kiện môi trường. Nếu thuận lợi cho cây con thì nó ra hoa còn không thì nó lên chồi, tuy số lượng ít nhưng tỉ lệ sống gần như 100%.

331
1
0

loakenthangmuoimot

HÔM TRƯỚC ĐI CHỢ BƯỞI EM MUA ĐƯỢC 6 CÂY HỒNG CÁC MÀU VỀ VÀ 2 LOẠI LOA KÈN, THẤY BÀ BÁN HÀNG BẢO LÀ LOA KÈN CÓ SỌC VÀ LOA KÈN TRẮNG. TỔNG THIỆT HẠI CẢ HOA CẢ CHẬU GẦN 300K KO BIẾT CÓ BỊ LỪA KO NỮA. KO BIẾT BAO JO CÓ HOA MÀ KHOE NHƯ BÁC sd HIIIII
Trùi mình mua hồng sọc có 15k/1 củ to và 2 củ con đính kèm, vòi hoa to oạch, vừa nở hôm qua xong. Chợ Mơ nhé. Cây có sọc thì lá có đường gân trắng ở giữa. Cây màu trắng thì mình k biết.
Khoe cả nhà ít "hàng" của loaken:
Huệ hồng sọc:

Em mắt nai yểu điệu này, ba màu, chăm chỉ đơm hoa:

Cẩm cù:

Có 8 chùm hoa nhưng bận quá k kịp chụp, chỉ còn có 5 chùm này thôi.

213
0
0

Phuong Thuan

Trùi mình mua hồng sọc có 15k/1 củ to và 2 củ con đính kèm, vòi hoa to oạch, vừa nở hôm qua xong. Chợ Mơ nhé. Cây có sọc thì lá có đường gân trắng ở giữa. Cây màu trắng thì mình k biết.
hihi, bà chị ơi 15k vẫn đắt. e mua có 10k thui nhá. 1 củ to với lít nhít củ con xung quanh. Còn màu trắng thì đắt hơn thì phải. hồi đầu năm e mua ở Bưởi 50k 1 củ, chả có củ con nào xung quanh. họ bảo màu trắng nó ít đẻ củ con nên đắt. hix, may mà năm nay nó đã có 8 lá rùi, hy vọng đc ngắm hoa của e nó.

1,492
1
0

songviet09

hihi, bà chị ơi 15k vẫn đắt. e mua có 10k thui nhá. 1 củ to với lít nhít củ con xung quanh. Còn màu trắng thì đắt hơn thì phải. hồi đầu năm e mua ở Bưởi 50k 1 củ, chả có củ con nào xung quanh. họ bảo màu trắng nó ít đẻ củ con nên đắt. hix, may mà năm nay nó đã có 8 lá rùi, hy vọng đc ngắm hoa của e nó.
Huệ trắng ở chợ Mơ và chợ Bưởi chỉ có 1 người bán thôi nên giờ này nếu không có hoa thì chị ấy cũng k mang bán đâu, rất nhiều khả năng bạn kia mua phải hàng lởm:(.

1,284
1
0

small_dracula

Nè nè, biết nói không biết thôi nghen, không ai ép đâu đó, chưa gì đã lung lạc tinh thần người khác rồi. Lởm thì có thêm cây Huệ đỏ chơi tết chứ có sao đâu.
Hì, bác vitbau chụp hình củ và mặt trên lá post lên xem nhé, biết đâu em gặp may đoán trúng. Hiện tại thì sau cây Hồng sọc chỉ có cây trắng là có dấu hiệu nhận diện.

357
0
0

vitbaucaccac

Khoe cả nhà ít "hàng" của loaken:
Huệ hồng sọc:

Em mắt nai yểu điệu này, ba màu, chăm chỉ đơm hoa:

Cẩm cù:

Có 8 chùm hoa nhưng bận quá k kịp chụp, chỉ còn có 5 chùm này thôi.

huu chị ơi em mua 50k 2 củ nhỏ xíu ở chợ Bưởi, tuần sau quyết tâm ra chợ Mơ

357
0
0

vitbaucaccac

Nè nè, biết nói không biết thôi nghen, không ai ép đâu đó, chưa gì đã lung lạc tinh thần người khác rồi. Lởm thì có thêm cây Huệ đỏ chơi tết chứ có sao đâu.
Hì, bác vitbau chụp hình củ và mặt trên lá post lên xem nhé, biết đâu em gặp may đoán trúng. Hiện tại thì sau cây Hồng sọc chỉ có cây trắng là có dấu hiệu nhận diện.
@SD: vâng để mai em chụp hình lên các bác xem nó thế nào có khi bị ăn quả lừa như chơi ấy chứ
@:SongThao: chị ơi chỗ duy nhất ở Chợ Mơ và Bưởi mua được hoa loa kèn thật là ở đâu chỉ chỗ em với ạ

1,517
0
0

Mehuungo

Share với Út hình cây "quạt ba tiêu", nó chuyển khẩu ra Bắc gần 1 năm rồi mà ko biết có cho chủ nhân ngắm quạt và hoa trong năm nay ko đây

Còn đây là mấy em Bìm bìm

@Phuong Thuận : Chị mẹ Văn gửi nhánh CC cho em, chị giâm vào dớn rồi, khi nào rảnh xuống lấy nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Còn đây là mấy em Bìm bìm

QUOTE]

Nhìn MG nhà em mà thèm quá. Sang năm cho chị xin em cây con MG nhé. Hạt MG nhà chị gieo thêm đợt 2 cũng lên cả lượt rồi. Nhưng chúng nó không lớn. Cây cũ gieo từ hạt đợt 1 cả mấy tháng rồi cũng chỉ cao được 15cm. Túm lại vẫn chưa lên đến giàn, không biết từ giờ đênứ cuối năm có hy vọng lớn thêm không - mà sắp hết mùa rồi. Thôi sang năm em gieo hạt lên thì cho chị xin cây con đi mehuungo nhé. Bọn em bảo chị nên làm gì cho MG nó lớn bây giờ.

Chị gieo hạt bằng giá thể lên đẹp lắm cả nhà nhé, chắc tại đất đều, tơi xốp. Bọn em định gieo hạt thì thử giá thể đi nhé. Chắc chị thôi vụ gieo hạt thôi. Có nảy mầm mà cây chẳng phát triển, buồn hiu. Chị rình xem ai có cây con chị xin vậy. Tạnh mất niềm vui gieo hạt ươm mầm, thôi ngắm hoa ké của mọi người vậy.

@SD: máy ở cq chị sao ấy, nó chẳng cho chị cảm ơn. Thank you cây đậu biếc của em. Chị định xin em hạt nhưng nghĩ đi nghĩ lại thôi, gieo nó nảy mầm nhưng chẳng lớn được. Thôi tính cách khác hi hì.

813
0
0

coldmoon1990

vitbaucaccac;92384@:SongThao: chị ơi chỗ duy nhất ở Chợ Mơ và Bưởi mua được hoa loa kèn thật là ở đâu chỉ chỗ em với ạ[/QUOTE nói:
Chợ Mơ thì em cứ lượn một vòng thế nào cũng thấy (nếu hôm đó có loa kèn). Chị thấy không nhiều đâu nhưng cũng hay có lắm. Có vài ba cây. Mấy lần chị đi đều thấy họ bán chú này. Chị mua 10 nghìn 1 bọc, 1 củ to kèm 1-2 củ tý hon.

58
0
0

mecuvan

@ Mehuungo : em trồng cây tốt ghê nha , nhìn hoa nào cũng đẹp hết - cái cây quạt ba tiêu sum suê quá trời ... chắc em sắp được ngắm hoa rồi .
@ Small : đoán trúng phóc luôn nè - tặng cả nhà hoa huệ " nhị diện " ăn tết Trung Thu :smiling:

58
0
0

mecuvan

Mời cả nhà xem nước ngoài họ bán củ Lan huệ nè .... nhìn thèm chết luôn ...hihihi

1,492
1
0

songviet09

@SD: vâng để mai em chụp hình lên các bác xem nó thế nào có khi bị ăn quả lừa như chơi ấy chứ
@:SongThao: chị ơi chỗ duy nhất ở Chợ Mơ và Bưởi mua được hoa loa kèn thật là ở đâu chỉ chỗ em với ạ
Không phải chị làm lung lạc tinh thần em đâu, vì chị bán hụê trắng ở cả 2 chợ đều là 1 người, mà chị này thật thà đáng iu lắm ( chị quen rồi nên biết, hi...) nên củ huệ em mua người ta bảo màu trắng đó chắc không phải đâu. Tính chị thẳng nên mong e đừng giận nhé, mong rằng em mua được củ huệ đỏ nhung - cũng đẹp.

Chợ Mơ có vài hàng bán loa kèn, chủ yếu là loa kèn dại, thỉnh thoảng mới có hàng bán củ đỏ nhung, không có chỗ cố định nên mình phải chịu khó " lượn "thôi. Nói chung mình mua loa kèn nên mua lúc nó có hoa để dễ nhận biết hơn.

1,492
1
0

songviet09

Mời cả nhà xem nước ngoài họ bán củ Lan huệ nè .... nhìn thèm chết luôn ...hihihi

Chị ơi...giá như chợ Mơ và chợ Bưởi cũng có cái hàng như thế này.

Em thèm chít đi được...chẹp ...chẹp...:D

240
0
0

Liên ròm

Có cây thược dược khoe tí, em mua chứ không trồng pót lên cho sặc sỡ màu mè topic

1,492
1
0

songviet09

Bác Ròm ròm 1 cái làm góc vườn sáng rực:D. Cảm ơn bác đã post hình@};-

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cây quạt ba tiêu nhà mẹ Ngộ khủng nhờ. Hy vọng mùa lạnh sắp tới sẽ được ngắm hoa. Ngày nào em cũng ngắm cây của em và đọc thần chú ... ngày ấy, ngày ấy sẽ không xa xôi .... hahaha. Hy vọng cây sẽ hiểu được lòng người.

Cây cẩm cù num của chị mang về có bị rụng hoa không. Cây của em lúc mua có được 4 hoa, sau đó chưa đầy 1 tháng đã ra chi chít nụ và hôm nay đã nở 2 hoa rồi nè. Hì, nhưng mà không "trúng mánh" như chị, được một giỏ cả 2 màu luôn.

Mấy đoạn cẩm cù này họ bó quanh một khúc cây và lấy vỏ xơ dừa đóng đinh để cố đinh lại chứ chẳng có dớn diếc gì hết. Em thấy đẹp nên để vậy luôn. Không biết như vậy có OK không hả Quỷ nhỏ ?

Hè hè, thấy Quỷ làm thầy bói xem voi mấy quẻ đúng quá nên hôm nay cũng xin "thầy" cho một quẻ.
Cây huệ này tháng 8 đã ra hoa, đến ngày 5/9 thấy nhú vòi bông thứ 2 mà hôm nay mới được chừng ni. Vậy là lâu hay mau hả thầy, sao chị thấy nóng ruột quá.

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Văn: hè hè, cái gì em biết em mới đoán mà, nên cũng hay trúng!
@ chị út: chị đã nói vậy thì em đoán củ của chị là Huệ trắng luôn nghen, đúng nữa mới dám trả lời câu hỏi còn sai thì em chỉ khác thầy bói mù là em sáng mắt thôi.
Còn về cây CC, chị nên hiểu là chất trồng gì không quan trọng, cái quan trọng là cây lên như thế nào trên chất trồng đó. Vậy nên nếu cây đang lên tốt thì nghĩa là đang rất rất OK. Cây CC loại này cuả em trồng trong dớn nhưng lên rất tệ, khổ là không phải em tự tay chăm nên không biết là do chất trồng hay do chế độ tưới thất thường.
@ chị songviet: hehe, bà chị bữa nay không còn nhận ra giọng của quỷ nữa rồi, nghe lão quỷ nói mà chị cũng giải thích.
sờ pam tí: hè, ku phalae nhờ nhắn chị là hắn bận quá nên nợ quà chị đến kì xử lí hoa tết đó, lúc đó nhổ cây trồng lại sẽ chuyển chị luôn.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hihi, quỷ nhỏ giỏi thiệt đó, đúng là huệ trắng rồi.
Ngồi chờ nghe thầy phán tiếp .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.