Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Tặng mẹ Ngộ:
Cách trồng Tử La Lan
- Ánh sáng: Không, chịu nắng sáng. Để nơi mát, có ít nắng sáng, tưới bình thường, nhưng tránh đất bị ướt quá, ko tưới chiều tối, nước ko kịp khô sẽ thối lá.
Ánh sáng khoảng 60%,vào tháng mưa phải che chắn để tránh giọt mưa làm dập lá
- Cách tưới: đỡ lá nhè nhẹ và dùng ca nhỏ đổ nước vào xung quanh gốc vì đây là loại lá lớn không tưới qua lá được, vì không thấm dưới gốc được. Kiểm tra thường xuyên nếu dư nước thì ngưng để ngày hôm sau tưới.
- Sinh sản, giữ cây: Mỗi lần ra hoa xong, cắt bỏ cả chùm, lá lẫn hoa, chỉ chừa lại củ. Sau thời gian ngắn, nẩy chồi mới và ra hoa. Cứ như vậy, cây có hoa liên tục. Phần chùm lá cắt bỏ có thể giâm lại, từ cuống lá sẽ ra rễ, từ từ hình thành củ mới, cây mới ( song có lúc giâm bị thúi cả ). Tuy rất dể trồng nhưng nếu không để ý sẽ dễ bị dư nước, hoặc dễ thiếu nước sẽ héo rủ. Và đây là loại thân lá mềm, vì thế tránh làm dập thân lá.
- Chất trồng: thích hợp với chất trồng tro trấu ủ hoai + vỏ trấu + một ít phân hữu cơ sinh học, ngoài ra còn chất trồng khác nữa nhưng đối với chất trồng trên phù hợp nhất.
- Bệnh: Những bệnh thưòng gặp thối cổ rễ, đốm lá, thán thư, ngoài ra còn một số sâu tơ ăn lá, cách tốt nhất là ngừa bệnh nửa tháng 1 lần. Dễ bị rệp sáp.
- Phân bón: cây giâm cành đã lên tược, hoặc cây con bón phân qua lá 30-10-10, trồng khoảng 2 tháng chuyển qua 20-20-20, tạo hoa thì sử dụng 15-30-15.
- Thay chậu: thích hợp là vào lúc đã cho một vài đợt hoa sau đó đã có củ dưới gốc,ta nhổ lên thay chất trồng trong chậu như đã trình bày trên, củ nhổ lên để trong mát không tưới một vài ngày không sao
- Mua cây: Tiệm Út Tài đường Nguyễn Trãi góc Huỳnh Mẫn Đạt, có tử la lan thường xuyên và nhiều màu ( nơi đây gọi là hồng xiêm ), chắc ăn hơn , bạn cứ phone hỏi trước rồi hãy lại mua 0913681205 - 089239428

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cái này là mớ ảnh hôm qua đang up dở thì mạng bị hâm. Tặng cả nhà hoa của loaken:
Đậu biếc:

Cúc mặt trời:

Hoa sao:

Thành quả gieo hạt: duy nhất cosmos lên:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Còn đây là thạch thảo cao, hay dã yên thảo, mầm với tược lên ầm ầm:

Đã có một cơ số nụ:

Thực ra đến hôm nay thì đã có bông hoa đầu tiên rồi, nhưng em chưa up được ảnh. Công nhận em này rất dễ trồng, hoa lại đẹp nữa.

331
1
0

loakenthangmuoimot

hihi, bà chị ơi 15k vẫn đắt. e mua có 10k thui nhá. 1 củ to với lít nhít củ con xung quanh. Còn màu trắng thì đắt hơn thì phải. hồi đầu năm e mua ở Bưởi 50k 1 củ, chả có củ con nào xung quanh. họ bảo màu trắng nó ít đẻ củ con nên đắt. hix, may mà năm nay nó đã có 8 lá rùi, hy vọng đc ngắm hoa của e nó.
Trời thế mà c đã tưởng là rẻ lắm, mặc cả dững một nửa đấy, đúng là gà lần đầu đi chợ Mơ.

Huệ trắng ở chợ Mơ và chợ Bưởi chỉ có 1 người bán thôi nên giờ này nếu không có hoa thì chị ấy cũng k mang bán đâu, rất nhiều khả năng bạn kia mua phải hàng lởm:(.
Nếu em túm được huệ trắng thì vồ cho chị một củ nhé, tks e :D

Còn đây là mấy em Bìm bìm

Chị ơi vậy là có 4 màu tất cả nhỉ, mà dạo này em này hoành tráng phết, không như mấy hôm mới có hoa.

Chị gieo hạt bằng giá thể lên đẹp lắm cả nhà nhé, chắc tại đất đều, tơi xốp. Bọn em định gieo hạt thì thử giá thể đi nhé. Chắc chị thôi vụ gieo hạt thôi. Có nảy mầm mà cây chẳng phát triển, buồn hiu. Chị rình xem ai có cây con chị xin vậy. Tạnh mất niềm vui gieo hạt ươm mầm, thôi ngắm hoa ké của mọi người vậy.

@SD: máy ở cq chị sao ấy, nó chẳng cho chị cảm ơn. Thank you cây đậu biếc của em. Chị định xin em hạt nhưng nghĩ đi nghĩ lại thôi, gieo nó nảy mầm nhưng chẳng lớn được. Thôi tính cách khác hi hì.
Em gieo hạt cũng thế đấy chị, chả chịu lớn j cả, đau khổ thế! Chị vẫn mê đậu biếc à, hôm nào em xách qua cho nhé, vưa phát hiện một bạn "mọc trộm" đang lên tược ầm ầm, khỏe cực.

1,284
1
0

small_dracula

Hihi, quỷ nhỏ giỏi thiệt đó, đúng là huệ trắng rồi.
Ngồi chờ nghe thầy phán tiếp .
Hè hè, thầy đoán tầm bậy tầm bạ trúng tùm lum tà la thôi.
Thừa thắng xong lên thầy đoán tiếp vòi bông đó 15-20 ngày nữa sẽ nở, ra 2-3 bông. Chị yên tâm là cây này sang tháng 10 ta lại xử lí và tết ẻm nó sẽ còn ra tiếp 1-2 vòi bông nữa, chỉ có điều cả năm sau ẻm nó không đẻ con.
Ăk ăk, đoán thế khác nào nói "số cô không giàu thì nghèo ...", em đoán lại là nó 16 ngày nữa nở, vòi ra 3 bông, xử lí thì tết còn lên 1 vòi nữa. He he, đặt cửa nào?!!!

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: Tặng chị nè, Sậy lan đó!

Cây nó như cây cỏ Ống

Ý da, lục hình lòi ra cây Chua me, tặng luôn

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hè hè, thầy đoán tầm bậy tầm bạ trúng tùm lum tà la thôi.
Thừa thắng xong lên thầy đoán tiếp vòi bông đó 15-20 ngày nữa sẽ nở, ra 2-3 bông. Chị yên tâm là cây này sang tháng 10 ta lại xử lí và tết ẻm nó sẽ còn ra tiếp 1-2 vòi bông nữa, chỉ có điều cả năm sau ẻm nó không đẻ con.
Ăk ăk, đoán thế khác nào nói "số cô không giàu thì nghèo ...", em đoán lại là nó 16 ngày nữa nở, vòi ra 3 bông, xử lí thì tết còn lên 1 vòi nữa. He he, đặt cửa nào?!!!
Em ơi, cây này do chuyển từ chậu nhỏ sang chậu lớn hơn nên tháng tám ra một vòi, tháng chín lại ra vòi nữa. Vậy mà em bảo tháng 10 lại đem xử lý thì nó có mất sức không ?
Hì hì, chị đặt cửa không xử lý nữa cho nó đẻ con ... để còn đem đi "đổi chác":D.

357
0
0

vitbaucaccac

đây là hình củ loa kèn trắng và sọc em mua hôm thứ 7, thấy cô bán hàng bảo củ trắng là hoa trắng, củ đen hơn là hoa sọc ko biết có bị lừa ko, bác SD và các bác ngó hộ em.
Tranh thủ khoe ít bông còm cõi nhà em, lần đầu post ảnh ko biết có được ko nữa, thế mới thấy các chị chụp ảnh đẹp thật, em chụp chéo mãi mà cũng chỉ được thế này.:(
http://s305.photobucket.com/albums/nn220/my_angel01/hoa/

1,492
1
0

songviet09

đây là hình củ loa kèn trắng và sọc em mua hôm thứ 7, thấy cô bán hàng bảo củ trắng là hoa trắng, củ đen hơn là hoa sọc ko biết có bị lừa ko, bác SD và các bác ngó hộ em.
Tranh thủ khoe ít bông còm cõi nhà em, lần đầu post ảnh ko biết có được ko nữa, thế mới thấy các chị chụp ảnh đẹp thật, em chụp chéo mãi mà cũng chỉ được thế này.:(
http://s305.photobucket.com/albums/nn220/my_angel01/hoa/
Lanh chanh giúp mẹ nó:D

Hy vọng có củ trắng, Quỷ nhỏ ơi vào bói đi......:)

1,517
0
0

Mehuungo

@Chị Coldmoon : Sao bìm bìm nhà chị lên chậm thế nhỉ? thường loại cây này dễ trồng lắm mà chị, thôi đợi sang năm có hạt em gieo luôn cho chị, chị chỉ việc rước cây con về thôi nhé. Em sang năm cũng bắt chước chị làm vài cái giàn hoa bằng tre, mà chị mua loại tre nhỏ cứng đó ở đâu vậy?

@Út : cái cây quạt ba tiêu cũng ko khủng đâu, chỉ có điều có 3 cây con chứ của Út mới có 1 cây. Hy vọng nó ra hoa cho mình ngắm cái, nâng niu em cưng này gần cả năm rồi. Mà củ lan huệ trắng hết bị nấm chưa vậy Út?

@Loaken : Cám ơn em về kinh nghiêm trồng TLL, tối qua chi để nó ngoài sân cho thoáng vì trời oi quá, nửa đêm thấy trời mưa nghĩ cây của mình đi tong rồi, vậy mà sáng ra thấy nó ko suy chuyển, may quá là may.

@Small Dracula : Lan huệ của chị trồng thẳng xuống đất nhưng hay bị nấm lắm em à, hình như LH trồng chậu tốt hơn hả em?

357
0
0

vitbaucaccac

loa kèn sọc

loa kèn trắng
[img][IMG]http://i305.photobucket.com/albums/nn220/my_angel01/hoa/IMG_2750.jpg

mấy cây hoa nhà em
[img][IMG]http://i305.photobucket.com/albums/nn220/my_angel01/hoa/IMG_2764.jpg

357
0
0

vitbaucaccac

hí hí cám ơn chị Songthao, em vừa hì hụi vào WTT để học cách post ảnh, vào đã thấy ảnh được post rồi. cám ơn chị nhiều

813
0
0

coldmoon1990

Em gieo hạt cũng thế đấy chị, chả chịu lớn j cả, đau khổ thế! Chị vẫn mê đậu biếc à, hôm nào em xách qua cho nhé, vưa phát hiện một bạn "mọc trộm" đang lên tược ầm ầm, khỏe cực.
Vừa nghía hoa đậu biếc trên kia của em và quyết định xin cây con đây. Chị muốn rình mua cây to to tý ở chợ Mơ chợ Bưởi cho chắc nhưng nghe khó kiếm lắm hì hì. Em đánh cho chi từ từ nhé. Ụp đất xung quanh thành bầu rồi lấy túi nilông bọc lại, để yên tại chỗ vài hôm cho nó chắc rồi hãy ới chị. Mình dân pro xịn nên làm thế cho chắc cú em nhé, không có vào tay chị nó lại tèo thì phí cây của em:D.

Cosmos lúc chị mới gieo lên có vẻ oanh liệt hơn đám của em nhiều. Nhưng hình như 3 tháng rồi cây vẫn chỉ mới cao 10cm, và không thấy lớn tiếp. Không thèm buồn nữa. Đi xin xỏ, ăn trộm và mua cây con, sợ gì. Hôm nọ chị rất muối mặt rủ con gái đi canh cho mẹ đào trộm 1 cây cosmos của công ty công viên trồng ở dải phân cách. Không bị ai tóm, nhưng bị nó lên án ghê quá. Chị đã ra sức giải thích vì cây con không có bán nên mẹ mới xin 1 cây ở chỗ thật khuất, không ảnh hưởng đến đám cây chung. Nhưng nó cứ thở ngắn thở dài mãi. Làm mình trộm được cây về trồng cũng không thấy vui được nữa. Lần sau chắc hết dám rồi.

813
0
0

coldmoon1990

@Mehuungo: Chị mua tre ở hàng bán VLXD. Các hàng nho nhỏ hàng nào cũng bán. Thường người ta bán để làm cán chổi quét sơn. Vườn nhà em tường đá ong quá đẹp rồi, nên cho thêm giàn tre thấy phí. Nhưng tường rộng thế thì cũng chả mất gì mà không thử một vài chỗ :D. Chả riêng gì bìm bìm, cúc sao nháy vàng cũng 3 tháng cao 10cm. Túm lại là chị trồng cây gì cũng lên chậm, mỗi người trồng tăng cân nhanh thôi.

@Small Dracula : Chị có thích cái Lan sậy đấy. Có phải có cả loại hoa vàng hơi cam không em? Có lần chị thấy ngoài chợ Mơ có bán loại hoa vàng hình như giông giống thế. Hoa chua me đẹp ghê, ngày bé chị chén cả hoa lẫn lá, chấm muối.

1,517
0
0

Mehuungo

Em làm cái giá nhỏ cho cây leo giữa vườn cỏ thôi, Bim bim hay hoa sao đỏ leo cũng dễ thương lắm. Út gửi hạt sao màu trắng ra đấy, có ai lấy thì ới em nhé.

316
0
0

Boxu-Chun

Chị mehuungo ơi, chừng nào MG của chị có hạt, cho em xin mấy hạt giống cây nhà chị với nhé. MG nhà em hoa không có sọc trắng, có 2 màu tím hồng & tím huế.
Cho em xin luôn hạt hoa sao trắng với, thank 2 chị nhiều.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mẹ Ngộ, em thu hoạch hạt hôm khai giảng ngày 5/9 nhé. Chị gieo khẩn trương kẻo để lâu quá nó lại không lên. Củ huệ trắng thì em hòa sẵn thuốc diệt nấm, rồi ngày nào cũng bôi thuốc cho nó, có vẻ như nấm chưa tiệt hẳn nhưng em sẽ bôi một thời gian nữa xem sao. Nếu không được thì í ới Quỷ nhỏ :D

Chị Coldmoon, em sắp sắp có giàn cho cây leo rồi, hihihi. Sau bao nhiêu lần thỏ thẻ thì chàng nói "dậu đổ bìm leo, bìm bìm mà cũng phải đi trồng !" Hơ hơ, chàng tìm xem hàng dậu nào có bìm bìm giống như ri thì mang về cho em một dây, em dí cho chàng xem hình bìm bìm trên gói hạt giống. " Ừ, đẹp !". Vậy là em bồi thêm cho mấy mẫu giàn áp tường của chị. Thấy dễ làm nên chàng đi mua tầm vông về cưa cắt rồi. Chắc phải đợi chủ nhật mới ráp nối được. He he ...

1,517
0
0

Mehuungo

Út ơi , đi chơi công viên nhòm gió thấy hoa sao nháy này thì nhớ thu hoach hạt nhé, hôm nọ chị thấy mê quá, tìm bông khô lấy hạt mà ko có. Hạt hoa sao sẽ gieo ngay chiều nay vậy, mặc dù sắp hết mùa rồi.

hoa màu này nhìn ngoài đẹp hết xảy cả nhà ạ.

Chàng nhà này nhìn thấy Bìm bìm nở cũng thích, khoe loạn cả lên, nhưng mà nói đi mua tre về làm giàn thì hãy cứ ... đợi đấy. May mà nhà em có chị GV cũng tích cực giống nhà chị Coldmoon nên nhờ vả được. À mà em cho 2 cây bò lên tảng đá, mỗi tội nó còi cọc chứ chưa được xum xuê lắm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.