Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

@hieuuyen: có, trời nào cũng để luôn, có mưa hứng luôn cả mưa, tất nhiên mưa rào thì nó sẽ làm trôi hạt, báo hại hạt mọc túm tụm vào một chỗ. Chứ sau cơn mưa thì hạt lên cực kỳ tốt, nước trời vẫn hơn nước máy mà.

427
0
0

poppy summer

Poppy phải ở với mẹ chồng à. Hồi mình mới tìm được top của cô HX, thích quá lại khôi phục trồng cây trên sân thượng. Bố mình cũng rất thích cây và chăm tưới, cụ lại còn tưới bằng ... của cụ nữa chứ, thế là cái lá huệ nó đang xanh chiều về mềm nhũn, nằm xẹp luôn. Chắc cụ cũng biết, thế là từ đấy cụ không đụng chạm đến cây cối của mình nữa. Lại còn lên dọn dẹp vứt hết các thứ linh tinh của mình nữa chứ. Hi hi. Mình mua sẵn miếng đất mai kia "về vườn" ở đỡ khổ con dâu.
He, ở với MC cũng vui, cụ ở nhà tưới cây, bắt sâu... còn mình thì mua cây và ngắm cây. Đọc bài của bạn buồn cười quá, thằng con mình thỉnh thoảng nó cũng đi tưới cây như thế, nếu mình phát hiện ra thì phải đổ thêm 1 gáo nước vào. Mà nó rất thích ... vào cây có hoa như lan huệ hay hồng tú cầu.

MC nhà là kỹ sư nông nghiệp nên khi làm nhà, nhà mình ko lát hết sân mà để lại 1 khoảng đất nhỏ để làm vườn. Cụ trồng cây chỉ quan tâm đến năng suất, nó cứ tốt vù vù, còn có hoa hay không thì hậu xét. hix hix

427
0
0

poppy summer

Chị ui thui đừng tiếc, theo mắt của em nhòm thì cái lũ mầm kia nó cũng không lên được như hình ở dưới đâu, vì trông nó èo uột quá, giống sợi giá dài, như vậy thì lúc nó lên lá thật cái phần dài dài trắng trắng đó rất yếu, cây dễ ngủm củ tỏi. Để bà lang J.C bắt bệnh xem có đúng ko nha: cây mầm của chị thiếu ánh sáng đó, J.C gieo hạt toàn để sáng trưng nên cây mầm khỏe, mập và ngắn, nên lá thật và lá mầm nó sát đất, vì thể nên từ lúc lên mầm đến lúc thành cây con ko thấy chết mấy chăng?
Em đang gieo pansy hộ bạn hoa_le_ban nó cũng có vẻ khả quan lắm, mấy hôm nữa e thu xếp được chỗ gieo hạt, e sẽ gieo pansy của em rùi khi nào lên cây con em chia cho chị nha. Đừng buồn mà già nha chị :D
Em ơi, cái cây dài lằng ngoằng đấy là rau cải đấy, còn Viola nó bé bé ở sát đất ấy. Bà lang này dự thế mà đúng, chị để chậu gieo mầm ở nơi ko có nắng chỉ có ánh sáng vào buổi trưa thôi. Thôi chị lại chờ sung rụng, khi nào có cây con share cho chị nhá.

427
0
0

poppy summer

ah cho mình hỏi, gieo hạt thì nên rắc trấu lên bề mặt ah? nó có tác dụng gì nhỉ???

792
0
0

J.C

chị Poppy: e chưa trồng rau bao giờ nên ko biết ạ :D, e chỉ thấy lá mầm nó trông như cánh bướm, cứ tưởng là pansy - viola hết :p. Mà e thấy chẳng cần rắc trấu lên bề mặt đâu, cứ toàn đất cho nó dễ nhìn, dễ xử lý, trấu nó to đùng đùng, cây mầm của mình thì bé tí teo. Mà e nghĩ là mọi ng nếu có đất trộn xịn rồi thì mua một bao giá thể 1-2kg gì đấy về gieo hạt ạ, giá thể gieo hạt là tiện lợi nhất, vì nó sạch tơi và mịn, đen thui, nổi bật cây mầm xanh mướt, phù hợp với việc gieo hạt và tách cây con ra chậu trồng.

320
0
0

chị Poppy: e chưa trồng rau bao giờ nên ko biết ạ :D, e chỉ thấy lá mầm nó trông như cánh bướm, cứ tưởng là pansy - viola hết :p. Mà e thấy chẳng cần rắc trấu lên bề mặt đâu, cứ toàn đất cho nó dễ nhìn, dễ xử lý, trấu nó to đùng đùng, cây mầm của mình thì bé tí teo. Mà e nghĩ là mọi ng nếu có đất trộn xịn rồi thì mua một bao giá thể 1-2kg gì đấy về gieo hạt ạ, giá thể gieo hạt là tiện lợi nhất, vì nó sạch tơi và mịn, đen thui, nổi bật cây mầm xanh mướt, phù hợp với việc gieo hạt và tách cây con ra chậu trồng.
Chị thấy giá thể bây giờ làm sao ý, nó ko được sạch, tơi và mịn như thế đâu, lổn nhổn và tưới nước thì nhoen nhoét. Giá thể chị hay mua ở PNT.

250
0
0

tanh

Em cũng đang định ra mua giá thể ở đó đây. Thế giá thể gieo hạt lại mua riêng ạ? mình gieo vào đất Multi của chị Tuyen được ko? oài, đất đắt đỏ làm e nhớ hồi còn ở dưới bãi (Tân ấp ấy) chỉ đi ra gần sông mang đất về, cây cối ko chăm bón j` mà tự sống cũng phơi phới, mướt mát, nhớ cái vườn cũ quá đi mất, huhu

320
0
0

Em cũng đang định ra mua giá thể ở đó đây. Thế giá thể gieo hạt lại mua riêng ạ? mình gieo vào đất Multi của chị Tuyen được ko? oài, đất đắt đỏ làm e nhớ hồi còn ở dưới bãi (Tân ấp ấy) chỉ đi ra gần sông mang đất về, cây cối ko chăm bón j` mà tự sống cũng phơi phới, mướt mát, nhớ cái vườn cũ quá đi mất, huhu
Chị định mai ra HHT vác mấy bao phù sa đây.
Đất phù sa mua về trồng thì có phải trộn thêm gì ko hả J.C? :-&

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Chị gieo bằng giá thể toàn tèo thôi (giá thể rởm ah?) nó cũng đen thui, tươi, mịn...nhưng sạch hay không thì chị chịu. Gieo hạt bằng giá thể thì nó nhanh nảy mầm, nhưng cứ lớn lên là nó đổ ngả đổ nghiêng, hoặc là nó khô quắt lại hoặc là nhũn thân... thật là khó đối với chị.

792
0
0

J.C

@tanh: ko phải mua riêng đâu, e có loại đất gì cứ tơi tơi mịn mịn là đc mà. Tất nhiên mình hoàn toàn có thể gieo vào đất lổn nhổn, nhưng chị nghĩ là mầm cây nó bé, đất lổn nhổn to quá thì nó phải uốn mình để hứng ánh nắng mặt trời nên nó sẽ dài nghêu ngao thôi.

792
0
0

J.C

Chị gieo bằng giá thể toàn tèo thôi (giá thể rởm ah?) nó cũng đen thui, tươi, mịn...nhưng sạch hay không thì chị chịu. Gieo hạt bằng giá thể thì nó nhanh nảy mầm, nhưng cứ lớn lên là nó đổ ngả đổ nghiêng, hoặc là nó khô quắt lại hoặc là nhũn thân... thật là khó đối với chị.
Nó cứ dài lên thì chị lại phủ ít giá thể quanh gốc, lấy ngón tay ấn chặt gốc vào ạ, đừng để cho thân nó phơi ra quá nhiều nó sẽ bị gió làm lung lay phất phơ, dễ đổ gãy. Em nghĩ để nó ra mầm thì đất cần tơi mịn để rẽ từ hạt nó dễ đâm xuống đất, sau đó phải nén tương đối chặt để nó bám chắc vào đất ạ. Cái này là theo suy luận của em thôi, chứ về kỹ thuật thì phải hỏi bạn Sma Dra, hoặc chị Tuyền. :D
E cũng từng học Công nghệ sinh học một năm đấy, sau đấy khó quá bỏ của chạy lấy người thi lại sang trường khác :))
Phục lăn chị Tuyền và SD

320
0
0

Giống em thế :)) hiện tượng y xì :D (em nghi tại trình mình chưa chuẩn quá hehee)

427
0
0

poppy summer

Thế thì ngưỡng mộ em quá, tay mơ mà còn thế, học hành bài bản nữa thì thế nào đây. Mình cùng nghề với Tuyền nhé (lại ngưỡng mộ thêm 1 người nữa) nhưng chả áp dụng đc gì vào cái vụ trồng cây hết. Ah, đa dạng sinh học thì có, cái vườn thì đa dạng cây cối (đa dạng luôn cả các loại sâu, ốc sên, rệp...), chỉ dùng phân vi sinh, không dùng thuốc trừ sâu hóa học. Bể cá ngoài trời thì cho nó hoạt động theo chu trình tự nhiên (chả cần phải thay nước nữa).

792
0
0

J.C

à, các chị off ngày mai thế nào đấy? Cho iem đi với. Đến hôm nay ko thấy báo lịch đi làm cuối tuần, yên tâm roài :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

Tớ chưa có kinh nghiêm trồng mắt nai cả nhà cho tớ hỏi là nó lụi rồi sang năm có mọc tiếp không, hay tèo luôn? Tớ có 2 bụi mắt nai giờ nhìn xơ xác quá mặc dũ vẫn ra hoa đều. Đang thu hạt để gieo đây mà hạt của nó còn bé hơn cả hạt cát nên không hỉu có lên không?
Mình trồng mắt nai cũng đang lụi dần mà vẫn ra hoa đều, bạn thu hạt bằng cách bứng cả cái cái đài + cánh hoa đã khô của nó nhé. Khi gieo thì trộn đất ẩm ẩm rồi xé cái bao hoa đó ra, hạt bé lắm. Minh vừa gieo thử rồi, nó mới lên cái mầm đầu tiên, không biết có phải nó không nữa.

@loa kèn: nhìn đám violet nhà bạn cái sự tiếc của lại trỗi dậy, chả là chiều nay về nhà thấy MC đã nhổ hết cả đám Viola chuẩn bị ra lá thật của mình, chỉ vì có mấy cái hạt cải nó bay vào mọc lung tung trong đó. MC tưởng cả chậu là rau cải nên nhổ hết đi rồi (cả 1 gói hạt Viola Tùng Lâm 100K của mình, hu hu).

Nó cách đây 10 ngày này:

Hy vọng tương lai của nó thế này:
[/IMG]
Poppy ơi violet này của mình không phải đám hoa ở dưới đâu, đó là pensee. Pensee mình cũng đặt mua hạt ở Sing, gieo giờ nó lên như thế này:

ah cho mình hỏi, gieo hạt thì nên rắc trấu lên bề mặt ah? nó có tác dụng gì nhỉ???
Minh gieo hạt thường trộn giá thể với trấu, cho đỡ bị bết đất. Hạt mình gieo lên bình thường, trấu không ảnh hưởng gì cả.

Chị thấy giá thể bây giờ làm sao ý, nó ko được sạch, tơi và mịn như thế đâu, lổn nhổn và tưới nước thì nhoen nhoét. Giá thể chị hay mua ở PNT.
Giá thể ở PNT mình cảm giác không tốt bằng mua ở chợ Mơ. Chả hiểu sao PNT giờ đồ rởm rít thế.

1,284
1
0

small_dracula

Tớ chưa có kinh nghiêm trồng mắt nai cả nhà cho tớ hỏi là nó lụi rồi sang năm có mọc tiếp không, hay tèo luôn? Tớ có 2 bụi mắt nai giờ nhìn xơ xác quá mặc dũ vẫn ra hoa đều. Đang thu hạt để gieo đây mà hạt của nó còn bé hơn cả hạt cát nên không hỉu có lên không?
SD ơi! tơ mới mua mấy cây cúc con và violet về trồng, bọn nó có cần ngắt ngọn không hay cứ măc kệ nó mọc. Tơ mua violet ở Mơ có 5k/bó, cúc 10k/bó. Còn 1 loại cúc nữa chẳng hiểu cúc gì mà 50k/bó.
Cứ giữ cái chậu đó lại, để yên vậy ba bữa có cây con mọc lên đó. Còn ngắt ngọn thì cứ phải chờ cây lên 10-15cm rồi coi tình hình mới tính, ngắt ngọn là để cây ra nhiều cành, nếu tự nó đã nhiều cành thì thôi.
Cây nhà em chậm lớn, hay tại em lười bón phân cho nó nhỉ? Em cứ nghĩ 1 tháng bón 1 lần :S
phân vô cơ thì 1lần/tuần; hữu cơ thì 1lần/tháng; hữu cơ đậm đặc như DL thì có lẽ phải theo tiền bối thôi, em chưa dùng không biết. Nhưng theo lý thuyết thì gặp cái gì chưa biết ta sẽ thử, bón với lượng tương đương hoặc gấp đôi phân vô cơ (1-2g/ chậu kích thước trung bình), theo dõi tiếp nếu cây chết thì là quá liều bữa sau giảm lại, nếu cây tốt hơn thì chờ khi nào cây chững lại sẽ bón tiếp, nếu không thấy cây động tĩnh gì thì thêm tí nữa coi sao...
Poppy phải ở với mẹ chồng à. Hồi mình mới tìm được top của cô HX, thích quá lại khôi phục trồng cây trên sân thượng. Bố mình cũng rất thích cây và chăm tưới, cụ lại còn tưới bằng ... của cụ nữa chứ, thế là cái lá huệ nó đang xanh chiều về mềm nhũn, nằm xẹp luôn. Chắc cụ cũng biết, thế là từ đấy cụ không đụng chạm đến cây cối của mình nữa. Lại còn lên dọn dẹp vứt hết các thứ linh tinh của mình nữa chứ. Hi hi. Mình mua sẵn miếng đất mai kia "về vườn" ở đỡ khổ con dâu.
Hic, tội nghiệp ông cụ quá, lần sau chị giả vờ như không biết vụ đó, hỏi xin ông cụ ... để tưới cây, chị lấy rồi pha loãng 10-20 lần mới đem tưới, cụ biết bữa sau cụ pha loãng là được.
He, ở với MC cũng vui, cụ ở nhà tưới cây, bắt sâu... còn mình thì mua cây và ngắm cây. Đọc bài của bạn buồn cười quá, thằng con mình thỉnh thoảng nó cũng đi tưới cây như thế, nếu mình phát hiện ra thì phải đổ thêm 1 gáo nước vào. Mà nó rất thích ... vào cây có hoa như lan huệ hay hồng tú cầu.

MC nhà là kỹ sư nông nghiệp nên khi làm nhà, nhà mình ko lát hết sân mà để lại 1 khoảng đất nhỏ để làm vườn. Cụ trồng cây chỉ quan tâm đến năng suất, nó cứ tốt vù vù, còn có hoa hay không thì hậu xét. hix hix
Hehe, nhất chị rồi còn đòi gì nữa, cây ra lá tươi tốt rồi thì chỉ cần giảm tưới hoặc tăng nắng là nó ra hoa thôi, MC làm giúp đến 80% rồi.
Thế thì ngưỡng mộ em quá, tay mơ mà còn thế, học hành bài bản nữa thì thế nào đây. Mình cùng nghề với Tuyền nhé (lại ngưỡng mộ thêm 1 người nữa) nhưng chả áp dụng đc gì vào cái vụ trồng cây hết. Ah, đa dạng sinh học thì có, cái vườn thì đa dạng cây cối (đa dạng luôn cả các loại sâu, ốc sên, rệp...), chỉ dùng phân vi sinh, không dùng thuốc trừ sâu hóa học. Bể cá ngoài trời thì cho nó hoạt động theo chu trình tự nhiên (chả cần phải thay nước nữa).
Haha, quả đa dạng sinh học này không ai qua nhà em đâu, cỡ hơn 100 loài cỏ dại, ốc với sâu cũng vô kể.

250
0
0

tanh

Giá thể ở PNT mình cảm giác không tốt bằng mua ở chợ Mơ. Chả hiểu sao PNT giờ đồ rởm rít thế.
Thật ạ, vậy ở Mơ chị mua ở hàng nào thế, nếu mà sáng mai các chị off thì e đi với, tiện thể mua giá thể luôn. Em cứ nghĩ đó là cơ sở có uy tín cơ mà, vậy cả cái Multi ơ đó cũng ko ổn hả chị? Chị gieo hạt thích thật đấy

792
0
0

J.C

Chị định mai ra HHT vác mấy bao phù sa đây.
Đất phù sa mua về trồng thì có phải trộn thêm gì ko hả J.C? :-&
J.C hỏng bít, J.C toàn dùng giá thể à :)). Nếu em mà có nhiều thì e trộn ít trấu cho tơi, nếu có ít thì pha loạn xị lên để dùng được lâu ạ. Mai chị đi HHT lúc nào thế, cho em đi với ;;), nhà em ngay gần í, tiện quá

331
1
0

loakenthangmuoimot

Thật ạ, vậy ở Mơ chị mua ở hàng nào thế, nếu mà sáng mai các chị off thì e đi với, tiện thể mua giá thể luôn. Em cứ nghĩ đó là cơ sở có uy tín cơ mà, vậy cả cái Multi ơ đó cũng ko ổn hả chị? Chị gieo hạt thích thật đấy
Multi thì chị chưa mua, nhưng Phuong Thuan vẫn mua ở đó dùng đc mà, vì đất Multi là của Gino. Hàng ở chợ Mơ thì chị không nhớ lắm, đại khái là gần cái chỗ gửi xe ở giữa chợ.
Sáng mai bọn chị ra chợ cũng tầm muộn muộn. Muốn í ới j thì PM số đt nhé.

250
0
0

tanh

SDT của em là 0904050459, có gì trước khi đi các chị ới em nhé^^

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.