Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Khoe thành quả đi chợ Bưởi hôm nay, mua được chậu IVY giá 30k, mình định mua chậu lá nhỏ giống như của cô gửi ra trả giá 25k họ không bán. Mình đi thử lên hàng trên xem có không thấy chỉ có mỗi hàng có, quay lại thấy có một bạn đã nhấc luôn rồi. Nghi người nhà mình quá. Thế là mình lấy chậu lá to.
Cành ivy của cô gửi ra giâm những cành giâm đứng khô hết rồi, chỉ còn cành giâm ngang còn tươi không biết có hy vọng gì không. PT hôm nay đi Bưởi có mua được nhiều không.
Hihi là em lấy chậu lá nhỏ chị à, mà chậu lá nhỏ họ đòi đúng 35k đấy. Họ có mấy chậu cúc trắng rủ đẹp quá, em Tôm nhà em trông thấy đã bảo hoa này đẹp quá mẹ mua đi :)
Không định đi chợ Bưởi mà cuối cùng lê la tý muộn giờ đón con :p

125
0
0

muaxuancm

Chị mua hoa ở đâu mà rẻ vậy ạ, em đang xem hoa của top nhà mình mà thấy mê quá
hì, bà chị mua giỏi ghê, hum trước e trả 30k 1 chậu lá nhỏ mà họ ko bán, cuối cùng vẫn phải rinh về với giá 40k. nhưng túm lại là rất thích. họ cũng trồng bằng mùn xơ dừa ko đấy chị ạ.
Hum nay e đi chợ chỉ mua 1 cây cúc gì gì đó nhỏ xíu màu trắng giá 15k, 1 chậu ngọc thảo đỏ 25k, 1 chậu cúc Indo 2 màu 35 (mua hộ). Còn lại là chụp choẹt mấy cái ảnh rồi về thôi ạ.

1,284
1
0

small_dracula

2 ngày nghỉ em bị ốm nằm bẹp như con gián, mỏi quá thì mò lên ngắm cây nghịch đất.

Hehe, nhà mình hay ghê, đau nằm bẹp chân tay không có sức làm gì hết nhưng sức trồng cây là lúc nào cũng có.
Chất trồng chậu này bết lắm, bà chị trộn ướt phải không?
Chậu lan của tanh đẹp mà, hàng công nghiệp thì thường bị nhầm lẫn màu sắc chút thôi chứ dùng từ "lừa" hơi nặng, bọn cây đã được đưa vào quy trình nhân giống vô tính thì đều được chọn lựa rất kỹ. Nếu chơi sưu tầm thì cứ dạng hoa mình chưa có là ok rồi, còn chỉ trồng vài giò thì tốt nhất là mua cây đã nở hoa, thực tế mua cây đang nụ và cây đã nở hoa thì giá không chênh nhau.

316
0
0

thuytruc

Hihi là em lấy chậu lá nhỏ chị à, mà chậu lá nhỏ họ đòi đúng 35k đấy. Họ có mấy chậu cúc trắng rủ đẹp quá, em Tôm nhà em trông thấy đã bảo hoa này đẹp quá mẹ mua đi :)
Không định đi chợ Bưởi mà cuối cùng lê la tý muộn giờ đón con :p
Hi hi, biết ngay là người nhà mình, em có thấy hôm đấy chị cứ nhìn nhìn em vì chị chưa gặp em bao giờ. Cây lá nhỏ họ đồng ý bán cho chị 30k đấy mà chị còn bỏ đi, quay lại nhìn thấy em xách lên rồi. Nhưng thực ra là chị cũng thích chậu lá to vì cô cho chị cành lá nhỏ giâm thấy nó vẫn còn xanh nên chị vẫn hi vọng. Cúc trắng đẹp quá nhưng giá ấy thì chị thấy chát quá. Cây hồng của em tặng đã nở hoa và thơm lắm, cám ơn em nhiều. Buồn cười quá gặp nhau ở chợ mà không biết. Chỉ thấy yêu cây mình đoán người vườn mình thôi.

320
0
0

Đúng rồi, lan của tanh đẹp đấy chứ. Lúc thấy kêu ca bị "lừa" chị tưởng bảo là cây đấy ko phải lan, nhưng xem hình thì đúng là lan, mà cũng đẹp mà, cánh xanh xanh tím tím. Cái này có phải lan tai trâu ko nhỉ?
Mà Tết này lại có mấy giò lan Thái Lan để chơi rồi, thích quá.

@SM ơi, và các chiên gia về hoa cho em hỏi với: Yếu tố nào khiến cho hoa đợt sau "biến dạng" so với đợt trước ạ? Cây DYT của em mua về, 2 cái hoa sẵn có thì đã rụng, có 2 hoa mới nở nhưng ko nở to như đợt trước, mà màu cũng trở nên hồng hồng tía trắng, chứ không phải thẫm màu như trước. Dzị là sao ạ? (em chưa load được ảnh, chỉ tả được thế này thôi a).

320
0
0

@chị thuytruc, thuyvuong: Các chị mua Ivy ở hàng nào mà rẻ thế ạ, để em ra vác thêm chậu nữa về nghịch ngợm (chứ chậu ở nhà em ko dám động vào). Hôm em mua họ toàn đòi 60-70k í. Sao lại thế nhỉ, mình toàn bị mua đắt đến cựcđắt hic.

1,284
1
0

small_dracula

@ songviet: hehe, nợ cũ nợ mới thanh toán trong năm 2010!
@ CSTD: Cây lan đó thuộc chi Dendrobium, người bán thường sẽ gọi là Den CN hay Dendro CN, để phân biệt với Dendrobium rừng (tên việt thông dụng là Hoàng Thảo). Chị nói lan tai trâu mà em không biết chị nói loại nào, vì có một loại Ngọc Điểm Tai Trâu thì không phải, riêng quê em có gọi 1 loại Hoàng Thảo được gọi là lan tai trâu, cây này phía bắc gọi là Kiều. Nếu chị nói cây Kiều này thì tụi nó có bà con, nhìn thân lá khá giống nhau, nhưng Dend CN thường cho hoa đứng còn Kiều hoa rũ.
Hiện tượng đó bình thường thôi chị, mới ốm dậy hoặc ăn ngủ không cân đối thì mặt mũi hốc hác... Đó là hiện tượng thường biến, nôm na là ảnh hưởng của điều kiện sống khác nhau lên sự biểu hiện của các đặc tính trạng thái (thường thì kích thước dễ bị tác động hơn là màu sắc, màu sắc dễ thay đổi đậm nhạt hơn là đổi màu...). Không sao hết, chăm tốt thì cây trở lại bình thường.

316
0
0

thuytruc

@chị thuytruc, thuyvuong: Các chị mua Ivy ở hàng nào mà rẻ thế ạ, để em ra vác thêm chậu nữa về nghịch ngợm (chứ chậu ở nhà em ko dám động vào). Hôm em mua họ toàn đòi 60-70k í. Sao lại thế nhỉ, mình toàn bị mua đắt đến cựcđắt hic.
Em cứ đi sớm họ muốn mở hàng là họ bán giá mềm hơn (kinh nghiệm của Songviet), còn đi muộn thì có thể hết cây mình thích. Đi vào tầm đông nhất thì chắc đắt hơn một chút (cũng kinh nghiệm của Songviet luôn). Thêm kinh nghiệm của chị là ăn mặc hơi lôi thôi tí hị hị. Chắc trông em xinh đẹp thời trang đúng không.

317
0
0

tuyen-virgo

Tuyền ơi, cặp chậu treo giá đỡ này em cũng mua ở Gino à? Còn chỗ nào bán giá treo + chậu ngoài Gino ra nữa không? Em cho chị xin cả mấy cái địa chỉ bán cây bán hoa em hay mua nhé, chị sẽ hỏi cả út nữa. Cuối tháng chị vào SG, nếu gọn gàng có khi chị xách ra vài bộ. Em treo lên vách hay tường ban công không đỡ bên dưới có đủ khỏe không tuyền, chị trông nó cứ yếu yếu hì hì. Nhà chị chỗ treo chậu có cái mặt đá đỡ dưới, tuy nhiên chỉ đỡ được 2 phần đáy chậu chứ không đỡ được cả, liệu có đủ khỏe không em nhỉ.

May cái giá sắt chị đặt để treo chậu chị không hàn mà chỉ buộc vào gờ ban công nên giờ nếu mua được chậu treo loại khác thay thế thì chị chỉ việc tháo cái cũ ra là xong.

Chị hỏi em cái nữa là em gửi đồ ra bằng cách nào? Ví dụ không muốn xách đồ theo người thì có gửi 3 cái đồ giá chậu.... ấy bằng cách nào được không? Phải lo sẵn chứ đi cùng ax, lình xình quá bị khó chịu hì hì.
Thank You em trước nhiều nhiều. Chị đang được bạn hứa cho củ tulip mua bên Hà lan về, lbữa trước chị overheard em nói trồng không được hay sao hả em?
Em mua đồ nghề làm vườn ở Gino tất tần tật Chị ạ (phân, đất, chậu, xẻng, cuốc, bay...), hơi đắt nhưng đẹp. Còn hoa thì mua hú hoạ nhiều nơi, trên đường từ nhà đến chỗ làm Em đều ngắm nghía kỹ lưỡng, hôm nào có "hàng về" là Em nhào vô bưng, giá cũng đắt hơn Chị Út hay mua trên Phan Huy Ích.
Chậu treo Em thấy cũng ổn, chịu được 5-7kí, vì Em dùng đất Multi và Tribat nên khá nhẹ.
Nếu Chị cũng lên máy bay, thì Chị đóng kiện sẵn ở nhà, đến nơi check-in thì Chị gửi hành lý ký gửi, vậy thì không có gì cồng kềnh cả. Không thì Chị gửi hàng bên NASCO (chỗ hôm trước Em gửi ra đó) đi nhanh thì giá 70k/ký, càng nhiều càng rẻ dần đi (cả đám phân nước hôm trước hơn 5kí chỉ mất 170k thôi) thì họ sẽ giao đến tận nhà.
Tulip Em chưa trồng được ở SG vì mới lên mầm thì chuột nó ăn hết phân nửa củ + mầm luôn. Hà Nội mùa này phù hợp cho Tulip vì tiết trời giống cuối mùa đông ở châu âu.
cây trắng đó ĐL có, mà hình như nhà cô có đó chị loaken ơi.
Hihi, có kẻ chỉ điểm Cô ơi!

250
0
0

tanh

Hehe, nhà mình hay ghê, đau nằm bẹp chân tay không có sức làm gì hết nhưng sức trồng cây là lúc nào cũng có.
Chất trồng chậu này bết lắm, bà chị trộn ướt phải không?
Chậu lan của tanh đẹp mà, hàng công nghiệp thì thường bị nhầm lẫn màu sắc chút thôi chứ dùng từ "lừa" hơi nặng, bọn cây đã được đưa vào quy trình nhân giống vô tính thì đều được chọn lựa rất kỹ. Nếu chơi sưu tầm thì cứ dạng hoa mình chưa có là ok rồi, còn chỉ trồng vài giò thì tốt nhất là mua cây đã nở hoa, thực tế mua cây đang nụ và cây đã nở hoa thì giá không chênh nhau.
Hi, thanks anh Small nhá, sao chữ "cảm ơn" dưới bài viết lại ko hiện lên nhỉ, kì cục! Nghe mấy anh chị nói thấy zui hơn rất nhiều, tâm lý đón chờ hoa màu tím rùi thấy hoa màu này thật... thất vọng. Nhưng màu này là cũng được "tân trang" nhờ kĩ thuật rùi nên đẹp hơn đó, chứ nó hoa be bé lại đồng đồng máu lá, nhìn tổng thể hơi mờ nhạt ạ:(
Lần sau em sẽ mua có bông lun cho đỡ "mừng hụt" :D

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

chị ơi, cái chậu hình cái cốc chị mua bao nhiêu xiền thế ah?
Chị bê bên nhà ông ngoại về nên cũng không biết là bao nhiêu xiền :)

Chị đang nẫu cả ruột cả gan đây. Trưa về lên ngó mấy em Hồng ri còn mơn mởn, chiều về chuột giày xéo xơi hết cả mầm :(
Đã cẩn trọng úp nón nhưng nghĩ ban ngày ban mặt cho nó hít thở khí trời tý, nào ai ngờ sự tình lại ra nông nỗi ấy. May còn vài ba cây chưa kịp nhú ...

792
0
0

J.C

@chị Hải đăng: Nhà chị giống nhà em thế, hở ra là chuột chén rụi. hiện nay e đang gieo hạt vào giỏ treo, treo lủng lẳng vào giá phơi quần áo. tình hình hiện tại là vẫn yên ổn, nhưng diện tích ít ỏi quá :(

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hic...em GATO quá mức, tại cô gửi thiếu mà em không có em này:(:)(:)((

Cảm ơn Quỷ nhỏ nha. Đáng lẽ chị cũng có 1 em này rồi, chắc phải đợi sang năm năn nỉ cô xin lại thôi chứ không GATO với nhà mình lắm:D
Dạo này có nhiều người hỏi em cái chị cũng muốn hỏi nên chỉ đọc thôi cũng đủ ha.
Haha thế thì chị phải chăm chỉ cập nhật thôi để em còn có động lực...

Ặc ặc, có vụ ngồi chờ sung rụng này nữa hả?! cũng may sung rụng tá lã nên lâu lâu cũng có em rớt trúng!
Em ơi chị cũng nhiều khi chờ sung đây, vì cơ bản người khều sung và người chờ sung đều có sự cần sung giống nhau mà, hihi

Chị đang nẫu cả ruột cả gan đây. Trưa về lên ngó mấy em Hồng ri còn mơn mởn, chiều về chuột giày xéo xơi hết cả mầm :(
Đã cẩn trọng úp nón nhưng nghĩ ban ngày ban mặt cho nó hít thở khí trời tý, nào ai ngờ sự tình lại ra nông nỗi ấy. May còn vài ba cây chưa kịp nhú ...
Chị ơi chị úp cái rổ inox mắt thưa vào ý.

2,501
0
0

Haidang02

@chị Hải đăng: Nhà chị giống nhà em thế, hở ra là chuột chén rụi. hiện nay e đang gieo hạt vào giỏ treo, treo lủng lẳng vào giá phơi quần áo. tình hình hiện tại là vẫn yên ổn, nhưng diện tích ít ỏi quá :(
Chuột nhà chị thấy nó chạy như diễn viên xiếc đi dây điện ấy :)

Chị ơi chị úp cái rổ inox mắt thưa vào ý.
Ừ, chiều về thay cái nón bằng cái rổ vậy, cảm ơn em.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Em mua đồ nghề làm vườn ở Gino tất tần tật Chị ạ (phân, đất, chậu, xẻng, cuốc, bay...), hơi đắt nhưng đẹp. Còn hoa thì mua hú hoạ nhiều nơi, trên đường từ nhà đến chỗ làm Em đều ngắm nghía kỹ lưỡng, hôm nào có "hàng về" là Em nhào vô bưng, giá cũng đắt hơn Chị Út hay mua trên Phan Huy Ích.
Chậu treo Em thấy cũng ổn, chịu được 5-7kí, vì Em dùng đất Multi và Tribat nên khá nhẹ.
Nếu Chị cũng lên máy bay, thì Chị đóng kiện sẵn ở nhà, đến nơi check-in thì Chị gửi hành lý ký gửi, vậy thì không có gì cồng kềnh cả. Không thì Chị gửi hàng bên NASCO (chỗ hôm trước Em gửi ra đó) đi nhanh thì giá 70k/ký, càng nhiều càng rẻ dần đi (cả đám phân nước hôm trước hơn 5kí chỉ mất 170k thôi) thì họ sẽ giao đến tận nhà.
Tulip Em chưa trồng được ở SG vì mới lên mầm thì chuột nó ăn hết phân nửa củ + mầm luôn. Hà Nội mùa này phù hợp cho Tulip vì tiết trời giống cuối mùa đông ở châu âu.

Hihi, có kẻ chỉ điểm Cô ơi!
Tuyến ở SG đúng ko nhỉ? hihi nhà mình lên tầng nhanh quá ko theo kịp
GINO ở đâu cho tớ địa chỉ, cuối tháng này vào tớ "tham quan" 1 tí :)

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chào cả nhà ngày mới,báo cáo là e vừa đi chợ Mơ về ( tranh thủ trước khi đi đưa tài liệu )
Và kiếm được thêm 1 lô chậu này để đi ...buôn tiếp cho bác nào của nhà mình đây;), được người bán hứa hôm sau KM cho mấy cái đĩa:D vì có công tiếp thị.

Đây là 1 giò lan mua giúp chị Thuyvuong

và hoa đẹp ở chợ

Chị bê bên nhà ông ngoại về nên cũng không biết là bao nhiêu xiền :)

Đêm qua e vừa bẫy được 1 con chuột to cực :D, nên chị cũng mua 1 cái bẫy chuột đi. Trong khi chưa bắt được chuột thì ra hàng hoa quả xin 1 cái giỏ nhựa rồi về úp lên chỗ hạt gieo , vẫn có ánh sáng mà chuột ngồi ngoài khóc. Em làm thế nên chuột chưa xơi được của e cây con nào ( ngoài đám cây TD đã lớn lên k úp sọt được:p )

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Haha, tích cực khều đi chị ơi, sung sắp hết trái rồi!!!
Nào hôm nay chị khều ...sung đây:D.

Quỷ nhỏ cho chị hỏi: vòi nụ lan hồ điệp từ lúc bắt đầu nhú đến lúc ra hoa thì thời gian là bao lâu? Đợt này nhà chị có rất nhiều nhưng không biết có kịp Tết k? làm thế nào cho cái ...vòi nó mập mạp lên chút, bón phân gì được không? Đang có vòi như vậy có nên bón phân không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.