Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
250
0
0

tanh

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị SV: he, ko biết tên là ko mua lun dù nó đẹp hả chị, e sẽ cập nhật "bí kíp" mua hàng của chị =)) Như em là em vác ngay 1 cây rùi đấy, nhìn dễ thương thế cơ mà. Chà, mỗi phiên mỗi khác nhỉ, thèm đi quá đi, trời lạnh trông cây cối tiêu điều quá (người cũng co rúm cả rùi)
Chị CSTĐ: cuối tuần này thì ko có đâu chị, hôm nay rồi mà, hinh như 5 hôm nữa (hôm nay 12 âm, em nhớ ko nhầm thì hình như 17 âm có phiên tiếp)

1,517
0
0

Mehuungo

À cuối tuần này nhà mình off tren nhà Ngộ thì vào chiều CN nhé. CHiều t7 nhà Ngộ có khách đông lắm sợ ko có thời gian 888 với mọi người. Có gì thì ới nhé.

@ SV : sáng nay chi đi làm răng mà lại quên ĐT ở nhà. Em lần sau thấy thì mua hộ chị nhé. Thanks

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Thu hải đường mà chị Songviet chụp đẹp thế, em mà gặp sẽ mua ngay 1 chậu. Thứ 7, Chủ nhật tuần này có ngày nào trùng phiên chợ Mơ ko hả các chị? Em muốn mua đống chậu nữa, nhà hết sạch rồi.
Hi...dùng súng bắn từ xa đấy, vì không biết tên nên muốn chụp về để hỏi mọi người vì thấy hoa cũng đẹp, nhg nhớ bài học của cô nên chỉ ngó .
Hôm nay chị không thấy cái chậu nào đẹp , chỉ đòi nợ được đống đĩa của chậu thôi .

Chị SV: he, ko biết tên là ko mua lun dù nó đẹp hả chị, e sẽ cập nhật "bí kíp" mua hàng của chị =)) Như em là em vác ngay 1 cây rùi đấy, nhìn dễ thương thế cơ mà. Chà, mỗi phiên mỗi khác nhỉ, thèm đi quá đi, trời lạnh trông cây cối tiêu điều quá (người cũng co rúm cả rùi)
Của đáng tội là c cũng định bon chen 1 chậu nhg cái chậu ưng ưng ngắm được thì người ta mua mất rồi . Mừng thầm trong bung là đỡ tốn tiền:D

792
0
0

J.C

Chị Song Việt: thu hải đường chợ Mơ bao nhiu xiền hả chị? E cũng thấy bán ở Chợ Bưởi nhìu màu lắm nhưng đắt nên tiếc ko mua :D, ngta bảo là thu hải đường và anh thảo đều nhập ở TQ về. Trời lạnh thế này thì ko lo chúng nó chết chị nhỉ? Mà metro và big C cũng bán nhiều chậu hoa xinh xắn lắm, thu hải đường đỏ chói đặt ở cửa sổ phòng lam việc của em cũng chỉ 35k thôi ý, chả bù cho chợ Bưởi những 60k mà ko có trả giá gì cả.

1,492
1
0

songviet09

J.C: chậu nhỏ trồng cây 1 họ đòi 30K, chắc chỉ 25K là bạn còn chậu 2 cây có cả chậu trắng rồi thì 55K. Chị biết cây này là hàng TQ , hết mùa lạnh là chúng tèo ...

1,284
1
0

small_dracula

Small Dracula : Tầm này bao giờ HN chẳng lạnh hả em? Trên Sapa có khi còn có tuyết ý chứ, em mà đi Fan dịp này thì lạnhhhhhhhhhh lắm. CHị cũng thích xem tuyết nhưng ko đủ can đảm mò lên Sapa vào mùa đông.
Hi, tại năm nay thấy thời tiết diễn biến thất thường, gặp lúc rảnh nên định lên Fan đón năm mới ấy chị. Trời lạnh em cũng không sợ mấy, nhưng bạn em sợ nên trốn cả rồi, giờ mà đi thì lại đi một mình, đi một mình mãi cũng chán rồi chị ơi!!!
Hè hè, gần nhà Ngộ có cái hồ nào to to mà bẩn bẩn không chị nhỉ?
@ Nhà mình có ai ở gần hồ Hoàn Kiếm, Hồ Tây, hồ Ngọc Hà ... gì gì đó nữa dong tay cho em nhờ tí nhá.

43
0
0

thuanthao

SD ơi: phân trùn có phải là cục đất mà sáng ra thấy con trùn nó đùn lên khỏi mặt đất một cục không vậy?

1,517
0
0

Mehuungo

Đúng rồi đấy Thuanthao ạ, nhưng mà có lắm con trùn ý cũng ko thích đâu nhé. Chị GV nhà mình nói nó đùn lắm làm động rễ cây. Vườn nhà mình nhiều lắm, nó còn chui hết vào các châu cây nữa, hôm nọ làm đất 1 chậu, sờ phải thấy nhũn nhũn sơ quá hét ầm lên, hóa ra là 1 con trùn ( giun đất) to dã man hic.

1,284
1
0

small_dracula

Phân trùn cái loại trùn đùn dưới đất lên ấy trồng cây cũng không tốt lắm đâu mọi người nhé, như em nói đó, phải là cái sản phẩm thải của người ta nuôi trùn thì mới giàu dinh dưỡng.
Khi nào trùn nhiều mà thấy cây có vẻ không ổn thì thay đất cho nó chị ạ

43
0
0

thuanthao

Chị thấy có loại phân quảng cáo là sẽ làm cho trong đất có nhiều trùn nên đất sẽ tơi xốp & giàu dinh dưỡng. Mấy người dân địa phương ở đây thì nói đất có nhiều trùn là đất bị lạnh, trồng cây không tốt. Vậy là sao hả SD ơi?

1,517
0
0

Mehuungo

Quên mất ko trả lời SM : hồ bửn bửn thì gần nhà chị ko có, chỉ có sông Hồng thôi hehe...

Mờ em cứ ra HN , trong nội thành chỗ nào cũng có hồ bẩn cho em tác nghiệp. Bữa nọ ngồi trên xe buýt nhìn tảo xanh lè, nổi bong bóng ở Hồ Gươm mà thấy thương cụ Rùa, chắc cụ sắp tắt thở đến nơi rồi.

213
0
0

Phuong Thuan

@ Nhà mình có ai ở gần hồ Hoàn Kiếm, Hồ Tây, hồ Ngọc Hà ... gì gì đó nữa dong tay cho em nhờ tí nhá.
hì, hồ ao ở HN cái nào chả bẩn hả em. Nhà chị gần Hồ HK đây, có giúp đc gì e hông?

1,284
1
0

small_dracula

Chị thấy có loại phân quảng cáo là sẽ làm cho trong đất có nhiều trùn nên đất sẽ tơi xốp & giàu dinh dưỡng. Mấy người dân địa phương ở đây thì nói đất có nhiều trùn là đất bị lạnh, trồng cây không tốt. Vậy là sao hả SD ơi?
Dạ, đó là các chế phẩm sinh học, chúng thường được bổ sung Nấm (để giúp phân giải các xác hữu cơ), Vi khuẩn (để cố định đạm từ Nitơ không khí) và trứng trùn. Dùng chế phẩm này thì trùn sẽ làm đất tơi xốp và cùng với nấm sẽ giúp cho các quá trình chuyển hóa trong đất diễn ra nhanh hơn, từ đó cung cấp dinh dưỡng cho cây.
Nhưng cái này phải quay lại chuyện lúc trước em đã nói, chất dinh dưỡng không tự nhiên sinh ra, trong đất thường chỉ có nhiều một vài yếu tố vốn là thành phần của đá mẹ (VD đất phong hóa từ đá vôi thì nhiều Ca, đất đỏ thì nhiều Fe ...), trong quá trình phong hóa hình thành đất thì lượng mùn liên tục được bổ sung từ quá trình phân giải rác lá rụng ở tầng mặt sẽ bổ sung dinh dưỡng cho đất.
Chị xem cái hình phẫu diện đất này nhé

Nếu không có lớp lá rụng bề mặt thì cũng sẽ không có mùn, lúc này đất chỉ là dạng sạn sỏi của đá mới phong hóa, rất nghèo dinh dưỡng (giống như đất bị rửa trôi và xói mòn ở các vùng đất trống đồi núi trọc).
Vậy nên khi chị sử dụng chế phẩm sinh học nói trên thì hiệu quả cao chỉ có với điều kiện đất trồng phải ở dạng giàu hữu cơ, chế phẩm đó chỉ có tác dụng giúp quá trình chuyển hóa rác lá thành mùn và từ mùn thành dinh dưỡng vô cơ diễn ra nhanh hơn, triệt để hơn. Nghĩa là phải bón đồng thời với phân hữu cơ (phân chuồng, phân xanh, trấu, xơ dừa, rác lá ...)
Còn về đất có nhiều trùn, em không rõ lắm về cái khái niệm "đất lạnh", nhưng theo em thấy thì khi trùn nhiều quá nó sẽ "quậy" tưng bừng làm hỏng lông hút của rễ, tạo ra quá nhiều khe trống trong đất, lúc này lại không tốt cho cây. Cái gì cũng chỉ nên giữ ở một chừng mực nào đó. Thông thường cũng không mấy khi trùn có cơ hội xuất hiện nhiều đâu ạ, nếu vườn chổ chị nhiều trùn quá, chị lấy trấu về trải một lớp mỏng lên bề mặt đất để tạo thêm "công ăn việc làm" cho nó và thả thêm vài con Gà, 3 tháng sau còn có Gà xực.

1,284
1
0

small_dracula

@ PT: hè hè, gần thì ba bữa em ra nhắm chừng ghé trộm cây! Em phải đi mấy cái hồ đó mờ.
@ mẹ Ngộ: tắc thở thì không sợ, nhưng chắc là cụ Ngứa lắm, hi

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Cả nhà: em vừa đi lượn chợ Mơ về . Có chậu cây này thấy đẹp nhg e không biết tên, không mua .Có phải Thu Hải Đưòng giống của Tuyền không nhỉ ?

Chị Songviet ơi, HN gọi em nó là Thu Hải Đường hả? Em gọi em nó là sen cạn. Trồng hoài mấy năm rồi có tiêu đâu, nhưng giờ thì không có hoa chị ạ. Nhưng em chỉ có hoa màu phấn hồng thôi.

27
0
0

nicknhang

Thế chủ nhật nhà mình ọp ở nhà chị Hương (mẹ Ngộ) nhá :D Em đang mún tậu thêm mấy em DYT. Mấy cái cây của em chả nhớn gì cả mà đã nghẻo mất 1 em mất rùi :((

1,492
1
0

songviet09

Hi... cả nhà ơi: trưa nay về nhà , em mới nhận được cái " thư tình " này nè.

Cảm ơn Tuyền nhiều nha@};-

Chị Songviet ơi, HN gọi em nó là Thu Hải Đường hả? Em gọi em nó là sen cạn. Trồng hoài mấy năm rồi có tiêu đâu, nhưng giờ thì không có hoa chị ạ. Nhưng em chỉ có hoa màu phấn hồng thôi.
Uh, cũng có người gọi là Sen cạn . Cây này xuất xứ TQ nên đến mùa nóng là nó chán chơi với mình, nếu có sống được thì cũng không cho hoa như em thấy đấy.

Thế chủ nhật nhà mình ọp ở nhà chị Hương (mẹ Ngộ) nhá :D Em đang mún tậu thêm mấy em DYT. Mấy cái cây của em chả nhớn gì cả mà đã nghẻo mất 1 em mất rùi
1 cây DYT của mình mua ở vườn ươm đang ngon lành nhg tự nhiên 2 - 3 hôm nay cũng như muốn chít ậy Trưa nay mình có khám bộ rễ rồi, thấy vẫn BT mà sao cây èo uột lắm :((

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi, tại năm nay thấy thời tiết diễn biến thất thường, gặp lúc rảnh nên định lên Fan đón năm mới ấy chị. Trời lạnh em cũng không sợ mấy, nhưng bạn em sợ nên trốn cả rồi, giờ mà đi thì lại đi một mình, đi một mình mãi cũng chán rồi chị ơi!!!
gần nhà chị có hồ Bồ Đề đấy, lấy rong rêu gì à :)
Đúng rồi đấy Thuanthao ạ, nhưng mà có lắm con trùn ý cũng ko thích đâu nhé. Chị GV nhà mình nói nó đùn lắm làm động rễ cây. Vườn nhà mình nhiều lắm, nó còn chui hết vào các châu cây nữa, hôm nọ làm đất 1 chậu, sờ phải thấy nhũn nhũn sơ quá hét ầm lên, hóa ra là 1 con trùn ( giun đất) to dã man hic.
hihi Trùn là giun ạ, em xới đất thi thoảng cắt đôi người nó nhìn ghê thật :p

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

1 cây DYT của mình mua ở vườn ươm đang ngon lành nhg tự nhiên 2 - 3 hôm nay cũng như muốn chít ậy Trưa nay mình có khám bộ rễ rồi, thấy vẫn BT mà sao cây èo uột lắm :((
Ui mong cho nó qua khỏi, cây trắng của chị cũng tự nhiên héo và ra đi rồi :(

Lần này cho chị bon chen hạt hoa với nhé, quyết định phục thù :p
Thanks Tuyền nhiều nhiều nhé @};-

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

He, cảm ơn chị Songviet. Nhưng nhà em nó có ra hoa tại chỉ là lúc này nó không có thôi chị ạ. Nó cũng đã chung thủy với em ba mùa rồi và cho em hai lần hoa nữa rồi nhưng em chẳng nhớ nổi là nó ra hoa tháng nào cả.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.