Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Ko cần chờ đến SD đâu chị à, e cũng nghiên cứu bọn hoaau này rùi, web của nó tầm bậy chít lên được, ảnh chụp đủ các loại DYT từ cả nước ngoài hay sao ý, lại còn lẫn cả Ngọc thảo nữa. Chị nhớ cô Xuân kể chuyện có cty thiết kế nào đó ở Hải phòng lấy ảnh Túy sơn viên lên khoe là tác phẩm của mình ko chị? Em nghi bọn này cũng thía lắm chị ạ. Nhưng thôi, cãi nhau với tụi nó làm gì cho nhức đầu. Chị trồng cây tốt thì coi như lấy giống cũng được chị ạ, chị chăm lấy đến tầm tháng 4 là hoa đẹp như nhà chị Tuyền rồi, lúc đấy bọn e lãi lũ lượt đén lý thông mấy cái hạt, hihihi. Mà cứ tính ra thì vẫn còn rẻ hơn mua hạt hoa ở Tùng lâm chị ạ:D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

JC ơi cái đấy ko phải DYT rủ đâu, mà nó giống với DYT trong SG, nó chỉ hơi cong xuống như hình chậu to to chị chụp ấy, chứ ko mềm mại như DYT rủ trong hình bọn hoaau nó quảng cáo đâu

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

JC ơi cái đấy ko phải DYT rủ đâu, mà nó giống với DYT trong SG, nó chỉ hơi cong xuống như hình chậu to to chị chụp ấy, chứ ko mềm mại như DYT rủ trong hình bọn hoaau nó quảng cáo đâu
Thì hình quảng cáo khác hình cây được lắp mà, nhưng cây được lắp nhà mẹ Ngộ giống y cây bán ở chợ Bưởi, nó to và ngang ra tứ phía cơ. Mọi ng hông tin mời đến Bưởi market xem nhớ, e vừa có chuyến đi thực tế về :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Thì hình quảng cáo khác hình cây được lắp mà, nhưng cây được lắp nhà mẹ Ngộ giống y cây bán ở chợ Bưởi, nó to và ngang ra tứ phía cơ. Mọi ng hông tin mời đến Bưởi market xem nhớ, e vừa có chuyến đi thực tế về :D
hehe, ý chị là hoa ở chợ Bưởi ko giống hoa nhà bác Ngộ mà giống hoa ở SG cơ em ơi.
Nó vẫn phát triển ra tứ phía nhưng mà ko rủ xuống đâu :)
Hôm chủ nhật hẹn hò hụt ấy, chị cũng chiêm ngưỡng rồi, nó bảo tuần này ra có cả DYT sọc nữa nhưng 100K mới bán, hihi thế chị để tiền buôn hàng SG cho nó thích :)

792
0
0

J.C

Ối, buôn đi chị đi, em xin đặt hàng ạ :X. Bao giờ chị đi buôn thế?

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Alo, nhà mình có ai mua được củ tiên ông và tulip ở chợ Bưởi ko ạ? Hôm nay em lượn vòng vèo hỏi thăm mà ko thấy bán.
Nếu JC muốn mua ngay bây giừo thì vào Metro và Big C đi. Giá rẻ bất ngờ, 50k chậu 3 cây. 5 năm trước cũng chả mua được tulip Tết ở Hà Nội giá này. Chợ Quảng Bá chị nghĩ có tulip rồi, chưa nhiều thôi - nhưng giá chắc cao hơn thế. năm ngoái chị mua cũng 100k chậu 3 cây rồi em.

Em hay em Cuoc Song Tuoi Dep bữa trước hỏi mua củ tulip - có muốn mua không chị nhờ bạn chị xách về cho. Tết bạn chị về. Hình như sắp hết mùa bán củ rồi vì bên đó trồng củ xuống đất tháng 1 để tháng 4 ra hoa.

Nghe em nói có lý lắm J.C à, thế thì chị cũng ăn quả lừa to đùng. SD thử ngâm cứu hoa trên link của nó với hoa giao cho chị có giống nhau ko để chị còn khiếu nại thử xem sao. Nhưng như thế thật thì chán nhỉ, VN mình mà vẫn cứ làm ăn kiểu thế thì ko biết bao giờ mới khá lên được.

Mà em ơi, chị ko tin là tiên ông và tulip lên tốt ở VN đâu, nên để các chị kia chuột bạch rồi báo cáo đã chứ đừng chạy đua vũ trang làm gì

Tuyền ơi, hy vọng được nhìn thấy thủy tiên nở đẹp ở SG Tết năm nay. Em mà thành công thì hội cao thủ bên Dalarose lác mắt cho mà xem. Chúc em bách chiến bách thắng nhé.
Em ơi, tulip lên ngon lành ở Hà Nội chứ. Nếu tulip mang từ Dà lạt ra thì là có sẵn vòi hoa rồi, mang về cho vào chậu là nở. Còn tulip mua củ từ nước ngoài về cũng là loại đã xử lý, trồng xuống đất là lên tiếp thôi mà em. Có điều cái củ đấy có giữ được thì sang năm thì e cũng không ra hoa tiếp thôi. Nhưng chơi 1 mùa thì vô tư.

hehe, ý chị là hoa ở chợ Bưởi ko giống hoa nhà bác Ngộ mà giống hoa ở SG cơ em ơi.
Nó vẫn phát triển ra tứ phía nhưng mà ko rủ xuống đâu :)
Hôm chủ nhật hẹn hò hụt ấy, chị cũng chiêm ngưỡng rồi, nó bảo tuần này ra có cả DYT sọc nữa nhưng 100K mới bán, hihi thế chị để tiền buôn hàng SG cho nó thích :)
Hoa của Ong buôn từ SG ra liệu giá có đắt gấp 5 giá chợ Bưởi không Ong? Hay đắt hơn nữa he he he?

792
0
0

J.C

Iem Iem, em thích củ ko thích cây chị ạ. Chị Coldmoon nhờ đc bạn xách về xách cho em mới, hihi, thích lắm. Củ gì mà mọc đc ở HN chị nhờ bạn xách về cho em nhá, em cảm ơn chị ạ ^^

320
0
0

@Mehuungo: Màu hoa DYT đúng là đẹp, lạ, nhưng chậu hoa khác với tưởng tượng quá, em cũng nghĩ nó phải xum xuê rồi. Ở mình làm ăn chán thật. Thế họ có đến chăm sóc cho mấy chậu cây này thường xuyên ko chị (vì em nhớ là họ quảng cáo sau khi lắp đặt sẽ có nhân viên đến chăm sóc). Cứ để xem đến Tết thế nào, có xum xuê hơn như họ nói k. Mà có khi chị tự chăm sóc còn tốt hơn ý :D

@Chị Coldmoon: Nếu đc cho em bon chen 1 củ tulip với :p

Trời lạnh hay sao mà đám cây cối nhà em dạo này chả có 1 hoa gì, chán chả buồn chăm, cuối năm cũng bận tíu tít nên thời gian dành cho cây cũng giảm đáng kể. Em trồng khá nhiều chậu cúc từ lúc là cây con, 2 tháng rồi, chúng lớn kha khá nhưng chưa thấy nụ niếc gì cả. Cây gì cũng toàn lá. Hôm nào em cũng bắt chước chị Ong mua đầu trâu về kích hoa xem sao.

Đây là cái giếng trời mới được em cải tạo. Trước toàn để các thứ như các thùng nước uống đến cây lau nhà, các kiểu linh tinh. Tết đến nên em quyết tâm cải tạo để đón Tết. Vẫn chưa đẹp mắt nhưng nhìn 1 góc nhà sạch sẽ hơn là thích rồi :D
Flowers 265.jpg

813
0
0

coldmoon1990

J.C., CSTD: OK, để chị hỏi bạn chị lại xem rá rổ và số lượng. Bữa trước nó nói hình như 2-3 Eur 1 bịch 3 củ, tùy màu, màu càng độc càng đắt. Màu đen đắt nhất, nhưng chị thấy vẫn rẻ bèo vì mình không mất tiền vận chuyển. Màu thường hình như 1-2Eur, chị không vào đầu vụ rá này.

Chị dặn nó mua cho chị 10 bịch nếu có thể, không thì 5 bịch, nếu không nữa thì ít nhiều dứt khoát phải có. Nó mua rồi nhưng không biết nó mua cho bao nhiêu bịch thôi. Nếu khơ khớ thì CSTD có thể lấy hơn 1 củ đấy he he he. Sáng 28 Tết là có củ ở Hà Nội nhé. PM điện thoại cho chị.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Em ơi, tất cả đám cây hoa rau này trong vườn nhà em à, đáng nể quá Phụng Hàm. Cây mãng cầu nó cớ to như cây Bưởi không em??? Có dễ trồng dễ chăm không? Chị chỉ hỏi cho biết vì tò mò với mấy cây miền khác này quá.

Bữa trước chị thấy em nói trồng được cây tiêu nhưng không có trái, em mua cây con ở đâu hay em tự giâm cành. nếu có chỗ nào kiếm được cây con chỉ giùm chị nghe Phụng hàm. Thank You em trước.
Chị ơi đám rau này là em trồng sau nhà khu đất họ chưa làm nhà đó chị. Còn nhà em không có vườn. Em trồng lan trên sân thượng còn vài cây linh tinh ở ban công. Bác chưa cho em vườn nên em cũng chỉ mơ thôi chị ạ. Còn cây mãng cầu là trồng ở nhà ông ngoại ạ. Cây nó to cũng như cây bưởi nhưng nhà em trồng gần ao. Nó lên chừng 3 năm thì cho trái. Cây được ươm từ hạt mình ăn xong. Còn cây tiêu thì từ nhỏ khi em lớn lên nó đã mọc đầy vườn. Em cũng không hỏi bố là bố trồng từ khi nào nữa. Nó có ra hoa đó chị nhưng chẳng khi nào thấy đậu trái cả. Nếu chị thích trồng thì em khuyên không nên trồng mùa này. Ra giêng là mùa cây cối sinh trưởng phát triển chị nhắc em em sẽ lấy cho chị vài đoạn để giâm. (Nhớ là nhắc em nhé, chứ tính em cứ là hay quên lắm). Em và bố có thói quen là khi ăn bất kỳ trái lạ gì hay thấy cây gì lạ có thể gieo trồng là sẽ làm. Vườn ở nhà bố em cũng đủ để thích gì thì trồng chị ạ. Nhưng bây giờ bố em đã yếu nên em trồng xong bố em cũng không chăm được nữa còn bố thì không trồng gì nữa rồi ạ. Nhưng vẫn yêu quê nên nhất định không chịu lên TP.

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Đây là chậu Nghèo ôm về hôm đi BD.
Em bò này dài 40cm từ đầu đến mông, định trồng hoa nhưng đã bị trưng dụng nuôi cá bảy màu cho hai nhóc con nghịch. Giá 20k

Chậu này dài khoảng 50cm, 35K

Mấy cái này 5k :), đường kính bằng gang tay mình đấy ạ. còn cặp dài dài 20K/cặp

Mấy chậu lan này họ cho vì có đường nứt tí ở thành đó ạ

Mấy chậu dẹp dẹp này dự định nuôi bèo hay gieo lúa :)) chậu tròn 25cm 15k

Hai cái này cũng 5k thôi ạ, cái vuông khoảng 20cm, cái tách 15cm có một lỗ thoát nước ở bên cạnh cái đĩa, nên nước thoát ra nằm trong đĩa.

cái tròn trắng trồng cây Đỗ Quyên trắng 10k,

Có rất nhiều chậu đẹp nhưng không chở được nên lấy trước mấy cái này (vì còn chở thêm 2 con gà được sv cho nữa ạ). Mấy ngày tới sẽ khuân về từ từ :p

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi đám rau này là em trồng sau nhà khu đất họ chưa làm nhà đó chị. Còn nhà em không có vườn. Em trồng lan trên sân thượng còn vài cây linh tinh ở ban công. Bác chưa cho em vườn nên em cũng chỉ mơ thôi chị ạ. Còn cây mãng cầu là trồng ở nhà ông ngoại ạ. Cây nó to cũng như cây bưởi nhưng nhà em trồng gần ao. Nó lên chừng 3 năm thì cho trái. Cây được ươm từ hạt mình ăn xong. Còn cây tiêu thì từ nhỏ khi em lớn lên nó đã mọc đầy vườn. Em cũng không hỏi bố là bố trồng từ khi nào nữa. Nó có ra hoa đó chị nhưng chẳng khi nào thấy đậu trái cả. Nếu chị thích trồng thì em khuyên không nên trồng mùa này. Ra giêng là mùa cây cối sinh trưởng phát triển chị nhắc em em sẽ lấy cho chị vài đoạn để giâm. (Nhớ là nhắc em nhé, chứ tính em cứ là hay quên lắm). Em và bố có thói quen là khi ăn bất kỳ trái lạ gì hay thấy cây gì lạ có thể gieo trồng là sẽ làm. Vườn ở nhà bố em cũng đủ để thích gì thì trồng chị ạ. Nhưng bây giờ bố em đã yếu nên em trồng xong bố em cũng không chăm được nữa còn bố thì không trồng gì nữa rồi ạ. Nhưng vẫn yêu quê nên nhất định không chịu lên TP.
Thank you em nhé. Nếu có cây tiêu con sau Têts cho chị xin, chứ xin cành giâm chị e cái tay chị lắm. Chị vẫn muốn trồng tiêu. Không có trái thì có hoa vẫn vui mà. Có cây con em bứng vào bầu đất cho chị với nhé Phụng Hàm.

813
0
0

coldmoon1990

Thank you em nhé. Nếu có cây tiêu con sau Têts cho chị xin, chứ xin cành giâm chị e cái tay chị lắm. Chị vẫn muốn trồng tiêu. Không có trái thì có hoa vẫn vui mà. Có cây con em bứng vào bầu đất cho chị với nhé Phụng Hàm.

1,284
1
0

small_dracula

Nghe em nói có lý lắm J.C à, thế thì chị cũng ăn quả lừa to đùng. SD thử ngâm cứu hoa trên link của nó với hoa giao cho chị có giống nhau ko để chị còn khiếu nại thử xem sao. Nhưng như thế thật thì chán nhỉ, VN mình mà vẫn cứ làm ăn kiểu thế thì ko biết bao giờ mới khá lên được.

Mà em ơi, chị ko tin là tiên ông và tulip lên tốt ở VN đâu, nên để các chị kia chuột bạch rồi báo cáo đã chứ đừng chạy đua vũ trang làm gì
Hi, chị ơi, hôm trước chị coldmoon có nói rồi đó, họ không phải lừa mình, chỉ là nói lấp lửng, mà mình thì có tính tin người, đành chịu thôi chị ạ. Cây thì rõ ràng là mới ghép vì mùn dừa còn mới tinh mà, cộng thêm cây nghiêng ngã nhiều chiều nữa (cây trồng lâu ngày thì ngọn nó đều hướng về một phía cũng nhau, nếu trồng nơi ánh sáng tốt thì ngọn tỏa đều).
Hì hì, đúng là làm ăn kiểu chụp giật, buồn cho VN quá.
Về vụ chuột bạch, bá cáo với mọi người là em đã chuột bạch cả tulip, thủy tiên và tiên ông rồi nhá, chỉ nên xác định tinh thần là mua chơi hoa thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, nói PH bứt cho chị 1 bó, về giâm kiểu gì cũng có cây sống.
Mà chị đã thấy hoa Tiêu bao giờ chưa? Nó đẹp như hoa Lá Lốt ấy ạ!
Hè hè, quảng cáo với chị vụ giâm cành Mexico petunia. Hic, chị gái em giâm mà cũng sống ầm ầm nè

giâm vào cát thôi

Cách hay nhất để có cây mạnh là chờ lên mầm rồi lấy cành non giâm lại

cây đã sống tốt, chờ nhớn ra hoa

1,517
0
0

Mehuungo

Đám chậu của Nghèo vừa đẹp vừa rẻ, giá mà BD gần HN thì đám chị em vườn mình mừng phải biết, mà hội bán chậu cũng mừng nữa chứ.

SD : Em nói đúng ghê, chị tin ngay vì nghĩ họ làm sao mà thanh minh được khi cái chậu hoa nó lù lù ra đấy. Tuy nhiên, nó đúng là thế và mình ... vẫn móc ví ra trả đủ tiền ( em ý tự động giảm cho mình 10k) mà ko mè nheo giảm giá hay trả lại gì hết . Kể ra cũng hèn hèn nhỉ...

À cây Monaco của chị nở tung hết rồi, có nên cắt cành vào chưng trong nhà để dưỡng củ ko hả em?

Lạnh quá cả nhà nhỉ, em phải lượn xuống OB nội Ngộ đây để trả tiền cái máy sưởi rồi đi đón Ngộ, hẹn tối gặp lại nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Hè hè, hôm qua em mới đi đưa cổ cho người ta cứa, cái giống CC này cách đây gần 1 năm em tới chơi nhà ông bán hoa thì gặp lúc ổng mới bị cứa cổ, thích rồi nhưng họ mua làm giống nên không dám hỏi mua lại. Lần này tới ổng đã tách được thành 2 chậu. Bợ chậu này 150k. Hic, người quen nên ổng nói sao lấy vậy chứ không trả giá, cây lạ, đắt mấy cũng mua.
Lá nó cũng có vẻ giống carnosa hay pubycalyx

nhưng rất to.

nghe ổng bảo hoa màu hồng, rất to.

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Ngộ: theo em là cắt hoa cắm lọ, coi như chơi hoa cắt cành. Nhưng chị post hình cho em xem tình trạng củ và chậu chị đang trồng, để tính phương án tốt nhất khi dưỡng cây.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Nghèo ơi, mua rồi đóng thùng gưi ra cho chị mấy cái chậu đi, đừng để chị phải mua vé vào khuân chậu thì tháng sau chị nhịn ăn mất :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.