Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Chị cũng cho vào bao nilong đấy, nhưng cũng...ngày nào cũng mở ra nhòm:D, may quá k dấu dốt nhể;) nên mới được tư vứn. Chứ chị cứ nghĩ cho vào bao tránh rét thôi, thỉnh thoảng vẫn quên bài ( nhấc cây lên xem nó có rễ chưa?)
Chị mà còn nhấc lên xem rễ thì đến 2012 cũng không có cái rễ nào!
Kể cả chị nhấc lên thấy có cái rễ đi nữa thì cũng chẳng có gì mừng, vì hành động nhấc lên đó đồng nghĩa với việc làm hư cái rễ vừa ra, coi như về zero. Chưa tính đến việc rễ ra rồi bị hư thì càng khó ra lại.

792
0
0

J.C

Chị Thúy: vặt cành nó ra giâm đi chị :D

1,284
1
0

small_dracula

À, em có thấy cái lỗ, nhưng nghĩ là buộc dây thép vào cho nó treo lủng lẳng, giờ thấy hình lại tưởng trét xi măng cho nó dính vào tường, thắc mắc là làm sao nó dính nổi, he eh. Thật là dốt đặc, may mà được cái tinh thần ham học hỏi, lên đây hỏi các chị :D. Chỉ cảm ơn chị Nghèo thôi, còn em SD tuy có chỉ bảo nhưng tranh thủ xúc xiểm chị mấy câu, trừng phạt bằng ko cảm ơn :)).
Haha, mà em đính ximăng được thì sao??!!!!
Dễ ẹt, nhúng cái bình vào nước 30p cho no nước, nhấc lên để ráo, trộn keo ximăng (chỉ có ximăng không thôi, ko có cát) trét một ít lên tường và mặt sau bình, đính lên và cố định 1 ngày là ok.
Khi đính dùng cán búa gõ gõ cho chặt. Cố định thì dùng 2 cái que cột thành chữ X chống bên dưới hoặc lấy dây cột vào cổ bình treo lên.
Nhưng mà đính ximăng thì khi chán ko gỡ ra được, treo vẫn là nhất.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị Thúy: vặt cành nó ra giâm đi chị :D
Ý em là để thế khó sống à, chị cũng định giâm thử rồi mà thấy tán nó đang tròn nên tiếc cố chờ cứu xem sao ::-?

792
0
0

J.C

Ý em là để thế khó sống à, chị cũng định giâm thử rồi mà thấy tán nó đang tròn nên tiếc cố chờ cứu xem sao ::-?
Không ạ, em ko có ý đó. Em có ý là chị biết giâm cành thì vặt vài cành ra giâm, nếu mà nó sống được thì mình có thêm cả cây mẹ cả cây con, nếu ko sống được thì vẫn còn 1 cây, thêm khả năng ý mà.
à, sáng nay có cô đi qua nhà em khen cái ban công của em đẹp chị ạ, hihi, sướng.

1,284
1
0

small_dracula

Quên! Hôm qua đi đến chổ bị cứa cổ mục đích chính là tìm Huệ trắng, năm nay chổ ông ấy không còn cây lớn, chỉ có 4 cây con con, ổng nhượng lại 2 cây.

Nhắn em Dâu. Cây có rồi đó, loại này chăm tốt thì có thể tết tới có hoa chơi. Ông bán cây này có thể tin được, nhưng tốt nhất là để anh trồng một thời gian kiểm tra xem đúng cây trắng không đã, kẻo gởi cho em đến khi ra hoa không phải trắng thì ngại lắm. Chỉ cần cây lên lá mới là anh biết thôi, chắc không lâu đâu. Đồng thời lúc gửi phải cắt hết lá làm chững cây, nên tốt nhất là để anh cắt gửi cho em vào mùa hoa của nó, tầm tháng 3-4, em nhận trồng lại đến tết có hoa là vừa. Đợi nhé!

1,517
0
0

Mehuungo

@ chị songviet: bà chị lười quá đó nghen, có tên rồi thì tra google đi chớ, cây của em gần tèo rồi, lần trước trồng chung với em mekongense bị mẹ để khô, em mekong thì tỏi rồi, em này ngắc ngư.
Hoa trên net nhá
Cây nhà em nhụy có 2 màu ko? Nhà chị có cả nhụy đỏ và nhụy vàng nhé. Hoa thơm nức nhỉ, nhờ có mùi hương mà chị phát hiện ra nó ở PHI để tha về đấy mặc dù đã có 1 đoạn ngắn cô X gửi cho rồi.

Mà em ơi sao cái loại DS90 nhà chị mãi chẳng chịu ra tược, Mekongdentis cũng nghẻo giống em, còn thằng Obusta thì oặt ẹo, Carnosa compata giờ mới thấy có tược bé tí, à chị có 1 thằng lạ, mang từ Thailand về , tí chụp hình khoe em nhé.

Chị cũng mê CC nhưng chờ đợi lâu cũng khá oải

792
0
0

J.C

Haha, mà em đính ximăng được thì sao??!!!!
Dễ ẹt, nhúng cái bình vào nước 30p cho no nước, nhấc lên để ráo, trộn keo ximăng (chỉ có ximăng không thôi, ko có cát) trét một ít lên tường và mặt sau bình, đính lên và cố định 1 ngày là ok.
Khi đính dùng cán búa gõ gõ cho chặt. Cố định thì dùng 2 cái que cột thành chữ X chống bên dưới hoặc lấy dây cột vào cổ bình treo lên.
Nhưng mà đính ximăng thì khi chán ko gỡ ra được, treo vẫn là nhất.
Đọc xong ko hiểu, vẫn ko cảm ơn. :))

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Á, á, Quỷ định lừa chị nhưng chị rất cảnh giác, nhất là khi Quỷ bảo không được rửa mà phải để nguyên nhai nó mới có tác dụng. Thật ra, cái hạt của nó nâu nâu, bẩn bẩn, nhiều lông nữa nên chị chả ham.
Hi, cây này quê em gọi là cây quả nổ, mọc dại ven đường. Quả khô tự mở, tuy nhiên một vài ngày đầu khi mới khô thì nó chưa mở, bị ướt nó mới "nổ" và bung hạt. Trẻ con vẫn hái ném vào nước cho nổ tách tách. Có một trò hơi ác là liếm một cái rồi nhét vô cổ áo người khác, lúc nhỏ vẫn hay chơi dơ, hehe.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

í ẹ, chậm hơn chị Nghèo, thành ra mình bị quê!
Hehe, cây của em có 3 tược rồi, buồn buồn còn cắt được 3 đoạn, sẽ có cho chị 1 em.
Ơi quỷ ơi, cho chị vào danh sách đăng ký với, huhu dạo này chị nghiện e này :)

1,284
1
0

small_dracula

Cây nhà em nhụy có 2 màu ko? Nhà chị có cả nhụy đỏ và nhụy vàng nhé. Hoa thơm nức nhỉ, nhờ có mùi hương mà chị phát hiện ra nó ở PHI để tha về đấy mặc dù đã có 1 đoạn ngắn cô X gửi cho rồi.

Mà em ơi sao cái loại DS90 nhà chị mãi chẳng chịu ra tược, Mekongdentis cũng nghẻo giống em, còn thằng Obusta thì oặt ẹo, Carnosa compata giờ mới thấy có tược bé tí, à chị có 1 thằng lạ, mang từ Thailand về , tí chụp hình khoe em nhé.

Chị cũng mê CC nhưng chờ đợi lâu cũng khá oải
Cây nummularioides của em trồng ở nhà mà, nó nở thì em biết có nở vậy thôi chứ cũng không được xem, cũng chẳng biết nó là thằng họng gì, nhớ mang máng có một lần thấy hoa như là họng màu đỏ chị ạ.
DS thì em chịu, em chưa có cây này, nhưng nếu cây ổn thì ra tết chắc chắn sẽ lên tược.
CC em thấy cực dễ trồng, để khô thì phải là khô dài tập hàng tháng cây nó mới xẹp lá, tưới lại kịp thời vẫn ok, cây không chết. Có điều muốn cây lên nhanh thì phải trồng vào chất trồng phù hợp, đủ phân, ánh sáng khoảng 70% và luôn luôn giữ ẩm.
Compacta em mới được gửi tặng 1 đoạn 50cm, đang giâm ra rễ thôi ạ. Bạn em trồng 1 năm ra được một tược 70cm, cắt cho em phần ngọn giữ lại gốc, có lẽ giống này lên chậm.
Trồng CC thì thường sau 3 năm lúc cây dày dây mới ra nhiều hoa, lúc này nó lên cũng nhanh hơn, còn ban đầu đương nhiên phải chấp nhận vì cây yếu sẽ lên chậm.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Không ạ, em ko có ý đó. Em có ý là chị biết giâm cành thì vặt vài cành ra giâm, nếu mà nó sống được thì mình có thêm cả cây mẹ cả cây con, nếu ko sống được thì vẫn còn 1 cây, thêm khả năng ý mà.
à, sáng nay có cô đi qua nhà em khen cái ban công của em đẹp chị ạ, hihi, sướng.
Hihi ý cô còn là nhà có con gái đẹp người đẹp nết đấy @};-

@ songviet ơi đợt trước cũng giâm cành DYT rồi đúng không, có lưu ý gì không giúp chị với, trời lạnh thế này sợ giâm chẳng lên được mất :(

1,284
1
0

small_dracula

Ơi quỷ ơi, cho chị vào danh sách đăng ký với, huhu dạo này chị nghiện e này :)
Hi, nhận thêm cục gạnh của chị Ong, chị chờ nhé, nói thế thôi chứ cây nhiều khi nó lên không như mình mong muốn, có cây em sẽ báo.
Với lại em lúc nào cũng gom hàng đủ hộp mới gửi, ko gửi cây đơn, tiền cước là một chuyện, ngoài ra tụi này còn giữ ẩm cho nhau trên đường đi, đi đơn không an toàn.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi, nhận thêm cục gạnh của chị Ong, chị chờ nhé, nói thế thôi chứ cây nhiều khi nó lên không như mình mong muốn, có cây em sẽ báo.
Với lại em lúc nào cũng gom hàng đủ hộp mới gửi, ko gửi cây đơn, tiền cước là một chuyện, ngoài ra tụi này còn giữ ẩm cho nhau trên đường đi, đi đơn không an toàn.
Ong bị lây từ chị mà xem ra nghiện nặng hơn rồi hehe, hay hè sang năm mình bàn đi Đồng Hới nữa để thăm vườn Quỷ đi Ong ơi :)

1,284
1
0

small_dracula

haha, hè sang năm là đang nói 2011 hay 2012 thế hả chị

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

haha, hè sang năm là đang nói 2011 hay 2012 thế hả chị
ơ sang năm 2011 rồi nhỉ, tại chưa qua tết ta nên vẫn nhầm thế hihi. Nhà chị đi Quảng Bình năm 09 mà vẫn thích quay lại lắm, kế hoạch 2011 không thành thì 2012 :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

ơ sang năm 2011 rồi nhỉ, tại chưa qua tết ta nên vẫn nhầm thế hihi. Nhà chị đi Quảng Bình năm 09 mà vẫn thích quay lại lắm, kế hoạch 2011 không thành thì 2012 :D
ok luôn chị ơi, đi QB thì mình tự đi xe được nhỉ, cho nó chủ động chơi bời nhỉ :)
đi nhé nhé

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

ok luôn chị ơi, đi QB thì mình tự đi xe được nhỉ, cho nó chủ động chơi bời nhỉ :)
đi nhé nhé
nhất trí luôn hihi, không biết SD có ở nhà canh vườn không ;)
Ong ở nhà hay trực đấy chị gọi điện nhà toàn máy bận, di động ko liênlạc được :p.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Chị Dung ơi show hình hoa DYT sọc đen mà chị bảo là màu lạ ấy đi, cây mua ở vườn ươm gần nhà mẹ Ngộ ấy
hihi, em lại muốn lên đó rồi :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.