Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Phung Hàm ơi, thế là tan tành kế hoạch đi HD rồi
cuối năm bận quá huhu

250
0
0

tanh

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hehe, mua sau 1 tuần thì chịu khó nở sau 1 tuần nhá, không khéo trúng tết chứ đùa à?!!
Mấy hôm nay e chong đèn sưởi ấm cho TT và Hyancith đấy, nhưng mà phải chong cả sáng cả tối hay thế nào? e cho cây thức suốt đêm hoài sợ nó "không được ngủ lại mệt" nhỉ :D
Hình như có nhiều loại hay sao ấy em ạ. Hyancith của chị cao lênh khênh, lớn như Thánh Gióng. Cả cơ quan buồn cười vì nó lớn nhanh như thổi. Hôm sau nó cao gấp đôi hôm trước. Từ sáng đến chiều cao thêm 1-2cm. Không biết có phải tại chị tưới nước không. 2-3 hôm đầu không tưới nó lùn gí chả lớn tý nào. Thứ 2 bắt đầu tưới, thứ ba cao gấp đôi, thứ tư cao gấp ba lần, buồn cười lắm.
Hyancith của em cũng màu như của chị, mà nó lùn tịt, mua sau chị có 1 hôm hay sao ấy nhỉ (lúc chị bảo chợ Mơ bán nhiều lắm là hôm sau e đi luôn mà). Chị SV bảo tưới ít thôi nên e tưới ít lắm, thử cách của chị xem sao:p Mong là có hoa diện Tết, chứ cúc của e nở bung bét rồi. Dạo này đi sớm về muộn, chẳng được ngắm cây vào buổi sáng nữa, hix

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chị không tỉa thì cây lên sẽ chậm hơn một chút, thời tiết HN đợt này có lẽ phải 25 ngày nó mới nở, vậy là mùng 10 chị ơi.
Nhanh thì có lẽ khoảng mồng 7, muộn mất rồi.
Cây của em thì lại bị sớm chút, mấy hôm nay đêm đều phải để ngoài trời cho lạnh.
hix, lần đầu c chơi TT nên ko có kinh nghiệm gì cả, mua cây chậm mất rùi. tối nào chị cũng chong đèn cho nó đấy :(

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Giờ mới nhớ ra là đợt cả nhà sốt tiên ông em cũng biết, JC với em hẹn hò hụt ở chợ Bười làhôm đấy nàng ấy cũng định đi mua tiên ông, thế mà mình chả mảy may nổi máu bon chen gì cả, giờ nghĩ lại thấy lạ quá :D
cả nhà khoe ảnh tiếp đi, hôm nay chả muốn làm việc gì cả.

813
0
0

coldmoon1990

Mấy hôm nay e chong đèn sưởi ấm cho TT và Hyancith đấy, nhưng mà phải chong cả sáng cả tối hay thế nào? e cho cây thức suốt đêm hoài sợ nó "không được ngủ lại mệt" nhỉ :D

Hyancith của em cũng màu như của chị, mà nó lùn tịt, mua sau chị có 1 hôm hay sao ấy nhỉ (lúc chị bảo chợ Mơ bán nhiều lắm là hôm sau e đi luôn mà). Chị SV bảo tưới ít thôi nên e tưới ít lắm, thử cách của chị xem sao:p Mong là có hoa diện Tết, chứ cúc của e nở bung bét rồi. Dạo này đi sớm về muộn, chẳng được ngắm cây vào buổi sáng nữa, hix
Chị không sưởi gì hết. Nhưng để ở cơ quan nên ấm lắm. Có điều không tưới thì nó lùn gí. Tưới phát lên vù vù. Xem ảnh hôm nay nè em

Giờ mới nhớ ra là đợt cả nhà sốt tiên ông em cũng biết, JC với em hẹn hò hụt ở chợ Bười làhôm đấy nàng ấy cũng định đi mua tiên ông, thế mà mình chả mảy may nổi máu bon chen gì cả, giờ nghĩ lại thấy lạ quá :D
cả nhà khoe ảnh tiếp đi, hôm nay chả muốn làm việc gì cả.
Khoe Ong hướng dương nè, chụp hông đẹp nổi, thôi tạm

Cúc ong tròn xoe xoe, nhưng cũng chả xấu đâu. Làm sáng cả sân

813
0
0

coldmoon1990

Giờ đến DYT. Khoe cả 3 chậu trên ban công nè. Đẹp được thế này là nhờ 2 em Ong và Tuyền rất rất nhiều.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

JC ơi, Sapa thì mua hoa + hạt hoa ở đâu?
tối 2 Tết chị đi Sapa này, rét quá ko biết có cho Ong con đi được không, thấy run run :)
Úi da, mùa này đi Sapa rét chết chị ơi, đừng cho Ong đi, lạnh quá chẳng ngắm được gì đâu ạ. Em có mua hạt hoa ở Sapa đâu, e mua cây ở Viện nghiên cứu giống cây trồng (hỏi xe ôm hoặc taxi là ngta chở đến ạ), mà mồng 2 Tết thì có khi ng ta không làm việc, mà e cũng nghĩ là ngta bán hết hoa cho các tỉnh rùi ý. Hồi em đến là ngta bảo là chuẩn bị chở hoa xuống Hà Nội bán mà.
@cả nhà: ở ĐH Y tế công cộng bán cả cây hoa Lồng đèn nhé, 170k/chậu. Bà chị cùng phòng em mới mua về, đang để ở ban công phòng làm việc. Hí hí, trông đáng yêu lắm cơ.

813
0
0

coldmoon1990

Phục vụ Ong tiếp nhé. Tối nay chắc chắn chị qua, muộn cũng qua Ong nhé. Đây là hoa Mỏning Glory mùa đông. Sẽ có 1 đợt hoa nở suốt tết luôn.

Tử La Lan hoa đợt hai em nhé

Cây quất trồng từ Tết năm ngoái, năm nay chơi tạm không phải mua cây mới nè

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

hihi, tử la lan của em cứ còi cọc thế nào ấy, mãi chưa ra đợt hoa mới chị ạ
chắc Tết ko có hoa rồi.

năm nay em quyết định ko mua sắm gì hoa hoét nữa rồi, để năm sau chơi tiếp ko tha lôi về chả sắp xếp được :D

792
0
0

J.C

Ối, sao MG nhà chị Coldmoon lá to hoa bé thế nhỉ? Bìm bìm nhà em lá bé hoa to cơ. Có phải cùng mua hạt Nhật trên này không chị? Nhưng mà cây nhà chị khỏe ghê, cây nhà e đã toi rùi, huhu, đúng Tết thì một loạt cây ra đi, mà giờ e chưa có thời gian để mua cây thay thế cơ chứ.

813
0
0

coldmoon1990

Ối, sao MG nhà chị Coldmoon lá to hoa bé thế nhỉ? Bìm bìm nhà em lá bé hoa to cơ. Có phải cùng mua hạt Nhật trên này không chị? Nhưng mà cây nhà chị khỏe ghê, cây nhà e đã toi rùi, huhu, đúng Tết thì một loạt cây ra đi, mà giờ e chưa có thời gian để mua cây thay thế cơ chứ.
MG nhà chị cớ 2 loại, loại lá to cây VN và lá nhỏ của Mỹ. Chị không có cây nào của Nhật hết. Hoa nhà chị cũng to lắm. Đợt này đợt hoa mùa đông nên nó còi hơn tý nhưng cũng vẫn to đấy, em thấy bé vì nó đứng cạnh đám lá Việt nam to đại đấy. Chị rất thích loại lá to này vì nó hợp với giàn nhà chị, lá bé trông chìm nghỉm lắm. Vả khỏe kinh, lạnh ngắt thế này vẫn ra được mấy chục bông hoa 1 ngày.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Cả nhà ơi em xem hình này nhé, toàn tiếng nhật nhưng nhìn hình thì cũng đoán ra cách trồng, không hiểu sao nhà mình trồng tiên ông nổi củ giống huệ thế nhỉ.

Hy vọng mình có đủ màu thế này :)

Em Hienvth cũng trồng mấy củ không biết lên thế nào rồi, cây nhà em lớn cũng nhanh so với các loại khác nhưng không vù vù như tiên ông nhà chị Coldmoom.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Em Hienvth cũng trồng mấy củ không biết lên thế nào rồi, cây nhà em lớn cũng nhanh so với các loại khác nhưng không vù vù như tiên ông nhà chị Coldmoom.
ôi ôi có nơi để túm rồi :)
hóa ra là mấy đám củ em đưa cho chị với Hiền, bé tí nhỉ :)

6
0
0

gialinh1007

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Tết này đúng là nhà nào mà có nhiều hoa như vậy thì tuyệt biết bao , giá mà nhà mình cũng trồng được những giỏ hoa như vậy , nhưng nhà mình ở chung cư diện tích thì nhỏ hẹp ,biết trồng ở đâu bây giờ , bạn có cách gì hay để mình được có chậu hoa do chính tay trồng không ? Cảm ơn bạn trước nha!!

792
0
0

J.C

Èo ôi, e vừa lượn ra đường Âu cơ xem hoa hoét, Tiên ông 90-120k/củ, Tulip 120-150k/chậu 3 cây, Ly 300-450k/chậu 5 cây, đắt đắt là :D, mà nhìn Tiên ông xấu quá, xách dép cho tiên ông của các chị show, tulip thì chả khác gì tulip ở Big C cả, mà sao lại đắt thế ko biết.
Spam tí: trưa nay em măm măm lẩu Tứ xuyên ở Âu cơ, đã ăn phải trứng gà giả đấy, huhu, nó như cục tẩy ý, thế mà thắc mắc với em nhân viên em ý cười khẩy vào mặt, bẩu là trứng trần thì nó phải như thế, chị này chắc chưa đc ăn trứng trần bao giờ... T_T

1,492
1
0

songviet09

Sao cây hyancith của em không lớn hả song viet. Cây của chị hôm nay nụ cao vượt gấp đôi lá rồi - lớn nhanh như Thánh Gióng ấy. Nó không lùn ri rí như cây của em đâu. H nay chị túi bụi quá nên kô kịp chụp ảnh. Mai chị up ảnh, lúc mua cao 4cm, giờ cao 18cm rồi.
Hình như có nhiều loại hay sao ấy em ạ. Hyancith của chị cao lênh khênh, lớn như Thánh Gióng. Cả cơ quan buồn cười vì nó lớn nhanh như thổi. Hôm sau nó cao gấp đôi hôm trước. Từ sáng đến chiều cao thêm 1-2cm. Không biết có phải tại chị tưới nước không. 2-3 hôm đầu không tưới nó lùn gí chả lớn tý nào. Thứ 2 bắt đầu tưới, thứ ba cao gấp đôi, thứ tư cao gấp ba lần, buồn cười lắm.
He he he ...cảm ơn chị D nhá . May mà e post hình lên cho các bác mổ xẻ thì nhờ bác em rút ra được khá kinh nghiệm rồi nè . Em thấy khi củ Tiên đó nhú vòi nụ :
- Nó ưa không khí ấm hơn của mùa xuân chứ không phải cái rét 10 độ của HN. Cho nên Rùa mới bảo chị Thuyvuong trồng lại chơi Tết như vậy là hơi sớm .
- Của bác Cù ( DLR ) lại nở hoa tưng bừng vì trong đó nóng nên hoa nở rất nhanh nhưng cũng lại nhanh tàn vì quá nóng , vòi bông cũng lên cao.
- Cây của chị D được để trong phòng ấm và tưới đầy đủ nước nên nó cũng nhanh lớn .
- Còn cây của em thì để ngoài trời rét, do quá rét nên em cũng không tưới , chỉ thỉnh thoảng phun phun cho nó 1 ít nên có khi nó lên chậm chăng mặc dù cũng bắt đầu nở .

Vậy thì hôm nay về em bê ông vào phòng, bắt chước chị D xem có khá hơn không ?

Ơ cây phải lớn ít nhất như của chị Coldmoon hoặc ít nhất như của chú gì bên DLR thì mới đáng thưởng chứ, ai lại lùn dí thế kia nhỉ???

Chị D ơi chị mát tay trồng Hyacinth rồi, sang năm trồng ké cho em vài củ nhé hì hì...
Chị không nói là nó phải cao mà chỉ nói e nó phải nở hoa, he ...chị không được ăn gian đâu nhá :D Cao thấp không thành vấn đề miễn nó nở hoa;)

813
0
0

coldmoon1990

Èo ôi, e vừa lượn ra đường Âu cơ xem hoa hoét, Tiên ông 90-120k/củ, Tulip 120-150k/chậu 3 cây, Ly 300-450k/chậu 5 cây, đắt đắt là :D, mà nhìn Tiên ông xấu quá, xách dép cho tiên ông của các chị show, tulip thì chả khác gì tulip ở Big C cả, mà sao lại đắt thế ko biết.
Spam tí: trưa nay em măm măm lẩu Tứ xuyên ở Âu cơ, đã ăn phải trứng gà giả đấy, huhu, nó như cục tẩy ý, thế mà thắc mắc với em nhân viên em ý cười khẩy vào mặt, bẩu là trứng trần thì nó phải như thế, chị này chắc chưa đc ăn trứng trần bao giờ... T_T
Ây. Tiên ông hyancith ở chợ Mơ trưa nay rẻ như bèo, mà lại đẹp nữa nhé. Tớ phải đi nên không tha cho Ong vài củ. Hôm nay họ chỉ đòi có 40k, tớ nghĩ trả 30k bán ngay, nhiều lắm các loại màu và chợ trưa rồi.

Chị không nói là nó phải cao mà chỉ nói e nó phải nở hoa, he ...chị không được ăn gian đâu nhá :D Cao thấp không thành vấn đề miễn nó nở hoa;)
Chị cũng đồng ý với H, cứ nở hoa là được cuộc (xong em chia cho chị nửa củ H nhỉ).

1,517
0
0

Mehuungo

Em trao giải 10 củ cơ mà , ok nở hoa là được , nhưng phải nở bung như của bác Cù bên DLR nhé

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

He he he ...cảm ơn chị D nhá . May mà e post hình lên cho các bác mổ xẻ thì nhờ bác em rút ra được khá kinh nghiệm rồi nè . Em thấy khi củ Tiên đó nhú vòi nụ :
- Nó ưa không khí ấm hơn của mùa xuân chứ không phải cái rét 10 độ của HN. Cho nên Rùa mới bảo chị Thuyvuong trồng lại chơi Tết như vậy là hơi sớm .
- Của bác Cù ( DLR ) lại nở hoa tưng bừng vì trong đó nóng nên hoa nở rất nhanh nhưng cũng lại nhanh tàn vì quá nóng , vòi bông cũng lên cao.
- Cây của chị D được để trong phòng ấm và tưới đầy đủ nước nên nó cũng nhanh lớn .
- Còn cây của em thì để ngoài trời rét, do quá rét nên em cũng không tưới , chỉ thỉnh thoảng phun phun cho nó 1 ít nên có khi nó lên chậm chăng mặc dù cũng bắt đầu nở .

bên Nhật Rùa trồng vào tháng 12 ra giêng ấm áp mới nảy mầm, nở vào tháng 3 hay 4 gì đó. Liệu có phải mình cho nở hoa sớm quá củ không có thời gian ngủ đông nên khó bảo tồn giống cho mùa sau được không...
5 Ông tiên nhà chị mới lớn từng này:

Còn đây là cô tiên :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.