Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị H, chị D, cả nhà ơi ai có kinh nghiệm vụ mua củ hoặc hạt từ Úc về thì cho em biết với, bác gái em sang Úc thăm chị họ em nên có thể nhờ xách ít hạt hoặc củ nhẹ nhẹ. Mua loại nào (chị em ở Melbourne) và thủ tục hải quan vào VN có lằng nhằng không nhỉ?
Loa kèn à. Ngày xưa chị tha từ Úc về cả cây Trà to bự, ôm khư khư trước ngực và 1 bó hoa lau to như lá cờ thiệt ấy. Em mang từ Úc ra thì chả ai hỏi gì em hết. Về VN thì chưa bao giờ chị bị hỏi, còn về luật VN có cho mang cây hoa hạt giống vào không (mục đích phi thương mại) thì chị chưa tìm hiểu. Kinh nghiệm của chị là trừ hoa tươi và những thứ kô thể đóng kiện được, còn thì em cứ để tuốt trong vai li, cùng đồ dùng thế là ổn. Mình mang ít mà.

Mua online thì rẻ hơn mua ở siêu thị nhiều em à. Nhưng phải có điều kiện. Còn sang ít ngày thì mua trong siêu thị cho chắc. Hạt và củ thì Melbourne cũng rét hơn HN tý, nóng hơn HN 2 tý: nên chị nghĩ phần nhiều sẽ trồng được ở VN, em tra trên mạng và lựa cái gì em thích thôi. Củ lily (hoa ly ấy) bên ấy rẻ ghê gớm em nhé.

Ối Quỷ ơi, tiêu chị rồi... hôm qua đọc thế nào mà hôm nay chị nhổ trụi đám lay ơn của chị lên và cắt lá rồi , củ to đẹp lắm và có lóc nhóc 1 đám củ con tí nữa. Giờ tiêu rồi hả em???

Thức sự thì đám DYT đó công chăm sóc cũng ko nhiều đâu cả nhà ạ, thỉnh thoảng tưới cho nó 1 ít nước dinh dưỡng nó bán kèm thôi. Nhưng chắc tiết xuân nên nó mới tốt thế, chứ về đúng đợt rét có khi tèo rồi, đúng là trong cái rủ cũng có cái may nhỉ.
Hình như tiết trời này hợp DYT thật, hoa nhà chị nở nhiều không dám tin là thật luôn.

Tuy nhiên vẫn có mấy loại chưa bật được nụ đợt 2 (loại DYT tím nhạt).

813
0
0

coldmoon1990

Màu DYT này ở ngoài ngộ lắm, tím xanh nhung, mê lắm. Nhưng chị chụp lên toàn bị chuyển màu, làm thế nào hả chuyên gia loa kèn?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Okie Ong, gần đi chị báo nhé, giờ còn đang chờ xem chương trình thế nào thôi. PM số đt cho chị, hoặc chuyển T.anh cầm hộ chị luôn.
Vụ Úc em yên tâm rồi, giờ đi tầm các thể loại củ hạt hay ho thôi. Ngoài củ lilly, huệ, còn củ gì nữa không các chị ơi?
À, còn vụ chụp ảnh. Trời xầm xì thế này máy ảnh toàn đọc tím ra xanh thôi chị, máy ảnh của em cũng thế đấy. DYT của em đang học mẫu giáo với ẵm ngửa, bao giờ thiếu nữ được như thế kia đây, nhìn mà thèm quá cơ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

OC đi trực hay sao mà thức muộn thế? cả chị D cũng chưa ngủ ạ? Vậy em phổ biến cho chị 1 kinh nghiệm với DYT mà Tuyền có nhắc 1 lần rồi ko biết chị làm chưa: Chị nhớ thỉnh thoảng kiểm tra gốc cây và vặt hết lá già, héo , thối đi nhé, tốt nhất là vặt trụi lá ở gốc + vặt tỉa 1 số lá già nữa lấy chỗ cho nhánh mới mọc lên và tránh việc thối nhũn lá lan sang làm thối cây, cắt luôn cả những cành đã nở hết hoa nhường chỗ cho cành mới. Ko biết cả nhà có để ý ko chứ DYT đâm nhánh nhiều kinh khủng, nên mình ko dọn chỗ cho nó là nó héo và vàng ngay, mà cành dày quá cũng dễ thối lắm nhé, nhất là trời mưa phùn như tiết xuân này. Cleome em đánh 2 cây vào chậu cho chị rồi nhé.

Nhà mình chuẩn bị gieo lứa hoa mới cùng nhau đi, MG, Cleome, ... giờ gieo chắc ổn rồi.

Chị Đèn có thích gieo DYT HQ ko ? em vẫn còn hạt nên em sẽ gửi cho chị, tụi em gieo lên tốt lắm, mỗi tội chưa thấy hoa thôi

1,517
0
0

Mehuungo

Loa kèn ơi , Huệ sông Nile bên đó có rất nhiều, và nhiều loại . Nhờ mang về trồng thử đi, hôm rồi bạn chị cũng mang về cho chị mấy cây.

1,284
1
0

small_dracula

@ Mẹ Ngộ: hè hè, vụ nhìn nhầm này em không chịu trách nhiệm nghen. Cất củ lại qua hè trồng xuống, có hoa hay không còn tùy thiên thời địa lợi nhân hòa. Nếu chị đủ kiên nhẫn chăm trẻ ẵm ngửa thì giữ vạt củ con đó lại, trồng 3 mùa (3 năm) có hoa.

2,501
0
0

Haidang02

Okie Ong, gần đi chị báo nhé, giờ còn đang chờ xem chương trình thế nào thôi. PM số đt cho chị, hoặc chuyển T.anh cầm hộ chị luôn.
Vụ Úc em yên tâm rồi, giờ đi tầm các thể loại củ hạt hay ho thôi. Ngoài củ lilly, huệ, còn củ gì nữa không các chị ơi?
À, còn vụ chụp ảnh. Trời xầm xì thế này máy ảnh toàn đọc tím ra xanh thôi chị, máy ảnh của em cũng thế đấy. DYT của em đang học mẫu giáo với ẵm ngửa, bao giờ thiếu nữ được như thế kia đây, nhìn mà thèm quá cơ.
Chị chụp bằng điện thoại còn tệ hơn. Cây Bìm Bìm hoa đẹp là thế mà chụp lên trông chán quá nên không dám khoe.

OC đi trực hay sao mà thức muộn thế? cả chị D cũng chưa ngủ ạ? Vậy em phổ biến cho chị 1 kinh nghiệm với DYT mà Tuyền có nhắc 1 lần rồi ko biết chị làm chưa: Chị nhớ thỉnh thoảng kiểm tra gốc cây và vặt hết lá già, héo , thối đi nhé, tốt nhất là vặt trụi lá ở gốc + vặt tỉa 1 số lá già nữa lấy chỗ cho nhánh mới mọc lên và tránh việc thối nhũn lá lan sang làm thối cây, cắt luôn cả những cành đã nở hết hoa nhường chỗ cho cành mới. Ko biết cả nhà có để ý ko chứ DYT đâm nhánh nhiều kinh khủng, nên mình ko dọn chỗ cho nó là nó héo và vàng ngay, mà cành dày quá cũng dễ thối lắm nhé, nhất là trời mưa phùn như tiết xuân này. Cleome em đánh 2 cây vào chậu cho chị rồi nhé.

Nhà mình chuẩn bị gieo lứa hoa mới cùng nhau đi, MG, Cleome, ... giờ gieo chắc ổn rồi.

Chị Đèn có thích gieo DYT HQ ko ? em vẫn còn hạt nên em sẽ gửi cho chị, tụi em gieo lên tốt lắm, mỗi tội chưa thấy hoa thôi
Uh, gửi cho chị đi. Cơ mà chị vẫn xếp hàng DYT tím lịm kia đấy nhá.
À, thôi cứ gửi nhiều thế thì xiền gửi để chị trả cho em, chứ không chị thấy áy náy lắm ...

213
0
0

"hot boy utvanut"

Út có thích hạt màu độc này ko để chị dành phần cho?
Cám ơn chị nhé. Em cũng thích DYT lắm nhưng tay em không trồng được DYT chị ơi. Em làm chết mấy cây rồi nên giờ không còn tự tin với em này nữa.

Bìm bìm Nhật em có gởi hạt chỗ chị Thuytruc đó, mẹ Ngộ đã lấy chưa. Chị thử gieo mùa lạnh này xem sao chứ trong này em trồng nó không lớn nổi chị à. Cả bìm bìm sọc chị gởi hạt cho chị thuanthao em trồng cũng không thể leo giàn nổi. Nên giờ em quay về tắm ao ta thôi. Em xin chị Dung hạt bìm bìm dại nhé. Chị gởi chỗ Ong hay Loa Kèn giùm em được không ạ.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cúc gì nhỉ?

1) Gieo hạt lên bề mặt của đất trồng
2) Phủ 1 lớp đất mỏng lên trên hạt (vung đất như khi gieo hạt)
3) Khi cây lớn, chuyển sang chậu trồng phù hợp (chậu 15cm trồng 2-3 cây), nếu trồng ở vườn thì trồng cách nhau 20cm

Thấy bảo gieo tháng 1-2 nhưng em thấy HN đang bán rất nhiều loại này rồi
Hihi, cây này giống hoa phăng xê mua bi giờ hay bán chị nhỉ? em cũng mua cây non về trồng, èo ui, hoa bền lắm í, phải một tháng mới tàn, lại đâm thêm nhiều nụ mới yêu dã man. Dạo này em lười rồi, gieo hạt toàn bị con gì ăn mất nên em chuyển sang mua cây con về trồng chị ạ.
QUOTE=Ong Chúa;116845]Cosmos Nhật

1) Dùng tay vạch một đường dài + sâu 1cm
gieo hạt vào rãnh
2) Phủ đất lên
3) Khi cây phát triển 2-3 lá, chuyển sang chậu (1 chậu 15 cm trồng 2-3 cây), nếu trồng trong vườn thì khoảng cách giữa các cây là 20cm

Gieo vào tháng 2?[/QUOTE]
Bướm nhật này màu hay nhỉ, em có màu hồng đậm, nhạt trắng và cánh thưa (trên vỏ bao í) nhưng em gieo thì thấy lên đc khoảng 30cm là tèo gần sạch, lúc đầu có nhiều lắm em còn định chia cho mọi người nữa cơ mà. Bi giờ còn đúng một cây cao hơn 1 mét mà mãi chả có hoa gì cả, em sốt ruột quá đi.

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

Chào cả nhà, LG nhờ moi ng tư vấn cho trồng cây nào ở ban công chịu đc nắng gió, càng nắng càng lên....ạ, nếu có hoa càng tốt. LG ít thời gian chỉ ngóng vào đây xem ảnh hoa mà thôi chứ ko chăm sóc cây trồng đc như moi ng. Hic.
Mong mọi ng giúp đỡ .

792
0
0

J.C

Hoa DYT nhà các chị đẹp nhỉ? Nhìn mê luôn í, công nhận là chụp ảnh lên hay bị chuyển màu, hoa màu hồng của em nhìn ở ngoài y như hoa tím nhung của chị COLDMOON ý, lên ảnh thành hồng vừa vừa, hoa màu tím xanh thì lên ảnh thành màu xanh, thế mới kỳ chứ.
Năm nay em quyết chỉ trồng DYT thôi, cho ban công nó rực rỡ các chị ạ, yêu DYT nhất :D

792
0
0

J.C

Chào cả nhà, LG nhờ moi ng tư vấn cho trồng cây nào ở ban công chịu đc nắng gió, càng nắng càng lên....ạ, nếu có hoa càng tốt. LG ít thời gian chỉ ngóng vào đây xem ảnh hoa mà thôi chứ ko chăm sóc cây trồng đc như moi ng. Hic.
Mong mọi ng giúp đỡ .
Dừa cạn, dừa cạn chị ạ, đẹp cực mà lại ưa nắng.
Ngoài ra chị vẫn có thể trồng Dã yên thảo, chị nhìn ban công các chị trên đó, lung linh chị nhỉ?

1,492
1
0

songviet09

Các chuyên gia DYT ơi , có cách nào cho nó nở hoa không ? cây nhà mình giờ còn to hơn cây ở vườn ươm lúc mua về mà nó k chịu nở hoa, cứ xanh rì , hay bón phân kích hoa nhỉ ???

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Các chuyên gia DYT ơi , có cách nào cho nó nở hoa không ? cây nhà mình giờ còn to hơn cây ở vườn ươm lúc mua về mà nó k chịu nở hoa, cứ xanh rì , hay bón phân kích hoa nhỉ ???
Lên nhà tôi, đảm bảo ... Xanh hơn :)
sáng nay vừa tỉa hết lá với cành yếu theo lời khuyên của chuyên gia, đc 1 túi to lá già với lá yếu :)

792
0
0

J.C

@2 chị Songviet và Ong: cây nhà chị thiếu nắng, có nắng là có hoa chị ạ :)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mong mọi ng giúp đỡ .
Chị ơi mua mấy chậu hoa mộc nhé, hoa trắng thơm và chịu nắng rất tốt, cây nhỏ nhỏ chỉ 20-25k :)

chụp ảnh cho các chuyên gia xem đi :D
hihi chắc nó đang dưỡng cây sắp ra nụ đấy, hoa nhà chị cũng mới bắt đầu nở thôi. DYT gieo thì đúng là vẫn đang đầy lá xanh rì.

Lên nhà tôi, đảm bảo ... Xanh hơn :)
sáng nay vừa tỉa hết lá với cành yếu theo lời khuyên của chuyên gia, đc 1 túi to lá già với lá yếu :)
Ong ơi còn vinca không để cho chị 1 ít hạt nhé, à chậu DYT nào chị thay đất thì ít bị lá vàng đấy.

82
0
0

menhimsu

Alo cả nhà ơi! tớ phát hiện ra 1 vườn ươm bán DYT có 25k thui. Ở đấy có khá nhiều mầu mới. Hôm qua tớ mới tha 1 chậu mầu trắng, 1 hơi vàng, 1 trắng kẻ đỏ, 1 đỏ cờ, 1 đỏ kẻ trắng đen li ti và 1 DYT hoa kép(riêng em hoa lép này chưa nở nên tớ chưa hình dung ra hoa ntn và mầu gì). Thế mà hôm trước lượn ở chợ Bưởi hỏi chậu DYT 1 hàng thì hét 100, hàng thì 80k, 1 cây rạng đông thì hô tận 200k , làm tớ tý nữa thì ngất xỉu.

82
0
0

menhimsu

Chị Coldmoon ơi! lúc nào tiện cho em xin ít hạt bìm bịp nhé. TKS chị!

427
0
0

poppy summer

Chết cười với mẹ nhimsu, cây bìm bìm chứ. Mà cái vườn ươm đấy ở đâu thế bạn?

@Mehuungo ơi, làm ơn đánh cây Cleome vào bịch đất hộ mình nhé. Cuối tuần này định đi rước em nó nhưng nhà mình lại có việc. Mình qua lấy sau vậy.

82
0
0

menhimsu

Chết cười với mẹ nhimsu, cây bìm bìm chứ. Mà cái vườn ươm đấy ở đâu thế bạn?
:D hihi, thế mà tớ cứ tưởng là bìm bịp đấy. Vườn đấy ở đường ven hồ ý, bạn rẽ vào đường chùa Kim liên ý, rồi đi men theo ks Seraton (không biết viết đúng không) một đoạn là nhìn thấy ngay, nó nằm ngay ven đường hồ ý.