Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

bạn này họ bảo 3 năm rồi, rễ xuyên qua cả khúc gỗ mà sắp mục, làm thế nào khi nó bị mục các chuyên gia ơi
Đây có phải Đai trâu không nhỉ. Nhà chị cũng có cây cơ mà tốt và mượt hơn, mỗi tội chả thấy hoa gì cả. Đai trâu chị cũng tưới nước thường xuyên, có được không Quỷ với Phụng Hàm ơi ...

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@bác huungo ơi: Em xấu hổ cực ko dám nói đâu.
Em hỏi các bác trồng cây gi dễ trồng chịu nắng mưa, các bác bảo em trồng cây dừa cạn. Nhưng em đi mua ở chợ Mơ , chợ tạm chả ai bán. Dừa cạn của Ong có dễ chăm ko thì gieo cho chị với . Hay mười giờ bác Huungo nói có dễ chăm ko và mua ở đâu ạ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

HÌnh như em còn hạt dừa cạn Nhật đấy, LG có nhu cầu gieo ko? em gửi LG 1 ít hay em gieo rồi LG lấy cây mang về :)
Ong ơi cho chị hạt dừa cạn với, hị hị nhắn mấy lần rồi hình như Ong quên nhỉ, chắc là gieo luôn cho LG chứ bác ý chắc gì có thời gian gieo hạt.

Đây có phải Đai trâu không nhỉ. Nhà chị cũng có cây cơ mà tốt và mượt hơn, mỗi tội chả thấy hoa gì cả. Đai trâu chị cũng tưới nước thường xuyên, có được không Quỷ với Phụng Hàm ơi ...
Chị ơi cậu bé bán lan bảo em là Quế chị ạ

Em hỏi các bác trồng cây gi dễ trồng chịu nắng mưa, các bác bảo em trồng cây dừa cạn. Nhưng em đi mua ở chợ Mơ , chợ tạm chả ai bán. Dừa cạn của Ong có dễ chăm ko thì gieo cho chị với . Hay mười giờ bác Huungo nói có dễ chăm ko và mua ở đâu ạ.
dừa cạn cây ra hoa đem bán phải đến hè, bây giờ chắc mới bắt đầu gieo hạt bác LG à, mười giờ thì chợ Bưởi cũng nhiều, mai phiên chợ Mơ đấy bác ra đấy cho gần, ới songviet có rảnh làm hướng dẫn viên cho, nhiệt tình cực :)
Thôi để emlấy hạt dừa cạn chỗ Ong về gieo luôn cho bác nhé, dừa cạn nhật nó rủ đẹp lắm chứ không cứng như dừa cạn mình.

@Thuyvuong : Tiên ông em trồng từ củ đó à? Nếu vậy thì sang năm nhất định chị phải bon chen củ mới được, thấy con em chị nói bên P cũng nhiều lắm. DYT nở nhiều phết , nhớ vặt lá gốc để nó lên nhánh mới. Công nhận loại này thân cứng nên có rủ xuống cũng ko đẹp như giống của bọn hoaau, chị cố gắng phải thu hoạch hạt để sang năm trồng vậy.
hihi chắc chị phải thu nhiều hạt DYT rủ mới đủ chia đấy :)

2,501
0
0

Haidang02

Thế Huungo còn nhiều hơn cả tuổi Loan cơ à ::-?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

He he, Q nói K mừng hụt là sao? Mừng thật đó. Có thêm màu mới cũng đc mà không cũng được cứ có củ to thừa khả năng ra hoa là K lấy và vui liền. Mục đích của K là làm sân vườn mát cho lan là chính chứ không phải là sưu tầm màu nhá. Vì thế nên Q có thấy K bon chen gì mấy vụ Huệ mới đâu. Khi nào mọi người có đông đủ rồi chia cho K cũng đc mà. K chỉ thích nhất màu Đỏ, trắng và vàng mà theo như Q thì ko có màu vàng nên thôi. Còn hai màu kia có đủ rồi nên không bon chen nữa. Có màu mới cũng vui mà không cũng không sao nhưng củ cho K là phải thừa khả năng ra hoa chứ củ nhỏ nhỏ phải nuôi là K không có thích nha. Cái vụ đỏ lợt lợt sọc trắng mà K có rồi đó thì Q và chị SV lấy chừng nào K gửi cho chừng đó. Sắp có một đợt hoa xử lý tết giờ mới nhú nhú lên đó. 20-25 ngày nữa hoặc hơn chút hoặc kém chút Q và mọi người sẽ biết thôi. Tổng số có khoảng hơn 10 củ đang nhú vòi bông rồi. Cái củ trên K nghĩ nó là huệ dại LS đó chứ chắc gì đã đỏ Vì với K đỏ đã tốt he he...
Trời! có người lười đến thế này hả trời!
Hehe, cứ ngồi mà chờ ăn sẵn đi nhé, cây Q tặng chỉ toàn là thiếu nhi, trồng tốt 2 năm sau mới có hoa, vậy nên K không cần cây nhà Q đâu nhỉ???!!! Biết thế để gạch bớt tên trong sổ.
Huệ mỗi năm chỉ cho hoa 1 lần, Củ to bằng trời thì cũng nở 1 lần là hết, năm sau không chăm củ nó bé lại chỉ còn 5-6cm, ngồi đó mà chờ hoa nhá. Còn củ nhỏ nhưng chăm tốt thì năm sau cũng có hoa, vậy muốn có hoa chơi kiểu gì cũng phải chăm à.
Huệ dại (trong chi Hippeastrum) ở VN ngoài thằng Hồng sọc dễ nhận biết ra chỉ có 2 loài thôi nàng ơi, H. equestre và H. puniceum. Nàng ngồi đó mà mơ Huệ dại LS màu nó vàng như hoa Mướp nhé. 2 loại đó thằng puniceum củ to chỉ 4-5cm, thằng equestre củ to 6-8cm (thực ra có người nói nó đạt 10cm nhưng Q không tin, tại Q trồng chỉ có 6cm thôi mờ, hehe). Cái thằng của K mới lấy củ nó đại tướng như thế, Q nghĩ là đỏ thôi.
Còn màu vàng, kiểu vàng mà K với Q thích thì đúng là Q chưa thấy thật, còn màu mà chị songviet nói vàng thì Q chỉ xem là trắng "cháo lòng" thôi, nên không tính.

1,284
1
0

small_dracula

Hic quên mất. Ở tầng trước đã thông báo là có tin vui cho Q mà không thấy Q ý kiến gì hay không phải là người đẹp trai nhất nhà mình hả? Hay không muốn nghe tin vui đó thì thôi vậy???
hehe, thích nói thì nói đại cho rồi, không thích nói thì thôi, lão quỷ không tò mò nên không thấy khó chịu chi hết.
Còn đẹp trai thì nó thường quá, từ nhỏ đến giờ ai cũng biết vậy rồi nên không quan tâm lắm!!!

1,284
1
0

small_dracula

Là nó đó hả ? sao thấy có cả củ con bên cạnh nữa kìa .
Chị théc méc cái củ nhẵn nhụi ngay dưới bức ảnh này Quỷ ơi .
Trời, "là nó đó hả?", nói cứ như đúng rồi ý! Là nó, nhưng là nó 22 tháng tuổi, không phải cây mẹ đâu. 2 củ trên hình là 2 củ có nhảy cây con, cây của chị được tách từ củ dưới.
Chị em mình hiểu nhau hơn hắn nhể. Hắn lúc nào cũng lấy bụng ta suy ra bụng người hi hi...
Nói cho thiệt!
@@@@@Cả Nhà: Cho tớ hỏi có ai biết ở đâu có nhiều dừa cạn không? Tớ cần hoa lá cành để sao cho bà già uống.
Lạ nhỉ, như là món này mấy em tre trẻ uống mới phải?!

Cây của chị thuyvuong là Dáng Hương (Aerides), cây của chị là Bắp Ngô (Acampe), đều không phải là Đai Châu (Rhynchostylis).

2,501
0
0

Haidang02

Ôi giời ơi, trước nay chị cứ tưởng là Đai Trâu, hoá ra Đai Châu :D

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: cây mẹ đây này chị ơi

Đây là cây con vô tính duy nhất nó mới nhảy hồi mùa vừa rồi, củ con đang có lá ấy, củ ở trên là cây chưa biết hoa, đang xử lí nấm

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

Thế Huungo còn nhiều hơn cả tuổi Loan cơ à ::-?
Vâng chị ơi chị Hương hơn em hình như 2 tuổi ạ.

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

Ong ơi cho chị hạt dừa cạn với, hị hị nhắn mấy lần rồi hình như Ong quên nhỉ, chắc là gieo luôn cho LG chứ bác ý chắc gì có thời gian gieo hạt.

dừa cạn cây ra hoa đem bán phải đến hè, bây giờ chắc mới bắt đầu gieo hạt bác LG à, mười giờ thì chợ Bưởi cũng nhiều, mai phiên chợ Mơ đấy bác ra đấy cho gần, ới songviet có rảnh làm hướng dẫn viên cho, nhiệt tình cực :)
Thôi để emlấy hạt dừa cạn chỗ Ong về gieo luôn cho bác nhé, dừa cạn nhật nó rủ đẹp lắm chứ không cứng như dừa cạn mình.
Ôi thích cực thích quá . Cảm ơn Thuyvuong và Ong nhiềuhhiihhii

Phiên chợ Mơ mấy giờ lúc nào ở đâu vậy, nhưng mà bác ko biết mặt mũi hoa nào cây nào thì biết mua sao bây giờ huhu

Ở Uma đang bán chậu hạ giá rẻ lắm mỗi tội chả biết mua chậu nào cần để dùng hợp với cây.
LG ngu nhiều quá mọi ng thông cảm đừng giận nhé. hihi

1,284
1
0

small_dracula

Ôi giời ơi, trước nay chị cứ tưởng là Đai Trâu, hoá ra Đai Châu :D
Cây Rhynchostylis gigantea được gọi là Đai Châu vì chùm hoa của nó khi nở nhìn giống như chuỗi ngọc.
Các cây lan trong chi Rhynchostylis hoa thường có các chấm màu trên nền cánh hoa trắng nên được gọi tên chung là Ngọc điểm. Loài Rhynchostylis gigantea có lá rộng bản như Tai Trâu (?) nên trong các tài liệu phân loại thường được gọi tên là Ngọc Điểm Tai Trâu để phân biệt với các loại Ngọc điểm khác (VD như Ngọc Điểm Đuôi Sóc - có chùm hoa dài như đuôi Sóc). Dân gian thường gọi gọn lại là Tai Trâu, nhưng giới chơi lan thích tên Đai Châu vì nghe có vẻ quý phái hơn.
Chị có thể gọi là Tai Trâu hay Đai Châu đều được, đừng lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia, nghe nó cứ sao sao. Cây này trong em thì được gọi là Nghinh Xuân, do nó nở đúng hẹn mùa xuân khi tết đến.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Thuyvuong ơi cho mình xin ít hạt hoa DYT và hạt dừa cạn Nhật với. Lần trước được bác mehuungo cho rồi nhưng gieo linh tinh nên ko thu hoạch được cái gì :( bây giờ mùa xuân hy vọng sẽ có hoa trồng quanh nhà.

1,517
0
0

Mehuungo

Thế lần trước ĐN gieo hạt có lên ko? Nếu thich DYT thì chị biếu em 1 chậu đang có cây con rồi chứ nhà em mới trồng gieo chưa chắc đã lên, cho em thêm 1 ít hạt Bìm bìm Nhật nữa nhé. CHị chuyển qua chỗ thuyvuong cho em à?

CHị Đèn ơi, em sẽ gửi cho chị cả hạt Bìm bìm gieo thử nhé, giống ngoại nó ko um tùm nên chị trồng ban công được, để tí nữa em lôi đống hạt của em ra xem còn hạt gì nữa ko thì gửi cho chị luôn.

LG à, vậy em trồng mấy cây cực dễ trước đi , như hoa Mộc, thơm cực kỳ, hoa nhài Nhật cũng thơm và đẹp, hoa 2 màu trắng - tím. Hoa Nguyệt quế, hoa Ngọc nữ... còn hoa treo thì có Dừa cạn và Mươi giờ Mỹ. Phiên chợ Mơ sau em rỗi thì chị đi cùng em , rủ cả Song việt nữa để càn quét chợ nhé.

À mà UMA lò đúc đang giảm giá chậu à? ĐC bao nhiêu đấy để chiều nay chị qua vợt 1 ít.

2,501
0
0

Haidang02

Cây Rhynchostylis gigantea được gọi là Đai Châu vì chùm hoa của nó khi nở nhìn giống như chuỗi ngọc.
Các cây lan trong chi Rhynchostylis hoa thường có các chấm màu trên nền cánh hoa trắng nên được gọi tên chung là Ngọc điểm. Loài Rhynchostylis gigantea có lá rộng bản như Tai Trâu (?) nên trong các tài liệu phân loại thường được gọi tên là Ngọc Điểm Tai Trâu để phân biệt với các loại Ngọc điểm khác (VD như Ngọc Điểm Đuôi Sóc - có chùm hoa dài như đuôi Sóc). Dân gian thường gọi gọn lại là Tai Trâu, nhưng giới chơi lan thích tên Đai Châu vì nghe có vẻ quý phái hơn.
Chị có thể gọi là Tai Trâu hay Đai Châu đều được, đừng lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia, nghe nó cứ sao sao. Cây này trong em thì được gọi là Nghinh Xuân, do nó nở đúng hẹn mùa xuân khi tết đến.
Chị nhớ rồi. Tại Q biết nên thấy nó sao sao chứ chị chả biết gì nên chẳng thấy nó sao sao gì cả, hì hì. Mà Q cho chị 5 xu ảnh xem Đai Châu nó ra sao hả Q, có khi nhà mình có cũng nên.

Tiện đây chị hỏi Q cây này là cây gì. Cây này chị chăm cho nó cũng phải hơn 2 năm rồi nhưng chỉ toàn thấy lá. Mà chăm kiểu chị là chăm ... tưới :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cái vụ này thì không cùng quan điểm với Q rồi. Theo như K đọc và biết thì hình thái lá của nó giống với cái đai buộc ở cổ con trâu nên người ta gọi là Đai Trâu đó Q. Còn cái tên Ngọc điểm thì đúng rồi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị nhớ rồi. Tại Q biết nên thấy nó sao sao chứ chị chả biết gì nên chẳng thấy nó sao sao gì cả, hì hì. Mà Q cho chị 5 xu ảnh xem Đai Châu nó ra sao hả Q, có khi nhà mình có cũng nên.

Tiện đây chị hỏi Q cây này là cây gì. Cây này chị chăm cho nó cũng phải hơn 2 năm rồi nhưng chỉ toàn thấy lá. Mà chăm kiểu chị là chăm ... tưới :)

Ảnh chị chụp mờ và xa quá em nhìn không rõ nên không biết là đai trâu hay là Huệ đồng nữa. Nhưng hình như nó là đai trâu chị ạ vì em thấy hình như lá nó có cái sọc mờ mờ thì phải. Chị về chụp lại gần hơn nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nhất trí, chị sẽ không ngắt hoa tàn để cho đậu quả lấy hạt đã.
ơ cả tuần nay chị không tưới vì thấy sáng nào cũng mưa mưa, chị thấy thân nó cứ hơi nhăn từ lúc mua về đến giờ lại cứ tưởng bẩm sinh nó thế :p

Khoe luôn mấy nhân khẩu mới để nhờ các chuyên gia chỉ cách chăm với:
bạn này hôm nọ K và Q hướng dẫn chị Đèn rồi nhỉ

bạn này có mấy nhánh nụ rồi, họ bó vào cái que bé quá mới bắt đầu bám rễ

bạn này họ bảo 3 năm rồi, rễ xuyên qua cả khúc gỗ mà sắp mục, làm thế nào khi nó bị mục các chuyên gia ơi
Cây thứ nhất của chị là cây em rất thích. Mà hoa sẽ đậm và tươi sáng hơn. Nếu em không nhầm thì em nó sẽ như thế này.

Cây thứ hai cũng lại là cây em thích nhưng chưa có hoa thì cũng chưa biết là em nào Hoặc là Mỹ dung dạ hương (Vanda denisoniana), hoa màu xanh, hai là vanda nâu Hương thủy tiên (Vanda brunne) Loại này lại có nhiều màu hoa đậm nhạt khác nhau nữa ạ.Hai cây này em chưa phân biệt được nếu nó chưa có hoa. Hương thủy tiên thì ra hoa mùa này còn Mỹ dung dạ hương thì tháng 4-5 mới nở ạ. Cần để môi trường thật ẩm nhưng không ưa nước đâu ạ, khi nào rễ ra bám chắc vào gỗ thì chị có thể cho ra nắng. Chị để treo ngược thế rồi là không lo thối nõn nữa. Lúc nào rảnh em chụp hình giò mà em mới ghép cho chị coi. Màu lá của chị là còn đang thiếu nắng. Lá nó phải ngà vàng khi đó mới đủ điều kiện ra hoa chị ạ. Mà cây của em đang có nụ rồi đó nhưng như thế lại ko phải mỹ dung rồi. Hi hi em đang kiếm mỹ dung cơ.
Cây thứ ba đúng là dòng giáng hương như Q nói đó chị. Quế lan hương nở hoa vào tháng 8

Cây này hay nhầm với cây giáng hương tam bảo sắc ạ. Cây này chơi đẹp nhất là bộ rễ và mùi thơm ạ.
Nói chung cả ba cây này hoa đều rất đẹp và hương thì tuyệt vời chị cố mà chăm đi nhé.