Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@SCP : Cây này là cây lan sò em ạ, chăm nó thì giống như Cẩm cù thôi, tưới nước vừa phải, có phân bón lá thì phun, ko thì vứt cho nó vài hạt phân hữu cơ chậm tan.

Khi nào Cẩm cù bên ý giảm giá nhỉ ? để chị nịnh Ong sang vác về , Ong nhỉ??? ;)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Không chơi em ạ, phải AQ nhiều nhiều vào chứ, mình mua chuẩn nhất rồi. Ví dụ mình được chọn trước này, cây đẹp hơn sung hơn mình đã nhặt hết rồi này. Tiền nào của ấy chứ hì hì.

Chị sẽ lượn Dai so xem sao. Tối qua treo được 6 chậu cũng ưng ý lắm rồi. Giờ mong nó lớn nhanh nhanh để có cái show tiếp.

@Ong: hôm qua 2 giờ chị đã về đến HN, chợ búa hoa hoét trồng treo lung tung xong mới đến cơm tối. Mệt phết nhưng vui và được việc. Em có vào Vườn Lan không?
Em sáng còn lượn lờ rừng thông các kiểu, 7PM mới về nhà cơ chị ạ
Thấy thiên hạ đồn vườn lan đắt lắm nên em ko vào nữa :D
dọc đường có mấy cây lan gì 5K-10K 1 cành em vác về mấy cành treo cho nó xanh mát nhà cửa :D
Chị ơi đi Daiso thấy cái dây móc nhựa (như cái xích chó ấy) và cái treo móc tròn mua cho em vài cái với nhé:)
chỗ đấy xa quá em ko bon chen được :)

792
0
0

J.C

Kiểu gì chị cũng sẽ làm 1 chậu hồng lót ốc dưới đáy như của em (SD đừng có đọc nhé). Nhưng nó có mùi lắm không JC?
Không có mùi gì đâu chị ạ, vì nó tít dưới đáy chậu mà, mình phủ đất lên cho nó chít bẹp ở dưới mà. Lúc em làm thế e thấy e ác ghê, chôn sống nó luôn. Song rồi thấy cây rụng sạch lá tưởng hồn ốc báo thù chớ. :D.

Dạo này nhà mình lên trang ác, mỗi lần e vào đọc phải 10 trang liền, ko kịp nhớ câu nào do ai nói nữa. Nhà em thì cả tuần nay không có mạng chứ, quê dã man, toàn phải rình rập net chùa ở cơ quan.
Chị Thúy ơi, chị cho e để nhờ thằng Muồng hoàng yến nhé, cuối tuần e mới qua lấy đc ạ, hị hị. Lần này e sẽ nịnh ông làm vườn ở cơ quan cho trồng ở sân, sau này mà cơ quan có cây đẹp thì công em to nhất, thứ nhì mới đến ông ý :p.

792
0
0

J.C

Nhà mình ơi, làm thế nào để có cái móc dài treo chậu cây nghệ thuật như trong cái ảnh nhà "tây" mà chị nào (huhu, đọc lướt nó khổ thế đấy) up lên ý???? Em kết cái móc ý lắm rùi, mà phải dài như thế thì cây nhà em nó mới hứng được nắng. Có ai từng đi đặt thợ sắt làm rùi ko? Cho em xin ít kinh nghiệm với.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em sáng còn lượn lờ rừng thông các kiểu, 7PM mới về nhà cơ chị ạ
Thấy thiên hạ đồn vườn lan đắt lắm nên em ko vào nữa :D
dọc đường có mấy cây lan gì 5K-10K 1 cành em vác về mấy cành treo cho nó xanh mát nhà cửa :D
Chị ơi đi Daiso thấy cái dây móc nhựa (như cái xích chó ấy) và cái treo móc tròn mua cho em vài cái với nhé:)
chỗ đấy xa quá em ko bon chen được :)
OK vụ móc treo, gần cơ quan chị mà.

Bọn chị lượn rừng thông lúc hoàng hôn, ghê chưa, và ăn tối ở đó. Tại đi xe nhà, ít người hơn nên mặc dù có trẻ con bé vẫn khá cơ động, đi được nhiều mà không mất thời gian. Mỗi tội hơi mệt.

1,517
0
0

Mehuungo

Mời cả nhà đầu tuần ngắm Đỗ quyên nhà Ngộ, toàn cây có từ năm ngoái.

Đỗ quyên ta màu trắng

Đỗ quyên tàu

Đỗ quyên Đà lạt

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
20
0
0

cunconxinhdep

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Colmoon ơi, chị chụp ảnh móc treo lên cho bọn e nghía với nhé, nhà em khi làm ko tính toán lắm, lan can tẩng 3 làm bồn hoa, nhưng ở dưới thì cao quá ko nhòm tới, còn trên thì lại thấp quá so với cửa sổ nên cũng ko thấy hoa nếu trồng trong bồn, e định làm móc treo chậu dính vào tưởng ở chân cửa sổ, chị chụp lên nhé để em nhòm cho tường tận còn đi mua.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Colmoon ơi, chị chụp ảnh móc treo lên cho bọn e nghía với nhé, nhà em khi làm ko tính toán lắm, lan can tẩng 3 làm bồn hoa, nhưng ở dưới thì cao quá ko nhòm tới, còn trên thì lại thấp quá so với cửa sổ nên cũng ko thấy hoa nếu trồng trong bồn, e định làm móc treo chậu dính vào tưởng ở chân cửa sổ, chị chụp lên nhé để em nhòm cho tường tận còn đi mua.
Chị sẽ chụp. Nhưng hình như em nhầm rồi, chị làm gì có móc treo đâu. Chị dùng Ke giống bạn SD chỉ cho đấy chứ. Em xem lại 2-3-4 trang trước thấy SD chụp ảnh bày cho rồi đấy. Móc treo chỉ là kế haochj tương lai thôi em ạ. Ke chị buộc vào hàng rào còn xấu hơn mẫu demo của SD nhé, cơ bản là chị dễ tính thôi he he.

7
0
0

hoasimtim

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nóng vội thế em, hihi phải có thời gian cho quả chín thì mới có hạt chứ ;)
Chị thuyvuong ơi, có phải khi quả nó khô lại thì hạt nó đen đen bé tí = đầu tăm không ạ, lúc này chắc là thu hoạch em nó được chị nhỉ?

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị thuyvuong ơi, có phải khi quả nó khô lại thì hạt nó đen đen bé tí = đầu tăm không ạ, lúc này chắc là thu hoạch em nó được chị nhỉ?
Khi hoa tàn bạn Sim rứt nhẹ hoa ra khỏi đài, nếu thấy túi hạt màu xanh cỡ đầu tăm là hoa đã đậu trái. Trái chín sẽ chuyển sang màu nâu thì bạn Sim nên vặt cả cuống rùi gói vào khăn giấy hoặc giấy báo để chống ẩm, trái khô sẽ tự nứt vỏ bung hạt ra liti màu đen hoặc nâu (tùy màu hoa). Đừng đợi trái chín đen trên cây thì chúng sẽ bị nứt vỏ và hạt rớt tung toé hết cả đó!

20
0
0

cunconxinhdep

Huhu, sao chị Tuyền ko nói sớm, từ hôm nọ tới giờ, e toàn ngắt cả cuống có hạt đó vứt đi roài, tiếc quá à, giờ về phải để ý canh lại vậy,
tks chị nhé

7
0
0

hoasimtim

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khi hoa tàn bạn Sim rứt nhẹ hoa ra khỏi đài, nếu thấy túi hạt màu xanh cỡ đầu tăm là hoa đã đậu trái. Trái chín sẽ chuyển sang màu nâu thì bạn Sim nên vặt cả cuống rùi gói vào khăn giấy hoặc giấy báo để chống ẩm, trái khô sẽ tự nứt vỏ bung hạt ra liti màu đen hoặc nâu (tùy màu hoa). Đừng đợi trái chín đen trên cây thì chúng sẽ bị nứt vỏ và hạt rớt tung toé hết cả đó!
em cảm ơn chị tuyen-virgo nha.:D nhân thể sắp 8-3 em tặng @};-@};-@};- chị và cả nhà mình, xin chúc cả nhà luôn xinh đẹp và được tặng thật là nhiều hoa nha.

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

Các cao thủ ơi LG mua 3 cây này hôm trc nhưng quên mất tên ? , và xin cho hỏi có dễ trồng ko ạ, khi trồng cần chú ý điều gì ạ. Xấu hổ quá đi thôi.

250
0
0

tanh

Hì, em cập nhật mấy bé tuy líp nè, với thời tiết HN thế này ko hiểu là có ra hoa được không đây

Dù có chồi non mà trông tiều tụy quá, em không hiểu nó phát triển được không!

Củ này bị mốc nè, em gọt rửa rồi, đang phát triển đẹp thế mà sao tự dưng lại vàng vọt đi

Một trong những điển hình teo tóp, và đang có dấu hiệu hồi phục

Cuối cùng cũng có 1 củ mập mạp

Củ này cao nhất, phát triển vùn vụt

Tặng bạn Dâu nè, một bông tiểu quỳnh nở muộn

Cuối cùng là tặng chị JC nha, giờ DYT ngập tràn chợ Bưởi, đủ các màu luôn

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Tanh ơi chị nhìn thấy có cây CC thập thò đằng sau hình tulip, em chụp cận cảnh các em cc nhà em cho chị ngắm với :)

250
0
0

tanh

Chị Ong: mắt tinh thật ạ, là cái loại bình thường ấy mà chị (canosa hay gì ý nhỉ), loại mọi người đều có ấy. Hồi nào tới giờ em có mỗi nó, cắm cành tự phát triển thôi, hì

427
0
0

poppy summer

Chúc mừng toàn thể chị em nhân ngày 8/3 (có mỗi một em trai duy nhất lại bỏ nhà đi giang hồ mất rồi). Chúc chị em luôn xinh tươi, trẻ đẹp, mát tay trồng hoa làm đẹp cho nhà mình (và cho hàng xóm ngắm ké luôn).

427
0
0

poppy summer

Nhân tiện tặng mọi người mấy cái picture mình chụp ở Thiền Viện Trúc Lâm - Yên Tử. Công nhận các sư cụ, sư thầy cũng mát tay trồng hoa.

169
0
0

bầu lào

Chúc mừng ngày quốc tế phụ nữ 8/3

Chậu này gieo bằng hạt:

Chỗ này gieo bằng hạt nhưng chưa biết mầu gì, đang cố gắng đạt thành tích gieo hạt lên mầm như JC:

CHúc toàn thể chị em luôn vui - khỏe - trẻ -đẹp, giỏi việc nước, đảm việc nhà.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các cao thủ ơi LG mua 3 cây này hôm trc nhưng quên mất tên ? , và xin cho hỏi có dễ trồng ko ạ, khi trồng cần chú ý điều gì ạ. Xấu hổ quá đi thôi.

Chị ơi, em chụp xong hình, xong Thông tin mà ko có calble nối vào máy tính!! hic hic... hu hu .....