Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

169
0
0

bầu lào

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nhìn vườn nhà này giống nhà mẹ Nấm quá nhể
Thấy các mẹ show hàng mình cũng có chút xíu khoe đây:
Chậu cúc indo mầu tím nở hoa tưng bừng:

Mầu hồng ở ban công đang vươn ra ngoài nhờ hàng xóm ngắm hộ:

Thanh tú cũng lác đác nở hoa:

Ngọc thảo;

Hết hàng.

427
0
0

poppy summer

Nhìn hoa nhà bác nào cũng mê ly. Còn nhìn ảnh chị Coldmoon thì cứ như xem phim Hàn quốc. Em Ki nhà SD nếu ngồi im thì dễ thương như chủ nó, hix.

Nhà mình chỉ có hoa cũ thôi, nhưng mình đang ươm một đám cây con, chúng đây sau khi được 2 tuần.

427
0
0

poppy summer

@Songviet: làm thế nào để cái cây DYT mầu đỏ nở hoa? nhà mình cũng có một cây như vậy nhưng nó cứ dài ngoằng, rũ xuống chỉ ra đc 2 bông từ lâu lắm rồi.
@Coldmoon: khi nào chị đóng chai thần dược phân cá, cho em xin tý để cho bọn DYT nhà em, 3 chậu mà chả chậu nào có hoa.
@thuyvuong: thược dược nhà mình hình như có nụ, nó đây sau gần 3 tháng này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Gỡ mắt ra thì cũng chỉ có cái gốc ngắn ngủn thôi làm gì có cây mà chị ý trồng vậy sao được Q? Về chưa? vui không?
Thì kể như cây ghép cũng chỉ được cái gốc mà họ trồng năm sau vẫn có hoa đấy thôi, tích tiểu thành đại mờ!
Về rồi, về xong về thẳng QB luôn, mai lại vô Huế. Vui chớ, đi kiểu này giống như thăm lại chiến trường xưa, đâu đâu cũng có cơ sở của mình. Tiếc là mẫu này để lâu không được nên đi hơi gấp.
Cuối tuần này chị sẽ bon chen em Rạng Đông. Xong cầu trời cho sang năm nhiều hoa như của quỷ.
Chị cứ trồng nó sống tốt là không lo chuyện hoa, nhưng trồng một năm có khi chưa có hoa đâu chị ạ, cây em trồng toàn là năm thứ 2 trở đi mới có hoa, năm đầu có một ít nụ mà nó chả nở.
Ơ, vụ này là sao? tưới nước nhiều thật hả?
Quỷ ơi vào đây nhanh lên.
Hehe, "biết đủ là đủ!". Chị trồng thấy nó lên tốt là được, quan trọng gì ngày tưới mấy lần, trồng than đương nhiên phải tưới nhiều hơn trồng dớn, trồng chậu nhỏ tưới nhiều hơn chậu to, trồng chậu nhiều lỗ tưới nhiều hơn chậu ít lỗ, trồng chậu kín đáy thì tưới dựa vào độ ẩm trong chậu... Quan trọng là chị cung cấp đủ nước cho cây, thiếu nó chết khô còn dư nó chết úng! Cứ tưới và quan sát, nếu nó không chết khô và không chết úng thì nghĩa là đang "đủ"!!! hè hè

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hehe, "biết đủ là đủ!". Chị trồng thấy nó lên tốt là được, quan trọng gì ngày tưới mấy lần, trồng than đương nhiên phải tưới nhiều hơn trồng dớn, trồng chậu nhỏ tưới nhiều hơn chậu to, trồng chậu nhiều lỗ tưới nhiều hơn chậu ít lỗ, trồng chậu kín đáy thì tưới dựa vào độ ẩm trong chậu... Quan trọng là chị cung cấp đủ nước cho cây, thiếu nó chết khô còn dư nó chết úng! Cứ tưới và quan sát, nếu nó không chết khô và không chết úng thì nghĩa là đang "đủ"!!! hè hè
Chị Ong ời ới ơi... Đúng là Q. he he...

832
0
0

Phụng Hàm

Còn lâu songviet mới có vụ vứt lan đi PH ơi, chắc cũng đâu đó một trong mấy con mấy chục con ma lan mà H nhỉ hi hi.
He he, E bít chị ấy chỉ hỏi vậy thôi chứ cũng là ma cả rồi mà... em nói nhỏ cho mình chị nghe thôi nhé (Nói vậy để có bữa nào qua nhà chị ấy còn xin xỏ được hí hí)

832
0
0

Phụng Hàm

Còn lâu songviet mới có vụ vứt lan đi PH ơi, chắc cũng đâu đó một trong mấy con mấy chục con ma lan mà H nhỉ hi hi.
He he chị, em nói nhỏ một mình chị nghe thôi nhé. Ma lan đó nhỉ. Dưng mừ em nói vậy để lúc nào lên còn xin xỏ hay dọn vườn cho chị ý được hí hí...

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

@chị Poppy: thược dược nhà em cũng có nụ rồi, kiểu thời tiết này chắc mình phải trồng từ đầu tháng 9 AL may ra mới có hoa tết nhỉ,

Cùng chế độ nhưng chậu này nảy nhiều nhánh quá nên thân còi hơn, chậu kia 1 gốc có 4 nhánh còn chậu này 1 gốc 8 nhánh.

1,492
1
0

songviet09

Thược dược nhà e chít hết rồi , cái chính là e không mát tay thằng này , nó cứ cằn cỗi trông rõ chán thế là nhổ phứt cho xong còn lấy chậu trồng ...huệ . Các bác khoe thược dược làm e động lòng , hic ...

1,492
1
0

songviet09

Em dùng bài ngắt ngọn à. Chị chả ngắt đâu, để cho nó dài nhanh, để ngọn nó vẫn nảy nhánh mới ở nách lá mà. Chứ như TD ngắt ngọn song chả thấy mầm mới đâu chỉ thấy tiêu đời một hy vọng ra nụ ra hoa. Ngọn DYT tím nhà chị đến bây giờ tự nhiên dài ngoằng ra nhìn vui lắm. Nếu mà treo chắc đẹp, chị để ban công nhìn không lổi bừn bựt vụ ngọn rủ dài mấy. Thôi em thử nghiệm chậu ngắt ngọn chậu không đi H nhỉ.
Tại có cây nó cao hơn 40cm ấy chị ,nhánh mới ở dưới cũng đâm ra nhiều nhưng không thấy lớn , mà cái ngọn thì cứ cao lêu nghêu thân to gần bằng ngón út trông như trêu ngươi vì e đã cho ăn phưn thúc hoa rồi mà cũng không chịu ra hoa , thế là ngắt ...ngắt ... Em còn mấy giò đang nụ nhưng nó cao như cái tháp , khi nào nở e sẽ bẩm bác tiếp nha :p

Ui, các mẹ ơi cho mẹ cháu tham gia với, nhờ có vụ mua cây osaka mẹ cháu mới biết web này, hoá ra cũng nhiều mẹ quen biết từ WTT, cho mẹ cháu ra mắt bằng hoa lá vườn nhà nhé
Mẹ này phải thành thật khai báo là ai bên WTT ? sao không thấy có cái hình gì trông quen nhể ?:)

@Songviet: làm thế nào để cái cây DYT mầu đỏ nở hoa? nhà mình cũng có một cây như vậy nhưng nó cứ dài ngoằng, rũ xuống chỉ ra đc 2 bông từ lâu lắm rồi.
@Coldmoon: khi nào chị đóng chai thần dược phân cá, cho em xin tý để cho bọn DYT nhà em, 3 chậu mà chả chậu nào có hoa.
DYT đỏ đó nhà e hôm nay của em nở nhiều hoa đẹp lắm , vừa rồi nhờ các chiên gia ở đây e cho chúng ăn phân đồng loạt nên giờ nó trả công đó chị .

Em cũng vừa được tặng 2 chai nước thần 2l nhưng không phải phân ngâm cá . Đợi e dùng xong sẽ báo cáo cả nhà .

169
0
0

bầu lào

Songviet ơi tưới bằng phân gì vậy?

Coldmoon: DYT nhiều thế rồi mà vẫn còn tha lôi về. Ngưỡng mộ ngưỡng mộ @};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Ong ời ới ơi... Đúng là Q. he he...
hehe, chị mà thực hành được theo lời khuyên ấy thì chị là chiên gia như Q rồi :)

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Ong ơi đúng là thế rồi đó nhưng em cũng bái phục chị thật đấy. He he... Chị chịu khó nhìn như thế mà không phát hiện ra điều gì à? Nói như Q thì là chiên gia, nói như chị là thích thì làm thôi hỉ hi hi... Chị để ý đi. Câu của Q có thể chị không làm ngay được nhưng ít nhất một thời gian nữa chị sẽ làm đc. Sắp thành chiên gia cẩm cù rồi nha.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, thì Q chỉ biết trả lời thế thôi, trồng cây trước giờ có lúc nào đếm ngày tưới mấy lần đâu mà biết. Kể cả áp dụng đúng lich ngày tưới 2 lần sáng chiều thì chậu nào tưới ít sẽ mau khô hơn chậu tưới nhiều, chậu nhiều lá sẽ khô mau hơn chậu ít lá, vườn nhiều nắng gió sẽ mau khô hơn vườn khuất,... , chưa kể tùy loại cây, thằng nào lá to thì khô mau hơn thằng lá nhỏ, thẳng nào tầng cutin mỏng thì khô mau hơn thằng có tầng cutin dày... Tóm lại, nếu muốn biết cây thiếu nước hay chưa mà ngồi phân tích cấu tạo lá, kết cấu chất trồng và lượng nước tưới thì vô cùng phức tạp. Mọi thứ đan xen tương hỗ lẫn nhau nên tăng 1-2 thứ này và giảm một vài thứ kia đều vẫn có thể trồng tốt. Không có chuẩn mực nào có thể áp dụng chung cho cây trồng. Cách duy nhất để chăm cái tụi "không biết nói" này là phải thường xuyên theo dõi chúng, dần dần sẽ quen thôi.
Tuy nhiên có một vài điểm em có thể lưu ý. 1, rễ cây cũng cần hô hấp nên không để nó ngập hoàn toàn trong nước trong thời gian dài (từ "dài" này khác nhau giữa các loài, có thể 1 tháng chưa dài nhưng 1 ngày đã là dài), các loại cây khí sinh thường cần một khoảng thời gian khô giữa 2 lần tưới nhưng nhớ không phải là khô khốc; 2, giá thể khi khô hoàn toàn thường khó thấm nước hơn, trồng chậu treo nếu chỉ tưới qua loa thì giá thể luôn ở trạng thái khô, tưới cả xô nước nhưng nước chảy hết và chậu vẫn khô, cần quan sát để tưới khi giá thể vẫn ở trạng thái thấm nước tốt, nếu gặp chậu khô phải tưới bằng cách ngâm vào nước 15p cho ngấm no nước (nhớ là chỉ nên ngâm 15-30p thôi); 3, với cây khí sinh tưới no nước và tưới lại khi chậu khô sẽ tốt hơn tưới nhiều từng chút nhỏ (cây trồng đất lại ưa ẩm đều); 4, quan sát rễ để biết cây đủ hay thiếu nước, cây đủ nước sẽ có đầu rễ phát triển liên tục, đầu rễ ngắn và phát triển chậm là cây đang bị khô, đầu rễ ngừng phát triển là cây đã từng bị khô (hì hì, vụ này em đi xa về thấy chậu ướt nhẹp nhưng đầu rễ đứng là biết)...

832
0
0

Phụng Hàm

Đúng là chiên gia, biết nhiều như thế thì chị Ong đã làm xong rồi. Thôi Q cứ chờ chị ấy thành chiên gia cẩm cù và sưu tầm khơ khớ giống rồi qua nhà chỉ chị ấy một lần kêu kèm học phí là xong liền chị Ong nhể.
@ chị Coldmoon: Thứ bảy chị đi làm không? Em định lên HN thứ bảy tới. Em tính cầm luôn dừa cạn cho chị đó. Em thu về mang lên đó luôn không rửa cho tiện chị nhé. Như thế nó khô hơn vì cũng không bẩn lắm đâu ạ, em nó mọc ở sân trường em nên chị yên tâm. Em mới phá một lượt KTX chứ không thì chị thoải mái mà uống. Giờ thì không nhiều lắm chị ạ.

357
0
0

bachtue

Thì em đây mà pác, hi hi, giờ em không chỉ trồng rau mà còn mê hoa lá cành nữa bác ạ.

Mẹ này phải thành thật khai báo là ai bên WTT ? sao không thấy có cái hình gì trông quen nhể ?:)
Thành thật khai báo đây: nấm bé bé nhà rau bên WTT mà, giờ lấy nick khác cho công bằng :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

@Quỷ, Phụng Hàm: Hehe, chị chỉ đang ngạc nhiên vì theo như "lý thuyết" của chị là em cc nó chỉ ưa ẩm ko ưa ướt, có nghĩa là ko thể tưới nhiều cho em ấy như kiểu DYT hay các em khác.
PH thì kêu chị cứ áp dụng chiêu tưới nước của DYT cho CC (theo chị hiểu) nên confuse quá chừng luôn.

Mà cái vụ CC, đúng như Q nói là để đất nó khô khốc rồi tưới vào nước nó cứ trôi tuột đi, chả ngấm lại gì cả.
Bây giờ hàng ngày chị dùng bình xịt xịt cho nó 1 ít và rất chậm, hy vọng nó sống được
Híc, chị làm chết 1 cây như cây cô HX cho chị Thủy trúc, còn cây $ thì sắp chết.
Đang cứu em ấy đây, ko biết có được ko.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Thấy các mẹ show hàng mình cũng có chút xíu khoe đây:
Chậu cúc indo mầu tím nở hoa tưng bừng:
Em ngưỡng mộ chị vụ cúc indo này lắm ạ. Em không có duyên với thằng này.

@thuyvuong: thược dược nhà mình hình như có nụ, nó đây sau gần 3 tháng này.
Thược dược nhà chị cũng đẹp chai lắm. Nhưng chả thấy nụ và cũng chỉ có 1 thân chứ không ác ôn như TD nhà thuyvuong. Nhưng chị vẫn hy vọng có hoa.

OK vụ phân cá poppy nhé. Nhưng không phải thần dược đâu em ơi ời. Chị bón thay phân vô cơ phân hạt thôi. Không phải thần dược nhé. Tại chúng mình trồng trọt amateur nên chị e là nguyên nhân hệ quả của chị em mình nó cũng amateur he he. Hôm nọ chị bảo cây Bưởi nhà chị ra đầy hoa - hè hè thì đúng là đầy chạt hoa, nhưng chắc chả phải tại phân cá, vì chị thấy ngoài vườn gần nhà chị họ chả bón gì (vì nhà họ nuôi lợn nuôi lạc đà chứ không trồng cây) mà cũng đầy hoa. Tất nhiên họ trồng đất còn chị trồng chậu khó hơn, nhưng chả thể nhờ phân cá thần dược, chắc Bưởi dễ trồng em à he he.

Còn DYT tại nhà chị đủ nắng đủ sáng đấy. Đám vườn ươm mua từ trước Tết vẫn tiếp tục ra hoa ầm ầm. Nhưng mấy chậu mới dinh từ Bưởi về tháng trước thì chưa ra hoa tiếp đâu. Nếu bọn đấy mà ra hoa tiếp thì có khi chị mát tay DYT thật.

Thược dược nhà e chít hết rồi , cái chính là e không mát tay thằng này , nó cứ cằn cỗi trông rõ chán thế là nhổ phứt cho xong còn lấy chậu trồng ...huệ . Các bác khoe thược dược làm e động lòng , hic ...
Kệ cái vụ chưa đỗ ông nghè đã khoe .... Mấy hôm nữa TD nhà chị ra hoa chị sẽ up ngay cho songviet động lòng nữa.

Tại có cây nó cao hơn 40cm ấy chị ,nhánh mới ở dưới cũng đâm ra nhiều nhưng không thấy lớn , mà cái ngọn thì cứ cao lêu nghêu thân to gần bằng ngón út trông như trêu ngươi vì e đã cho ăn phưn thúc hoa rồi mà cũng không chịu ra hoa , thế là ngắt ...ngắt ... Em còn mấy giò đang nụ nhưng nó cao như cái tháp , khi nào nở e sẽ bẩm bác tiếp nha :p

DYT đỏ đó nhà e hôm nay của em nở nhiều hoa đẹp lắm , vừa rồi nhờ các chiên gia ở đây e cho chúng ăn phân đồng loạt nên giờ nó trả công đó chị .
Em cũng vừa được tặng 2 chai nước thần 2l nhưng không phải phân ngâm cá . Đợi e dùng xong sẽ báo cáo cả nhà .
Songviet ơi tưới bằng phân gì vậy?

Coldmoon: DYT nhiều thế rồi mà vẫn còn tha lôi về. Ngưỡng mộ ngưỡng mộ @};-
Chị cũng muốn biết nước thần là cái gì.

Trời ơi. Chưa tha về không cắt được cơn, ăn không ngon ngủ không yên chị ơi. Tha lôi xong hết cơn ngay tắp lự rồi chị à.
Đúng là chiên gia, biết nhiều như thế thì chị Ong đã làm xong rồi. Thôi Q cứ chờ chị ấy thành chiên gia cẩm cù và sưu tầm khơ khớ giống rồi qua nhà chỉ chị ấy một lần kêu kèm học phí là xong liền chị Ong nhể.
@ chị Coldmoon: Thứ bảy chị đi làm không? Em định lên HN thứ bảy tới. Em tính cầm luôn dừa cạn cho chị đó. Em thu về mang lên đó luôn không rửa cho tiện chị nhé. Như thế nó khô hơn vì cũng không bẩn lắm đâu ạ, em nó mọc ở sân trường em nên chị yên tâm. Em mới phá một lượt KTX chứ không thì chị thoải mái mà uống. Giờ thì không nhiều lắm chị ạ.
Thứ 7 này chị không đi làm đâu - đi chơi chắc cũng không vì mấy tuần này đi ghê quá rồi, thèm ở nhà chăm cây cối tý. Gọi chị đi chị sẽ tiếp em. Đi chợ Bưởi cùng em luôn nhé. Có vụ kia luôn không?