Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả nhà ơi, giúp mẹ cháu với, chẳng là ax đi Đà Lạt mua cho mấy củ lan huệ, mẹ cháu cũng chưa trồng bao giờ, thấy mấy củ kho queo nên vùi xuống đất, giờ em nó lại ra mấy mầm hoa thế này:

Mấy hôm mưa quá, đất bắn hết cả lên cây. Có cây còn ra những 2 nụ nữa cơ.

THấy các mẹ trồng trong chậu đẹp quá, mẹ cháu muốn hỏi giờ cho các em ý ra chậu có được không? Nếu được thì làm cách nào cho các em ý không bị chết. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.
Mẹ cháu cứ thoải mái nhổ lên trồng lại nhé, chết cây thì lão quỷ đền cho. Mẹ cháu mà làm được Huệ chết là nổi danh trên giang hồ liền à, vì điều đó hàng trăm năm nay chưa ai làm nổi.
Tuy nhiên cây đang lên hoa, cứ để ngoài vườn vậy đã, chờ khoảng 15 ngày nữa cho bao hoa xé ra đã rồi bứng vào chậu.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cái loại mini họ còn màu khác ko chị, hôm em thấy trên DL có màu xanh nữa, mà hình như nó khác loại này thì fai

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hahaha.... vậy em nổi danh quá rùi anh Quỷ ơi, em đã làm chết cả chậu đỏ đấy ạ, giờ còn mỗi 1 củ nhưng cũng sắp về với ông bà nè

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Q trả lời chị rồi em khỏi trả lời nữa nha. Mà em không biết dớn Đà lạt như thế nào he he...
Hè hè, Dớn ĐL là món DX xay đó, nhưng họ dùng hỗn hợp nhiều loại DX thì phải.
Tặng Kem nè, đoán xem!

Chị ơi, thế mà bát tiên nhà em càng tưới càng xanh, hoa lá tới tấp, e đến ko tin vào mắt mình. Lúc trước e ko thèm tưới cho nó nó lại héo queo í, ngày nào cũng tưới lại xanh tốt. Mấy hôm nay mưa dầm dề lại xanh ngát lên mới sợ chứ, mỗi tội hoa bị loang thôi. Tại sao lại thế nhỉ?????
Hehe, cây nhà chị JC thì làm gì có cây nào trồng giống mọi người mà lên tốt đâu.
Vụ móc treo chậu: Hôm qua chị mày mò vẽ kiểu thật đơn giản mang đi đặt. Họ đòi 40k 1 cái. Trời tính ra 40 cái mất 1 tr 600k thì trời ơi, chạy. (Sao năm ngoái chị bầu lào lại có thể làm được cái giá treo to đùng mà giá thành kính nể như thế hả chị bầu lào ơi?)

Sau đó chị tìm được một bạn sửa xe máy. Nghe chị tả cái móc bạn ấy bảo chị là mua sắt về nhà mà uốn, dễ ợt. Thế là chị năn nỉ bạn ấy làm giúp. Bạn ấy chỉ chị đi mua sắt vụn. 40k sắt vụn được 4kg. Tối bạn ấy uốn cho 20 cái móc cực đơn giản - nhưng đáp ứng được yêu cầu của mình là treo được chậu lên và cách không chạm vào hàng rào, chắc chắn và cơ động, muốn chuyển đâu thì chuyển (nhưng chưa trả công, kô biết bạn ấy lấy bao nhiêu đây he he). Cuối tuần chị chụp ảnh nhé. Về lý thuyết sẽ phải sơn chống rỉ, rồi sơn xanh, nếu muốn bền. Nhưng chị đang lười nghĩ kệ nó cũng được. Bao giờ hỏng lại uốn lượt mới, giờ kinh nghiệm đầy mình rồi.

Giờ chị dùng ke theo kiểu Quỷ để treo tầng trên. Móc sắt để treo tầng thấp hơn.
Cứ phải cố mà sơn chị nhé, nếu không để ngoài trời rất nhanh rỉ, nó rỉ hay không không quan trọng, cái chính là nó làm rỉ lan sang hàng rào. Kể cả hàng rào nhà chị làm bằng ống Hòa Phát 2 mặt kẽm thì nó cũng làm thủng rất nhanh, chưa kể đó chỉ là sắt hộp.
tặng chị coldmoon

hoa Mua ai bán mà mua

357
0
0

bachtue

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khi nào mấy ẻm ra hoa thì chị cho em xem mặt với nhé :). Em cũng mới mua 3 củ trong vườn hoa DL đấy, nhưng bị lừa và chén đẹp chị ơi, rõ ràng em đã hỏi kỹ màu rùi mới lấy, thế mà nở ra có 1 màu à, mà loại này thì em đã có cả chậu, buồn quá đi :(
Chúc chị có những bông hoa đẹp nhé
Cảm ơn em. Nhưng mà chị nghĩ chắc mấy bông nhà chị cũng thế thôi em à, ax chị mua được là tốt rồi, ông còn không biết là màu gì cơ, họ đưa cho củ nào lấy củ đấy mà, híc. Mà chị cũng không hỏi bi nhiêu, không biết có bị chém đẹp không nữa, tối về hỏi xem sao :)
Bao giờ ra hoa chị chụp khoe liền.

Mẹ cháu cứ thoải mái nhổ lên trồng lại nhé, chết cây thì lão quỷ đền cho. Mẹ cháu mà làm được Huệ chết là nổi danh trên giang hồ liền à, vì điều đó hàng trăm năm nay chưa ai làm nổi.
Tuy nhiên cây đang lên hoa, cứ để ngoài vườn vậy đã, chờ khoảng 15 ngày nữa cho bao hoa xé ra đã rồi bứng vào chậu.
Nghe thế này mẹ cháu cực yên tâm rồi, mẹ cháu cũng không mong nổi tiếng giang hồ đâu :))
Thế là phải chờ hả bác, hihi, đang háo hức có chậu hoa trưng trong nhà.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hi, em Dâu lâu ngày hỉ, tặng cái hình Huệ này, cây của em đúng là trắng rồi đó

Hehe, nhưng hoa Trà anh còn chưa kịp chiết, lấy Huệ trước hay đợi lấy cả thể nè.

1,284
1
0

small_dracula

Kích động bạo loạn đê! Hàng rừng còn nguyên tem.

Em hàng rừng lá mỏng nè, loại này khoái bám đá ở các bờ suối

Mùa này đang nụ

Há há, cái này mới là thuốc độc bảng A nè

1,284
1
0

small_dracula

Cái này là hàng "ngậm đắng nuốt cay"

Nhìn hấp dẫn phết, nhưng chỉ là Dischidia

82
0
0

menhimsu

Quỷ ơi chị hỏi tý này, mấy cây Hồ Điệp của chị vừa chơi xong đợt tết, chị mới cắt hết hoa đi thế mà bây giờ nó vừa ra rễ, lá, nụ mới. có cây còn ra hẳn 3 nhánh nụ nữa, chị sợ chỉ tưới nước không thì không đủ chất để nuôi cây và hoa. Vậy theo Quỷ thì bón thêm gì cho nó bây giờ nhỉ?
Chị coldmoon ơi! hạt MG dại chị cho em gieo lên rùi đấy, nhưng mấy hôm mưa không để ý bị nước xối vào thế là chết mất:(. Bây giờ em lại phải gieo lại chị à, mà công nhận là hạt đấy gieo lên nhanh thật chị à. Cả DYT nữa, không biết của mọi người có ok không chứ nhà em sau đợt mưa vừa rồi thì 5 em đã ra đi không nói lời từ biệt ạ. Mà hình như là mưa axit hay mưa phóng xạ hay sao ý :D cây hông leo em trồng ngoài cổng bị táp hết cả lá, như là bị cháy ý, chán wa cơ.

82
0
0

menhimsu

Chị ơi, thế mà bát tiên nhà em càng tưới càng xanh, hoa lá tới tấp, e đến ko tin vào mắt mình. Lúc trước e ko thèm tưới cho nó nó lại héo queo í, ngày nào cũng tưới lại xanh tốt. Mấy hôm nay mưa dầm dề lại xanh ngát lên mới sợ chứ, mỗi tội hoa bị loang thôi. Tại sao lại thế nhỉ?????
Hi hi chắc cây nhà em thuộc loại đặc biệt roài.

317
0
0

tuyen-virgo

Cái loại mini họ còn màu khác ko chị, hôm em thấy trên DL có màu xanh nữa, mà hình như nó khác loại này thì fai
Có màu tím, đỏ bordeau, cam đậm! trong BigC bán, giá hình như gần 30K.

20
0
0

cunconxinhdep

Chị Tuyền ơi, cái vụ DYT của em í, ko phải nó bị úng hay gì đâu, e nghĩ nó bị làm sao ấy hì hì, nó cứ thối từ rễ (tức là héo rũ cành, thân từ rễ lên như kiểu bị úng ấy, mềm oặt), dù e ko tưới, kê cao đáy chậu cho thoát nước, nhưng mà nó cứ héo từng cành, từng cành một rồi lặng lẽ ra đi, hai cây rồi chị ạ, thế có bùn ko cơ chứ, toàn màu đẹp của em hic hic,

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Bướm vàng đẹp quá, mình mới đang ươm cây con, ra được 3 lá rồi. Cho mình hỏi bao lâu thì có hoa và có cần nhiều đất ko? Mình đang định trồng ghép vào cái chậu to đang có sẵn 1 cây mãn đình hồng nên phải tính toán thời gian.

Sorry cả nhà, làm ơn chỉ giúp cái multi quote, em ko mấy khi để ý đến cái công nghệ hi-tech này. Tks.
Em thấy cosmo vàng nhanh có hoa lắm, em cũng trồng ghép nên cây bị cớm không to đâu chị ạ, hoa lúc đầu to sau sẽ còi dần, bây giờ clemo lớn vượt lên thì cosmo chẳng thấy lớn nữa.

Chị Thuyvuong mua hạt cleome ở đâu thế, chỉ cho em với ....
2 cây cleomo này chị đánh cây con từ vườn nhà mẹ Ngộ chứ không gieo hạt em à.

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ ơi chị hỏi tý này, mấy cây Hồ Điệp của chị vừa chơi xong đợt tết, chị mới cắt hết hoa đi thế mà bây giờ nó vừa ra rễ, lá, nụ mới. có cây còn ra hẳn 3 nhánh nụ nữa, chị sợ chỉ tưới nước không thì không đủ chất để nuôi cây và hoa. Vậy theo Quỷ thì bón thêm gì cho nó bây giờ nhỉ?
Chị cho cái hình xem, cây hiện tại được mấy lá? mấy cái đầu rễ non?
Bón phân đương nhiên phải bón, nhưng chờ rễ bám chậu mới bắt đầu bón phân, và cũng chỉ nên bón 30:10:10 hoặc 20:20:20. Nếu là em thì cái hoa tết em đã trảm từ lâu lắc và mấy cái nụ ra thêm thì trảm từ khi nhìn thấy.
Cây ra hoa là để sinh sản, cảm ứng ra hoa có khi cây đang sung nhưng cũng có thể hình thành khi cây sắp chết nhằm duy trì nòi giống, vì thế cây nhà chị đang ra 3 vòi thì phải cho em nhìn thấy em mới dám phán, vì là cây mới nuôi hoa nên giờ ít nhất trên cây có 5 lá mạnh thì mới miễn cưỡng để 1 vòi, 7-8 lá mới để 2 vòi. Chị cứ để rán thì trước mắt là cây sẽ rụng dần lá chân, đến khi nụ lớn thì bị thui chột dần, sau đó mỗi vòi may lắm sẽ có vài bông nở, nở xong là cây đi về nơi xa!

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Tuyền ơi, cái vụ DYT của em í, ko phải nó bị úng hay gì đâu, e nghĩ nó bị làm sao ấy hì hì, nó cứ thối từ rễ (tức là héo rũ cành, thân từ rễ lên như kiểu bị úng ấy, mềm oặt), dù e ko tưới, kê cao đáy chậu cho thoát nước, nhưng mà nó cứ héo từng cành, từng cành một rồi lặng lẽ ra đi, hai cây rồi chị ạ, thế có bùn ko cơ chứ, toàn màu đẹp của em hic hic,
Chị vẫn nghĩ nó bị úng, thối trước khi Em kê cao và giảm tưới, nhưng chỉ theo kinh nghiệm của Chị thôi chứ chẳng biết có đúng hay không nữa. Anyway, trồng hoa la để giải trí cho vui mà đừng bùn nữa nhé, hãy dạo chợ hoa và bê hoa mới về nhé! Mỗi khi Chị buồn bực, Chị lại ra ban công quy hoạch lại hoa cỏ, cây nào lâu rồi không nở hoa cũng bị Chị giải tán hết, rinh hoa mới về cho nó có khí thế!

20
0
0

cunconxinhdep

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hí hí, bùn là vì tiếc cái màu của nó thui chị ạ, chứ e thấy nó thế là e cũng giải tán rồi, và cũng chạy lên rước chậu mới (lần này cúc indo cho nó dễ hí hí), cơ mà nhìn DYT e vẫn mê lắm, định bụng hỏi kinh nghiệm rồi chiến đấu tiếp để lần tới chơi được lâu hơn,
Tuy nhiên ngoài việc mấy cây ăn sẵn nụ ở chợ về sau đợt hoa bị úng, e có hai cây ươm, lại ra nụ và nở hoa toe toét, có điều e vẫn e dè nhìn thấy nó lên nụ và nhánh mới, chưa dám ngắt ngọn nên...dáng em chưa có đựoc đẹp, nó cứ cao lêu khêu thôi, nhưng mà nó chịu ra hoa là mừng roài
tks chị nhá

Chị vẫn nghĩ nó bị úng, thối trước khi Em kê cao và giảm tưới, nhưng chỉ theo kinh nghiệm của Chị thôi chứ chẳng biết có đúng hay không nữa. Anyway, trồng hoa la để giải trí cho vui mà đừng bùn nữa nhé, hãy dạo chợ hoa và bê hoa mới về nhé! Mỗi khi Chị buồn bực, Chị lại ra ban công quy hoạch lại hoa cỏ, cây nào lâu rồi không nở hoa cũng bị Chị giải tán hết, rinh hoa mới về cho nó có khí thế!

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hí hí, bùn là vì tiếc cái màu của nó thui chị ạ, chứ e thấy nó thế là e cũng giải tán rồi, và cũng chạy lên rước chậu mới (lần này cúc indo cho nó dễ hí hí), cơ mà nhìn DYT e vẫn mê lắm, định bụng hỏi kinh nghiệm rồi chiến đấu tiếp để lần tới chơi được lâu hơn,
Tuy nhiên ngoài việc mấy cây ăn sẵn nụ ở chợ về sau đợt hoa bị úng, e có hai cây ươm, lại ra nụ và nở hoa toe toét, có điều e vẫn e dè nhìn thấy nó lên nụ và nhánh mới, chưa dám ngắt ngọn nên...dáng em chưa có đựoc đẹp, nó cứ cao lêu khêu thôi, nhưng mà nó chịu ra hoa là mừng roài
tks chị nhá
Vậy thì em cũng thuộc hàng cao thủ òy, vì Chị chẳng thể nào gieo lên mấy em này!

832
0
0

Phụng Hàm

Hơ cám ơn cả nhà, giờ em mới bít cái vụ trả lời một phát ăn ngay đó ạ. Hôm trước chị SV hướng dẫn bên DRL em ngán nên toàn commet cái một giờ thì em sẽ làm như các chị cho đỡ khổ he he.

792
0
0

J.C

@chị Cún: Úng rồi thì chịu thôi, chị mua cây khác về vậy, có khi nó bị nấm đấy chị ạ, chị phải chụp ảnh lên cho các chuyên gia nghiên cứu cơ, chứ nói thế ko thì cũng khó.
Cả nhà nhé, DYT nhà e bt khỏe re, mà e mang đến cơ quan 2 tuần là hoa ít, nụ bị vàng, đen và rụng, hoa lại còn bị xoăn xoăn lại, trông rất chán, em mang về nhà thì có đỡ hơn 1 chút nhưng vẫn chán lắm, có cành còn bị mốc trắng trắng, chắc nó bị lây bệnh từ cây cơ quan rồi nhỉ? Em đang lo nó lây cho lũ cây còn lại ở nhà em, huhu.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hi, em Dâu lâu ngày hỉ, tặng cái hình Huệ này, cây của em đúng là trắng rồi đó

Hehe, nhưng hoa Trà anh còn chưa kịp chiết, lấy Huệ trước hay đợi lấy cả thể nè.
hihi, ko lâu đâu anh vì ngày nào em cũng lấp ló ngoài cổng mà, tại em ko có gì nói nên ngồi nghe cả nhà 888 vậy. Hôm em đi DL có hỏi mua củ trắng nhưng ko dc, đang bùn thúi ruột mà thấy em trắng này lại tươi tỉnh nè. Khi nào em xin đủ thùng thì lấy lun anh ơi... hahaha... nói đùa vậy thôi chứ anh nuôi tiếp hộ em nhe, rồi khi nào có Trà thì em lấy cũng được ạ :). Cảm ơn anh lần nữa nhé
Còn cái vụ nghẹt cổ thì xử sao anh, em gọt gần hết củ rồi mà nó ko lớn, chắc em xử cái vòi hoa thôi :(

Có màu tím, đỏ bordeau, cam đậm! trong BigC bán, giá hình như gần 30K.
Em Cảm ơn chị nhiều, em có thấy mấy màu này trong metro nhưng em ko thích lắm, em thích cái em như trong hình này nè