Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Osaka nhà em bị sâu ăn trụi thùi lụi hết cả lá, có phải là chờ trời tối soi đèn pin bắt sâu như thuyvuong nói hôm nọ được ko ạ?

@ songviet: em nhắn bên kia chắc chị chả đọc, nhắn lại bên này chị đến em lấy hàng cho gọn đi để các chị ý còn tổng kết nhé, quả thuốc phiện của chị đợi tháng 7 nó mới về thì lâu quá mà topic mọi ng nhận xong hết rùi đấy nhé (hàng thành viên ủng hộ lẫn hàng Pháp của chị còn thì phải)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Em hổng làm sao chị, hì hì. Người ta bảo uống ngừa tiểu đường, em sợ em béo nguy cơ cao nên phòng, nhưng đắng quá quá quá ...
Em nghĩ nếu chỉ uống ngừa thì chị nấu thật loãng vừa uống và uống thay nước hàng ngày luôn, đắng quá mà uống cố đến khi không chết vì tiểu đường lại ngắc ngư vì bệnh khác, kể cũng như nhau, tự mình hành hạ mình vô ích.
Tặng chị nè

Mỗi ngày một trái chuối cũng rất tốt cho sức khỏe

Cà chua bi

1,284
1
0

small_dracula

Cho những ai thích hoa Sứ

Sắc màu của Sâu

1,284
1
0

small_dracula

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

1,284
1
0

small_dracula

Thêm một chút về tình hình vườn tược.
Em Osaka cách đây mấy ngày, giờ thì bị sâu ăn trụi mất 1 ngọn rồi

@ chị songviet: Chị nhớ cái chậu này không? chậu trắng hôm lấy hình bên bán Huệ đó. Củ 2 vòi và ra hoa chậm tết một chút, bây giờ cây đang có 9 lá, đk củ khoảng 9cm. Mùa tới 2 vòi là quá đơn giản.

Em này còn ác hơn, vừa ra hoa ở lá số 3, trên cây mang 12 lá, ngọn có thêm 2 lá đang lên.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Quỷ bỏ bom cả nhà hử??? Chán quỷ quá!! Show cả hình mấy con sâu, làm chị xem xong sởn hết da gà!! :((

To các chị: Nhà mình có ai còn hạt DYT cho em xin với ạ!!! Cái anh ĐỒng Môn đồng miếc gì đó mệt quá, mãi chẳng gửi hạt cho em!! Hic hic... cay cú rồi!!! Em ứ thèm lấy nữa!!! Em cảm ơn cả nhà ạ!!

1,284
1
0

small_dracula

Hi, em về nhà có chụp hình mà chẳng kịp khoe, giờ đi rồi mới khoe được. Sắp tới chắc sẽ lặn ít lâu nên có bao nhiêu tống lên cả đó mà.

427
0
0

poppy summer

Nhà em có việc giờ em mới vào nhà đc, thấy cái cây dứa chị up lên phải gọi chị ngay. cái cây dứa này hay chị nhỉ. Hôm trc em search ra loại khác, gai chi chít cơ :D. Cây này đẹp quá.
Ah mà nhân tiện em hỏi chị luôn. Mấy cái hạt í chị, em cắt chai lavi 1.5L ra (chắc chỉ cần 1 gang tay thôi chị nhỉ), cho cát vào hay đất vào hả chị? Rắc 1 hạt vào 1 chai thôi đúng k chị? Sau đó để lên sân thượng chỗ nắng, ngày tưới 1 lần phải k chị? Hqua về em cứ mở mấy cái hạt ra ngắm nghía dưng mà chưa dám trồng, đợi hỏi chị kỹ hơn đã rồi mới trồng, chỉ sợ nó hỏng thôi :D
Take it easy đi em ơi. Hạt dừa cạn chị rắc cả đám, hoa bướm chị rắc 3 hạt 1 ô, bóng nước mỗi cốc 1 hạt, thỉnh thoảng tai nạn thì như hình cuối. Túm lại là nếu em gieo vào chậu trồng, nó sẽ mọc lên rất mất trật tự và dày quá thì em phải tỉa bớt đi. Nếu gieo vào cốc nhỏ thì để cây lớn lên, chỉ cần dốc ngược cái cốc, đem cả cây và bầu đất vùi xuống là xong. Để đỡ tốn cốc/chai lavie thì em cứ gieo vài hạt 1 cốc (không phải hạt nào cũng nảy mầm, còn trừ hao nữa). Cứ gieo đi, không phải rón rén đâu em ạh.

Mấy loại hạt này đều dễ nảy mầm, miễn là tưới ẩm và có ánh sáng (đừng nắng quá, mầm non nó tèo).
Nếu em vẫn thích cây dứa đấy thì chị nhổ cho (vẫn khuyến cáo là nó lớn lên thì chóp lá là cái gai đấy).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
151
0
0

derma

Take it easy đi em ơi. Hạt dừa cạn chị rắc cả đám, hoa bướm chị rắc 3 hạt 1 ô, bóng nước mỗi cốc 1 hạt, thỉnh thoảng tai nạn thì như hình cuối. Túm lại là nếu em gieo vào chậu trồng, nó sẽ mọc lên rất mất trật tự và dày quá thì em phải tỉa bớt đi. Nếu gieo vào cốc nhỏ thì để cây lớn lên, chỉ cần dốc ngược cái cốc, đem cả cây và bầu đất vùi xuống là xong. Để đỡ tốn cốc/chai lavie thì em cứ gieo vài hạt 1 cốc (không phải hạt nào cũng nảy mầm, còn trừ hao nữa). Cứ gieo đi, không phải rón rén đâu em ạh.

Mấy loại hạt này đều dễ nảy mầm, miễn là tưới ẩm và có ánh sáng (đừng nắng quá, mầm non nó tèo).
Nếu em vẫn thích cây dứa đấy thì chị nhổ cho (vẫn khuyến cáo là nó lớn lên thì chóp lá là cái gai đấy).
Hihi vâng ạ, em sẽ bắt chiếc chị trồng vào cốc, trông đẹp ra phết chị nhỉ :)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Cho người thích lan

Lan này tên là gì hả em? Hôm trước c vừa mua một cây giống cây này, màu sẫm hơn chút nhưng dáng cành giống giống. (Sâu nhà Quỷ có khác, to vật vã nhỉ:D )

341
0
0

NHD

Công nhận cây Osaka ấy lắm sâu thật, mình toàn phải lấy bàn chải đánh răng nhúng vào nước rửa bát pha loãng rồi chải từng cái lá để quét trứng sâu đi không có thì sâu nó vặt trụi hết lá, các cây khác ko bị gì, có mỗi cây osaka bị sâu ăn thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Em nghĩ nếu chỉ uống ngừa thì chị nấu thật loãng vừa uống và uống thay nước hàng ngày luôn, đắng quá mà uống cố đến khi không chết vì tiểu đường lại ngắc ngư vì bệnh khác, kể cũng như nhau, tự mình hành hạ mình vô ích.
Tặng chị nè

Cà chua bi
Uống loãng thay nước đấy em, nhưng vẫn đắng lắm lắm. Đắng nhưng ít như thuốc thôi thì ực một cái là xong, đằng này nhìn cốc nước mà ngớn.

Quả xanh xanh là quả gì đấy Quỷ.

Cà chua nhà Quỷ mà giống cà chua nhà chị phết nhỉ he he. Chị tưởng tượng chiên gia trồng cà phải quả đỏ quả vàng lấp ló giữa đám lá xanh mơn mởn cơ.

Công nhận cây Osaka ấy lắm sâu thật, mình toàn phải lấy bàn chải đánh răng nhúng vào nước rửa bát pha loãng rồi chải từng cái lá để quét trứng sâu đi không có thì sâu nó vặt trụi hết lá, các cây khác ko bị gì, có mỗi cây osaka bị sâu ăn thôi.
Ai bị sâu thử món phun nước rửa bát hoặc thuốc xịt JUMBO loại không chết cây của chị út đi. Nhưng phảiphun liên tục, cách ngày 1 lần hoặc ngày nào cũng phun. Cleome, dừa cạn, và osaka nhà chị chẳng bị con sâu nào (trộm vía), chị vẫn đang hy vọng đó là nhờ phun nước rửa bát đều đều.

273
0
0

meby

Hoa vườn nhà tuần này, mời cả nhà ngắm

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cây den damri của chị đẹp quá.

832
0
0

Phụng Hàm

Mẹ Đạt, Quỷ: Kem thấy lạ nè. Cái khúc cây của Mẹ Đạt đó, nếu là đùi gà thì nghe không ổn lắm vì thằng đùi gà và thằng ý ngọc trái nhau về nắng. Thằng ý ngọc nắng là tiêu nhưng thằng đùi gà thì ăn nắng 100%. Thăng miệng kín này cũng không ưa nắng lắm. Hương thủy tiên thì bình thường, cáo bắc bình thường. Sao mà chúng lại sống cùng một khúc cây được nhỉ??? Mình còn nhận định hay sai sót ở chỗ nào đây??? Q bới lên hộ và giám sát lại chút xem nào.
Hôm nay nhóc nhà em đỡ rồi, em đi làm lại rồi sẽ lại tặng hoa cả nhà nhưng mạng chập cheng quá đi mất.

832
0
0

Phụng Hàm

Hoa tặng cả nhà đây ạ.

...

...

832
0
0

Phụng Hàm