Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Trăng ơi chụp tạm bằng điện thoại đi, em giờ lười cũng chụp bằng đt cho nhanh :)
Trời nắng quá nên DYT lưa thưa hoa còn lá thì xơ xác.
Ừ nhỉ, IPad. DT chị thì loại hiện đại 2-300k chụp sao được em, hi. Ừ để mượn DT con gái hoặc chụp bằng Ipad nhỉ. Sáng mai chụp ngay kô nó tàn mất.

Hoa nhà em buồn cười thế. Chụp lên thế chứ nhìn ngoài chị đồ là hơi bị bùn rồi nhỉ. Có hạt không T?

Ong Ong Ong vào gây quỹ đi. Chị rủ thêm được vài người mua thùng rượu gỗ rồi.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Ừ nhỉ, IPad. DT chị thì loại hiện đại 2-300k chụp sao được em, hi. Ừ để mượn DT con gái hoặc chụp bằng Ipad nhỉ. Sáng mai chụp ngay kô nó tàn mất.

Hoa nhà em buồn cười thế. Chụp lên thế chứ nhìn ngoài chị đồ là hơi bị bùn rồi nhỉ. Có hạt không T?

hihi chụp bằng đt được cái là không dìm hàng chị ơi, ở ngoài cũng 9-10 đấy
à quên chụp bằng đt không bị mông má nhiều chứ :D

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Cái vẩy ốc này có mua được ở HN không em, không màu cũng được, chỉ cần rủ ít cũng được. Chị không biết trồng thanh tú mười giờ nên vẫn đang mon men tìm kiếm mấy em trồng xen.
@Cả Nhà: ai còn perlite để lại cho tớ với nhé. Hoặc ai có địa chỉ mua perlite trong SG cho tớ xin cái. Tớ gọi theo cái số của mẹ Ngộ, anh Sơn nào đấy trong SG, nhưng không thấy thưa máy, bỏ số rồi hay sao ấy.
Vảy ốc hay thằn lằn loại thường thì nhà em có cả 1 bức tường. Perlite chị cần nhiều hay ít? ít thì em ủng hộ chị

@Glox: nhắn địa chỉ chị gửi cho

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Cái vẩy ốc này có mua được ở HN không em, không màu cũng được, chỉ cần rủ ít cũng được. Chị không biết trồng thanh tú mười giờ nên vẫn đang mon men tìm kiếm mấy em trồng xen.
Cây vảy ốc lá màu em mua ở đường Hoàng Hoa Thám. Vẩy ốc thường thì đầy, còn loại lá màu hiếm hơn. Năm ngoái em mua 15k một khóm nhỏ. Lúc nào thấy em sẽ mua hộ chị nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Hờ hờ quá đúng. Hơi bị tiếc em ui, mấy chục cành CTC chị mang Đà Lạt về, chỉ không nảy mầm có 1 cành thui. Đợt này giâm vào bầu nilon hẳn hoi, nhing pro lắm - nhưng chị không tránh mưa cho chúng nó, đúng đợt HN mưa tàn bạo luôn. Úng mất vô số cây quý và không quý, thôi coi như trả giá.
Chị hiện tại có cây CTC nào không? nếu không có mà "vã" quá thì ba bữa tiện gửi cái chậu CC em chuyển CTC cho chị luôn. Bữa trước mẹ em giâm cho ai đó mấy cây bên vệ đường, ô tô cán đi cán lại nhưng chắc là còn, hehe.

813
0
0

coldmoon1990

Vảy ốc hay thằn lằn loại thường thì nhà em có cả 1 bức tường. Perlite chị cần nhiều hay ít? ít thì em ủng hộ chị

@Glox: nhắn địa chỉ chị gửi cho
Hi hi. Vảy ốc thường thì phải leo bờ tường, chị thích loại rủ ru trồng chậu thì vảy ốc thường có được không? Không cần cho chị, gần nhà chị cũng có mấy bức tường vảy ốc, sang kéo trộm sợ gì.

Ít chị cũng lấy. Mà có chỗ nào thì ới chị hoặc mua giúp chị luôn 5 kg dùng dần nhé. Chị đang rắp tâm trồng mây cái cây chị thích nhưng khó trồng. Nên sẽ đầu tư đất đai nghiêm túc cho các em nó tý.

Cây vảy ốc lá màu em mua ở đường Hoàng Hoa Thám. Vẩy ốc thường thì đầy, còn loại lá màu hiếm hơn. Năm ngoái em mua 15k một khóm nhỏ. Lúc nào thấy em sẽ mua hộ chị nhé.
Nhìn thấy mua giúp chị nhé, miễn hỏi. Xong cứ quẳng đại đâu đấy rồi ới chị, nhé.

Chị hiện tại có cây CTC nào không? nếu không có mà "vã" quá thì ba bữa tiện gửi cái chậu CC em chuyển CTC cho chị luôn. Bữa trước mẹ em giâm cho ai đó mấy cây bên vệ đường, ô tô cán đi cán lại nhưng chắc là còn, hehe.
Ấy đừng cho chị CTC. Vì CTC là thứ có thể mua được Hà Nội, muốn bao nhiêu cũng có hi hi. Chi đang tập tành giâm giếc là chính thôi. Bắt tội em gửi từ trong ấy ra không được em ạ. Chị chỉ vẫn muốn nhờ em mua hộ chị ít củ dơn (lay ơn) thôi - mua rồi CPN cho chị, cho chị gửi em chi phí. Chứ em không chịu cách ấy thì thôi, em mới ra trường không mè nheo em được. CC của em chị vưỡn xin, nhưng ý chị là chả vội gì nhé. Chị thấy lá nó đẹp, chơi lá cũng thích rồi.

Chị không nghiện CC nên thấy các loại hoa hoya mỗi loại một kiểu nhưng loại nào cũng đẹp hết. Vì thế thằng nào siêng hoa và lá đẹp đẹp tý là OK, CC thường hoa trắng với chị cũng thừa đẹp - nhìn cả chục bông nở trên hàng rào ổn lắm em ạ (với loại không pro như chị thì còn ổn hơn là có nhõn 1 bông độc nở hịc). Nhưng độc mà nhiều hoa thì càng quý.

813
0
0

coldmoon1990

Đây hoa của em CC tim xanh. Hoa và lá và ngọn nhé

Ngọn đây, một nhát lên được gần mét luôn

813
0
0

coldmoon1990

Giờ update các em DYT. Hiện mới có hoa màu tím, hồng đậm, tím đậm sọc là chủ đạo, chắc mấy em này dễ lên hơn các em màu nhạt. Cũng có dăm ba cây màu nhạt nhưng đợi đã

@thuyvuong: chị mượn con bé con ĐT của nó, nhưng nó lầm bầm cái gì ấy chả hiểu. Ý là chụp xấu, và chẳng muốn cho mình mượn, chịu ..... Thôi chị chụp tạm bằng Ipad cho nó lành. Hơi mất công gửi ảnh, nhưng được cái ăn ngay khỏi re-size.

813
0
0

coldmoon1990

Cho tớ khoe nốt em cóc Thái yêu quý nữa nhé. Có 6 quả to, 8 quả bé (lúc mang Đà lạt ra mới bé bằng hạt lạc, giờ bằng củ lạc rồi), và 1 chùm hoa vừa bung hết, đang đậu quả. Trong SG kiếm cây này dễ ợt, nhưng ở HN thì là cả một công trình của tớ đây.

813
0
0

coldmoon1990

Phượng tím

Đây là mexican petunia dwarf (tớ lấy cây giống từ Philippine về), lùn gí gị và ra hoa triền miên luôn.

Em rosemary rất trưởng thành rồi, thơm tàn bạo, mỗi tội không thấy tăm hơi hoa hoét gì. Nhưng không hoa tớ vẫn happy

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Các chị đặt thùng rượu gỗ ở đâu? bao xiền 1 cái? đặt giúp em với

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Èo ôi phục quá chị Moon trồng cả phượng cả cóc :D
Chị sắp có lứa DYT đẹp nữa rồi, cây em xin chị mới được 1 gang tay thôi hôm nay thấy nở 1 bông màu tím đỏ mới nhớ ra quên không bấm ngọn, chờ mấy hôm nữa có mưa em mới ra tay :D

À lavender có hoa nữa chưa ạ, cây của em lá vẫn đẹp nhưng cành có vẻ yếu nghiêng ngả lắm chắc lâu lâu em lười không cho ăn phân gì.

1,492
1
0

songviet09

@Cả Nhà: ai còn perlite để lại cho tớ với nhé. Hoặc ai có địa chỉ mua perlite trong SG cho tớ xin cái. Tớ gọi theo cái số của mẹ Ngộ, anh Sơn nào đấy trong SG, nhưng không thấy thưa máy, bỏ số rồi hay sao ấy.
Em hèm ...có cần em đi buôn ra cho không ? :) Thế bác làm cái gì mà chỗ hôm trước em tặng vẫn không đủ hả ? mai bác bảo thằng ku nhà e nó vào lấy cho thêm chỗ như thế nữa nhé chị .

TẶng cả nhà lan nhà em nè :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

songviet ơi giò đùi gà khủng nhà chị tự nhiên bị héo hết cành non, huhu tiếc đứt ruột

1,492
1
0

songviet09

songviet ơi giò đùi gà khủng nhà chị tự nhiên bị héo hết cành non, huhu tiếc đứt ruột
Chia buồn với chị , em cũng bị như thế :(( nên sợ gà lắm , hay chít bát tử .

813
0
0

coldmoon1990

Èo ôi phục quá chị Moon trồng cả phượng cả cóc :D
Chị sắp có lứa DYT đẹp nữa rồi, cây em xin chị mới được 1 gang tay thôi hôm nay thấy nở 1 bông màu tím đỏ mới nhớ ra quên không bấm ngọn, chờ mấy hôm nữa có mưa em mới ra tay :D

À lavender có hoa nữa chưa ạ, cây của em lá vẫn đẹp nhưng cành có vẻ yếu nghiêng ngả lắm chắc lâu lâu em lười không cho ăn phân gì.
Ấy chả cần bấm ngọn đâu. Hoa âu không bao giờ chị bấm ngọn chỉ thử thôi, thấy có vẻ lâu hơn kệ nó sẽ ra đầy cành ngang mà em ui. Có vài cây màu hồng nhạt hoét cực xinh, nhưng màu đậm vẫn chiếm đa số. Chị đã gieo tiếp rồi.

Em hèm ...có cần em đi buôn ra cho không ? :) Thế bác làm cái gì mà chỗ hôm trước em tặng vẫn không đủ hả ? mai bác bảo thằng ku nhà e nó vào lấy cho thêm chỗ như thế nữa nhé chị .

TẶng cả nhà lan nhà em nè :)
Có lấy nữa. Chỗ hôm nọ đủ rồi hi hi, nhưng chỉ đủ để thay chậu rosemary và một chậu be bé nữa. Vẫn còn một tẹo, không dám dùng vì sợ hết. Có lấy nữa nhé. Và có muốn em buôn ra cho chị. Hẳn 10 kg đi trộn đất khỏi lăn tăn, đỡ mất công đi sàng sỏi, dùng cho nó sướng cái tay trộn đất tý. Nhá nhá nhá. Xong chị sẽ mời em cóc của nhà trồng được hic hic.
Âm mưu mang về mấy em hoa cây ăn trái kiểu như blueberry mấy lilac syrengia, lilac trồng 2 lần rồi vẫn chết nên chị định mua cây con trồng sẵn trong chậu mang về.

@em uttavut + em tuyền
cho chị hỏi trong SG mùa này có bán cóc non ở chợ à em? Hôm nay có đứa mang đến cơ quan, bảo gốc gác trong đó. Chị muốn biết có bán ngoài chợ không để lỡ có ai vào ra còn nhờ vả hì.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

chị ơi gieo tiếp rồi khi nào có màu hồng nhạt hoét nữa cho em xin nhé @};-

1
0
0

trinhtam

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

[Ấy chả cần bấm ngọn đâu. Hoa âu không bao giờ chị bấm ngọn chỉ thử thôi, thấy có vẻ lâu hơn kệ nó sẽ ra đầy cành ngang mà em ui. Có vài cây màu hồng nhạt hoét cực xinh, nhưng màu đậm vẫn chiếm đa số. Chị đã gieo tiếp rồi.]

Chị ơi hoa DYT âu là thế nào vậy chị? Em gieo hoài mà sao èo uột quá!

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Thuyvuong ới ời! Là lá la Hạt huệ cá hồi chị cho nảy mầm 99% luôn! em show hình mấy bé huệ cho chị xem nha! hihi! Hỏng biết mình gỏi hay tại hạt của chị quá tốt lun.

316
0
0

thuytruc

Lâu không vào vườn, lười up ảnh. Cơ mà nhà cũng chả có hoa gì đẹp. Khoe cây linh tinh vậy.
Hồng tiểu muội bị để trên sân thượng nắng chang chang, ra hoa cũng chả ai ngắm.

Bách Thủy tiên xin của mẹ Ngộ về lá khô không khốc, vậy mà em ấy cũng hồi sinh.

Lan Huệ lai xin nhà mẹ Ngộ năm cô HX ra HN, lúc xin củ to bằng hạt đỗ đen, vậy mà bây giờ đẻ ra thành một chậu to hơn 30 cây.

Lan Huệ Amorice lai Naranja