Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Small_dracula có bài giải thích thật bài bản, tụi chị dân tay ngang nên chỉ biết copy chứ ít khi tìm hiểu thấu đáo. Có cậu tham gia mọi người được học hỏi thêm nhiều điều thú vị, cám ơn cậu Quỷ nhỏ nhiều nhiều.

Cái hoa em ko biết tên bên đó gọi là Violet, chị đang có 1 gói hạt chờ trời mát mới gieo, chị cũng thủ 1 gói Pense nữa. Đợt hè rồi chị cũng nhờ cô em bên Pháp xem có củ hoa Lan huệ ko thì mua hộ nhưng lúc đó chưa phải mùa nên họ ko bán, chị nhắc nó để ý khi nào có thì thông báo. Hy vọng cuối năm nay mình kiếm được vài màu mới chơi.

255
0
0

myhanhhn_1982

Các chị cho em tham gia với nhìn hoa các chị trồng mà thèm quá kiểu này em cũng phải học hỏi theo các chị thôi

1,284
1
0

small_dracula

Hi, vụ củ Huệ trăm sự nhờ mẹ Ngộ đấy ạ. Em cần thằng papilio vì rất thích 1 dạng lai của nó, lần trước em vô tình thấy cái hình này, họ nói nó là dạng lai của Hippeastrum papilio X Baby star. (hình net)

Về chất trồng, nó cũng không có chuẩn mực gì đâu ạ, trồng một cây gì đó thì đầu tiên là đánh giá nhu cầu nước và khả năng chịu úng của nó. Sau đó dựa vào nguyên liệu mình đang có để trộn chất trồng có độ thông thoáng và giữ nước tương ứng. Đương nhiên nếu có đủ các thành phần để nó bổ khuyết hỗ trợ nhau là rất tốt, nhưng cũng không cần quá cầu toàn, bởi sau đó còn phải tưới cây hàng ngày nên nếu chất trồng không đạt mà có chế độ tưới hợp lí thì vẫn trồng cây tốt. Ví dụ: người ta có thể trồng cây thủy canh không cần chất trồng, thì hoàn toàn có thể trồng cây đó lên cát sạch và dùng dung dịch thủy canh để tưới hàng ngày, vậy lúc này chất trồng chỉ là cát. Ngoài ra hiện tại người ta đang nghiên cứu trồng thử nghiệm dạng khí canh, vườn được lập trình để tự động phun sương trong một khoảng thời gian nhất định, cây chỉ cần bám vào giá thể gì đó để sinh trưởng.
Thêm một chút về đánh giá nhu cầu nước và khả năng chịu úng của cây. Cái này thì phải chịu khó "nghe nhìn" thôi ạ. Ai trồng cây thì cũng không thể tránh khỏi những hôm bận việc quên tưới, đồng thời cũng gặp lúc mưa dầm dề ... quan sát qua mỗi lần như vậy để biết khả năng chịu úng chịu hạn của từng cây. Bên cạnh đó còn phải rút ra bài học từ kinh nghiệm của người khác, hay những lần giâm cành bị úng ...
Chúc cả nhà trồng cây tốt!

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Ngộ: À em quên, em kiểm tra lại rồi, vạt đó là hoa Mõm sói chị ạ.
Gần hơn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
58
0
0

mecuvan

.... Đợt hè rồi chị cũng nhờ cô em bên Pháp xem có củ hoa Lan huệ ko thì mua hộ nhưng lúc đó chưa phải mùa nên họ ko bán, chị nhắc nó để ý khi nào có thì thông báo. Hy vọng cuối năm nay mình kiếm được vài màu mới chơi.
Cho chị xếp hàng chờ luôn nha em .Chị cũng ghiền lắm - cứ màu mới là ok .TIA @};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

@ chị songviet: hè hè, thực sự là quên! chị không nhắc chắc em xù luôn rồi. Mùa hoa vừa rồi em không ở nhà nên không thu hạt đến chị à, chỉ còn hạt cũ, để ba bữa mang ít cho chị gieo xem nó còn lên không. Hê, hình như em có nợ nần chi mô??? Em mà nợ chị cái chi thì nhắc trước khi em đi nghen, ra tới nơi mới nhắc là xong đó. Em sẽ có quà xổ số cho chị với điều kiện nở hoa đẹp phải trả lui, đồng ý không để đưa ra (quà của ku phalae chứ không phải của lão quỷ).
Tặng chị Mắt Mèo tiếp nè
Chị không nhớ rõ, hình như cũng có người hứa với chị vụ xổ số gì đó mà không phải 1 vé mà là trên chục vé gì gì đó để c trồng chơi thoải con gà mái luôn ( nhưng k chơi xổ số hàng ...dại đâu nghe :D) . À, e nhắn cu Pha có gì gửi cho c luôn nha, c thấy cái đám huệ giống của hắn tốt lắm rồi đó. Hi...nhà hẹp thì hẹp nhưng vẫn có chỗ trồng cái loại huệ, yên tâm nhé.

Đợt hè rồi chị cũng nhờ cô em bên Pháp xem có củ hoa Lan huệ ko thì mua hộ nhưng lúc đó chưa phải mùa nên họ ko bán, chị nhắc nó để ý khi nào có thì thông báo. Hy vọng cuối năm nay mình kiếm được vài màu mới chơi.
Chị...chị nhớ e nha. Cái này c mà không nhớ thì e sẽ lên ăn vạ đấy;)

Ôi sáng nay e nhòm ngó lại thì thấy CC nhà e không phải là 2 nụ mà hơn thế chị ạ. Hay ở chỗ là nó lại cho hoa ở những ngọn non mới mọc.

Cho chị xếp hàng chờ luôn nha em .Chị cũng ghiền lắm - cứ màu mới là ok .TIA @};-@};-@};-
Chị cả ơi nhà mình bị lây nghiện rồi:D

43
0
0

MeTuan

Chị nên làm quen dần với khái niệm "chất trồng" thay cho "đất trồng". Bình thường do chúng ta quá quen với hình ảnh cây mọc trên đất, nên muốn trồng cây là nghĩ ngay đến đất và không có đất là "nhột nhạt không yên". Thực tế nên hiểu một cách thấu đáo, đất chẳng qua là hỗn hợp của đá vụn và xác hữu cơ, trải qua quá trình phong hóa lâu dài nên đá đã trở nên rất mịn và xác hữu cơ thì bị phân hủy thành mùn.
Chất trồng là nơi bám của cây, cung cấp cho cây nước và muối khoáng hòa tan (dinh dưỡng), vậy nên bất kì cái gì mà cây có thể bám đồng thời cung cấp được nước và dinh dưỡng thì đều làm chất trồng được. Chỉ còn một vấn đề là rễ cây cần không khí để hô hấp nên chất trồng còn cần thêm một yêu cầu nữa là thông thoáng.
Sự phát triển của bộ rễ rất quan trọng đối với cây, nên hỗn hợp chất trồng trên chú trọng vào thông thoáng để phát triển bộ rễ, còn nước và dinh dưỡng thì khắc phục bằng việc tưới bổ sung thường xuyên.
Mọi chất trồng đều có ưu-nhược riêng, biết khai thác thế mạnh và khắc phục điểm yếu tùy vào đặc điểm của cây trồng, điều kiện thời tiết địa phương và khả năng chăm sóc của bản thân là chìa khóa thành công.
Em cảm ơn chị, em sẽ về trồng thử. Trước tiên em sẽ trồng thử hoa mười giờ thôi vì hoa này dễ sống, hi hi.

255
0
0

myhanhhn_1982

Hi, vụ củ Huệ trăm sự nhờ mẹ Ngộ đấy ạ. Em cần thằng papilio vì rất thích 1 dạng lai của nó, lần trước em vô tình thấy cái hình này, họ nói nó là dạng lai của Hippeastrum papilio X Baby star. (hình net)

Về chất trồng, nó cũng không có chuẩn mực gì đâu ạ, trồng một cây gì đó thì đầu tiên là đánh giá nhu cầu nước và khả năng chịu úng của nó. Sau đó dựa vào nguyên liệu mình đang có để trộn chất trồng có độ thông thoáng và giữ nước tương ứng. Đương nhiên nếu có đủ các thành phần để nó bổ khuyết hỗ trợ nhau là rất tốt, nhưng cũng không cần quá cầu toàn, bởi sau đó còn phải tưới cây hàng ngày nên nếu chất trồng không đạt mà có chế độ tưới hợp lí thì vẫn trồng cây tốt. Ví dụ: người ta có thể trồng cây thủy canh không cần chất trồng, thì hoàn toàn có thể trồng cây đó lên cát sạch và dùng dung dịch thủy canh để tưới hàng ngày, vậy lúc này chất trồng chỉ là cát. Ngoài ra hiện tại người ta đang nghiên cứu trồng thử nghiệm dạng khí canh, vườn được lập trình để tự động phun sương trong một khoảng thời gian nhất định, cây chỉ cần bám vào giá thể gì đó để sinh trưởng.
Thêm một chút về đánh giá nhu cầu nước và khả năng chịu úng của cây. Cái này thì phải chịu khó "nghe nhìn" thôi ạ. Ai trồng cây thì cũng không thể tránh khỏi những hôm bận việc quên tưới, đồng thời cũng gặp lúc mưa dầm dề ... quan sát qua mỗi lần như vậy để biết khả năng chịu úng chịu hạn của từng cây. Bên cạnh đó còn phải rút ra bài học từ kinh nghiệm của người khác, hay những lần giâm cành bị úng ...
Chúc cả nhà trồng cây tốt!
Oa hoa đẹp quá bác ơi

1,284
1
0

small_dracula

Em cảm ơn chị, em sẽ về trồng thử. Trước tiên em sẽ trồng thử hoa mười giờ thôi vì hoa này dễ sống, hi hi.
Ặc ặc, lại có người cho dracula thành chị. Hì, em là XY chính hiệu ạ!

255
0
0

myhanhhn_1982

Các bác cho em tham gia vụ off với để học hỏi kinh nghiệm trồng hoa của các bác nhé vì em cũng rất thích trồng hoa

737
0
0

hienvth

Em báo cáo tình hình trồng trọt hạt hoa mua đợt rồi:
- Hoa mười giờ, đúng như mẹ huungo nói, khó trồng quá, cây mỏng manh quá, em trồng 1/3 chỗ hạt che chắn mưa gió nhưng đến giờ còn mỗi 3 cây, tương lai có vẻ cũng u ám :(
- Hoa cúc trắng, cây cũng mỏng manh như mười giờ, nhưng đến giờ vẫn còn sống sót nhiều hơn 10h
- Hoa dại: hình như loại này ko ưa ẩm hay sao ý, mấy hôm mưa mấy cái mầm bị lủng rễ hết rồi ạ :(
- Hoa hướng dương lùn: em này khá khẩm nhất, lên tốt và chắc chắn :)
- China easter mầm lên tốt, em cũng đang đặt hi vọng em này sẽ sống tốt :)
- Morning glory có lẽ là loại dễ sống nhất, gieo cây nào là lên cây đó, chắc vì hạt to nên khả năng sống cao hơn :D
- Hoa bóng nước: lên tốt nhất nhưng bị lũ mèo nhà em làm cho tơi tả hết rùi :((, em rào kín mít các bình trồng thế mà nó vẫn ko tha :(
Em tạm thử nghiệm thế, chắc sau đợt này sẽ rút được một số kinh nghiệm để gieo đợt tiếp theo :)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Tóc tiên lại khoe sắc :)

Chị em sinh đôi

Cả nhà có nhìn ra không ạ, 10h ngày thứ 4 sau khi gieo đấy ạ, trông như những cái kim ý :D

Dưa leo cũng đội đất chui lên rồi, còn Morning glory vẫn ngủ im thít

1,961
0
0

anatomysu

Morning glory nhà em ngoài hồng còn 1 cây đỏ, và 2 cây tím thì phải. Thế thì ko có xanh :D

1,018
0
0

mymy

Thấy nhà mình có nhiều hoa đẹp quá, em cũng chôm mấy cái từ giàn hoa của xã lên khoe với nhà mình

316
0
0

Boxu-Chun

Trồng mười giờ bằng cành thì yên tâm ko cần nghĩ, cực dễ.
Còn nếu chị gieo hạt thì ..... hèm hèm, bọn nó sống khoẻ, lên nhièu thì cho em xin vài cành nhé ;).
Tình hình là tối qua về ức quá, vác nốt 1/2 gói hạt hoa mười giờ ra gieo. Lần này em dùng hỗn hợp vỏ trấu, .. của cô Hà Xuân ấy, hy vọng mấy hôm tới trời nắng thì bọn nó thoát được cái kiếp nạn hạt nẩy tưng bừng 3 hôm rùi ac. ac. :-&

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.