Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hi, cái này thì chị cố nhớ lại dùm em xem 2 lần này mình làm khác nhau chổ nào hén.
Lần 1: cây bị quên trong cốc nước, 1 tuần sau nhấc ra rễ trắng gốc cành.
Lần 2: Ngày nào cây cũng bị nhấc lên SOI xem đã ra rễ chưa.

Tuy nhiên có tin vui cho thuyvuong đấy. Loại cây này dẻo dai hết biết luôn - mặc dù bị soi kỹ thế hôm nay, là ngày thứ 8, 50% số em cây đã ra rễ dài 1,5cm (nhưng số rễ thưa hơn lần trược nhiều lắm). 20% số em bắt đầu nhú ra mầm rễ trắng trắng - dấu hiẹu của rễ. Tớ thở phào, thoát được vụ tư vấn dởm cho thuyvuong.
Thế này em phải bỏ ngay ý định tối nay về nhà lôi nó lên SOI xem ra rễ chưa :D

1,517
0
0

Mehuungo

Đúng là mười giờ nảy mầm dễ lắm, nhưng hậu nẩy mầm mới gay go, vì cây mỏng manh quá, lại là giống cây ko ưng nước lắm nên dễ chết. Hồi mình gieo cả gói to, lên thành thảm luôn , nhưng cứ tèo dần , tèo dần rồi ra đi hết.

Chị coldmoon : MG của Khai tâm gửi từ Nhật về cho tụi em có nhiều màu lắm, chị để ý cái cây cũng sẽ biết được đấy, cây hoa đậm màu thì thân sẽ đậm hơn loại sáng màu hơn. Năm ngoái em gieo cosmos chị GV nhà em dạy em phân biệt đấy.

Đất vườn nhà em là đất pha cát nên nhổ rất dễ vì đất tơi, ko làm đứt rễ chứ nhà ai đất sét thì đừng bắt chước em nha.

Chị Kelly : em vừa dốt, vừa lười , vừa ... béo nên vụ ăn uống em cổ vũ các bác thôi, em ko học đâu. Khi nào các bác cần em sẵn sàng "tài trợ" chỗ off và lò nướng hì hì...

Năm ngoái em cũng định rủ mấy đứa bạn phổ thông cùng gói bánh chưng và mua củi về nhà em nấu , nhưng cuối năm bận quá , với lại nhà em mới chuyển về nên thôi. Năm nay ko nói trước vì sợ "bước ko qua", với lại cũng hơi sợ chết cây.

Em khoái cái vụ tự gói bánh chưng vì cho trẻ con có không khí Tết 1 chút, với lại chị GV nhà em ... biết gói, chứ em chỉ làm chân phụ việc thôi. Ở trong Nam có phong trào gói bánh chưng ủng hộ người nghèo trong phường mình ở, phát động từ phường nhé, cũng thi gói rồi có giải thưởng bằng ... bánh chưng luôn. EM thấy cái đó cũng rất hay

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Các mẹ và các bạn cho em hỏi, em đi mua đất loại chuyên trồng hoa một bao tải, xin cái than tổ ong và vỏ trấu rồi. Em thấy bảo đập nhỏ than tổ ong như cô Hà Xuân nói bên WTT là đâu chừng mấy mm xong rồi trộn tỷ lệ 1 phần cho mỗi thứ (phân, đá rửa, trấu, than). Với nguyên liệu em có rồi, em trộn đều 3 thứ trên là ok rồi gieo hạt hoa? Hay là lấy cát cho vào hộp nhựa thì gieo hạt dễ nảy mầm hơn? Cái đá rửa em hỏi chồng lão ý bảo HN ko có bán, bác nào biết chỗ nào bán thì chỉ em với để làm đất đúng kiểu cô HX hướng dẫn xem sao ạ. Lão chồng em bảo cứ mua cát mà trồng còn tốt hơn ý, cát thì nếu mua nhà em cực tiện vì có bọn bán VLXD ngay đầu ngõ, hình như mấy chục ngàn là được một xe cát to to roài:)

813
0
0

coldmoon1990

@ Mehuungo: báo cáo với bác là cây của bác đã được e cho nhập hộ tịch nhà e đây ạ. Cây bé tí mà lại có 2 cái nụ rồi, hic...k biết vui hay buồn vì e này dậy thì sớm quá:p

Thuyvuong cho nó leo lên ban công à? Chị có 7 cây nảy mầm lên được 3-4cm rồi. Giờ chưa tính được trồng ở đâu đây. Em ơi bìm bìm trồng chậu trên ban công được không? Ban công nhà chị hướng Nam, nên hầu như không có nắng nhiều, chỉ nhiều ánh sáng thôi. Thế có trồng được bìm bìm không em? Chị sẽ làm cái giàn gỗ mắt cáo nhỏ nhỏ, rộng độ 60-70cm thôi. 2 giàn cho 2 loại bìm bìm, tưởng tượng ra ác phết nhỉ (hi hi chưa đỗ ông nghè đã ......).

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Các mẹ và các bạn cho em hỏi, em đi mua đất loại chuyên trồng hoa một bao tải, xin cái than tổ ong và vỏ trấu rồi. Em thấy bảo đập nhỏ than tổ ong như cô Hà Xuân nói bên WTT là đâu chừng mấy mm xong rồi trộn tỷ lệ 1 phần cho mỗi thứ (phân, đá rửa, trấu, than). Với nguyên liệu em có rồi, em trộn đều 3 thứ trên là ok rồi gieo hạt hoa? Hay là lấy cát cho vào hộp nhựa thì gieo hạt dễ nảy mầm hơn? Cái đá rửa em hỏi chồng lão ý bảo HN ko có bán, bác nào biết chỗ nào bán thì chỉ em với để làm đất đúng kiểu cô HX hướng dẫn xem sao ạ. Lão chồng em bảo cứ mua cát mà trồng còn tốt hơn ý, cát thì nếu mua nhà em cực tiện vì có bọn bán VLXD ngay đầu ngõ, hình như mấy chục ngàn là được một xe cát to to roài:)
Nàng ơi, cái hỗn hợp đấy là để trông chứ có phải gieo hạt đâu
Nàng đúng là lượn lờ có khác nhỉ :)

1,517
0
0

Mehuungo

Đá rửa mình thay bằng xỉ than được mà ( cái than tổ ong đun rồi ý) , em đập ra , bỏ cái phần nát vụn thành cám đi rồi trộn lẫn thay đá rửa. Đá rửa chính là đá grante hay mable ở cửa hàng VLXD ý, mua loại đầu thừa đuôi thẹo về rồi đập nhỏ ra trộn vào chất trồng cho dễ thoát nước, nhất là trồng cây mọng nước như sen đá, xương rồng..., nhưng chị lười nên thay xỉ than thấy cũng tốt.

Thêm nữa là phân mà em cho ngang bằng các loại kia thì cây ... tèo mất. Công thức trộn em xem lại đi, chị cũng ko nhớ rõ vì chị toàn trộn ... vo, nhưng phân thì ít hơn mấy thứ kia. Thành phần chất trồng của cô Xuân ko có đất nhưng chị vẫn lén cho 1 ít đất vào hehe...

Tuần trước cô Xuân có 1 bài về chất trồng đấy, các mẹ sang xem lại hoặc vào blog của cô thì dễ tìm hơn. Cô Xuân vốn là Giáo viên nên mô phạm, trồng trọt phải có nghiên cứu, công thức chứ chị em mình lười nên làm ... gần giống thôi. Tất nhiên cây của cô tốt hơn cây của chúng mình nhiều nhưng cây mình ko chết, thỉnh thoảng có hoa cũng tốt chán rồi các đồng chí nhỉ?

Ới chị cả ơi, cả các mẹ học trò cô Xuân nữa, đừng mách mẹ Ngộ xui làm bậy ở đây nha, cô Xuân mà biết là mẹ Ngộ tèo đó hehe...

813
0
0

coldmoon1990

Chị Kelly : em vừa dốt, vừa lười , vừa ... béo nên vụ ăn uống em cổ vũ các bác thôi, em ko học đâu. Khi nào các bác cần em sẵn sàng "tài trợ" chỗ off và lò nướng hì hì...

Năm ngoái em cũng định rủ mấy đứa bạn phổ thông cùng gói bánh chưng và mua củi về nhà em nấu , nhưng cuối năm bận quá , với lại nhà em mới chuyển về nên thôi. Năm nay ko nói trước vì sợ "bước ko qua", với lại cũng hơi sợ chết cây.

Em khoái cái vụ tự gói bánh chưng vì cho trẻ con có không khí Tết 1 chút, với lại chị GV nhà em ... biết gói, chứ em chỉ làm chân phụ việc thôi. Ở trong Nam có phong trào gói bánh chưng ủng hộ người nghèo trong phường mình ở, phát động từ phường nhé, cũng thi gói rồi có giải thưởng bằng ... bánh chưng luôn. EM thấy cái đó cũng rất hay
Chị cũng thích gói bánh chưng lắm. Tuy nhiên em ơi em ời, mình nghĩ gói cho trẻ con nó thích, cho có không khí Tết. Nhưng thích thì chắc chúng nó cũng thích (con nhà chị lớn rồi, thích khoe là mẹ tớ làm, mẹ tớ khéo, ... nẫu lắm), nhưng lúc gói gọi mỏi mồm nó cũng chả xuống xem mẹ làm ăn thế nào đâu em. Nấu ăn cũng thế. Chị nướng gà bọc lá sen đất sét, bày biện ra đĩa, .... Nhưng con nhà chị chỉ cần chén chứ cần gì biết nướng bằng cái gì, bày biện thế nào. Thế thì còn nói gì cái sự cầu kỳ lá sen đất sét của mình. Bằng cho gà vào lò nướng cho rồi. Mà chả riêng con, cả bố cũng thế nốt. Thôi, đành an ủi tự mình enjoy sự nấu nướng, còn có người ủng hộ chén cho là tốt rồi.

Vụ nấu bánh chưng sợ chết cây, công nhận nấu bẳng củi oai hơn nấu bằng than, vui nữa. Nhưng bẩn thỉu cách rách, mệt vì phải canh chừng, và không an toàn. Năm ngoái chị mổ ngựa bạch nấu cao bằng bếp củi, mệt ơi là mệt. Hay em thử nấu bánh chưng bằng bếp than tổ ong như chị đi. Sân nhà chị bé tý tẹo vẫn nấu ngon lành mà mehuungo. Chị dùng bếp có 1 viên than thôi đấy, chứ nếu bếp 3 viên thì ngon lành miễn bàn.

316
0
0

Boxu-Chun

Nếu chị M&N mua đất trồng rồi thì gieo hạt bằng cái đó ok vì nó tơi xốp hạt dễ lên, hay như ox chị nói gieo bằng cát ấy.
Mà cát để gieo thôi chứ nhỉ, có phải để trồng đâu nhỉ ;).
Đá rửa thì HN cũng có bán chứ ạ, ở các cửa hàng VLXD ấy ạ. HP nhà em thì nó bán luôn ở chỗ bán đất chỗ chợ Hàng . Chính xác thì cái nhà bán đất nó bán cả cá cảnh nên em cũng chả hiểu là cái túi đá (sỏi) đó nó phục vụ cho cây hay cá nữa hehehe. Có bán thì em tiện em mua.
Chủ nhật vừa rồi, em ra chợ Hàng, mua 1 bó hoa mười giờ màu trắng vân tím . Mua như rau ấy, giá cũng rẻ như rau 3k hehe
Chẹp, trời mưa tự dưng thèm ăn cá thu một nắng.

1,517
0
0

Mehuungo

Trồng ban công tốt chị Coldmoon à, chị đợi Khai Tâm đi nghỉ về hỏi kinh nghiệm hay chị vào blog của KT http://khaitam.wordpress.com/ mà tham khảo. Bạn ý có 2m2 thôi mà trồng hoa đẹp mỹ mãn thôi rồi.

MG em nghĩ chị làm 1 giàn cho leo chung rồi mix màu đẹp hơn.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị cũng thích gói bánh chưng lắm. Tuy nhiên em ơi em ời, mình nghĩ gói cho trẻ con nó thích, cho có không khí Tết. Nhưng thích thì chắc chúng nó cũng thích (con nhà chị lớn rồi, thích khoe là mẹ tớ làm, mẹ tớ khéo, ... nẫu lắm), nhưng lúc gói gọi mỏi mồm nó cũng chả xuống xem mẹ làm ăn thế nào đâu em. Nấu ăn cũng thế. Chị nướng gà bọc lá sen đất sét, bày biện ra đĩa, .... Nhưng con nhà chị chỉ cần chén chứ cần gì biết nướng bằng cái gì, bày biện thế nào. Thế thì còn nói gì cái sự cầu kỳ lá sen đất sét của mình. Bằng cho gà vào lò nướng cho rồi. Mà chả riêng con, cả bố cũng thế nốt. Thôi, đành an ủi tự mình enjoy sự nấu nướng, còn có người ủng hộ chén cho là tốt rồi.

Vụ nấu bánh chưng sợ chết cây, công nhận nấu bẳng củi oai hơn nấu bằng than, vui nữa. Nhưng bẩn thỉu cách rách, mệt vì phải canh chừng, và không an toàn. Năm ngoái chị mổ ngựa bạch nấu cao bằng bếp củi, mệt ơi là mệt. Hay em thử nấu bánh chưng bằng bếp than tổ ong như chị đi. Sân nhà chị bé tý tẹo vẫn nấu ngon lành mà mehuungo. Chị dùng bếp có 1 viên than thôi đấy, chứ nếu bếp 3 viên thì ngon lành miễn bàn.
Ối OX em đòi nấu bằng củi cơ, rồi nướng mực, nướng khoai, sắn gì gì đó bên cạnh cho các ông chồng nhậu, còn khâu chuẩn bị rửa lá, đãi đỗ , gói và nấu thì chị em làm, cho các con tập gói, nữa. Nghe ông ý bàn cũng hay ho nhưng chắc chị em mệt phờ.

mẹ Boxu-chun kia, sao đang cây cối lại nghĩ tới cá thu một nắng nhỉ ?

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Túm váy lại là có than tổ ong rồi thì khỏi cần đá rửa phải ko ạ, đất mua sẵn gieo được luôn còn trồng thì mới pha, em cảm ơn các bác nhá. Bình thường nhà em trồng hoa cũng để mọc tự do, tưới với thỉnh thoảng cho phân chứ cũng ko care đất trồng nhiều. Giờ em muốn làm chiên nghiệp giống các bác nên vào hóng thôi ạ:D À mẹ Ngộ ơi, phân là 1/2, iem nhầm hihi.

@ Ong: Bà thích vào sổ tình cảm:p của tôi à mà cứ chọc tôi thế hử, thế mà tìm gỉ tìm gì cũng hỏi bạn Mít là thế nào hử?

@ Boxu Chun: Nhà chồng ở ĐN, toàn đất cát, trồng cây tốt cực, cà chua to bằng cái bát tô ý nên ông ý luôn cho là đất cát tốt hơn đất thịt mà.

813
0
0

coldmoon1990

Đá rửa mình thay bằng xỉ than được mà ( cái than tổ ong đun rồi ý) , em đập ra , bỏ cái phần nát vụn thành cám đi rồi trộn lẫn thay đá rửa. Đá rửa chính là đá grante hay mable ở cửa hàng VLXD ý, mua loại đầu thừa đuôi thẹo về rồi đập nhỏ ra trộn vào chất trồng cho dễ thoát nước, nhất là trồng cây mọng nước như sen đá, xương rồng..., nhưng chị lười nên thay xỉ than thấy cũng tốt.

Thêm nữa là phân mà em cho ngang bằng các loại kia thì cây ... tèo mất. Công thức trộn em xem lại đi, chị cũng ko nhớ rõ vì chị toàn trộn ... vo, nhưng phân thì ít hơn mấy thứ kia. Thành phần chất trồng của cô Xuân ko có đất nhưng chị vẫn lén cho 1 ít đất vào hehe...

Tuần trước cô Xuân có 1 bài về chất trồng đấy, các mẹ sang xem lại hoặc vào blog của cô thì dễ tìm hơn. Cô Xuân vốn là Giáo viên nên mô phạm, trồng trọt phải có nghiên cứu, công thức chứ chị em mình lười nên làm ... gần giống thôi. Tất nhiên cây của cô tốt hơn cây của chúng mình nhiều nhưng cây mình ko chết, thỉnh thoảng có hoa cũng tốt chán rồi các đồng chí nhỉ?

Ới chị cả ơi, cả các mẹ học trò cô Xuân nữa, đừng mách mẹ Ngộ xui làm bậy ở đây nha, cô Xuân mà biết là mẹ Ngộ tèo đó hehe...
He he he. Hôm nọ off ở nhà mehuungo, chúng tớ đã thú nhận là chúng tớ làm đất trồng đều có cho đất he he he. Tớ còn chẳng cho than đập vụn tý nào nữa cơ (chưa học được đến bước đó he he). Nhưng cây tớ mua về trồng lên ác phết, ra hoa chí chát. Chỉ giâm cành gieo hạt là không ổn thôi, quên, chưa ổn - hy vọng là sẽ ổn hì hì.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Thuyvuong cho nó leo lên ban công à? Chị có 7 cây nảy mầm lên được 3-4cm rồi. Giờ chưa tính được trồng ở đâu đây. Em ơi bìm bìm trồng chậu trên ban công được không? Ban công nhà chị hướng Nam, nên hầu như không có nắng nhiều, chỉ nhiều ánh sáng thôi. Thế có trồng được bìm bìm không em? Chị sẽ làm cái giàn gỗ mắt cáo nhỏ nhỏ, rộng độ 60-70cm thôi. 2 giàn cho 2 loại bìm bìm, tưởng tượng ra ác phết nhỉ (hi hi chưa đỗ ông nghè đã ......).

Hihi cây này của songviet đấy chị ạ, cây nhà em mới đang nảy mầm thôi. Mà em cũng trồng chậu leo ban công thôi chứ có đất vườn gì đâu.

@ Boxu Chun: phạt giờ, hà nội đang mưa thèm cơm cá thu 1 nắng lắm đấy nhé

1,517
0
0

Mehuungo

@ Boxu Chun: Nhà chồng ở ĐN, toàn đất cát, trồng cây tốt cực, cà chua to bằng cái bát tô ý nên ông ý luôn cho là đất cát tốt hơn đất thịt mà.[/QUOTE]

OX nhà MN nói chính xác đó, đất vườn thì đất pha cát tốt hơn đất thịt mà, thoáng hơn dễ thoát nước chứ đất thịt cây vừa bị bó rễ vừa dễ bị úng hơn.

1,284
1
0

small_dracula

@ Mehuungo: báo cáo với bác là cây của bác đã được e cho nhập hộ tịch nhà e đây ạ. Cây bé tí mà lại có 2 cái nụ rồi, hic...k biết vui hay buồn vì e này dậy thì sớm quá:p

@ Quỷ nhỏ: bông huệ trắng đó đây em này, nó yếu quá nên chỉ nở được vậy thôi. Chị đã cắt cành bông đi rồi để dưỡng cây, cũng đã nghe e nói cắt cành bông đi nhưng vì c thấy nó đang phát triển nên tiếc...chơi cố...nên giờ nhìn cái củ thấy tội ghê lắm.

Chị ơi, cái CC là pubicalyx hả chị?
Hi, bìm bìm nó thế, ra hoa sớm càng được ngắm sớm, nhưng chị phải kiếm chậu lớn hơn chứ tụi này leo dữ lắm. Chậu nhỏ thế ba bữa không đủ chất và tưới mệt xỉu luôn.
Cây Huệ thì đành chịu vậy, nhưng giờ tuyệt đối không nhổ lên săm soi nữa nghen, chị tưới ít thôi, đừng để chậu khô và cũng đừng để ướt cho rễ nhanh ra, khi có lá dài hết cỡ thì bón thêm cho ní tí phân. Cây này chết thì không chết nhưng sợ năm sau tầm này nó lại nở, chỉnh cho nó về tết lại hơi mệt.

1,517
0
0

Mehuungo

Thực ra công thức trộn chất trồng của cô Xuân tốt lắm, nhưng phải có thời gian chăm sóc nhiều hơn, phải tưới nhiều hơn nên chị em mình "sáng tạo" thêm tí ti cho nó "phù hợp" với hoàn cảnh của chúng ta :-*

316
0
0

Boxu-Chun

Hehehe em nhớ cá thu 1 nắng là vì:
1. Ở trên ácc chị cũng nói định thổi hồn ăn uống vào góc trồng cây nhá.
2. EM có nói là phân vân không biết cái túi sỏi em mua chủ yếu dành cho cây hay cá
3. Mấy ngày vừa rồi ăn rằm tháng 7 lia chia, nhà bà nội, bà ngoại, hic hic chán hết các loại gà, bò, chim .... Tự dưng chỉ thèm ăn rau muống luộc, cá thu một nắng...
4. Lý do quan trọgn nhất: trong tủ lạnh nhà em có 1 kg cá thu một nắng :D. Hôm trước em lò dò vào Lamchame moi móc được 1 địa chỉ bán cá thu một nắng ở Hp ngon cực hehehe

* Nói về chất trồng thì hóa ra em theo đúng bài cô HX nhất nhỉ, chả có tí đất nào hehehe. Nhưng tỷ lệ thì em chả biết đúng không.
À cái rổ trồng MG, em lót xơ dừa bên dưới vì em thấy MG chịu nước mà xơ dừa giữ nước

1,492
1
0

songviet09

Các mẹ và các bạn cho em hỏi, em đi mua đất loại chuyên trồng hoa một bao tải, xin cái than tổ ong và vỏ trấu rồi. Em thấy bảo đập nhỏ than tổ ong như cô Hà Xuân nói bên WTT là đâu chừng mấy mm xong rồi trộn tỷ lệ 1 phần cho mỗi thứ (phân, đá rửa, trấu, than).
Than tổ ong trong công thức là để thay cho đá rữa, còn than đập nhỏ là than hoa ( than củi ) mà mình hay dùng nướng thịt đó bạn. Đá rữa không liếm được thì bạn ra mấy hàng thuỷ sinh hỏi mua đá thuỷ sinh về thay đá rữa, cái này nhỏ sẵn rồi đỡ phải đập nhỏ.

Bác ơi cây đó là của em xin mẹ Ngộ chứ k phải của chị Thuyvuong, he he các bác thu hoạch được bao nhiêu là cây, còn e chỉ nhăm nhe 2 cây này thôi:D. Nhà chật nên e cho nó ở chung, e cũng đang tưởng tượng giống bác, hi...

k
:D:D:D

Đấy...bác khéo tay thế cơ mà, em cắp dép đến học bác nhá:). Em cũng giống bác"tự mình enjoy sự nấu nướng, còn có người ủng hộ chén cho là tốt rồi." Nhà em bé tí tẹo teo mà Tết năm nào cũng bày làm bánh chưng, dzưng mà là do xã nhà e làm:D( hắn khéo vụ này lắm chị ạ ) nấu bằng bếp than tổ ong ( do mẹ e canh bếp ):D

813
0
0

coldmoon1990

Ối OX em đòi nấu bằng củi cơ, rồi nướng mực, nướng khoai, sắn gì gì đó bên cạnh cho các ông chồng nhậu, còn khâu chuẩn bị rửa lá, đãi đỗ , gói và nấu thì chị em làm, cho các con tập gói, nữa. Nghe ông ý bàn cũng hay ho nhưng chắc chị em mệt phờ.

mẹ Boxu-chun kia, sao đang cây cối lại nghĩ tới cá thu một nắng nhỉ ?
Chị em đứt luôn chứ không phải là mệt phờ đâu. Nhưng anh T nhà em thế là quá hay đấy.

1,492
1
0

songviet09

Chị ơi, cái CC là pubicalyx hả chị?
Hi, bìm bìm nó thế, ra hoa sớm càng được ngắm sớm, nhưng chị phải kiếm chậu lớn hơn chứ tụi này leo dữ lắm. Chậu nhỏ thế ba bữa không đủ chất và tưới mệt xỉu luôn.
Cây Huệ thì đành chịu vậy, nhưng giờ tuyệt đối không nhổ lên săm soi nữa nghen, chị tưới ít thôi, đừng để chậu khô và cũng đừng để ướt cho rễ nhanh ra, khi có lá dài hết cỡ thì bón thêm cho ní tí phân. Cây này chết thì không chết nhưng sợ năm sau tầm này nó lại nở, chỉnh cho nó về tết lại hơi mệt.
Hi...c chỉ nhớ CC là CC thôi, tên TA á, bỏ qua:D.
Củ huệ này là hàng tồn dư từ củ huệ nở trước Tết đó, giờ c cũng cho nó vào chỗ mát rồi, để đất ẩm thôi cũng không dám tưới nhiều. Đợi lá nó dài hết cỡ thì chắc lâu lắm vì 8 tháng rồi mà cái lá nó vẫn vậy. Chị thì lại nghĩ là tầm này năm sau nếu chăm tốt thì lại có hàng cho Tết chứ nhỉ:p

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.