Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Cho chị hỏi cái. Chị có mấy bao trấu, chị có nên trộn 1 bao với nước rồi ủ đâu đó (trong bao nilon chẳng hạn) cho nó thành trấu mục không? Nếu được thì ủ bao lâu trấu sẽ mục hả em? Và ủ thì chỉ cần với nước hay phải trộn cùng đất nữa? Thanksssssss trước nhe.
Ủ thì tốt nhất là ủ trấu với phân chị ạ, hôm trước em có nói chị kiếm cái chậu xi măng lớn lớn chút rồi trộn trấu với phân vô đó mà ủ (bữa trước em nhớ có chị nào đó nói chuyện ủ phân xanh nữa, cỏ rác dọn vườn bỏ chung vô đó ủ luôn). Sau đó lúc nào trồng cây thì lấy ra dùng dần, mình dùng dần thì cái phần còn lại càng để lâu càng mục, càng tốt. Không làm được vậy mà nhà có chút vườn thì trộn nó với đất (+ phân) rồi tấp nó ở một góc nào đó, khi cần trồng thì xúc trồng. Ủ mình trấu không thôi nó lâu mục lắm chị, như của em là vì lượng trấu rất lớn, dùng không hết nên vứt vậy nó không "bổ ngang thì bổ ngữa". Đó là tính trường hợp trộn trồng là tốt ngay, còn không khi trồng chị trộn trấu tươi, mùa sau đổ đất cũ ra trộn thêm trấu vào trồng thì trấu cũ đã mục, coi như cũng là đã ủ xong nó. Thế nên lúc trước em mới nói là chất trồng có thể dùng lại và càng dùng càng tốt.
Hi, tuy là làm cách này sau 1 mùa (hay 1 năm) đất vẫn đủ dinh dưỡng những vẫn phải nhổ cây ra trồng lại, trồng lại này giúp đất được xáo trộn, đánh tơi và kích thích rễ phát triển. Lúc này dù vẫn phải bón thêm phân nhưng lượng dùng thì đã giảm đi nhiều so với trước.
ôi em nhìn lại cứ ghi cách trộn chất trồng 1 phần, ..
1 phần là bao nhiêu ạ?
vì nó còn có thêm 1 vốc tay phân hữu cơ nữa
nếu cái phần của em mà ít, thì 1 vốc tay có nhiều quá so với cái "1 phần" nhiều ko nhỉ?
Bác Ong Chúa đọc cẩn thận kẻo "tẩu hỏa nhập ma" nghen, phân hữu cơ em dùng là phân chuồng hoai, phân xanh, trấu mục ... nên loại này khi trồng có thể trộn với lượng lớn. Chỉ trừ phân chuồng chỉ nên dùng tối đa lượng bằng với các thành phần khác (trường hợp 3 thành phần, làm thế nào để phân < 1/3), còn trấu mục và phân xanh thì dùng với lượng bao nhiêu cũng được vì bao nhiêu cũng không làm cây "chết mặn".
Còn phân hữu cơ cô Xuân dùng là Dynamic lifter (phân hữu cơ đậm đặc), cái này thì phải dùng lượng nhỏ hơn. Bác có thể dùng cái xô hay chậu 30-40cm để đong, mỗi thứ 1 xô trộn chung lại thì dùng 1 vốc (hay 1 bát ăn cơm gạt ngang) phân trộn chung vào.
Hi, thực ra cái này cũng không có chuẩn mực, bởi mỗi loại cây trồng cần lượng phân khác nhau, đong đếm chẳng qua là để lấy cái mốc chung, khi trồng mọi người tùy thích gia giảm quanh cái mốc đó. Trồng cây mà nhất nhất làm theo chuẩn mực, muốn giữ nguyên chuẩn mực đó cho cây thì 15 - 30p phải tưới nước bón phân 1 lần.
Bìm bìm chỉ trồng mùa hè ạ. Bắt đầu từ cuối mùa xuân mình gieo hạt (khoảng cuối tháng 3, đầu tháng 4 khi mấy chậu tulip tàn em mới bắt đầu gieo) Em dùng gói mix, gieo xong cây lên thì đem chia hàng xóm gần hết, còn lại trồng chậu rồi bắc cái lưới cho nó lên. Con gái ở trường cũng có trồng một chậu, đầu mùa hè cha mẹ đi họp phụ huynh xong mang cây của con về nhà chăm tiếp. Nghỉ hè các con có nhiệm vụ chăm hoa rồi thu hoạch hạt, mang lại trường cho mùa sau các em lớp dưới sẽ lại trồng vào đầu năm học mới. Nhà mình trồng nhớ để ý lấy hạt nhé.

Bài viết về cây bìm bìm nhà em ở đây ạ.
Đây là bác Khai Tâm đang nói ở Nhật phải không?

1,517
0
0

Mehuungo

Em ơi, trộn không cần đong đếm thì một là cao thủ võ lâm, hai là cái loại điếc không sợ súng em ạ. Chị cũng trộn không cần đong đếm như mẹ Ngộ, nhưng chị thuộc loại thứ hai. :D:D:D
Em cũng thuộc loại 2 mà, chứ mà luyện thành cao thủ thì chắc em ko làm được , vì tính em đại khái. Em còn ỷ y vào cái đất vườn nhà em "xịn" , vứt cây hay hạt xuống là lên nên thú thật là từ khi khởi nghiệp nông dân tới giờ , em chưa đong đếm lần nào cả ( mà cái nghiệp nông dân của em bắt đầu từ tầng 1 của lớp cô Xuân, tức là mới gần 1 năm thôi ạ.

Chị có thấy cây trồng chậu của em í ẹ ko? Tất cả những gì em khoe đều chủ yếu trồng ngoài vườn hết. Cơ số chết cũng kha khá, có cây giờ mà cô Xuân nhớ ra hỏi đến là em tèo , vì cô cho mà nó chết từ đời tám hoánh rồi, nhưng ác cái ngoài này ko có mà mua trồng lại.

1,492
1
0

songviet09

@ chị songviet: hè hè, chị thích 2 cây Huệ này không?

Cây số 2 là cây hôm trước chị gọi điện em có nói với chị đó. Nếu chị thích thì chị cố gắng kiếm cây 2 rồi chia cho em, em kiếm cây 1 chia lại chị, ok?!!
Dọa ma chị thêm cái hình ni nữa, gieo cùng đợt với cây của chị đó, sợ không? he he, cái lá dài nhất khoảng 40cm, nói thế cho chị dễ tưởng tượng.
@ Quỷ nhỏ: Thích thì thích nhưng mừ e chơi khó c kiểu này thì không được rùi. Cây trên có vẻ giống cam thơ không hà??? hay đồ quỷ biết c có Cam thơ là cây 1 rồi nên dụ chị kiếm cây 2 rồi vẫn đổi cam thơ về??? Bông thứ 2 mỹ miều nhỉ, ước gì....;)

Chắc 3 năm nữa cây con của c mới được vậy quá. Hay là từ lần sau có hạt c cứ gửi vào e gieo nha, bao giờ nó lớn lớn thì chị xin dzìa. Phải công nhận e có nghề có khác, hạt gieo thành cây lên mướt mát quá. Mấy cây con của c được 2 lá rồi nhưng vẫn k dài quá... ngón tay:D. À , chị cũng mới đánh ra trồng lại rồi em ạ.

1,492
1
0

songviet09

@ Ong : Nàng Ong ơi, sáng tay tớ tổng VS được chục cái hộp nhựa cho nàng rồi nhá. Nàng mau thu xếp qua mà lấy về.
PM: khuyến mại thêm cho mấy cái chậu con;)

2,651
0
0

Khai Tâm

Đây là bác Khai Tâm đang nói ở Nhật phải không?
Nhật cũng có nhiều vùng thời tiết khác nhau, vùng nóng và vùng lạnh trồng thời điểm cũng khác nhau nữa. Trên các túi hạt đằng sau thường có in bản đồ Nhật theo vùng thời tiết. Ở nhà mình cứ áp dụng theo vùng nhiệt độ nóng nhất là được. Còn một số loại hạt khác nếu các chuyên gia ở nhà có kinh nghiệm căn thì theo đuôi thôi. Em đây vẫn bám sát các bác để lỡ có về nhà thì còn biết đường mà trồng :D Mùa đầu tiên cả nhà mình thử trồng, nên mò mẫm dò dẫm, chắc năm sau là đã học được khối thứ rồi. @};-

1,284
1
0

small_dracula

@ bác Khai Tâm, Vitbau: Em hỏi lại cho chắc vì ở mình em đã từng thấy nhiều giàn Bìm bìm phủ kín nhà, nếu nó là cây một mùa chắc chắn không lớn được đến vậy. Ngoài ra xét về vị trí địa lý thì mùa hè ở Nhật nhiệt độ có lẽ tương đương với nhiệt độ tầm tháng 3, tháng 10 ở HN, nên cây chỉ sống mùa Hè ở Nhật nếu sống quanh năm ở VN cũng không có gì quá lạ.
VD như cây Rạng Đông, ở Đà Lạt khí hậu mát mẻ cô Xuân trồng thì nó có hiện tượng ngủ đông và ra hoa mùa hè, trong khi đó ở QB quê em nó là cây xanh quanh năm và ra hoa vào cuối đông - đầu xuân.
@ chị songviet: Hi, chị có cây 1 rồi à? sao em không biết nhỉ, đâu thấy chị khoe cây đó đâu ha??! Nếu vậy chị kiếm cây 2 đi, em đổi chị cây khác chứ có sao. Còn vụ gieo hạt, nếu mà 3 năm thì cây của em có hoa rồi chứ chừng đó nhằm nhò chi. Vừa rồi em đang hí hửng vì có khả năng cây gieo hạt năm tới sẽ nở (giờ củ 3-4cm rồi, mới 1 năm thôi đó) nhưng bị nấm phải nhổ lên cả loạt luôn, tiếc gì đâu! Giờ thì nó chững lại mất 2 tháng, buồn 5p. Chổ chị không thuận lợi bằng trong em (em gieo trong giàn lưới, đánh ra khay vẫn để trong giàn, khi cây đạt như vừa rồi thì em đưa ra nắng 100%, tưới phân hàng tháng) nên cây lớn không nhanh. Thực ra chị cũng thấy cây em gieo ở Huế mà, nó cũng còi còi thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Em cũng thuộc loại 2 mà, chứ mà luyện thành cao thủ thì chắc em ko làm được , vì tính em đại khái. Em còn ỷ y vào cái đất vườn nhà em "xịn" , vứt cây hay hạt xuống là lên nên thú thật là từ khi khởi nghiệp nông dân tới giờ , em chưa đong đếm lần nào cả ( mà cái nghiệp nông dân của em bắt đầu từ tầng 1 của lớp cô Xuân, tức là mới gần 1 năm thôi ạ.

Chị có thấy cây trồng chậu của em í ẹ ko? Tất cả những gì em khoe đều chủ yếu trồng ngoài vườn hết. Cơ số chết cũng kha khá, có cây giờ mà cô Xuân nhớ ra hỏi đến là em tèo , vì cô cho mà nó chết từ đời tám hoánh rồi, nhưng ác cái ngoài này ko có mà mua trồng lại.[/QUOTE]

Mehuungo: Thôi thế là có người cùng hội cùng thuyền rồi. Tính chị cũng đại khái lắm. Nhà chị chỉ có tẹo đất quanh cái bể cá, chắc độ 2m2. Năm ngoái làm nhà xong đổ đại toàn đất linh tinh vì chưa bao giờ có khái niệm phải làm đất trồng cây. Giờ thấy rất nên làm lại đất nhưng nhổ hết cây ra thì sợ cây nó tèo - thôi kệ :D.

Mà cái vườn của em thì xịn thiệt. Chị nghĩ tự em và chị H thôi mà chăm tử tế được toàn bộ cái vườn đó thì chắc phải chờ lúc em về hưu, giờ thời gian và sức đâu.

Khai Tâm: Cám ơn em nhiều. Chị ở Hà Nội chắc trồng bimg bìm được quanh năm há em?

SD: Cám ơn em đã hướng dẫn rất rõ ràng vụ trộn đất. Với các chị tay mơ trên này thì cứ phải có xô có chậu em ạ. Thứ 7 này chị sẽ trộn trấu với đất và rau thối. Chứ phân hoai khác thì khổng có nổi.

Thuyvuong: Thứ 7 em chắc ăn đổ thêm cho cái cốc ngâm cành thạch thảo tý nước. Chiều chủ nhật em xem các đoạn cành đã tươi roi rói cả chưa. Nếu héo tức là chưa ra đủ rễ (hoặc chưa ra rễ he he). Nếu chúng đã ngỏng hết lên thì em có thể yên tâm lôi ra chiêm ngưỡng bộ rễ và trồng xuống đất, theo kỹ thuật như SD chỉ, chọc lỗ (rộng rộng tý vì đã có rễ) - cho cây xuống - lấp đất nhưng đừng có lèn chắt - tưới. Sau đó thôi nhé. 2-3 ngày sau đừng tưới, nếu đất khô quá thì chỉ phun sương cho đất đủ ẩm thôi.
- Số cây chị trồng xuống đất lần 1 đã ra 2 bông hoa.
- Số cây lần 2 đã ngỏng hết lên rồi. Chậm hơn lần 1 1 ngày. Tổng số là 8 ngày nhé, thuyvuong tính mà để ý xem sao. Có đoạn rễ phải dài 2,5-3cm.

55
0
0

metomtep76

Ong chúa ơi, mình đã nói là 1 vốc phân hữu cơ cho khoảng 4 dến 5 chậu trồng cây đường kính 40cm mà :).
bạn đong 5 chậu trấu rồi chia làm 3, 1 phần thay thế bằng than củi, 1 phần thay thế bằng xỉ than và thừa ra 2 phần trấu kia thì cất đi cho lần sau ;). Sau đó thêm vào hỗn hợp này 1 vốc phân hữu cơ trộn đều rồi lại chia đều để cho vào 5 chậu trồng cây. Cô HX dạy như thế và mình cũng làm theo như thế thấy cũng ổn. Mới đầu mình cũng thấy mù mờ về vụ trộn này nhưng khi chuẩn bị đầy đủ "nguyên liệu" và trộn thì ok lắm. Nhưng ... (nói nhỏ mẹ nó nha) lần đầu mình phải chuẩn bị đúng 5 cái chậu trồng 40 cm để đong (hi hi). Nhưng ngay lần sau thì đã ước lượng được rồi. Vì nhà mình ko có vườn, toàn trồng trên sân thượng nên cũng chẳng kiếm được đất. Vì thế bài trộn chất trồng của cô HX được mình áp dụng triệt để (nếu ko, phải mua giá thể trồng cây thì tốn kém lắm). Sau khi trồng cây rồi, tùy theo loại cây, lớn hay bé, mình bón thêm phân NPK với các hàm lượng khác nhau ( chiêu này cũng của sư phụ chỉ dạy). Mình cũng là dân "ngoại đạo", muốn phủ xanh cái sân thượng ở nhà nên đua theo mọi người trồng thôi, nói năng ko được mạch lạc, mẹ nó ko hiểu đc thì coi như chưa đọc nhé :D.
:cstt04:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Nhà chị cũng có cây này đấy, mà chắc phải đợi nó ra hoa tiếp mới biết chậu hoa nào là nó vì chuyển chỗ lung tung rồi hihi. Mà tên là cam thơ à, nghe hay nhỉ, từ trước đến giờ chị toàn gọi chung là loa kèn.
Nhìn thấy Huệ của mọi người ra hoa rất to mới nghĩ ra là mình để cây đẻ nhiều quá mà không tách ra, chật hết cả chậu

hoa này là hoa gì SD ơi, tò mò quá :D

Ủ thì tốt nhất là ủ trấu với phân chị ạ, hôm trước em có nói chị kiếm cái chậu xi măng lớn lớn chút rồi trộn trấu với phân vô đó mà ủ (bữa trước em nhớ có chị nào đó nói chuyện ủ phân xanh nữa, cỏ rác dọn vườn bỏ chung vô đó ủ luôn). Sau đó lúc nào trồng cây thì lấy ra dùng dần, mình dùng dần thì cái phần còn lại càng để lâu càng mục, càng tốt. Không làm được vậy mà nhà có chút vườn thì trộn nó với đất (+ phân) rồi tấp nó ở một góc nào đó, khi cần trồng thì xúc trồng. Ủ mình trấu không thôi nó lâu mục lắm chị, như của em là vì lượng trấu rất lớn, dùng không hết nên vứt vậy nó không "bổ ngang thì bổ ngữa". Đó là tính trường hợp trộn trồng là tốt ngay, còn không khi trồng chị trộn trấu tươi, mùa sau đổ đất cũ ra trộn thêm trấu vào trồng thì trấu cũ đã mục, coi như cũng là đã ủ xong nó. Thế nên lúc trước em mới nói là chất trồng có thể dùng lại và càng dùng càng tốt.
Hi, tuy là làm cách này sau 1 mùa (hay 1 năm) đất vẫn đủ dinh dưỡng những vẫn phải nhổ cây ra trồng lại, trồng lại này giúp đất được xáo trộn, đánh tơi và kích thích rễ phát triển. Lúc này dù vẫn phải bón thêm phân nhưng lượng dùng thì đã giảm đi nhiều so với trước.

Chị cứ tưởng là chỉ trộn trấu khô thôi mới tiếc chứ, trước có 1 túi trấu để quên nó mục ra rồi lúc ngó đến nhìn thấy ghê ghê vứt luôn đi mất hic
Bây giờ chị có 1 túi rơm khá to, có khi chị nên cắt ra trộn với đất nhỉ, ở quê thấy mọi người hay trải lên trên luống đất khi bắt đầu gieo hạt nhưng mình trồng chậu thì trải thế nào được nhỉ.
Nói chuyện ủ phân xanh, mọi khi nhà ăn rau muống chị toàn lấy đoạn già bỏ vào gốc cây chứ cũng không ủ ê gì, bây giờ mới biết cả cỏ cũng ủ được. Mà cứ tưởng là ủ thì nó sẽ sinh ra mấy cái con dòi bọ sợ quá, 1 lần bị bỏ quên túi bã chè eo ôi không dám nhớ đến nữa :)

872
0
0

kelly

Trước có thời gian trồng nhiều cây chị hay mua ốc vặn về đập dập ra rồi ngâm với nước và chút muối, cho vào chum sành đậy kín khoảng 3 tháng sau thì lấy ra tưới cây, công nhận cây lên tốt lắm chỉ mỗi tội mỗi lần tưới mùi hôi lắm, phải vài lần đầu như thế nó mới hết. Giờ không làm món đó nữa nên cây kém hẳn. Chị cũng phải bon chen cái mục để trấu mục ra mới được, mai lại vác túi đi xin trấu.

1,492
1
0

songviet09

@ chị songviet: Hi, chị có cây 1 rồi à? sao em không biết nhỉ, đâu thấy chị khoe cây đó đâu ha??! Nếu vậy chị kiếm cây 2 đi, em đổi chị cây khác chứ có sao.
Có phải nó đây không? có lần chị khoe rồi mà, cây này bác HM gửi ra đó.

1,284
1
0

small_dracula

Nhà chị cũng có cây này đấy, mà chắc phải đợi nó ra hoa tiếp mới biết chậu hoa nào là nó vì chuyển chỗ lung tung rồi hihi. Mà tên là cam thơ à, nghe hay nhỉ, từ trước đến giờ chị toàn gọi chung là loa kèn.
Nhìn thấy Huệ của mọi người ra hoa rất to mới nghĩ ra là mình để cây đẻ nhiều quá mà không tách ra, chật hết cả chậu
hoa này là hoa gì SD ơi, tò mò quá :D
Chị cứ tưởng là chỉ trộn trấu khô thôi mới tiếc chứ, trước có 1 túi trấu để quên nó mục ra rồi lúc ngó đến nhìn thấy ghê ghê vứt luôn đi mất hic
Bây giờ chị có 1 túi rơm khá to, có khi chị nên cắt ra trộn với đất nhỉ, ở quê thấy mọi người hay trải lên trên luống đất khi bắt đầu gieo hạt nhưng mình trồng chậu thì trải thế nào được nhỉ.
Nói chuyện ủ phân xanh, mọi khi nhà ăn rau muống chị toàn lấy đoạn già bỏ vào gốc cây chứ cũng không ủ ê gì, bây giờ mới biết cả cỏ cũng ủ được. Mà cứ tưởng là ủ thì nó sẽ sinh ra mấy cái con dòi bọ sợ quá, 1 lần bị bỏ quên túi bã chè eo ôi không dám nhớ đến nữa :)
Dạ, Cây đó em cũng nghĩ là Cam thơ. Cái tên Cam thơ là do chị con gái cô Xuân đặt đấy ạ, chị ấy là chuyên gia về vụ đặt tên đẹp cho cây. Hi, ai trồng Huệ cũng muốn nó đẻ con nhiều mà không được đó, chị lại nói là để nó đẻ nhiều quá. Chị nên tách rời từng củ và trồng vào nhiều chậu theo kích thước, khi xử lí thì chỉ phải nhổ chậu củ to thôi, chậu củ nhỏ cứ để vậy cho nó lớn. Hè hè, nhiều quá trồng không xuể thì rao bán gây quỹ đi chị.
Vạt Huệ con đó là hạt của cây Huệ trắng, hoa nở tết xong đậu quả, em gieo tầm tháng 3,4 gì đó không nhớ rõ, chỉ nhớ gieo trước khi gieo hạt chị songviet gửi 2 tuần. Em chưa biết về đặc tính di truyền của các giống Huệ nên tạm thời số cây gieo hạt mà em có em cũng không biết nó ra hoa sẽ có màu gì nữa.
Chị ơi, trấu nguyên hạt (trấu khô, trấu tươi, trấu sống) thì mình trộn vào để làm xốp chất trồng, còn trấu mục thì nó giữ ẩm và cung cấp dinh dưỡng, đồng thời cho dù đã mục nát thì nó vẫn xốp hơn đất. Khi trộn thêm trấu mục vào đất, nó sẽ xen vào giữa các hạt đất nên kể cả bị nén khi ướt đất vẫn rất tơi chứ không kết vón.
Trong rơm thành phần dinh dưỡng không nhiều như trấu, nên dùng ủ phân xanh vẫn được nhưng người ta ít dùng, hay nhất vẫn là dùng nó ủ mặt chậu thôi, chị có thể gác lên mặt chậu như đã làm với gốc rau muống. Em thì ít khi dùng đến rơm, phủ mặt chậu em dùng bèo nhật bản, loại này rễ có cộng sinh với VK cố định đạm nên giàu dinh dưỡng ủ lên rất tốt cho cây. Rơm em hay lấy lót đáy chậu để đất không lọt xuống lỗ thoát nước thôi.
Hì hì, đại khái lấy mọi bộ phận của cây xanh đem ủ mục thì thành phân ...xanh, chị quét lá cây đem ủ lại thì sau trồng cây cứ trộn vào, nếu nhà có cái thùng ủ phân xanh thì rác sinh hoạt chỉ vứt mấy loại nhựa và túi nilon thôi, rác hữu cơ (rau già, vỏ trái cây, lá cây, cỏ dại....) đều ủ được hết. Hic, sợ dòi thì đậy kín chị nhé, dòi là con của con Ruồi đấy ạ, có nó cũng giúp phân giải nhanh hơn, nhưng chỉ cần vi sinh vật là đủ.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Trước có thời gian trồng nhiều cây chị hay mua ốc vặn về đập dập ra rồi ngâm với nước và chút muối, cho vào chum sành đậy kín khoảng 3 tháng sau thì lấy ra tưới cây, công nhận cây lên tốt lắm chỉ mỗi tội mỗi lần tưới mùi hôi lắm, phải vài lần đầu như thế nó mới hết. Giờ không làm món đó nữa nên cây kém hẳn. Chị cũng phải bon chen cái mục để trấu mục ra mới được, mai lại vác túi đi xin trấu.
Chị Kelly thích ốc bươu vàng ko? Nhà em nó tự sinh sản ở mấy vũng quanh nhà nhiều lắm, chuyên đập chết rồi chôn xuống cây khế nên cây khế nhà em sai quả lắm chị ạ.

@ Quỷ nhỏ: Phổ biến giúp mình công nghệ tách cây cam thơ đi, nhà mình cây đó củ to nứt cả chậu ra rồi mà đang định chuyển sang chậu to thôi chứ ko biết tách thế nào. À mà em dùng bèo nhật bản phủ lên, nhà chị quanh nhà rất nhiều khoai nước, dùng được ko nhỉ?

1,284
1
0

small_dracula

Dạ, nước ngâm ốc là "thiên hạ vô địch" đấy ạ, nhưng ngâm cái này (hoặc bánh dầu) thì nên để đến lúc hết hôi mới dùng, chắc khoảng 6 tháng. Hoặc khi ngâm thì mua thêm cái bột vi sinh xử lí hầm cầu về đổ cho nó một ít, nhất cử lưỡng tiện, cỡ 2-3 tháng là ok.

1,284
1
0

small_dracula

@ Mit & Nem: Cái kiểu đập dập rồi chôn thì nhà nào không có kiến là xài ok.
Tách Huệ thì không có gì đâu, chị nhổ cây lên, bẻ nó rời ra rồi trồng lại thôi, mấy củ con mà chưa có rễ thì cho nó đeo bám thêm một thời gian cũng được. Huệ vứt khô 3 tháng trồng lại không chết nên đừng lo. Nhưng mà nhổ giờ sợ mấy củ to nở hoa bậy, để thêm 1-2 tháng nữa khi xử lí hoa tết thì làm luôn.
Hi, em nói rồi đó, ủ bèo là vì nó giàu đạm nên tốt cây, còn khoai nước (cây Môn phải không?!) thì chỉ có tác dụng giữ ẩm thôi, coi chừng ngứa.

1,284
1
0

small_dracula

Có phải nó đây không? có lần chị khoe rồi mà, cây này bác HM gửi ra đó.

Màu nó không giống mấy đâu chị, mà nản vụ này ghê, cây bác ấy gửi không đúng cái đã xin lúc đầu, giờ em mở bucket nó không ra, tối về nhà em post lại cái hình hồi đó cho chị xem. Cái này thì cánh nhọn như thằng cam thơ mà màu giống thằng kia. Mà dù sao chị còn có cây, ku phalae chẳng có gì cả kìa.
Hi, cuối cùng thì thằng bucket cũng chịu chạy, em nhét cái hình vô đây luôn để dễ so sánh 2 hình. Cây lúc đầu post lên đẹp thế này ku phalae mới cầm lòng không nổi. Chị để ý sẽ thấy cánh nó rất tròn, vân trên hoa cũng đẹp hơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

@ bác Khai Tâm, Vitbau: Em hỏi lại cho chắc vì ở mình em đã từng thấy nhiều giàn Bìm bìm phủ kín nhà, nếu nó là cây một mùa chắc chắn không lớn được đến vậy. Ngoài ra xét về vị trí địa lý thì mùa hè ở Nhật nhiệt độ có lẽ tương đương với nhiệt độ tầm tháng 3, tháng 10 ở HN, nên cây chỉ sống mùa Hè ở Nhật nếu sống quanh năm ở VN cũng không có gì quá lạ.
VD như cây Rạng Đông, ở Đà Lạt khí hậu mát mẻ cô Xuân trồng thì nó có hiện tượng ngủ đông và ra hoa mùa hè, trong khi đó ở QB quê em nó là cây xanh quanh năm và ra hoa vào cuối đông - đầu xuân.
Loại bìm bìm quanh năm không phải giống mình đã gây quỹ small_dracula ạ. Giống đó mình biết, lá xanh tốt quanh năm, kích thước lá lớn, to bản, màu lá sẫm chứ không nhạt và hoa không đa dạng về màu sắc (hoa xanh tím). Gần nhà cũng có mấy nhà trồng cho leo mấy tầng nhà, nhưng cá nhân mình thấy không đẹp lắm.

1,284
1
0

small_dracula

@ Khai Tâm: thế có lẽ đúng như chị nói, chắc phải đợi trồng thử rồi. Hi, trồng cái loại 3 tháng để thay đổi cây mà hay hơn hỉ.

813
0
0

coldmoon1990

Em đang muốn làm món nước ốc nước cá này lắm mà chưa nghe ai nói cụ thể là làm như thế nào để theo. Tuần này em sẽ đi xin ruột cá đầu cá về ngâm đây. Ruột cá cũng được phải không chị Kelly? Bữa trước 1 trong 3 cây cau vua của em kém quá, em đi mua 2 kg ốc về chôn quanh gốc, chả biết tác dụng thế nào.

Chị ơi, đi xin trấu đi nhé. Không được thì hôm nào cuối tuần hẹn trước em mang qua cho chị. Vài tháng nữa em lại về quê, lại làm một số bao lên dùng dần.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.