Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chào cả nhà, em trình diện. (Nhà mình spam ghê quá, em đọc mãi mà chưa hết số trang trong lúc đi vắng :p )
Đọc nhảy cóc đến đoạn cá thu 1 nắng HP huhuhu...

@Cả nhà trồng bìm bìm: Cây bìm bìm (morning glory) em trồng cũng ra nụ hoa từ khi cao khoảng 20cm, sau đó vươn dài dần rồi vừa ra nhánh, vừa ra hoa. Đến khi gần tàn nó cũng còn ra nhánh nữa.

Chuyến đi có nhiều hình hoa đẹp mà để sáng mai em mở ra làm quà cả nhà mình nhé @};- Sơ sơ có súng, các loại súng :p

Begonia, các loại begonia

Petunia

Lantern, không thiếu giống nào

Và những cánh đồng hoa như tranh vẽ

255
0
0

myhanhhn_1982

Chào cả nhà, em trình diện. (Nhà mình spam ghê quá, em đọc mãi mà chưa hết số trang trong lúc đi vắng :p )

@Cả nhà trồng bìm bìm: Cây bìm bìm (morning glory) em trồng cũng ra nụ hoa từ khi cao khoảng 20cm, sau đó vươn dài dần rồi vừa ra nhánh, vừa ra hoa. Đến khi gần tàn nó cũng còn ra nhánh nữa.

Chuyến đi có nhiều hình hoa đẹp mà để sáng mai em mở ra làm quà cả nhà mình nhé @};- Sơ sơ có súng, các loại súng :p

Begonia, các loại begonia

Petunia

Lantern, không thiếu giống nào

Và những cánh đồng hoa như tranh vẽ

Ôi hoa đẹp quá:cstt09:

1,492
1
0

songviet09

Chào mừng Khai Tâm đã trở về, hoa đẹp quá KT ơi.

1,517
0
0

Mehuungo

Đúng là không thể nghĩ rằng những cánh đồng hoa là cảnh thật, sao mà cứ như ở trên thiên đàng ý Khai Tâm ạ.

Vậy cả nhà tha hồ ngắm Bìm bìm nhé, cỡ 2 tháng Khai Tâm nhỉ? thế mà chị cứ lo hạt bị hỏng do ko biết cách bảo quản. Cám ơn em.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hihi chị bây giờ lại thấy 10h là dễ gieo rồi. Vì chậu gieo của chị cũng bị con mèo cào như Hiền nhưng chị bới cây lên trồng lại không bị sao cả. Gọi là trồng nhưng thực ra là lấy cái tăm gảy gảy thôi, cây nào chị ko moi lên hôm sau thấy tự chui lên sống tiếp đấy @};-@};-@};-
Bọn cây nói chung khi mà nó bị thương thì cần nhất là giữ cây ẩm nhưng không bị ướt, cộng thêm giữ không lay động là cây ra rễ sống tốt chị ạ.
Hi, cái này thì chị cố nhớ lại dùm em xem 2 lần này mình làm khác nhau chổ nào hén.
Lần 1: cây bị quên trong cốc nước, 1 tuần sau nhấc ra rễ trắng gốc cành.
Lần 2: Ngày nào cây cũng bị nhấc lên SOI xem đã ra rễ chưa.

Chị đưa về cây con hay cây đã có hoa, em nghĩ nó không sao đâu.
Cây con em à. Mình nhổ cây thì phải dùng cái spatula, đánh cây chí ít cũng có tý bầu đất bám vào rễ cho đỡ run chứ. Vậy mà mehuungo thì lôi một nhát lên luôn, chả bay chả xẻng gì hì hì hì. Cây trơ cả bộ rễ ra luôn. Thế mà đem về trồng nó vẫn sống mới ghê chứ. Thank you mehuungo lần nữa nhé.
hi hi, sợ các chị quá! Cây giâm trong nước thì cũng phải để yên nó mới ra rễ được chứ, đưa lên đưa xuống nó chạm bên thành là bị thui đầu rễ ngay. Quá trình ra rễ tốt nhất là ở trong tối nên dùng lọ gốm tốt hơn lọ thủy tinh, nhưng thích coi thì lần sau dùng lọ thủy tinh rồi lấy báo quấn lại, khi coi thì mở báo ra coi.
Nếu nhổ lên về trồng ngay mà lại là loại dễ sống thì lôi lên cũng không sao. Nhưng lần sau nếu muốn yên tâm thì nhổ lên rồi lấy bùn ở ao sen trét một lớp mỏng lên rễ, hoặc sợ dơ thì lại lấy bì nilon bỏ vô cột túm lại.
Hihi em này mới chắc chắn dậy thì sớm nhỉ, ngắn tẹo thế kia đã đua đòi nở hoa rồi :D
Hic, củ Huệ ni phải gọi là bà lão đẻ cố mới đúng!!!
Các mẹ và các bạn cho em hỏi, em đi mua đất loại chuyên trồng hoa một bao tải, xin cái than tổ ong và vỏ trấu rồi. Em thấy bảo đập nhỏ than tổ ong như cô Hà Xuân nói bên WTT là đâu chừng mấy mm xong rồi trộn tỷ lệ 1 phần cho mỗi thứ (phân, đá rửa, trấu, than). Với nguyên liệu em có rồi, em trộn đều 3 thứ trên là ok rồi gieo hạt hoa? Hay là lấy cát cho vào hộp nhựa thì gieo hạt dễ nảy mầm hơn? Cái đá rửa em hỏi chồng lão ý bảo HN ko có bán, bác nào biết chỗ nào bán thì chỉ em với để làm đất đúng kiểu cô HX hướng dẫn xem sao ạ. Lão chồng em bảo cứ mua cát mà trồng còn tốt hơn ý, cát thì nếu mua nhà em cực tiện vì có bọn bán VLXD ngay đầu ngõ, hình như mấy chục ngàn là được một xe cát to to roài:)
Chất trồng dùng để gieo hạt thì làm đơn giản thôi ạ, đằng nào cây có rễ ổn định là phải bứng trồng lại.
Phân nếu là phân vô cơ hỗn hợp thì mới phải dùng cẩn thận, phân chuồng hoai nếu trộn như thế mới là tỉ lệ 1:4, em có lúc còn trộn 1:3 vẫn được. Quan trọng là lường để bón phân theo nhu cầu của cây.
Hì, nếu trộn cát thì dùng cát Xây (hạt to) tốt hơn cát Tô chị nhé, nếu chị hiểu mục đích của chất mình thêm vào thì lần sau có thể thay thế bằng bất kì thứ gì đảm bảo được mục đích đó. Trộn chất trồng chỉ cần trả lời được 3 câu hỏi: 1, cái gì cung cấp dinh dưỡng; 2, cái gì giúp giữ ẩm; 3, làm sao để thoát nước tốt. Nếu đất vườn bình thường mà đã đảm bảo được 3 điều kiện này thì trồng đất vườn cho khỏe.
Ở đây cần chú ý, đặc tính của chất trồng sẽ thay đổi theo thời gian, cần tính toán được chất trồng mình trộn sau bao lâu thì hết dinh dưỡng, sau bao lâu thì thoát nước kém ... để biết thời điểm phải trồng lại. Hoặc phải theo dõi chậu để biết, chẳng hạn thấy chậu bị đọng nước, rõ ràng là đất đã bị chặt quá.
Thêm nữa là phân mà em cho ngang bằng các loại kia thì cây ... tèo mất. Công thức trộn em xem lại đi, chị cũng ko nhớ rõ vì chị toàn trộn ... vo, nhưng phân thì ít hơn mấy thứ kia. Thành phần chất trồng của cô Xuân ko có đất nhưng chị vẫn lén cho 1 ít đất vào hehe...
Hi, đến lúc có thể trộn không cần đong đếm như mẹ Ngộ thế này là nhà mình thành cao thủ hết rồi, cố lên cả nhà nhé!
À cái rổ trồng MG, em lót xơ dừa bên dưới vì em thấy MG chịu nước mà xơ dừa giữ nước
Chị theo dõi xem cây có ổn không?! Đúng ra là Mười giờ ưa khô.

1,284
1
0

small_dracula

Thực ra công thức trộn chất trồng của cô Xuân tốt lắm, nhưng phải có thời gian chăm sóc nhiều hơn, phải tưới nhiều hơn nên chị em mình "sáng tạo" thêm tí ti cho nó "phù hợp" với hoàn cảnh của chúng ta :-*
Chính xác!
OX nhà MN nói chính xác đó, đất vườn thì đất pha cát tốt hơn đất thịt mà, thoáng hơn dễ thoát nước chứ đất thịt cây vừa bị bó rễ vừa dễ bị úng hơn.
Hì hì, không có đất thịt mới lo chứ chị, có đất thịt mình trộn cát vô là thành ... đất pha cát.

1,284
1
0

small_dracula

Em thấy các chị nhà mình khi trồng cây là hay săm soi lắm. Cả nhà cứ tưởng tượng là mình mắc nợ người ta rồi họ cứ đến ngồi trước cửa nhà chờ, chốc chốc lại bấm chuông thì ... hic hic.
Đồng ý là vì thích săm soi mới trồng cây nhưng chỉ được nhìn thôi, cấm sờ vào hiện vật!

1,284
1
0

small_dracula

Hic, gửi bài mà nó lên 2 lần, sửa lại vậy.
@ chị songviet: hehe, thằng em cũng không dùng tên TA, là tên latin mờ, Hoya pubicalyx là cây CC đỏ.
Tặng chị mấy bông CC cùi
Đỏ nhé

Tiếp nhé, carnosa còi

Cái này thì là CC rừng, chụp sáng sớm nó thế chứ trưa là lật cánh ra sau

Có cái nụ này post luôn, em về toàn gặp nụ, tức thế!

357
0
0

vitbaucaccac

ôi xem xong hoa chị KT mà choáng váng cả người. em thích nhất hoa Begonia (ở VN mình em thấy gọi là hải đường đỏ), mua về mấy lần trồng toàn chết. hic

1,284
1
0

small_dracula

Hic, chiều nay lười làm, em nói luôn tí về chất trồng nhé. Trấu:
Do nhà sát ngay xưởng xay lúa nên em rất sẵn trấu, trấu mới có mà trấu cũ cũng có, nếu chịu khó cào sâu xuống thì trấu mục cũng nhiều, thành thử khá thuận tiện. Ngay trong vườn nhà cũng luôn có sẵn trấu, cái này để cỏ dại đỡ mọc và để trộn dần trồng cây.

Hi, ngay sau bức tường kia là kho chứa trấu của người ta, lúc trước người ta xả trấu tự do ra sau vườn nên nhà em lãnh đủ bụi trấu + cám 4-5 năm liền, đấu tranh mãi mới có bức tường đó đấy ạ, đừng tưởng ở gần xưởng xay lúa mà sướng!!!
Cũng bãi trấu đó, bên trên trấu còn cứng nhưng gạt phần khô ở trên đi, phần sát đất thường xuyên ẩm nên trấu đã mục nát. Nếu dùng trấu mục này trộn chất trồng thì có khi em dùng đến 2 trấu: 1 đất: 1 phân, chứ không phải 1:1:1.

Trấu mục

55
0
0

metomtep76

[Nguyên văn bởi Mít và Nem
Các mẹ và các bạn cho em hỏi, em đi mua đất loại chuyên trồng hoa một bao tải, xin cái than tổ ong và vỏ trấu rồi. Em thấy bảo đập nhỏ than tổ ong như cô Hà Xuân nói bên WTT là đâu chừng mấy mm xong rồi trộn tỷ lệ 1 phần cho mỗi thứ (phân, đá rửa, trấu, than). Với nguyên liệu em có rồi, em trộn đều 3 thứ trên là ok rồi gieo hạt hoa? Hay là lấy cát cho vào hộp nhựa thì gieo hạt dễ nảy mầm hơn? Cái đá rửa em hỏi chồng lão ý bảo HN ko có bán, bác nào biết chỗ nào bán thì chỉ em với để làm đất đúng kiểu cô HX hướng dẫn xem sao ạ. Lão chồng em bảo cứ mua cát mà trồng còn tốt hơn ý, cát thì nếu mua nhà em cực tiện vì có bọn bán VLXD ngay đầu ngõ, hình như mấy chục ngàn là được một xe cát to to roài]
Mẹ nó ơi, mình thấy cô HX trộn theo tỷ lệ 1:1:1 cho mỗi thứ trừ phân. Theo như mình biết thì trộn độ một vốc to phân Dynamic Lifter vào hỗn hợp ba thứ trên (đã trộn theo tỷ lệ) cho 4 hặc 5 chậu trồng đường kính 40cm. Vì cây chúng mình trồng chủ yếu ở trong chậu nên ko trộn phân hữu cơ trực tiếp (vì chất trồng ko có đất nên ko có vi sinh để phân hủy), mặt khác nếu trộn quá nhiều Dynamic Lifter thì chất trồng lâu dần dễ bị vô cơ hóa cũng ko tốt. Còn trong quá trình trồng cây thì bổ sung phân NPK thêm vào tùy theo từng thời kỳ phát triển của cây. Chúc cây của bạn mau lớn!
Ah, chào mừng Khai Tâm đã về nhà nhé :)

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: hè hè, chị thích 2 cây Huệ này không?

Cây số 2 là cây hôm trước chị gọi điện em có nói với chị đó. Nếu chị thích thì chị cố gắng kiếm cây 2 rồi chia cho em, em kiếm cây 1 chia lại chị, ok?!!
Dọa ma chị thêm cái hình ni nữa, gieo cùng đợt với cây của chị đó, sợ không? he he, cái lá dài nhất khoảng 40cm, nói thế cho chị dễ tưởng tượng.

813
0
0

coldmoon1990

Hi, đến lúc có thể trộn không cần đong đếm như mẹ Ngộ thế này là nhà mình thành cao thủ hết rồi, cố lên cả nhà nhé!
Em ơi, trộn không cần đong đếm thì một là cao thủ võ lâm, hai là cái loại điếc không sợ súng em ạ. Chị cũng trộn không cần đong đếm như mẹ Ngộ, nhưng chị thuộc loại thứ hai. :D:D:D

813
0
0

coldmoon1990

Em thấy các chị nhà mình khi trồng cây là hay săm soi lắm. Cả nhà cứ tưởng tượng là mình mắc nợ người ta rồi họ cứ đến ngồi trước cửa nhà chờ, chốc chốc lại bấm chuông thì ... hic hic.
Đồng ý là vì thích săm soi mới trồng cây nhưng chỉ được nhìn thôi, cấm sờ vào hiện vật!
Hì hì, dạ vẫn bảo bụng như thế đấy chứ - nhưng tay mình nó không nghe :D:D:D.

813
0
0

coldmoon1990

Cho chị hỏi cái. Chị có mấy bao trấu, chị có nên trộn 1 bao với nước rồi ủ đâu đó (trong bao nilon chẳng hạn) cho nó thành trấu mục không? Nếu được thì ủ bao lâu trấu sẽ mục hả em? Và ủ thì chỉ cần với nước hay phải trộn cùng đất nữa? Thanksssssss trước nhe.

813
0
0

coldmoon1990

@Cả nhà trồng bìm bìm: Cây bìm bìm (morning glory) em trồng cũng ra nụ hoa từ khi cao khoảng 20cm, sau đó vươn dài dần rồi vừa ra nhánh, vừa ra hoa. Đến khi gần tàn nó cũng còn ra nhánh nữa
.
Khai Tâm cho chị hỏi là bìm bimg có sống quanh năm không? Em nói "gần tàn" vẫn ra nhánh nghĩa là cây chỉ được 1 mùa thôi ư?

Nghe mẹ Ngộ nói em có giàn bìm bìm trên ban công đẹp lắm, cho bọn chị nghía ké cái được không? Chị đang muốn làm cái giàn mắt cáo trên ban công cho bb leo mà. Em trồng riêng từng màu hay em mix?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

ôi em nhìn lại cứ ghi cách trộn chất trồng 1 phần, ..
1 phần là bao nhiêu ạ?
vì nó còn có thêm 1 vốc tay phân hữu cơ nữa
nếu cái phần của em mà ít, thì 1 vốc tay có nhiều quá so với cái "1 phần" nhiều ko nhỉ?

2,651
0
0

Khai Tâm

Khai Tâm cho chị hỏi là bìm bimg có sống quanh năm không? Em nói "gần tàn" vẫn ra nhánh nghĩa là cây chỉ được 1 mùa thôi ư?

Nghe mẹ Ngộ nói em có giàn bìm bìm trên ban công đẹp lắm, cho bọn chị nghía ké cái được không? Chị đang muốn làm cái giàn mắt cáo trên ban công cho bb leo mà. Em trồng riêng từng màu hay em mix?
Bìm bìm chỉ trồng mùa hè ạ. Bắt đầu từ cuối mùa xuân mình gieo hạt (khoảng cuối tháng 3, đầu tháng 4 khi mấy chậu tulip tàn em mới bắt đầu gieo) Em dùng gói mix, gieo xong cây lên thì đem chia hàng xóm gần hết, còn lại trồng chậu rồi bắc cái lưới cho nó lên. Con gái ở trường cũng có trồng một chậu, đầu mùa hè cha mẹ đi họp phụ huynh xong mang cây của con về nhà chăm tiếp. Nghỉ hè các con có nhiệm vụ chăm hoa rồi thu hoạch hạt, mang lại trường cho mùa sau các em lớp dưới sẽ lại trồng vào đầu năm học mới. Nhà mình trồng nhớ để ý lấy hạt nhé.

Bài viết về cây bìm bìm nhà em ở đây ạ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.