Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Em ơi, cây này do chuyển từ chậu nhỏ sang chậu lớn hơn nên tháng tám ra một vòi, tháng chín lại ra vòi nữa. Vậy mà em bảo tháng 10 lại đem xử lý thì nó có mất sức không ?
Hì hì, chị đặt cửa không xử lý nữa cho nó đẻ con ... để còn đem đi "đổi chác":D.
Hehe, em đâu có nói nếu chị không xử lí thì năm sau nó đẻ con?!!! Vụ đẻ con này là hên xui may rủi, tùy vào may mắn của chị thôi, thầy bói không dám phán. Còn ra hoa thì cho dù chị không xử lí gì hết hoa nó vẫn ra, vẫn là 1-2 bông nhưng nó nở sau tết và nở tầm tháng 3-5 DL.

357
0
0

vitbaucaccac

bác SD xem hộ em củ loa kèn chưa em post ảnh ở trang 13-14 gì đó đấy ạ

813
0
0

coldmoon1990

Chúc cả nhà một tuần mới vui vẻ. Tình hình là tớ thấy trên nhiều nẻo đường Hà Nội treo Dã Yên thảo, Hồng môn, mào gà các loại hoa .... đẹp dã man luôn. Hoa trồng trong chậu dưới đất thì nhiều hoa chưa trồng vào chậu xong đã héo. Nhưng đợt 1000 năm này có rất nhiều giá treo chậu và các thúng hoa con con, xinh ơi là xinh. Ước gì chúng mình có được vài thúng hoa ấy nhỉ.

@mehuungo: Em ơi, em có biết liệu có thể mua những chậu hoa như thế từ công ty CVCX ở đâu đó không?

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon: em hỏi rồi nhưng chẳng có ai bán đâu chị ạ, họ chỉ nhập ra phục vụ lễ hội thôi chứ ko bán . Công nhận DYT nhiều màu đẹp thật, chỉ muốn... bưng trộm thôi.

Cả nhà ơi, ai đặt mua perlite và giỏ treo thì qua topic đặt hàng nhé. Hàng về nhà mình chiều nay, lấy tại nhà mình hoặc nhà thuyvuong, ai ko lấy được muốn gửi CPN thì thông báo ĐC, mình sẽ gửi và người nhận ... trả phí hihi...

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hehe, em đâu có nói nếu chị không xử lí thì năm sau nó đẻ con?!!! Vụ đẻ con này là hên xui may rủi, tùy vào may mắn của chị thôi, thầy bói không dám phán. Còn ra hoa thì cho dù chị không xử lí gì hết hoa nó vẫn ra, vẫn là 1-2 bông nhưng nó nở sau tết và nở tầm tháng 3-5 DL.

Hihi gặp may rồi, loa kèn trắng nhà chị đẻ nhánh rồi đấy :)
Vậy thì chị chỉ chăm sóc kiêng cho em nó năm nay không "xử lý" gì nhỉ :

169
0
0

bầu lào

Chị Coldmoon: em hỏi rồi nhưng chẳng có ai bán đâu chị ạ, họ chỉ nhập ra phục vụ lễ hội thôi chứ ko bán . Công nhận DYT nhiều màu đẹp thật, chỉ muốn... bưng trộm thôi.

Cả nhà ơi, ai đặt mua perlite và giỏ treo thì qua topic đặt hàng nhé. Hàng về nhà mình chiều nay, lấy tại nhà mình hoặc nhà thuyvuong, ai ko lấy được muốn gửi CPN thì thông báo ĐC, mình sẽ gửi và người nhận ... trả phí hihi...
Đặt hộ cho mình 02 kg perlite được ko?, nếu được thì Ship hàng về nhà hoặc mình đến nhà bạn lấy cũng được, nhà mình ở Phú thượng Tây Hồ. Cảm ơn bạn nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, mẹ Chép nhìn nhầm rồi, cây chị hỏi thì đúng là cây rau Trai, chị út vừa post lại đó. Còn cây chị út hỏi em thấy giống cây này

mọc đầy ở các bờ mương, bờ ruộng, các ao cạn ...

813
0
0

coldmoon1990

Em ơi CPN thì thế nào? Họ mang đến nhà cho mình ngoài giờ hành chính hay trong giờ thôi? Cước có chát lắm không em hì hì hì.

Chị chưa chuyển tiền trả thuyvuong mới gay chứ. Tại bị mất đám thẻ ngân hàng, nên mỗi lần chuyển tiền lại phải đi nhờ vả. Mai ngày kia chị chuyển nhé T nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Tặng cả nhà thêm mấy cái hình cosmos

Sao chổ này em nhìn thấy nó dễ mọc dễ sống thế nhỉ, nó đang mọc bây giờ đấy ạ

813
0
0

coldmoon1990

Hi, mẹ Chép nhìn nhầm rồi, cây chị hỏi thì đúng là cây rau Trai, chị út vừa post lại đó. Còn cây chị út hỏi em thấy giống cây này

mọc đầy ở các bờ mương, bờ ruộng, các ao cạn ...
Ơ. chị tưởng hoa bèo màu tím hồng chứ nhỉ. Nhưng nhìn màu hoa này cũng thấy quen, chắc dạo này mình bị lẫn mất rồi.

Đã có lần chị bê một cụm bèo này (nhưng loại to cao cơ) về thả trong bể cá. Nhưng gốc nó xốp nhẹ nên khó giữ cho nó đứng thẳng trong bể lắm. Không giữ được nó lâu nên không biết ở nhà nó có ra hoa không. Nhiều kiến kinh khiếp.

1,492
1
0

songviet09

Hôm qua nhà em và nhà em Bell đi chơi vườn lan về, có mấy cái hình em đem khoe cả nhà.

Và Cẩm cù nhà em lại nở.

@ Quỷ nhỏ ơi vào bói cho chị xem cây CC này hoa màu gì? nếu em có cái hình up lên cho chị xem với nhé, cảm ơn em trước@};-

Cả cây

Mặt lá

1,284
1
0

small_dracula

đây là hình củ loa kèn trắng và sọc em mua hôm thứ 7, thấy cô bán hàng bảo củ trắng là hoa trắng, củ đen hơn là hoa sọc ko biết có bị lừa ko, bác SD và các bác ngó hộ em.
Hi, em dặn bác chụp hình mặt trên lá mà bác không chụp, nhìn cái củ không thì đoán hơi khó trúng. Nhưng có vẻ mừng được đó, theo đánh giá sơ bộ thì nó giống củ trắng và nếu đúng thì bác gặp may rồi vì mua một lần được đến 5 củ. Củ còn lại nếu người bán nói là hoa có sọc thì nhiều khả năng nó là cây Vittatum.

Hy vọng có củ trắng, Quỷ nhỏ ơi vào bói đi......:)
Hi, đúng là có thể hy vọng, nhìn giống lắm, nhưng chỉ có thể nói là em đoán..., có hình lá sẽ dễ hơn đó chị.

@Chị Coldmoon : Sao bìm bìm nhà chị lên chậm thế nhỉ? thường loại cây này dễ trồng lắm mà chị, thôi đợi sang năm có hạt em gieo luôn cho chị, chị chỉ việc rước cây con về thôi nhé. Em sang năm cũng bắt chước chị làm vài cái giàn hoa bằng tre, mà chị mua loại tre nhỏ cứng đó ở đâu vậy?

@Small Dracula : Lan huệ của chị trồng thẳng xuống đất nhưng hay bị nấm lắm em à, hình như LH trồng chậu tốt hơn hả em?
Bà chị coldmoon trồng cây 1 là đất quá chặt, 2 là tưới quá nhiều, 3 nữa là đất xài đi xài lại không còn tí dinh dưỡng nào... nếu có cả 3 luôn thì em xin đầu hàng.
Nếu chậu có kích thước tương xứng và chất trồng được trộn thích hợp thì trồng chậu tốt hơn trồng ngoài đất rất nhiều chị à, trồng chậu mà cây yếu là do chậu, chất trồng và chế độ chăm sóc. Điều này cũng dễ hiểu mà, trồng ngoài thì phụ thuộc nhiều vào loại đất và thời tiết, còn trồng chậu thì còn chịu nhiều tác động từ con người, tác động tốt mới đem lại hiệu quả tốt.
@Small Dracula : Chị có thích cái Lan sậy đấy. Có phải có cả loại hoa vàng hơi cam không em? Có lần chị thấy ngoài chợ Mơ có bán loại hoa vàng hình như giông giống thế. Hoa chua me đẹp ghê, ngày bé chị chén cả hoa lẫn lá, chấm muối.
Em không biết chị ơi, em chỉ có 2 màu đó thôi. Hì, chị thấy cây giống vậy mà màu khác thì ới em một tiếng. Chị thích là được, từ từ tính, để xem chị trồng cỏ có được không.
@small: e ơi giúp chị với. tình hình là sau 1 tuần bận rộn, toàn về nhà lúc 9h tối. chả ngó ngàng gì đc đến đám cây mà chỉ cho nó chút nước sống qua ngày tháng, hôm qua đc bữa về sớm thì...hỡi ôi cây nào cây nấy như cây bông. rệp nó bám trắng xoá cây em ạ.::crying::crying::crying: Nhìn ghê quá chị đã phải bỏ luôn một cơ số cây. còn lại CC thì chị tiếc của nên dùng tay bắt. Chắc là chưa hết đc đâu. giờ chị phải làm sao đây? Small chỉ cho chị cái tên thuốc mua để xịt với. chị nghi trứng của nó chắc ẩn nấp trong đám cây nhà chị còn nhiều lắm. giờ ko phun thuốc thì một thời gian nữa chắc tèo hết:-&:-&:-&
Trời, bị thì phun thuốc trước đã chứ sao nhổ vứt, trồng cây nào quý cây đó chớ, với lại thà là nó chết chứ nó chưa chết thì phải để thí nghiệm, sau này nhỡ mấy cây bạn bè tặng bị bệnh chả lẽ cũng nhổ vứt luôn. Lần sau có cây bị bệnh là xếp riêng ra một góc rồi mua thuốc về phun thí xác, qua đó sẽ biết thuốc nào hay.
Riêng cái này muốn xài an toàn thì làm như chị songviet nói ấy, phun bằng nước rửa chén và cố gắng 1 tháng phun một lần khắp vườn để phòng bệnh luôn. Nhỏ đại vài giọt không cần đong đếm gì hết á, nhưng chỉ cần lượng ít mình pha xong vê nơi tay thấy nhớt nhớt là được, phun xong thấy nó chưa chịu chết thì hôm sau tăng thêm 1-2 giọt phun lại. Rệp Sáp chứ Rệp Vảy có khi em còn phải xài nước rửa chén nguyên chất chà lên lá cây.
Về thuốc hóa học thì chị đến bất kì cửa hàng bán thuốc BVTV nào hỏi về thuốc trị rệp Sáp đều có, nó thường là thuốc đa hiệu tác động lên vài loại sâu bệnh, trên nhãn bì sẽ có hướng dẫn pha nồng độ cho từng loại tương ứng. Mình phun cho hoa thì cứ lấy nồng độ như phun trên Cải hay Cà Chua là được, nếu phun trên cây cảnh có thể dùng nồng độ cao hơn chút. Nhớ là dùng thuốc HH thì chú ý trẻ con và Chó Mèo, cách ly 7 ngày mới cho tụi nó tới gần.
@thuanthao: Ôi hay nhỉ. Trồng cúc zinnia bằng cánh hoa. Thế thì ai muốn cánh hoa zinnia ở Hà Nội thì đợi tớ nhé. Hoa nhà tớ nở tung tóe các màu (xin cây có sẵn hoa). Không phải chưa đỗ ông nghe đã đe đâu hi hi. Hoa nhà tớ trồng sẵn trong bầu nilon nên ngon thiệt. Tớ cũng sẽ đợi già thu rồi đi cho thử nhé, tớ chả chơi đoạn gieo nữa.
Hic, không phải là gieo cái cánh hoa, mà vì mỗi cánh (thực ra đó mới là 1 hoa) sẽ dính kèm 1 cái hạt, nên khi gieo cầm cái cánh bứt ra thì có hạt ở đó. Thì cũng giống như những cây khác trong họ hàng nhà nó (Vạn Thọ, Cosmos, Hướng Dương)
Chị gọi đấy, hóa ra đồng cảnh với chị hử, bắt tay cái nào.
Ăk ăk, có vụ bắt tay này nữa à, vẫn chưa vui bằng em bị gọi là chị dracula
Hihi gặp may rồi, loa kèn trắng nhà chị đẻ nhánh rồi đấy :)
Vậy thì chị chỉ chăm sóc kiêng cho em nó năm nay không "xử lý" gì nhỉ :
Nó mấy lá hả chị? Nếu nhiều lá thì cứ xử lí ra hoa. Gì chứ Huệ trắng nếu đủ sức thì xử lí hay không nó cũng nở, xử lí là để nó nở đúng lúc mình muốn thôi. Với lại ra hoa thì mất cây con chứ lên cây con không ảnh hưởng gì tới ra hoa.
Ơ. chị tưởng hoa bèo màu tím hồng chứ nhỉ. Nhưng nhìn màu hoa này cũng thấy quen, chắc dạo này mình bị lẫn mất rồi.

Đã có lần chị bê một cụm bèo này (nhưng loại to cao cơ) về thả trong bể cá. Nhưng gốc nó xốp nhẹ nên khó giữ cho nó đứng thẳng trong bể lắm. Không giữ được nó lâu nên không biết ở nhà nó có ra hoa không. Nhiều kiến kinh khiếp.
Cái loại nổi là bèo Nhật Bản rồi chị, bèo dạt mây trôi, còn cây này là cây Rau Mác hay còn được gọi là rau Dừa nước (Hic, cái tên rau Dừa nước lại được dùng gọi cây khác nữa, hu hu, bó tay với tên việt). Nhìn kỹ sẽ thấy cái lá mọc lên ở trên đốt đầu tiên của cuống hoa chung, từ chổ đó mọc ra cụm hoa ngắn, nhưng do cái cuống lá thẳng trục với cuống hoa chung nên nhìn giống như cụm hoa mọc ra từ cuống lá.
Còn bèo Nhật Bản thì cả lá lẫn cụm hoa đều mọc ra từ thân chính, cụm hoa bèo Nhật Bản cao hơn lá. Khác nữa là một thằng trôi nổi một thằng sống trên nền đáy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

@Quỷ nhỏ: chị thì thấy giống củ Cẩm hồng mà hôm trước chị gửi cho e 2 củ hơn, rất giống mấy củ to mà chị đang có, nó cũng có sọc.

Nhà chị bắt đầu bán " hành " ngày hôm qua, toàn hàng xổ số nhé, tình hay nóng ruột nên không thể để lâu hơn:D

Chị định cho nở tết DL đấy, đầu tháng 11 hạ thổ là được Quỷ nhỉ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị chưa chuyển tiền trả thuyvuong mới gay chứ. Tại bị mất đám thẻ ngân hàng, nên mỗi lần chuyển tiền lại phải đi nhờ vả. Mai ngày kia chị chuyển nhé T nhé.
ôi chị ơi, em cũng trong tình trạng mất hết thẻ.
Mất ví, CMT, tiền, thẻ.. đủ thứ thập cẩm em thích để vào đấy mất lúc nào không biết
sorry cả nhà em spam tí, tại em tiếc mấy thứ này quá đi mất :(

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Nó mấy lá hả chị? Nếu nhiều lá thì cứ xử lí ra hoa. Gì chứ Huệ trắng nếu đủ sức thì xử lí hay không nó cũng nở, xử lí là để nó nở đúng lúc mình muốn thôi. Với lại ra hoa thì mất cây con chứ lên cây con không ảnh hưởng gì tới ra hoa.
Chị nhớ không nhầm thì 2 năm nay từ lúc chị có nó đều chỉ 6 lá. Lá già rụng thì mọc lá mới, không quá 6 lá mà củ khá to đấy. À em bảo ra hoa thì mất cây con nên chị chả xử lý đâu, cây con mới có 3 lá thôi :p

357
0
0

vitbaucaccac

ui nếu em nó đúng là loa kèn trắng thì vui quá, thanks bác SD, nhưng em lên mạng tra "cây Vittatum" trông cũng là cây loa kèn thế tức là thế nào bác nhỉ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.