Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

@small: e ơi giúp chị với. tình hình là sau 1 tuần bận rộn, toàn về nhà lúc 9h tối. chả ngó ngàng gì đc đến đám cây mà chỉ cho nó chút nước sống qua ngày tháng, hôm qua đc bữa về sớm thì...hỡi ôi cây nào cây nấy như cây bông. rệp nó bám trắng xoá cây em ạ.::crying::crying::crying: Nhìn ghê quá chị đã phải bỏ luôn một cơ số cây. còn lại CC thì chị tiếc của nên dùng tay bắt. Chắc là chưa hết đc đâu. giờ chị phải làm sao đây? Small chỉ cho chị cái tên thuốc mua để xịt với. chị nghi trứng của nó chắc ẩn nấp trong đám cây nhà chị còn nhiều lắm. giờ ko phun thuốc thì một thời gian nữa chắc tèo hết:-&:-&:-&

@songviet: Chị ơi e cũng mún học làm bánh :D
Theo thông tấn xã vỉa hè thì Quỷ nhỏ bận hết tuần này:D. Nên trước khi nghe Quỷ tư vứn vụ rệp trắng thì em hãy làm theo cách của SP trước đi, lấy nước rửa bát pha loãng mà phun, nhá nhá...:D

Sau đó cứ việc " cày" và ngủ , bao giờ " lão già " về ở hẳn thì học làm bánh vẫn chưa muộn đâu em;)

792
0
0

J.C

Ôi, bác ơi em so ri bác nha vì lúc đó e không nghĩ ra là đã nhận lời mua giúp bác. Thôi để phiên chợ sau em đi mua giúp cho bác nhé. Hi...HỨA DANH DỰ sẽ mua đậu biếc cho bác.:D
Chị ơi, mua e với, hihi...

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mùa này rệp trắng đang sinh sôi nảy nở hay sao í, bận vài ba hôm không ngó nghiêng thật kỹ là thế nào cũng có một đám đeo bám trên cây, nhà Út cũng đang phải đối phó với lũ giặc này. Tuy nhiên rệp trắng rất kỵ nước rửa bát đấy, phun nước rửa bát pha loãng lên là tụi nó chết ngoéo hết Phuong Thuan à.
Chú ý : nếu cây nào em cảm thấy "quý" thì phun thử lên một cành xem có hiện tượng gì lạ không đã rồi mới phun lên cả cây nhá. Chị bị đi toi mất cây verbena màu tím, phun buổi tối hôm trước, sáng hôm sau ra thấy héo rũ cả cây luôn. Buồn mất mấy ngày... hịhị...

813
0
0

coldmoon1990

Ôi, bác ơi em so ri bác nha vì lúc đó e không nghĩ ra là đã nhận lời mua giúp bác. Thôi để phiên chợ sau em đi mua giúp cho bác nhé. Hi...HỨA DANH DỰ sẽ mua đậu biếc cho bác.
Chị đến tuổi quên nhiều hơn nhớ, nên thấy quên là rất thường em à hì hì. Thôi nhớ thì mua giúp chị, không thì thế nào cũng có lúc chị rình được chứ sợ gì.

@LoaLoaLoa: Cả nhà cho chị hỏi (1) cúc zinnia trồng đất chỗ gần gốc cây lựu. Mùa hè thì rất nắng nhưng mùa này thì không có nắng chiếu trực tiếp vào thì có ổn không. Chị định trồng 1 đám khoảng 20 cây 1 chỗ cho nó đẹp. Chứ trồng rải rác thì không thích bằng.
(2) cúc zinnia trồng chậu có được không. Chậu để trên ban công, mùa này đầy nắng chiếu vào buổi chiều. Nhưng chỉ chiếu xiên xiên độ 1-2-3 tiếng thôi. Vụ tưới thì chị nghĩ chị đảm bảo được, ít nhất cũng tưới được 2 lần 1 nên không sợ. Chỉ lo em nó không thích hợp trồng chậu thôi. Cho chị vài lời sớm sớm để tối nay về chị xử lý đám cây mới thu hoạch được của chi. Để mai sợ yếu cây cả nhà nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ôi, bác ơi em so ri bác nha vì lúc đó e không nghĩ ra là đã nhận lời mua giúp bác. Thôi để phiên chợ sau em đi mua giúp cho bác nhé. Hi...HỨA DANH DỰ sẽ mua đậu biếc cho bác.:D
cho tớ đăng ký với, nhà tớ gần nhà bác Moon, cho tớ "nhận hàng" với bác ấy luôn nhé :D

213
0
0

Phuong Thuan

Mùa này rệp trắng đang sinh sôi nảy nở hay sao í, bận vài ba hôm không ngó nghiêng thật kỹ là thế nào cũng có một đám đeo bám trên cây, nhà Út cũng đang phải đối phó với lũ giặc này. Tuy nhiên rệp trắng rất kỵ nước rửa bát đấy, phun nước rửa bát pha loãng lên là tụi nó chết ngoéo hết Phuong Thuan à.
Chú ý : nếu cây nào em cảm thấy "quý" thì phun thử lên một cành xem có hiện tượng gì lạ không đã rồi mới phun lên cả cây nhá. Chị bị đi toi mất cây verbena màu tím, phun buổi tối hôm trước, sáng hôm sau ra thấy héo rũ cả cây luôn. Buồn mất mấy ngày... hịhị...
hix, hình như đúng là mùa sinh sản của nó chị ạ. e bận nên tối om mới về nhà, sáng đi sớm nên ko kịp nhìn cây. hôm qua nhìn con nào con nấy béo múp míp, tròn lẳn. Em chỉ xót xa đám CC thôi, mấy cây kia e tiễn ra xe rác hết vì nhiều rệp quá, nhìn sợ chả dám làm gì nó nữa hix. nó chả sợ mình mà mình lại sợ nó :-&. Còn một cơ số cây e chưa kịp ngó nên chưa biết tình trạng rệp thế nào, chiều nay về e sẽ phun nước rửa bát xem thế nào (huhu, cái bình xịt còn bị hỏng nữa chứ)
hix, e cũng toi mất verbena tím chị ạ, ko phải vì rệp mà vì ........bị em tưới nhiều quá :crying:

213
0
0

Phuong Thuan

Sau đó cứ việc " cày" và ngủ , bao giờ " lão già " về ở hẳn thì học làm bánh vẫn chưa muộn đâu em;)
hi`, e vốn học dốt + vụng nên học cái gì cũng lâu lắm. học dần từ bây giờ là vừa. cho e cái list dụng cụ cần chuẩn bị đi bà chị. hi`, để còn biết đường đi "cày" chứ :D

1,492
1
0

songviet09

Chị ơi, mua e với, hihi...
Nhắn cho mình số ĐT nhé để khi mua được mình ới.
cho tớ đăng ký với, nhà tớ gần nhà bác Moon, cho tớ "nhận hàng" với bác ấy luôn nhé :D
Uh, lúc đó lấy giò CC luôn:D

hi`, e vốn học dốt + vụng nên học cái gì cũng lâu lắm. học dần từ bây giờ là vừa. cho e cái list dụng cụ cần chuẩn bị đi bà chị. hi`, để còn biết đường đi "cày" chứ :D
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=128

Vào đây "cày " đi đã nhé, nhưng cẩn thận kẻo bị nghiện giống chị rồi khó cai:-&:-&:-&

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
357
0
0

vitbaucaccac

ẹc ẹc bác SD bận rộn thà nào chưa thấy vào phán huệ cho em

169
0
0

bầu lào

(2) cúc zinnia trồng chậu có được không. Chậu để trên ban công, mùa này đầy nắng chiếu vào buổi chiều. Nhưng chỉ chiếu xiên xiên độ 1-2-3 tiếng thôi. Vụ tưới thì chị nghĩ chị đảm bảo được, ít nhất cũng tưới được 2 lần 1 nên không sợ. Chỉ lo em nó không thích hợp trồng chậu thôi. Cho chị vài lời sớm sớm để tối nay về chị xử lý đám cây mới thu hoạch được của chi. Để mai sợ yếu cây cả nhà nhé.[/QUOTE]

Cúc Zinnia trồng chậu được bạn ạ nhà mình cũng trồng trong chậu và cũng nở hoa rất đẹp, nhưng nay cây cằn cỗi quá mình xắp phải bỏ đi rồi, mình đang tìm mua hạt giống mà chưa mua được. bạn nên trồng vào chậu lớn thì hoa nhiều mầu xen lẫn nhau đẹp lắm, loại này ưa nắng, nếu có nắng vào buổi sáng chiếu vào càng tốt. Chúc bạn có được chậu cúc đẹp như ý.

2,501
0
0

Haidang02

Cúc Zinnia trồng chậu được bạn ạ nhà mình cũng trồng trong chậu và cũng nở hoa rất đẹp, nhưng nay cây cằn cỗi quá mình xắp phải bỏ đi rồi, mình đang tìm mua hạt giống mà chưa mua được. bạn nên trồng vào chậu lớn thì hoa nhiều mầu xen lẫn nhau đẹp lắm, loại này ưa nắng, nếu có nắng vào buổi sáng chiếu vào càng tốt. Chúc bạn có được chậu cúc đẹp như ý.
Bạn có mua được hạt giống cúc Zinnia thì mua hộ tớ với @};-

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mình thấy cúc Zinnia bán ở chợ Bưởi nhiều lắm, ở hàng ngay chỗ rẽ từ HHT sang LLQ, chỗ dốc dốc vòng vòng ấy, 40k/bụi to đùng, mỗi tội thấy cúc Zinnia bán ở đây màu cứ xỉn xỉn, k tươi tắn bằng cây nhà mẹ Ngộ.

813
0
0

coldmoon1990

Mình thấy cúc Zinnia bán ở chợ Bưởi nhiều lắm, ở hàng ngay chỗ rẽ từ HHT sang LLQ, chỗ dốc dốc vòng vòng ấy, 40k/bụi to đùng, mỗi tội thấy cúc Zinnia bán ở đây màu cứ xỉn xỉn, k tươi tắn bằng cây nhà mẹ Ngộ.
Chị nghĩ cúc Zinnia làm gì mọc được thành bụi nhỉ. Nhà mehuungo cũng từng cây từng cây rồi đẻ nhánh mắt lá đấy chứ. Cúc mà mọc thành bụi là cúc thúy chăng loaken? Cúc thúy các kiểu màu bụi to lắm. Vì cúc zinnia mọc đơn nên chị thấy họ trồng thành thảm rất dày ở công viên, cây cao lồng ngồng nữa nên hay đổ gãy.

Cả nhà đã thấy bán cây thược dược, hoa bướm trên chợ Bưởi chưa thì ới trên này một câu nhé. Nhà chị chả còn chỗ trồng. Nhưng vẫn phải mua cho đắt chợ. :):):)

813
0
0

coldmoon1990

Bạn có mua được hạt giống cúc Zinnia thì mua hộ tớ với @};-
Hạt cúc zinnia Trung quốc bán khắp nơi bạn ạ. Cả 2 Phạm Ngọc Thach, cả chợ Bưởi mấy hàng đầu LLQ ấy. Mỗi tội gieo có lên không thì không dám chắc. Mình mua hạt zinnia từ M về cũng chả khá hơn, gieo thì lên ngay, nhưng rồi cây con cũng tèo ngay vài ngày sau đó. Cái này hình như mehuungo là pro nhé. Nhà mẹ ấy có cả đám zinnia gieo từ hạt đấy.

1,517
0
0

Mehuungo

Hehe cúc Zinnia nhà em là hàng ... nội 100%, dưng mà có mình em gieo thì lên thôi, chứ cô Xuân cũng gieo mà lại ... hổng lên, mặc dù hạt chung 1 bịch . ( tinh tướng tí hihi...)

Chị Haidang02 : em sẽ thử thu hoạch hạt rồi gửi cho chị, nhưng chưa có ngay đâu nhé , vì em thấy chưa có hoa già.

Thôi phải đi khò đây, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ.

813
0
0

coldmoon1990

Hehe cúc Zinnia nhà em là hàng ... nội 100%, dưng mà có mình em gieo thì lên thôi, chứ cô Xuân cũng gieo mà lại ... hổng lên, mặc dù hạt chung 1 bịch . ( tinh tướng tí hihi...
@mehuungo: cây cối vườn tược nhà em là hình mẫu lý tưởng để bọn chị ngưỡng mộ học hỏi mà. Chứ theo cái vườn ở nơi khí hậu ngon lành chả giống Hà Nội thì chỉ trầm trồ thôi, học hỏi được ít lắm nhé. Chị đang mơ một ngày nào đó có dây bìm bìm giống của em leo trên cái giàn ban công đây này hì hì.

@canha: tơ phải up vài cái ảnh update tình hình cây cối của tớ lên đây đây.

Củ thược dược trồng bằng giá thể Bình Nguyên 20nghin 1 bao 10kg, lên đẹp lắm. Mập mạp. Chứ 1 củ tớ trồng bằng SM, đúng hơn là SM có kèm tý đất lâu lắm lắm rồi mới cao được 5cm thôi, mà gầy guộc nữa.

Gốc lựu nhà tớ mùa này có tý nắng chiếu buổi sáng thôi. Mà cũng chỉ phía bên ngoài, chứ phía trong chả có nắng. Nhưng tớ vẫn quyết tâm trồng 15 cây cúc zinnia xung quanh đấy. Hy vọng vẫn có hoa, dù hoa bé hơn là nếu trồng đủ nắng.

Chờ tớ up ảnh cái nhé.

792
0
0

J.C

Mãi mới khoe được mấy bông bìm bìm nhà em:

Nhưng mà bìm bìm nhà e chỉ có 3 màu, xanh nhạt, hồng đậm và hồng nhạt, khôgn có màu tím ạ, buồn thế, e thì rất thích màu tím.
Khoe với cả nhà góc ban công của em, tập đoàn dừa cạn :D

Còn đây là cái máng dài mà em quảng cáo với mọi người ý, e cũng có một máng thế này toàn dã yên thảo, đẹp lắm, để trồng 10h cũng hợp lý.

Đố mọi người biết e đang gieo hạt gì đấy?

792
0
0

J.C

HUhu, sao em pót bao lần chả lên ảnh gì cả?

792
0
0

J.C

1,517
0
0

Mehuungo

J.C : DYT mua cây ở đâu thế J.C ơi ? chị đang có 1 cái máng giống em nên cũng muốn bon chen. Gieo cây con thì lâu quá.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.