Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
43
0
0

thuanthao

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

(2) cúc Zinnia trồng chậu được bạn ạ nhà mình cũng trồng trong chậu và cũng nở hoa rất đẹp, nhưng nay cây cằn cỗi quá mình xắp phải bỏ đi rồi, mình đang tìm mua hạt giống mà chưa mua được. bạn nên trồng vào chậu lớn thì hoa nhiều mầu xen lẫn nhau đẹp lắm, loại này ưa nắng, nếu có nắng vào buổi sáng chiếu vào càng tốt. Chúc bạn có được chậu cúc đẹp như ý.
Nếu cúc của bạn vẫn còn hoa thì bạn để hoa già, hái phơi khô. Muốn gieo lại thì bạn rứt cánh hoa ra gieo xuống đất. Hình như mỗi cánh hoa là một hạt hay sao ý. Bà hàng xóm cho mình mấy cái hoa khô, biểu mình làm như trên thì nó mọc ầm ầm, mạnh cực kỳ. Mình cũng bắt chước bà hái mấy cái hoa đẹp đem phơi khô, nhưng mà mình chưa gieo lại. Nếu cây nhà bạn hết hoa thì bạn PM địa chỉ cho mình, mình sẽ gửi bạn một mớ hoa khô bạn gieo thử xem sao.

813
0
0

coldmoon1990

@thuanthao: Ôi hay nhỉ. Trồng cúc zinnia bằng cánh hoa. Thế thì ai muốn cánh hoa zinnia ở Hà Nội thì đợi tớ nhé. Hoa nhà tớ nở tung tóe các màu (xin cây có sẵn hoa). Không phải chưa đỗ ông nghe đã đe đâu hi hi. Hoa nhà tớ trồng sẵn trong bầu nilon nên ngon thiệt. Tớ cũng sẽ đợi già thu rồi đi cho thử nhé, tớ chả chơi đoạn gieo nữa.

@J. C. Em ơi, em mua chậu máng 20 nghìn ở đâu vậy? Chị cũng muốn mua DYT như mehuungo, chỉ chỗ mua cả máng cả DYT đi em đi.

Vẫn chưa up được ảnh. Phải chờ con gái dậy đã. Sao nó ngủ ghê thế không biết.

169
0
0

bầu lào

HUhu, sao em pót bao lần chả lên ảnh gì cả?
Hoa nhà mẹ nó đẹp quá, dừa cạn mầu đỏ, dạ yên thảo nữa mẹ nó mua cây giống hay trồng hạt, mình rất thích hai loại trên , chỉ nơi cho mình mua với, cảm ơn nhiều.

169
0
0

bầu lào

Nếu cúc của bạn vẫn còn hoa thì bạn để hoa già, hái phơi khô. Muốn gieo lại thì bạn rứt cánh hoa ra gieo xuống đất. Hình như mỗi cánh hoa là một hạt hay sao ý. Bà hàng xóm cho mình mấy cái hoa khô, biểu mình làm như trên thì nó mọc ầm ầm, mạnh cực kỳ. Mình cũng bắt chước bà hái mấy cái hoa đẹp đem phơi khô, nhưng mà mình chưa gieo lại. Nếu cây nhà bạn hết hoa thì bạn PM địa chỉ cho mình, mình sẽ gửi bạn một mớ hoa khô bạn gieo thử xem sao.
Ôi nếu được vậy thì thích quá, mình sẽ làm theo ý của bạn, nhưng phải đợi hoa khô nếu cắt còn tươi có được không vì mình rất hay đi qua đoạn đường trồng loại cúc này, Cty cây xanh họ cũng xắp nhổ đi để trồng loạt mới kỷ niêm đại lễ 1000 năm TL mình sẽ đến xin họ các cánh hoa nhưng có lẽ chưa được khô bạn ạ. căm ơn bạn nhiều [MUSIC][/MUSIC]@};-

813
0
0

coldmoon1990

Ôi nếu được vậy thì thích quá, mình sẽ làm theo ý của bạn, nhưng phải đợi hoa khô nếu cắt còn tươi có được không vì mình rất hay đi qua đoạn đường trồng loại cúc này, Cty cây xanh họ cũng xắp nhổ đi để trồng loạt mới kỷ niêm đại lễ 1000 năm TL mình sẽ đến xin họ các cánh hoa nhưng có lẽ chưa được khô bạn ạ. căm ơn bạn nhiều @};-
Bạn thử cắt cành về giâm đi cho nhanh. Lần trước mehuungo ngắt cho một cành, về mình giâm cắm nó xuống đất thôi chứ chả làm gì hết. Vậy mà lên ngon lành lắm. Sắp ra hoa rồi. Chứ mình thấy vụ gieo hạt thực sự gian nan. Nếu có thành cây ra hoa thì cũng lâu lắm lắm.

Mai phiên chợ Bưởi hay sao ấy, nếu ai đi về có cây gì hay thì thông báo lên đây nhé. Hướng dương, đậu biếc, cúc sao nháy, .....

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị nghĩ cúc Zinnia làm gì mọc được thành bụi nhỉ. Nhà mehuungo cũng từng cây từng cây rồi đẻ nhánh mắt lá đấy chứ. Cúc mà mọc thành bụi là cúc thúy chăng loaken? Cúc thúy các kiểu màu bụi to lắm. Vì cúc zinnia mọc đơn nên chị thấy họ trồng thành thảm rất dày ở công viên, cây cao lồng ngồng nữa nên hay đổ gãy.

Cả nhà đã thấy bán cây thược dược, hoa bướm trên chợ Bưởi chưa thì ới trên này một câu nhé. Nhà chị chả còn chỗ trồng. Nhưng vẫn phải mua cho đắt chợ. :):):)
Em thấy bó một bịch to đùng, cơ bổn là hoa màu rất xỉn nên em chẳng thèm ngó đến. Nhưng không phải cúc thuý đâu chị.

Hạt cúc zinnia Trung quốc bán khắp nơi bạn ạ. Cả 2 Phạm Ngọc Thach, cả chợ Bưởi mấy hàng đầu LLQ ấy. Mỗi tội gieo có lên không thì không dám chắc. Mình mua hạt zinnia từ M về cũng chả khá hơn, gieo thì lên ngay, nhưng rồi cây con cũng tèo ngay vài ngày sau đó. Cái này hình như mehuungo là pro nhé. Nhà mẹ ấy có cả đám zinnia gieo từ hạt đấy.
Chớ chớ chớ. Em chuột bạch vụ hạt Tàu ở PNT này rùi, gieo xong một cái là nó về với đất luôn. Tuyệt nhiên không cái hạt nào lên mới tài chứ lị!

Dã yên thảo trồng trong máng dài nè - 20k nha các chị, ko đẹp bằng daiso nhưng kinh tế hơn, hihi
http://www.flickr.com/photos/94502828@N00/5021414641/in/photostream/
Mẹ cháu ơi cho tớ xin địa chỉ quả máng này với. Tks trước nhá.

43
0
0

thuanthao

Ôi nếu được vậy thì thích quá, mình sẽ làm theo ý của bạn, nhưng phải đợi hoa khô nếu cắt còn tươi có được không vì mình rất hay đi qua đoạn đường trồng loại cúc này, Cty cây xanh họ cũng xắp nhổ đi để trồng loạt mới kỷ niêm đại lễ 1000 năm TL mình sẽ đến xin họ các cánh hoa nhưng có lẽ chưa được khô bạn ạ. căm ơn bạn nhiều @};-
Mình cũng không biết hái hoa lúc nào. Lúc bà ý cho mình là một rổ hoa khô rồi bảo mình rứt cánh hoa rải xuống đất. Hoa mình hái thì đợi nó già xỉn màu mới hái đem phơi khô. Để chiều nay mình gieo thử xem sao rồi báo cáo cho các bạn biết. Lần trước thì gieo chừng 3 ngày là nẩy mầm rồi.

813
0
0

coldmoon1990

Em thấy bó một bịch to đùng, cơ bổn là hoa màu rất xỉn nên em chẳng thèm ngó đến. Nhưng không phải cúc thuý đâu chị.
Lại tiếc rồi. Hôm qua chị đi xin mãi mới được đám cây zinnia (tại đi làm mà phải bê cả thùng cây chạy lên chạy xuống hết cả hơi). Biết trên chợ Bưởi có bán thì đi mua cho nó lành.

@rot-rose: chị thấy cái máng bán ở PNT là bằng cao su đen, 22 nghìn 1 cái, xấu hoắc hoắc chứ không xinh như của J. C chứ hả em? Hay là một hả em?

331
1
0

loakenthangmuoimot

cái máng này e thấy Phạm ngọc thạch có bán đó chị, nhưng ko thấy màu như của chị JC mà chỉ có mỗi màu đen.
Để hôm nào chị lượn thử, ghét Phạm Ngọc Thạch từ vụ hạt giống hoa tới giờ.

Lại tiếc rồi. Hôm qua chị đi xin mãi mới được đám cây zinnia (tại đi làm mà phải bê cả thùng cây chạy lên chạy xuống hết cả hơi). Biết trên chợ Bưởi có bán thì đi mua cho nó lành.

@rot-rose: chị thấy cái máng bán ở PNT là bằng cao su đen, 22 nghìn 1 cái, xấu hoắc hoắc chứ không xinh như của J. C chứ hả em? Hay là một hả em?
Cúc zinnia ở đó em thấy cũng xấu hoắc hoắc hoắc ý. Không đẹp như nhà chị H đâu chị ơi.

792
0
0

J.C

J.C : DYT mua cây ở đâu thế J.C ơi ? chị đang có 1 cái máng giống em nên cũng muốn bon chen. Gieo cây con thì lâu quá.
Hoa nhà mẹ nó đẹp quá, dừa cạn mầu đỏ, dạ yên thảo nữa mẹ nó mua cây giống hay trồng hạt, mình rất thích hai loại trên, chỉ nơi cho mình mua với, cảm ơn nhiều.
Hihi, e mua hạt Dã yên thảo với Dừa cạn ở Tùng Lâm - Nguyễn Khắc Hiếu ạ, nhưng mà đắt 100k một gói 100 hạt, không có gói hạt nhỏ. Nếu mẹ nào mua thì rủ nhau đi nhé, rùi mình chia nhau, để mua được nhiều loại. DYT e trồng trong máng là em gỡ hạt cây cũ ra gieo đấy, lên nhanh lắm, 1 tháng là có hoa rồi, còn đi mua của Tùng lâm thì lâu hơn, phải hai tháng cơ. Cây con thì em vẫn thấy Chợ bưởi bán đấy ạ.
Còn nếu thích hạt hoa thì dừa cạn thì e có thể tự thu hoạch được, e sẽ mang đến cho mọi người :D, giờ thì chưa có ngay, khi nào có e sẽ ới ạ.
@chị Bầu lào: e chưa lấy chồng, chị đừng gọi e là mẹ nó nhớ, ngượng quá :D
Cái máng xanh e quảng cáo ý, e mua ở Chợ bưởi, chất lượng hình như tốt hơn máng đen một tí, vì đắt hơn máng đen hay sao ý, máng đen 15k
À, chị Song Việt ơi, em mua được đậu biếc rồi ạ, e cảm ơn chị, e ko nhờ chị nữa nhé. Vừa lượn ù ra chợ bưởi sáng nay, thích quá mua luôn một cây ở hàng đầu tiên nhìn thấy 30k.

813
0
0

coldmoon1990

Hihi, e mua hạt Dã yên thảo với Dừa cạn ở Tùng Lâm - Nguyễn Khắc Hiếu ạ, nhưng mà đắt 100k một gói 100 hạt, không có gói hạt nhỏ. Nếu mẹ nào mua thì rủ nhau đi nhé, rùi mình chia nhau, để mua được nhiều loại. DYT e trồng trong máng là em gỡ hạt cây cũ ra gieo đấy, lên nhanh lắm, 1 tháng là có hoa rồi, còn đi mua của Tùng lâm thì lâu hơn, phải hai tháng cơ. Cây con thì em vẫn thấy Chợ bưởi bán đấy ạ.
Còn nếu thích hạt hoa thì dừa cạn thì e có thể tự thu hoạch được, e sẽ mang đến cho mọi người :D, giờ thì chưa có ngay, khi nào có e sẽ ới ạ.
@chị Bầu lào: e chưa lấy chồng, chị đừng gọi e là mẹ nó nhớ, ngượng quá :D
Cái máng xanh e quảng cáo ý, e mua ở Chợ bưởi, chất lượng hình như tốt hơn máng đen một tí, vì đắt hơn máng đen hay sao ý, máng đen 15k
À, chị Song Việt ơi, em mua được đậu biếc rồi ạ, e cảm ơn chị, e ko nhờ chị nữa nhé. Vừa lượn ù ra chợ bưởi sáng nay, thích quá mua luôn một cây ở hàng đầu tiên nhìn thấy 30k.
Thế thì mai chị cũng đi chợ Bưởi tìm đậu biếc.

Nghe em tả "DYT gieo đấy, lên nhanh lắm, 1 tháng là có hoa rồi" mà chị xỉu xìu xìu luôn. DYT chị gieo từ hạt lượm ở công viên, hạt lấy từ cây mọc ở Đà lạt (xông vào tận vườn đấy) 2 tháng sau khi nảy mầm (mà nảy mầm cực nhanh) vẫn to bằng đầu cái kim - tức là chưa thèm ra lá thật. Sau đó thì tèo. Tưởng em mua được cây con thì may quá. :(:(:(

Mai chị sẽ hỏi xem có cây con gì mới trên chợ chị sẽ loa loa. Số mình không hên vụ cây cối lắm nên chả hy vọng kiếm được cây mới hì hì hì.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em ơi, cụ tỷ hơn một tí, là ở quãng nào hả em?

792
0
0

J.C

Em ơi, cụ tỷ hơn một tí, là ở quãng nào hả em?
Gần như hàng bán chậu nào cũng có ạ. Chị cứ trả khoảng 20k thôi nhé, lần đầu tiên e mua những 35k một máng đấy.
E kết dã yên thảo lắm, mọi người ngại gieo hạt thì để hôm nào rảnh rảnh e đi ra Tùng Lâm mua hạt về gieo lên cây con rồi chia cho mọi người nhé. Gói hạt to oành có mỗi mấy màu nên e cũng hơi chán. Hôm qua e nhìn thấy ở quảng trường Ba Đình ng ta để các chậu Dã yên thảo nhiều màu lắm, đẹp mê ly chỉ muốn ăn trộm về dùng :D.

2,501
0
0

Haidang02

Hehe cúc Zinnia nhà em là hàng ... nội 100%, dưng mà có mình em gieo thì lên thôi, chứ cô Xuân cũng gieo mà lại ... hổng lên, mặc dù hạt chung 1 bịch . ( tinh tướng tí hihi...)

Chị Haidang02 : em sẽ thử thu hoạch hạt rồi gửi cho chị, nhưng chưa có ngay đâu nhé , vì em thấy chưa có hoa già.

Thôi phải đi khò đây, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ.
Cảm ơn em nhiều. Chị sẽ chờ @};-

357
0
0

vitbaucaccac

cho em ké một chân chung mua hạt dã yên thảo với, nhìn chậu hoa nhà chị JC mà ham

213
0
0

"hot boy utvanut"

Khoe với cả nhà hoa mới nở

Cả nhà có ai biết hoa màu tím tên gì không ? Nó là loại cây mọc trong bùn đấy ah.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hoa tím nhà mẹ Út đẹp quá, nhìn lá và cành thì chắc là có họ với cây rau trai.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hoa tím nhà mẹ Út đẹp quá, nhìn lá và cành thì chắc là có họ với cây rau trai.
Ừ, nhìn thích nhỉ ! Người bán họ được cho một chậu, họ cũng không biết tên là gì. Thấy hoa đẹp quá nên Út cứ đòi mua. Chị bán này ở đầu ngõ nhà mình. Chị ấy cũng thích trồng cây, gieo hạt, dâm cành giống mình vậy. Mua chậu hoa tím này, mình được "lời" thêm 2 cây súng trắng be bé vì chị ấy bỏ hạt vào đó để ươm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.