Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chị nhớ không nhầm thì 2 năm nay từ lúc chị có nó đều chỉ 6 lá. Lá già rụng thì mọc lá mới, không quá 6 lá mà củ khá to đấy. À em bảo ra hoa thì mất cây con nên chị chả xử lý đâu, cây con mới có 3 lá thôi :p
Chị ơi cây con có 3 lá rồi thì tách riêng ra trồng lại. Cây mẹ xử lý đi chị , không ảnh hưởng gì đến cây con đâu.

ui nếu em nó đúng là loa kèn trắng thì vui quá, thanks bác SD, nhưng em lên mạng tra "cây Vittatum" trông cũng là cây loa kèn thế tức là thế nào bác nhỉ
Cây Vittatum cũng là loa kèn mà vitbaucaccac. Loa ken có nhiều màu lắm, không như chúng ta tưởng từ trước tới giờ là chỉ có màu đỏ.

357
0
0

vitbaucaccac

em hỏi vậy vì thấy bác SD trả lời củ đầu là Loa kèn trắng củ sau là cây Vittatum nên mới hỏi lại hiiiiiiiii

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị ơi cây con có 3 lá rồi thì tách riêng ra trồng lại. Cây mẹ xử lý đi chị , không ảnh hưởng gì đến cây con đâu.
nhà em bán hành thấy cũng nôn nao quá, từ trước đến giờ trồng cây đúng là theo cảm tính, giờ cũng muốn bon chen hihi. Chị muốn có hoa vào tết ÂL thì cuối tháng 10 DL chị mang hành ra bán nhỉ :)

À nhà nhiều hành có khi hôm nay về chị thực hành luôn 1 đợt trước. Quy trình có phải là: nhổ---rửa sạch đất---rồi cắt hết lá---bỏ vào rổ mang bán ....Chị nhớ SD bảo treo lên hay gì gì ý nhỉ

1,284
1
0

small_dracula

@Quỷ nhỏ: chị thì thấy giống củ Cẩm hồng mà hôm trước chị gửi cho e 2 củ hơn, rất giống mấy củ to mà chị đang có, nó cũng có sọc.

Nhà chị bắt đầu bán " hành " ngày hôm qua, toàn hàng xổ số nhé, tình hay nóng ruột nên không thể để lâu hơn:D

Chị định cho nở tết DL đấy, đầu tháng 11 hạ thổ là được Quỷ nhỉ.
Hình dạng củ phụ thuộc nhiều vào tuổi cây chị à, củ con 2 tuổi thường sẽ có dạng bầu ở dưới thì phình to và cái cổ nhỏ thắt lại. Như trên H1 thì củ thứ 2 từ trái sang là loại này, loại thôi nha vì có thể nó đã gần 3t. Đối với củ con 2t thì có thể có bông hoặc không, nếu có thì chỉ ra được 1 vòi mang 2-3 hoa. Như củ này thì không mạnh nên chỉ được 2 hoa.
Củ thứ 3-4 là củ đã hơn 3t, năm ngoái cũng đã được xử lí, vậy khả năng ra hoa của nó cao hơn, nhưng cây không mạnh nên nếu có cũng chỉ được 1 vòi và vòi sẽ có 3 bông.
Củ đầu thì khá hơn, chắc chắn có bông, có thể có 2 vòi. Khi đó vòi 1 sẽ có 4 bông còn vòi 2 thì chỉ được 2-3 bông thôi.
Ngày giờ thì tùy tình hình đã chớ, không nói trước được.

792
0
0

J.C

SD ơi, cây Huệ hồng nhà J.C có một chồi mới lên được 2cm, khoảng bao lâu nữa thì J.C sẽ có hoa để ngắm?

813
0
0

coldmoon1990

ôi chị ơi, em cũng trong tình trạng mất hết thẻ.
Mất ví, CMT, tiền, thẻ.. đủ thứ thập cẩm em thích để vào đấy mất lúc nào không biết
sorry cả nhà em spam tí, tại em tiếc mấy thứ này quá đi mất :(
Chị mất cả tháng trời đi đi lại lại vụ làm lại CMT, cuối cùng chịu nhiệt hết nổi phải chạy lên Nguyễn Du làm mới được đấy. Sợ quá vụ mất giấy tờ.

Ong ơi, quên chưa nhắn Ong số DT chị. Ong tính sao vụ lấy giỏ treo để chị em mình cùng cõng về (nhà em gần nhà chị đúng không). Chị mà lên nhà me Ngộ thì chị tha về cho Ong được ngay. Nhưng đến lúc nào chị mới đi được là cả một vấn đề. Có mỗi 2 ngày cuối tuần mà ty tỷ việc xếp hàng:(:(:(

792
0
0

J.C

Chị mất cả tháng trời đi đi lại lại vụ làm lại CMT, cuối cùng chịu nhiệt hết nổi phải chạy lên Nguyễn Du làm mới được đấy. Sợ quá vụ mất giấy tờ.

Ong ơi, quên chưa nhắn Ong số DT chị. Ong tính sao vụ lấy giỏ treo để chị em mình cùng cõng về (nhà em gần nhà chị đúng không). Chị mà lên nhà me Ngộ thì chị tha về cho Ong được ngay. Nhưng đến lúc nào chị mới đi được là cả một vấn đề. Có mỗi 2 ngày cuối tuần mà ty tỷ việc xếp hàng:(:(:(
xì pam tí, e mất bi nhiu lần rùi. chỉ việc lên nguyễn du lấy giấy báo mất, rùi lên công an phường nó xác nhận cho, rùi lên quận làm lại 1 tháng sau là có mờ chị

813
0
0

coldmoon1990

H
Bà chị coldmoon trồng cây 1 là đất quá chặt, 2 là tưới quá nhiều, 3 nữa là đất xài đi xài lại không còn tí dinh dưỡng nào... nếu có cả 3 luôn thì em xin đầu hàng.
Nếu chậu có kích thước tương xứng và chất trồng được trộn thích hợp thì trồng chậu tốt hơn trồng ngoài đất rất nhiều chị à, trồng chậu mà cây yếu là do chậu, chất trồng và chế độ chăm sóc. Điều này cũng dễ hiểu mà, trồng ngoài thì phụ thuộc nhiều vào loại đất và thời tiết, còn trồng chậu thì còn chịu nhiều tác động từ con người, tác động tốt mới đem lại hiệu quả tốt.
Chị trộn đất mới mà. Cả nắm dynamic lifter nữa, và cả tý phân vi sinh nữa, chắc chả thiếu chất dinh dưỡng. Đất đầy trấu và đá, chả chặt đâu em. Nhưng vụ tưới nước thì có, nhưng không phải lúc nào cũng bị úng đâu. Đành rằng có nói mỏi mồm thì cô nhà chị vẫn cứ tưới đẫm và nếu bị nói thì chối phắt là không tưới . Nhưng mấy chậu bìm này chị giấu đi không cho cô ấy tưới rồi mà. Nó lên đến giàn rồi nhưng mà gầy không tưởng tượng nổi. Chị bón phân vi sinh nữa rồi đấy. Chán NPK và DL nên bón phân vi sinh, chả biết thành phần là cái gì. Để xem nó có chết không.

Thược dược chị giâm củ bằng giá thể lên đẹp lắm nhé. Chụp ảnh rồi nhưng chả lấy được ra. Chả khoe được để vớt vát u tín tý chứ vụ trồng trọt chị mất điểm quá :D:D:D. Nói nhỏ là ở đây mang tiếng còi thế này thôi nhé, chứ ở cơ quan chị chị là nông dân ưu tú đấy.

1,284
1
0

small_dracula

SD ơi, cây Huệ hồng nhà J.C có một chồi mới lên được 2cm, khoảng bao lâu nữa thì J.C sẽ có hoa để ngắm?
hơ hơ, phải để hồi hộp chờ hoa nở mới dzui chớ. JC tính ngày từ bây giờ đi, để xem như thế mấy ngày thì hoa nở.
vạt hoa nhà JC đẹp thật đó!

813
0
0

coldmoon1990

xì pam tí, e mất bi nhiu lần rùi. chỉ việc lên nguyễn du lấy giấy báo mất, rùi lên công an phường nó xác nhận cho, rùi lên quận làm lại 1 tháng sau là có mờ chị
He he. Ba cái rồi của em là mất 4 thứ 7 đi lại rồi đấy em ơi :D:D:D. Và hộ khẩu nhà chị oành một cái bị đẩy ra khỏi 4 quận nội thành nên mất không được làm ở ND. Phải mất tý obama mới nhờ xin được mấy chữ chạy lên ND làm đấy em ạ. Không ở quận Hoàng Mai xa quá không đi xếp hàng nổi. Nhà chị ở tận Cầu Diễn cơ mà. Chị sợ vụ làm lại CMT nhất quả đất.

1,284
1
0

small_dracula

Chị trộn đất mới mà. Cả nắm dynamic lifter nữa, và cả tý phân vi sinh nữa, chắc chả thiếu chất dinh dưỡng. Đất đầy trấu và đá, chả chặt đâu em. Nhưng vụ tưới nước thì có, nhưng không phải lúc nào cũng bị úng đâu. Đành rằng có nói mỏi mồm thì cô nhà chị vẫn cứ tưới đẫm và nếu bị nói thì chối phắt là không tưới . Nhưng mấy chậu bìm này chị giấu đi không cho cô ấy tưới rồi mà. Nó lên đến giàn rồi nhưng mà gầy không tưởng tượng nổi. Chị bón phân vi sinh nữa rồi đấy. Chán NPK và DL nên bón phân vi sinh, chả biết thành phần là cái gì. Để xem nó có chết không.

Thược dược chị giâm củ bằng giá thể lên đẹp lắm nhé. Chụp ảnh rồi nhưng chả lấy được ra. Chả khoe được để vớt vát u tín tý chứ vụ trồng trọt chị mất điểm quá :D:D:D. Nói nhỏ là ở đây mang tiếng còi thế này thôi nhé, chứ ở cơ quan chị chị là nông dân ưu tú đấy.
Khửa khửa, phân bón đặc chủng em bày cho rùi không chịu tưới.

813
0
0

coldmoon1990

Khửa khửa, phân bón đặc chủng em bày cho rùi không chịu tưới.
Tưới rồi. Trời đất ạ. Không chịu là không chịu thế nào. Có điều cái list hỏng hóc của chị nó dài quá, kể ra đây cũng phải ngại chớ ;). Em mà biết chị mất công thế nào để gom được món đặc chủng ấy thì em có thể gắn huân chương cho chị nữa cơ :D:D:D. Nhưng mũi chị bị nhậy mùi quá mức. Cứ thấy phảng phất mùi đặc chủng ấy dù đã pha rất rất loãng. Thế là đành thôi. Chị chuyển sang gom nước vo gạo rồi.

1,284
1
0

small_dracula

ghi nhận ghi nhận, he he, trồng ở ban công bất lợi chổ đó!
Chị có trồng Sam với 10h không? thấy tụi này cần dinh dưỡng cũng ít thôi. Còn mấy thằng Bìm Bìm có lẽ phải kiếm chậu lớn hơn, trồng bằng cái giá thể trộn sẵn người ta bán coi sao.

813
0
0

coldmoon1990

ghi nhận ghi nhận, he he, trồng ở ban công bất lợi chổ đó!
Chị có trồng Sam với 10h không? thấy tụi này cần dinh dưỡng cũng ít thôi. Còn mấy thằng Bìm Bìm có lẽ phải kiếm chậu lớn hơn, trồng bằng cái giá thể trộn sẵn người ta bán coi sao.
Sam với 10 giờ chị có trồng. Trồng đệm xen là chính. Ra hoa nhiều lắm.
Đúng đấy em à. Lần sau chị sẽ dùng giá thể. Lần này trót gieo bìm bìm vào chậu đất trộn mất rồi mới nghĩ ra trò mua giá thể. Giờ sang chậu thì chị sợ cây nó yếu. Hay mạnh dạn sang chậu nhỉ.

Tối qua chị nghiên cứu mãi vụ cắt mầm thược dược từ củ. Chỉ thiếu mỗi lọ thuốc kích thích ra rễ. Chị đã mua hôm đi SG rồi đấy nhưng chả biết vứt đâu. Nếu không chắc chắn một số mầm thược dược đã được thí nghiệm rồi.
Thông báo là số cành thược dược chị tự giâm đã sống sót tươi đẹp được 3/10 cành. May mà chị kịp thời bổ sung giá thể đấy, 3 cành này ở tình trạng sắp ngỏm khi chị đổ giá thể vào mà. Không ngờ các em ấy lại hồi sức, giờ trông cành đẹp lắm rồi nhé. Giá mình sáng suốt nhớ ra trồng bằng giá thể từ đầu thì có khi không chết lắm thế.

Cả nhà mình thử lưu ý vụ đất trồng bằng giá thể xem sao nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Em vẫn ko hiểu tị sao mà chị Coldmoon rất chăm chỉ học hỏi làm nông dân mà cây vẫn èo uột, chẳng bù cho em , lười chảy thây ra, thỉnh thoảng hứng lên mò ra vườn đào bới vậy mà cây nó vẫn lên ( tất nhiên cũng chết kha khá), bón phân thì khi nào nhớ ra và hứng thì mới cho còn ko thì cây ... cứ uống nước chờ đấy. Vô lý thật nhỉ? À em còn có tật xấu là hay thay đổi vị trí của cây nữa chứ, thấy chỗ đó ko ổn mắt là em bới lên cho ra chỗ khác, được thời gian chán, em lại đổi hehe..., vậy mà chúng nó ko chết đâu nhé.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Em thì vẫn có cảm giác là trồng cây xuống đất dễ hơn trồng trong chậu. Em nghĩ trồng xuống đất mà mình chưa kịp bón phân thì rễ nó phải tự bò đi tìm thức ăn, còn trồng chậu mà hơi lơ là tí thì em thấy nó còi cọc ngay. Em bón phân định kỳ, có ghi vào sổ tay ngày tháng hẳn hoi nhé mà vẫn chật vật lắm. Hồi trước em bón hàng tháng nhưng giờ em bón 2 tuần/ lần và em thay đổi phân luân phiên nhau thì thấy cây có tươi tốt hơn. Tuy nhiên chỉ dùng những loại phân người ta đóng gói sẵn chứ không chơi được mấy bài phân xanh, phân chuồng hoặc ốc iếc các kiểu. Chuột nó bươi cho thì toi.

Chị coldmoon không cười thì em sâu cho chị xem cái giàn của em. Hì hì, năn nỉ ỉ ôi đủ kiểu mới được đấy, nên em cũng không dám đòi hỏi đẹp hơn nữa, tự AQ là cây leo lên thì sẽ kín giàn thôi.

Bonus thêm cây bìm bìm bấy lâu nay cứ leo lung tung lên cây bông giấy rồi lại leo sang cây quất

Mai em sẽ gieo mấy hạt bìm bìm Nhật của mẹ Ngộ cho nhưng nghe chị than vãn em cũng hơi camơrun

1,517
0
0

Mehuungo

Không sao hết Út à, cây Bìm bìm đó dễ sống lắm, rồi nở hoa tung tóe cho mà xem.

Cái giàn đẹp đấy chứ, cứ tưởng tượng đám MG nhiều màu nở hoa đã thấy thích rồi. MG ra nhánh rất nhiều nên hàng rào mắt cáo ý là đẹp nhất rồi đó Út.

58
0
0

mecuvan

Chà... chà ... cái sân thượng nhà út bữa nay đẹp quá , cây leo kín cái giàn mới là nhìn xanh mướt ngay ... không còn cảm giác nóng vào buổi trưa nữa ... chúc mừng nhe :)

331
1
0

loakenthangmuoimot

Cả nhà mình thử lưu ý vụ đất trồng bằng giá thể xem sao nhé.
Chị ơi giá thể là cái bịch đất đen sì 30k/10kg phải k chị? Hay là loại nào khác?

Em vẫn ko hiểu tị sao mà chị Coldmoon rất chăm chỉ học hỏi làm nông dân mà cây vẫn èo uột, chẳng bù cho em , lười chảy thây ra, thỉnh thoảng hứng lên mò ra vườn đào bới vậy mà cây nó vẫn lên ( tất nhiên cũng chết kha khá), bón phân thì khi nào nhớ ra và hứng thì mới cho còn ko thì cây ... cứ uống nước chờ đấy. Vô lý thật nhỉ? À em còn có tật xấu là hay thay đổi vị trí của cây nữa chứ, thấy chỗ đó ko ổn mắt là em bới lên cho ra chỗ khác, được thời gian chán, em lại đổi hehe..., vậy mà chúng nó ko chết đâu nhé.
Hic hic, đất nhà chị toàn phù sa... vứt cây ra cũng sống nữa là trồng... Làm bọn em mỗi lần đến lại mê mẩn...

213
0
0

Phuong Thuan

Chị Út có cái xe 4 bánh hay quá. hihi, hơn đứt mấy con Mec chạy ngoài đường rùi :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.