Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Uầy cả nhà ơi, HN được phủ kín phong lữ nhé, phong lữ nhiều lắm. Trong sân cơ quan em cũng đầy phong lữ, mà có người của công ty CV chăm sóc liên tục nên chả nàm rì được, rảnh rảnh em ụp mấy cái ảnh lên, nhìn mê mẩn lắm lắm lắm.

792
0
0

J.C

Phong lữ là cây gì hả chị?
Cơ quan em nhà quê lắm, chả được trang trí thêm cây gì sất, đến buồn

792
0
0

J.C

TRỜI ƠI!!!!
Bọn chuột khốn đã ăn trụi cả lũ cây mầm của em. Sáng nay e chạy ra tưới cây thì thấy chỉ toàn cọng không có lá đâu hết. Huhu. Đau khổ quá :((

331
1
0

loakenthangmuoimot

Phong lữ là cây gì hả chị?
Cơ quan em nhà quê lắm, chả được trang trí thêm cây gì sất, đến buồn
Khất chiều chị up ảnh giả nhời em nhé, bảo đảm em nhìn thấy là lại bị bệnh tương tư em này giống chị.

331
1
0

loakenthangmuoimot

TRỜI ƠI!!!!
Bọn chuột khốn đã ăn trụi cả lũ cây mầm của em. Sáng nay e chạy ra tưới cây thì thấy chỉ toàn cọng không có lá đâu hết. Huhu. Đau khổ quá :((
Chị cũng bị đây, điên lắm, nhưng chị đang băn khoăn không biết ốc sên hay chuột đây. Vì đợt này mưa nên ốc sên nhiều kinh người.

792
0
0

J.C

Chị cũng bị đây, điên lắm, nhưng chị đang băn khoăn không biết ốc sên hay chuột đây. Vì đợt này mưa nên ốc sên nhiều kinh người.
Ừ nhỉ, hay là ốc sên? :(
Nhưng e ko nhìn thấy con ốc sên nào, làm sao bắt được đây?
Nhà mình có ai có bí kíp tiêu diệt ốc sên ko ạ?

813
0
0

coldmoon1990

Viết xong gửi bị biến mất. Bực quá bực quá. Phải viết lại mất hết cả hứng.

Em thử nhé, chị chưa thử đâu:
1. Rắc vỏ trứng tán nhỏ làm mất nhớt sên.
2. Để đĩa bia bên cạnh.
3. rắc thuốc.
Chị định thử cách 1.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

@ Cả nhà cho chị hỏi ai có kinh nghiệm vụ mối không? Cây lộc vừng nhà chị bị mối chiến gốc. Cách đây vài tháng đổ dầu hỏa chưa kịp đổ thuốc, yên được đến giờ thì nó xơi tiếp. Lá héo khô mất 3 ngày nay rồi. AX chị đổ thuốc diệt mối rồi. Nhưng chưa biết làm cách nào cứu cây. Hỏi ông bạn bảo mua thuốc thúc rễ để hy vọng nó ra rễ mới. Tối nay mua rồi. Nhưng rất băn khoăn đã ai từng làm thế chưa? Mehuungo có nhiều cây to có bị như thế bao giờ không em? Cây nhà chị trồng đất chứ không phải trồng chậu nhé. Nó mà chết phải thay thì ngại lắm, cây to mà.
Chị ơi nếu có mối thì phải gọi chỗ Cty diệt mối chị à, nhà em cách đây 3 năm cũng bị mối xông cửa sổ gỗ, đặt hộp diệt mối mới hết đấy. Cái bọn này đào đất sâu kinh lắm.

H ơi, bảo T hộ chị là chị đã chuyển 460nghìn tiền giỏ của chị vào TK của thuyvuong rồi nhé. Cảm ơn bọn em rất nhiều. Mà chị thấy KT tính thế, chả biết có đúng không. Tại lắm việc quá lười tính lại.
Em nhận được tiền hôm qua rồi mà mạng đểu không vào xác nhận được chị ạ.

TRỜI ƠI!!!!
chị cũng bị mất mấy cây dưa chuột kiểu này đấy, tiếc điên hết cả người mà nửa đêm đi rình chả bắt được con gì

Viết xong gửi bị biến mất. Bực quá bực quá. Phải viết lại mất hết cả hứng.

Em thử nhé, chị chưa thử đâu:
1. Rắc vỏ trứng tán nhỏ làm mất nhớt sên.
2. Để đĩa bia bên cạnh.
3. rắc thuốc.
Chị định thử cách 1.
ơ rắc vỏ trứng được ạ, cũng cũng thử xem sao, trời mưa xong em toàn phải vác que đi đập ốc sên đấy

1,284
1
0

small_dracula

@SD: chị chịu chả đưa được ảnh lên computer. Trục trặc kỹ thuật. Chắc thứ 7 CN phải ra hàng xử lý đã.
Chị đã mua được thuốc thúc ra rễ. Có lẽ sẽ cắt thử 1-2 cái mầm thược dược thí nghiệm SD nhẩy? Có nên không em? Đám mầm đang tươi tốt lắm, cắt cũng tiếc kinh. Chị hỏi và hy vọng nhận được câu trả lời là "Đừng" đấy SD liệu mà trả lời nhé :D.

@ Cả nhà cho chị hỏi ai có kinh nghiệm vụ mối không? Cây lộc vừng nhà chị bị mối chiến gốc. Cách đây vài tháng đổ dầu hỏa chưa kịp đổ thuốc, yên được đến giờ thì nó xơi tiếp. Lá héo khô mất 3 ngày nay rồi. AX chị đổ thuốc diệt mối rồi. Nhưng chưa biết làm cách nào cứu cây. Hỏi ông bạn bảo mua thuốc thúc rễ để hy vọng nó ra rễ mới. Tối nay mua rồi. Nhưng rất băn khoăn đã ai từng làm thế chưa? Mehuungo có nhiều cây to có bị như thế bao giờ không em? Cây nhà chị trồng đất chứ không phải trồng chậu nhé. Nó mà chết phải thay thì ngại lắm, cây to mà.
Hehe, bà chị mớm cung đấy à?! Thà chị không nói thì thôi, đã nói vậy rồi mà em còn khuyên chị "đừng" thì em đã không còn là dracula! Giờ thế này nhé, chị đếm xem củ lên bao nhiêu mầm, để lại 5 mầm khỏe sao cho nó phân bố đều các hướng, còn lại trảm (nếu củ chỉ lên 3-4 mầm thì tùy theo đó mà để lại 2-3 mầm). Nếu củ chỉ lên 1-2 mầm thì ... trảm toàn bộ ... để nó lên mầm khác tiếp. Trường hợp trảm hết thì nhớ chừa lại 1-2 đốt để cho gốc còn 1-2 cái lá nghen, đề phòng việc xuất hiện cái thú mới khi trồng cây là "thú củi"
Về Lộc vừng, không biết nó thảm đến mức nào rồi nữa, chị quan sát phần cành non xem có bị tóp (do mất nước) không? nếu tóp thì lột hết lá trên cây (he, nếu cây còn lá). Kích rễ có thể tưới nhưng pha loãng thôi, 1 muỗng cafe pha trong cả xô nước rồi tưới gốc, 2 tuần sau nếu nó còn sống thì tưới phát nữa. Tuyệt đối không cắt cành, đục vỏ, động gốc ... xử lí mối bằng phương pháp nào nhẹ nhàng thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, có một bí kíp diệt ốc sên hiệu quả, thân thiện với môi trường, tuyệt đối không làm hư cây. "Khi thấy vườn có sên, cần theo dõi thường xuyên để phát hiện lúc ốc sên xuất hiện, dùng tay trái nhẹ nhàng đỡ lá còn tay phải tóm lấy con ốc, thả xuống sân rồi lấy chân đạp cái BẸT là xong, việc còn lại chỉ là đem xác nó bỏ lu hoặc chôn trực tiếp vô chậu cây!!!"
Hoặc pp tốn tiền hơn là dùng lá xà lách non bỏ gần chổ cây vào chập tối, đêm 11-12h ra lượm rồi làm như "bí kíp".
Cuối cùng là pp tương đối ác hơn, dụng độc! Ra tiệm mua thức ăn cho ốc đã tẩm độc, về rãi trên chậu, nó ăn vào trúng độc mà chết. Loại này có bán dạng đóng gói trong bịt nilon, hình như có loại tên là Mọi Ốc thì phải.
Hè hè, thử xem nhé!

792
0
0

J.C

Hi, có một bí kíp diệt ốc sên hiệu quả, thân thiện với môi trường, tuyệt đối không làm hư cây. "Khi thấy vườn có sên, cần theo dõi thường xuyên để phát hiện lúc ốc sên xuất hiện, dùng tay trái nhẹ nhàng đỡ lá còn tay phải tóm lấy con ốc, thả xuống sân rồi lấy chân đạp cái BẸT là xong, việc còn lại chỉ là đem xác nó bỏ lu hoặc chôn trực tiếp vô chậu cây!!!"
Hoặc pp tốn tiền hơn là dùng lá xà lách non bỏ gần chổ cây vào chập tối, đêm 11-12h ra lượm rồi làm như "bí kíp".
Cuối cùng là pp tương đối ác hơn, dụng độc! Ra tiệm mua thức ăn cho ốc đã tẩm độc, về rãi trên chậu, nó ăn vào trúng độc mà chết. Loại này có bán dạng đóng gói trong bịt nilon, hình như có loại tên là Mọi Ốc thì phải.
Hè hè, thử xem nhé!
Mình thích mấy phương pháp bạo lực như thế này :">

316
0
0

Boxu-Chun

E hèm e hèm, thấy các chị khoe các kiểu rào thì em cũng bon chen. Hôm nay em xin trân trọng giới thiệu đến cả nhà mình một loại rào mới rất hợp với MG, đó là "giậu đổ thì bìm leo":

Hic nhờ chồng iu làm giùm cái giàn mà ko làm, em cũng lười ko làm, thế là có mấy cành cây tèn ten tén ten :p
À còn đây là kết quả của 2 túi hạt hoa mười giờ CSTT ạ. Có cả sam & mười giờ, sam thì lớn nhanh cao gấp đôi mười giờ rùi, mười giờ ngắn ngủn có chừng 5cm. Cả 2 loại đều đã lấp ló nụ rồi ạ :-O dậy thì sớm thế ko biết

169
0
0

bầu lào

Nhà rau wtt đã từng làm theo cách này : Lấy gói thuốc lào chia đôi ra: Một nửa đốt cháy, một nưa để nguyên. Sau đó, cho cả hai nửa vào bát/chai nước ngâm. Sau 3 ngày phun vào đất, heeeeeee, bọn ốc sên say nicotine chết lăn quay!Chúc cả nhà thành công.

792
0
0

J.C

Nhà rau wtt đã từng làm theo cách này : Lấy gói thuốc lào chia đôi ra: Một nửa đốt cháy, một nưa để nguyên. Sau đó, cho cả hai nửa vào bát/chai nước ngâm. Sau 3 ngày phun vào đất, heeeeeee, bọn ốc sên say nicotine chết lăn quay!Chúc cả nhà thành công.
Quá tuyệt vời. :))
Một minh chứng hùng hồn của việc thuốc lá rất có hại cho sức khỏe.
Nhưng mà e có thể mua thuốc lào ở đâu nhề?
À, hồi 2-9 e đi Quảng Trị chơi thấy hoa giấy tím rất là đẹp mà ko làm thế nào vặt được một cành mang về. Nhà mình có ai biết hoa giấy tím bán ở đâu ko ạ? Hoa giấy ở VN có những màu gì? E mới chỉ nhìn thấy trắng, hồng nhạt, hồng đậm, đỏ tím, tím, cam. Nghe nói hoa giấy có tới mấy chục màu phải ko ah?

169
0
0

bầu lào

@ J.C : Thuốc lào mua ở các quán bán nước chè, trà đá... Nếu mua nhiều thì ra chợ Đồng Xuân.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

À còn đây là kết quả của 2 túi hạt hoa mười giờ CSTT ạ. Có cả sam & mười giờ, sam thì lớn nhanh cao gấp đôi mười giờ rùi, mười giờ ngắn ngủn có chừng 5cm. Cả 2 loại đều đã lấp ló nụ rồi ạ :-O dậy thì sớm thế ko biết
Ui phục Boxu_Chun quá, 10h của chị ngỏm rồi, hy vọng trong đám cây con kia có màu cam nhỉ.
Trưa nay anh lái xe qua lấy giỏ rồi, hẹn tối mai nên chị chưa mang hộp thuốc chống bầm về, chủ nhật chị sẽ gửi anh họ chị cầm xuống nhé.

316
0
0

Boxu-Chun

Ui phục Boxu_Chun quá, 10h của chị ngỏm rồi, hy vọng trong đám cây con kia có màu cam nhỉ.
Trưa nay anh lái xe qua lấy giỏ rồi, hẹn tối mai nên chị chưa mang hộp thuốc chống bầm về, chủ nhật chị sẽ gửi anh họ chị cầm xuống nhé.
À hôm nay sếp em có việc trên HN nên anh ấy lấy luôn đây mà, vậy là mai em có đồ rùi, để em í ới bạn katei. Thuốc chống bầm chị gửi anh chị cũng đựoc hoặc là nếu tiện chị đưa qua chỗ chị hienvt cũng được ạ. Em order 1 đống hàng Nhật mà, kiểu gì cũng có 1 chuyến CPN :x
Mí cây mười giờ đó trồng sai thời tiết nên chăm vất vả lắm ạ, che chắn đủ kiểu. Có khi nửa đêm thấy mưa là lồm cồm bò dậy, mở cửa vác vào trong nhà. Nhưng đựoc cái là nhàn công tưới tắm, bón phân. Em kịe không có tưới tắm, bón biếc giè hết. Chừng nào thấy đất khô quá thì em cho vài giọt giải khát. Cả 2 túi hạt hoa mà thành phẩm đựoc có chừng đó thôi chị, 3 cây sam & khoảng chừng 6, 7 cây mười giờ :D

813
0
0

coldmoon1990

Hehe, bà chị mớm cung đấy à?! Thà chị không nói thì thôi, đã nói vậy rồi mà em còn khuyên chị "đừng" thì em đã không còn là dracula! Giờ thế này nhé, chị đếm xem củ lên bao nhiêu mầm, để lại 5 mầm khỏe sao cho nó phân bố đều các hướng, còn lại trảm (nếu củ chỉ lên 3-4 mầm thì tùy theo đó mà để lại 2-3 mầm). Nếu củ chỉ lên 1-2 mầm thì ... trảm toàn bộ ... để nó lên mầm khác tiếp. Trường hợp trảm hết thì nhớ chừa lại 1-2 đốt để cho gốc còn 1-2 cái lá nghen, đề phòng việc xuất hiện cái thú mới khi trồng cây là "thú củi"
Về Lộc vừng, không biết nó thảm đến mức nào rồi nữa, chị quan sát phần cành non xem có bị tóp (do mất nước) không? nếu tóp thì lột hết lá trên cây (he, nếu cây còn lá). Kích rễ có thể tưới nhưng pha loãng thôi, 1 muỗng cafe pha trong cả xô nước rồi tưới gốc, 2 tuần sau nếu nó còn sống thì tưới phát nữa. Tuyệt đối không cắt cành, đục vỏ, động gốc ... xử lí mối bằng phương pháp nào nhẹ nhàng thôi.
Ối giời ơi. Giỏi lắm được 3-4 cái mầm. Hài. Đã hy vọng tràn trề thế rồi mà vẫn không được. Thôi, thứ 7 chị đi cắt mầm thược dược, sợ gì. Chị đã nghiên cứu cái link cô HX cho, có chỉ dẫn rõ ràng phết, cả tẩy trùng dao cắt bằng cồn để tránh nhiễm nữa cơ SD. Vụ này dễ em cười khẩy lắm, em vứt cành xuống đất nó cũng lên mà hì hì. Chị sợ tẩy trùng kỹ quá nó cũng sợ không dám ra rễ quá. ;););)

Vụ lộc vừng may quá em ơi. Cành non cành già lá đều héo khô hết cả cây luôn em nhé. Lần này bị rất nặng mà. Tuốt lá thì OK (héo khô hết còn độ 2-3 cái màu xanh thôi). Không cưa cành động gốc, chị hiểu rồi. May quá chứ anh xã nhà chị đang nghiên cứu cách bắc thang trèo lên cưa cành kia kìa.

Bày chị cách pha dung dịch ngâm mầm TD cái đi SD. Thứ 7 này chị làm luôn thiệt. Giá thể trữ đầy nhà rồi.:D

Món này nghe hay kinh. Tớ sẽ làm luôn. Mà đã có ai làm thử chưa alô alô?

1,284
1
0

small_dracula

Ối giời ơi. Giỏi lắm được 3-4 cái mầm. Hài. Đã hy vọng tràn trề thế rồi mà vẫn không được. Thôi, thứ 7 chị đi cắt mầm thược dược, sợ gì. Chị đã nghiên cứu cái link cô HX cho, có chỉ dẫn rõ ràng phết, cả tẩy trùng dao cắt bằng cồn để tránh nhiễm nữa cơ SD. Vụ này dễ em cười khẩy lắm, em vứt cành xuống đất nó cũng lên mà hì hì. Chị sợ tẩy trùng kỹ quá nó cũng sợ không dám ra rễ quá. ;););)

Vụ lộc vừng may quá em ơi. Cành non cành già lá đều héo khô hết cả cây luôn em nhé. Lần này bị rất nặng mà. Tuốt lá thì OK (héo khô hết còn độ 2-3 cái màu xanh thôi). Không cưa cành động gốc, chị hiểu rồi. May quá chứ anh xã nhà chị đang nghiên cứu cách bắc thang trèo lên cưa cành kia kìa.

Bày chị cách pha dung dịch ngâm mầm TD cái đi SD. Thứ 7 này chị làm luôn thiệt. Giá thể trữ đầy nhà rồi.:D

Món này nghe hay kinh. Tớ sẽ làm luôn. Mà đã có ai làm thử chưa alô alô?
ak ak! em thấy mấy chị khác giâm củ lên mầm quá trời mà???!!! Nếu thế chị đợi khi cành con lên được khoảng 8-10 cặp lá, lúc đó trảm đều hết chừa lại 4 cặp lá. Vậy là chị vừa có một bụi TD to vừa có cành để tập giâm. Đừng vội!
Hi, em một ngày lên ptn 8h thì mất đến 6-7h ngồi soi kính hiển vi, vì rửa kỹ thế nào bỏ lên kính soi vẫn thấy nên gì chứ Nấm với VK thì không sợ nữa rồi. Tụi làm nuôi cấy mô tiệt trùng đi tiệt trùng lại cả hấp, cả chiếu tia cực tím, cả xử lí hóa chất rồi đốt đèn tùm lum nhưng không cẩn thận tí là nhiễm liền à. Đối với cây ở ngoài thì Nấm và VK càng nhiều, vấn đề là tạo cho cây tự đề kháng và môi trường sống ít thuận lợi cho bệnh chứ chị tiệt trùng bằng trời rồi để trong không khí thì cũng như không, cắm vào đất lại càng không còn gì để tả.
Nếu pha kích rễ để giâm thì một muỗng cafe pha trong khoảng 1-2l nước, nhúng khoảng 1phut là lấy ra giâm.
Hi, thử vụ thuốc lào rồi cho em tí kinh nghiệm nghen, ngày trước em ngâm phun kiến mà không ăn thua

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.