Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Mừng đại lễ phờ phạc tả tơi bằng mấy em phong lữ này nhé. Xinh tươi như thế này là cách đây hơn 1 tuần rồi, được ba ngày là héo rũ hết, lại bị dời đi thay bằng hoa khác:

Em ơi. Ngồi canh đi. Cần thì gọi bọn chị đến chia nhau ngồi canh xem lúc nào họ dời đi thì ra năn nỉ ỉ eo xem có xin được cây nào không nhé hì hì hì.

Tối 1/10. Chúng tớ cũng len được vào Bờ Hồ sau màn pháo hoa. Vạt hoa tea rose góc Tràng tiên Tràng thi đã bị xéo nát, chậu đổ tứ tóe, hàng rào bao nát vụn. Rõ tiếc vì hôm trước mình vừa chiêm ngưỡng các em ấy xong. Hài. Người đông quá chả đủ chỗ nên chỗ nào ở HN cũng chen chúc. Về quê sống đi cả nhà ơi.

THÔNG BÁO. Có ai mê hoa hướng dương không. Ở góc Hai Bà Trưng Bà Triệu có 2 chậu hướng dướng siêu lùn đẹp lắm (không mê hồn). Lần đầu tiên trong đời tớ thấy HD bé tẹo như thế. Chỉ muốn sở hữu 1 cây thôi. ;);)

@thuyvuong: keo dính chuột dùng thế nào? Để cạnh chậu hả em?

1,284
1
0

small_dracula

Hì hì, không biết mọi người dùng keo dính chuột tác dụng ra sao chứ em dùng chỉ dính được những con nghẹt mũi và đui mắt, còn lại chúng đi vòng để tránh, có con nhảy qua được (dùng bẫy kẹp cũng gặp hiện tượng tương tự). Dùng thuốc thì đúng là chỉ xác nhận được "có con gì đó đã ăn - chắc là chuột" chứ cũng không biết chắc chắn, nó lại hay chui vào xó xỉnh mới chết nên nếu nó chết trong nhà thì hơi bị xui xẻo.
Tuy nhiên dù đã "thành tinh" thì tụi nó cũng không thể thông minh tuyệt đỉnh được, nếu mình tích cực đặt bẫy và sử dụng luân phiên các phương pháp thì hiệu quả vẫn cao.
Nhà em ở QB thì chuột to ngoài vườn thường được Chó xử lí, chuột nhắt trong nhà thì dùng bẫy hố (lấy cái xô sơn thả vào đáy vài miếng kẹo Cu đơ, tụi này nhảy vô ăn rồi nhảy ra không được, mình dội tí nước sôi là có kịch hay để coi...).
Hi, còn chổ đang ở thì chuột chạy thành đàn, diệt không xuể nên kệ, mặc nó làm chi làm.
@ chị coldmoon: chị nhắm xem trên đường chuột chạy có đoạn nào "độc đạo" thì đặt bẫy ở đó. Nếu không có chổ nào như thế thì tìm cách che chắn để chỉ chừa lại 1 chổ buộc nó phải đi qua nếu muốn vào nhà, chắc chắn nó sẽ tìm được đường khác nhưng trước mắt mình cũng sẽ bẫy được vài con.

792
0
0

J.C

THÔNG BÁO. Có ai mê hoa hướng dương không. Ở góc Hai Bà Trưng Bà Triệu có 2 chậu hướng dướng siêu lùn đẹp lắm (không mê hồn). Lần đầu tiên trong đời tớ thấy HD bé tẹo như thế. Chỉ muốn sở hữu 1 cây thôi. ;);)
Chị ơi, e thì ko mê hướng dương tí nào, nhưng mà chỗ e mua hạt hoa có bán hạt hướng dương lùn đấy, hạt to oành, gieo chắc sướng như gieo bìm bìm :D

792
0
0

J.C

@ chị Loa kèn tháng 11: chị ơi, mua phong lữ ở đâu? E cũng muốn mua...
Nhà mình gây quỹ phong lữ đi ạ, không hiểu sao e thích gieo hạt hơn là mua sẵn cây về trồng.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ chị Loa kèn tháng 11: chị ơi, mua phong lữ ở đâu? E cũng muốn mua...
Nhà mình gây quỹ phong lữ đi ạ, không hiểu sao e thích gieo hạt hơn là mua sẵn cây về trồng.
Hic hic, phong lữ không trồng được ở HN đâu em ơi. Chỉ Đà Lạt là nuôi được bọn chúng thôi.

Em ơi. Ngồi canh đi. Cần thì gọi bọn chị đến chia nhau ngồi canh xem lúc nào họ dời đi thì ra năn nỉ ỉ eo xem có xin được cây nào không nhé hì hì hì.
Úi giời, chị chả phải bẩu. Rình mãi, đến một ngày đẹp trời ngỡ ngàng thấy toàn bộ phong lữ đã bị thay bằng trạng nguyên. Đám này là của cơ quan em thuê mà.

1,492
1
0

songviet09

@
Bác gần đó thì cơ hội phục kích rất cao, canh chừng rồi ra tay đi bác:D

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

@ quỷ nhỏ: gieo hạt giỏi thật đấy, chị gieo 6 gói rồi ko lên hạt nào.

Ai giúp em gieo lại nhỉ (em còn 6 gói hạt ạ), rồi có cây em đến xin cây ạ, chứ em gieo nó chả mọc lên cây nào hết:( Đợt này cũng có thể là do mưa nhiều quá nên nó ko lên chăng? Chả bù rau mầm em gieo nó lên vù vù, ăn chả kịp:D

1,122
0
0

SCP

Em có ít ảnh hoa đi chụp trộm , mang vào góp vui ạ :D

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, e thì ko mê hướng dương tí nào, nhưng mà chỗ e mua hạt hoa có bán hạt hướng dương lùn đấy, hạt to oành, gieo chắc sướng như gieo bìm bìm :D
Ô Thank You em. Nhưng chị tạm gác đồ nghề gieo hạt lại đã. Hạt HD chị đã từng gieo không lên thằng nào. Nhiều loại hạt khác thì lên vù vù nhưng chỉ đến giai đoạn cây mầm rồi tèo. Thế nên tạm gác kiếm đi dùng bay xẻng trồng cây con đã. Bao giờ giỏi nghề ta lại gieo hạt tiếp hì hì.

Thật ra không phải là chị không gieo được cây gì. Hoa bóng nước và hoa sao chị gieo bậy bạ nhưng lên đẹp, giờ đầy hoa rồi nhé. Nhưng mấy cây quý sờ tộc thì không ăn thua.

Chúc cả nhà 1 tuần mới vui vẻ với hoa cỏ và đại lễ nhé. Nghe nói Hoàng Thành cũng nhiều hoa lắm. Cả nhà khảo sát đi nhé. Nếu chôm chỉa được gì thì gọi tớ phụ giúp. ;)

@songviet: chị cố rình mấy cây HD đấy vậy. Nhưng gần như không có hy vọng gì đâu em, mơ thôi.

@SD: chị đã mua thuốc chuột. Hôm nay bìm bìm đi thêm 1 ngọn nữa. lại tiếp tục phun nước thuốc lào. Thôi, chắc tối về chị mua thuộc trừ sâu phun định kỳ như nhà mehuungo thôi. Chịu trận vậy.

1,284
1
0

small_dracula

@ quỷ nhỏ: gieo hạt giỏi thật đấy, chị gieo 6 gói rồi ko lên hạt nào.

Ai giúp em gieo lại nhỉ (em còn 6 gói hạt ạ), rồi có cây em đến xin cây ạ, chứ em gieo nó chả mọc lên cây nào hết:( Đợt này cũng có thể là do mưa nhiều quá nên nó ko lên chăng? Chả bù rau mầm em gieo nó lên vù vù, ăn chả kịp:D
Chị gieo 2 thứ này giống nhau hay khác nhau? Nếu giống thì vấn đề chắc chắn nằm ở chổ hạt, nếu khác thì làm lại giống như làm rau mầm nhưng gieo thưa hạt thôi. Chị chỉ cần giữ ẩm kiểu như làm rau mầm là hạt lên tốt, chờ cây ổn định thì bứng ra trồng, tưới bổ sung phân loãng trực tiếp vào giá thể (nếu gieo trên giá thể cát sạch - cây lên có hiện tượng vàng vọt) vì làm kiểu này rễ bám rất yếu vào giá thể nên tưới lên cây là đổ ngã ngay.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: Hi, bìm bìm mất ngọn thì để vậy chờ nó lên cành chứ đừng nhổ vứt chị nghe, em nghi là chị sẽ nhổ vứt trồng thế Đậu biếc vào quá!?!
chị bỏ đồ ăn cạnh mấy cái chậu 1-2 hôm xem tụi chuột có vào ăn không đã chị nhé, nếu thấy nó ăn thì hôm sau chị vẫn cho ăn nhưng giảm lượng thức ăn lại, hôm thứ 3 lại bỏ nhiều đồ ăn và lúc này mới phục thuốc. Hì hì, làm thế mới hy vọng cất được mẻ cá lớn!!! chứ hôm đầu chị bỏ thuốc liền nếu không phải chuột đói thì nó không ăn đâu.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị gieo 2 thứ này giống nhau hay khác nhau? Nếu giống thì vấn đề chắc chắn nằm ở chổ hạt, nếu khác thì làm lại giống như làm rau mầm nhưng gieo thưa hạt thôi. Chị chỉ cần giữ ẩm kiểu như làm rau mầm là hạt lên tốt, chờ cây ổn định thì bứng ra trồng, tưới bổ sung phân loãng trực tiếp vào giá thể (nếu gieo trên giá thể cát sạch - cây lên có hiện tượng vàng vọt) vì làm kiểu này rễ bám rất yếu vào giá thể nên tưới lên cây là đổ ngã ngay.
Chị gieo hai thứ trên cùng một loại đất mua ở ngoài hàng nhưng cách gieo có khác. Gieo hạt hoa thì theo hướng dẫn của mọi ng là gieo xong phủ tý đất lên nên chị xới tung đất rồi thả vào các khe. Còn hạt rau thì chị thả tá lả trên mặt đất và lên rất tốt. Vậy lần này thử lại vậy xem sao. Cảm ơn quỷ nhỏ nhiều nhé. (bé này là bé hạt tiêu nhỉ:p)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ối ối, lâu nay mọi người cứ nói giá thể mà đến giờ Út vẫn chưa hiểu giá thể là cái gì nữa.
Lúc đầu Út nghĩ giá thể là bất cứ thứ gì để gieo hạt vào đấy.
Sau lại nghĩ giá thể là những bao đóng gói sẵn mà nhà sản xuất úm ba la đủ thứ : phân bò, xơ dừa, trấu mục, đất .... (?)
Giờ giá thể lại là cát sạch là sao ta ::-?
Vẫn không hiểu nó là cái gì ?

792
0
0

J.C

Ối ối, lâu nay mọi người cứ nói giá thể mà đến giờ Út vẫn chưa hiểu giá thể là cái gì nữa.
Lúc đầu Út nghĩ giá thể là bất cứ thứ gì để gieo hạt vào đấy.
Sau lại nghĩ giá thể là những bao đóng gói sẵn mà nhà sản xuất úm ba la đủ thứ : phân bò, xơ dừa, trấu mục, đất .... (?)
Giờ giá thể lại là cát sạch là sao ta ::-?
Vẫn không hiểu nó là cái gì ?
Giá thể là cái bao đất mà người ta đóng gói khoảng 10kg một nè, ngoài bao bì ghi chữ Giá thể to đùng nè. E ko xin xỏ đc đất ở đâu nên toàn phải mua giá thể ạ

213
0
0

"hot boy utvanut"

Giá thể là cái bao đất mà người ta đóng gói khoảng 10kg một nè, ngoài bao bì ghi chữ Giá thể to đùng nè. E ko xin xỏ đc đất ở đâu nên toàn phải mua giá thể ạ
Ô thế hả. Trong này người ta không dùng từ giá thể mà họ ghi là "đất sạch". Làm mình cứ théc méc mãi :D

813
0
0

coldmoon1990

Tớ lanh chanh mạn phép các chiên gia nhé. Giá thể là tên chung chỉ bất cứ loại thể nào mà cây có thể bám vào được để phát triển = than củi (lan), dớn (cẩm cù), cát để giâm cành, đất vô số loại, nước, .... (Chết hơi bí rồi, bài chưa thuộc lắm).

Nhưng với chị em chưa chiên gia mấy như chúng mình trên này thì giá thể là cái loại đất trộn sẵn màu đen đen đóng bao 10kg có ghi chữ giá thể ở ngoài. Mà giá hiện tại 20 ngàn 1 bao thôi nhé, đừng mua 30 nghìn mà tội nghiệp người mua sau hì hì.

Theo tớ thì J.C dùng giá thể này là nhàn hạ và an tâm nhất đấy. Hơi tốn xìn tý thôi. Chứ mình không biết trộn và hay thiếu cái nọ cái kia nên đất tự trộn hơi kém.

357
0
0

vitbaucaccac

Ô thế hả. Trong này người ta không dùng từ giá thể mà họ ghi là "đất sạch". Làm mình cứ théc méc mãi :D
em thấy c hỉu đúng rồi đấy chứ ạ, giá thể là bao gồm hỗn hợp đất, trấu, than... nhiều cái cộng vào hiiiiiii đấy là loại giá thể em mua của viện nông hóa gì gì đấy, dùng thấy tốt phết ạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.