Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Công nhận tốn xiền thật ạ. Một bịch giá thể trồng đc 2 chậu con hoặc một chậu nhỡ :D, mà mỗi lần mua e chỉ mua đc có 1 bao à, mua hơn cảm giác nó gãy đôi cả cái khung xe ra ý.
Mà e vừa mua hôm nọ những 25k rồi, e trả 20k hàng nào nó cũng quay ngoắt đi ko thèm lườm em nữa cơ chứ. híc híc

792
0
0

J.C

em thấy c hỉu đúng rồi đấy chứ ạ, giá thể là bao gồm hỗn hợp đất, trấu, than... nhiều cái cộng vào hiiiiiii đấy là loại giá thể em mua của viện nông hóa gì gì đấy, dùng thấy tốt phết ạ
chị có bít phân bón của Viện nông hóa bán ở đâu ko? ngày trước e xin đc một bịch 10kg trông y xì như bao giá thể lun, thế mà bón vèo cái đã hết òi. Đi mua ở chợ Bưởi thì nó nguýt dài bảo làm j có :D Đành phải dùng của Bình nguyên ạ, nhưng ko thấy thích bằng, có vẻ như nó làm xót cây.

1,284
1
0

small_dracula

Ối ối, lâu nay mọi người cứ nói giá thể mà đến giờ Út vẫn chưa hiểu giá thể là cái gì nữa.
Lúc đầu Út nghĩ giá thể là bất cứ thứ gì để gieo hạt vào đấy.
Sau lại nghĩ giá thể là những bao đóng gói sẵn mà nhà sản xuất úm ba la đủ thứ : phân bò, xơ dừa, trấu mục, đất .... (?)
Giờ giá thể lại là cát sạch là sao ta ::-?
Vẫn không hiểu nó là cái gì ?
Lúc đầu chị hiểu đúng. Giá thể là bất cứ cái gì! VD: giá thể để trồng Nấm Rơm là Rơm. giá thể trong nuôi cấy mô tế bào TV là thạch agar ...
Cái bịch giá thể mà nhà mình hay mua thực chất là đất trộn sẵn thôi mà, tại nhà mình quen gọi thế nên nói ra ai cũng hiểu thế, em thấy cũng không sao nên không đính chính. Coi bộ bán cái này cũng đắt hàng phết, sao quê em không ai mua cả nhỉ, hề hề, nếu không em bán của này cho khỏe.

316
0
0

Boxu-Chun

Công nhận tốn xiền thật ạ. Một bịch giá thể trồng đc 2 chậu con hoặc một chậu nhỡ :D, mà mỗi lần mua e chỉ mua đc có 1 bao à, mua hơn cảm giác nó gãy đôi cả cái khung xe ra ý.
Mà e vừa mua hôm nọ những 25k rồi, e trả 20k hàng nào nó cũng quay ngoắt đi ko thèm lườm em nữa cơ chứ. híc híc
Em thì em gieo bằng giá thể rùi em chuyển chậu khác. Mà em thấy gieo giá thể cũng ko chắc lên đâu, như petuna em gieo làm 3 đợt thì đợt đầu lên chi chít (sau còn lại 3 cây ac. ac.) còn đợt 2 & đợt 3 thì chưa thấy tăm hơi bóng dáng mầm đâu cả. Dừa cạn thì em gieo đâu cũng lên, phải nhổ bớt vì nhiều quá, trồng không xuể. China aster em gieo cũng lên mà kết quả chả sống được cây nào, cây cao tầm 5cm là chết :-O

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhưng với chị em chưa chiên gia mấy như chúng mình trên này thì giá thể là cái loại đất trộn sẵn màu đen đen đóng bao 10kg có ghi chữ giá thể ở ngoài. Mà giá hiện tại 20 ngàn 1 bao thôi nhé, đừng mua 30 nghìn mà tội nghiệp người mua sau hì hì.
Hic hic c ơi e mua ở chợ tận 30k, hỏi ở Phạm Ngọc Thạch là 27k. Trước mua ở một hàng ơe Hoàng Hoa Thám (hình như số 556, hàng của hai anh chị hiền hiền, đối diện với phố Vĩnh Phúc j đó, về phía Bưởi nhé), có 20k/bao 10kg thui.

357
0
0

vitbaucaccac

chị có bít phân bón của Viện nông hóa bán ở đâu ko? ngày trước e xin đc một bịch 10kg trông y xì như bao giá thể lun, thế mà bón vèo cái đã hết òi. Đi mua ở chợ Bưởi thì nó nguýt dài bảo làm j có :D Đành phải dùng của Bình nguyên ạ, nhưng ko thấy thích bằng, có vẻ như nó làm xót cây.
hii c cũng mua ở Bưởi mà , cửa hàng đấy cạnh chỗ bán chậu ấy, phải chọn hàng tìm đúng loại mua thôi, vì chị có bà c làm bên nông nghiệp kêu loại đấy dùng tốt nên mua chứ cũng ko biết rõ lắm hiiiiiii

792
0
0

J.C

Em thì em gieo bằng giá thể rùi em chuyển chậu khác. Mà em thấy gieo giá thể cũng ko chắc lên đâu, như petuna em gieo làm 3 đợt thì đợt đầu lên chi chít (sau còn lại 3 cây ac. ac.) còn đợt 2 & đợt 3 thì chưa thấy tăm hơi bóng dáng mầm đâu cả. Dừa cạn thì em gieo đâu cũng lên, phải nhổ bớt vì nhiều quá, trồng không xuể. China aster em gieo cũng lên mà kết quả chả sống được cây nào, cây cao tầm 5cm là chết :-O
Gieo lên hay ko là do mình chứ :D. Sau khi cây nó lên rùi bạn phải rắc thêm đất vào ấn cho chặt rễ, nếu ko giá thể nó xốp thế lủng là lủng liểng cây làm sao sống được? Nếu gieo đợt đầu lên chi chít mà đợt 2,3 ko lên thì có thể là hạt ko còn nguyên chất lượng nữa. Dừa cạn thì nó cứ rụng hạt xuống đất là tự lên ý mà, ko cần phải gieo đâu, bạn định trồng ở đâu thì búng hạt vào đấy, tưới nước ác vào là lên ngay. Mình gieo cosmos còn bị ngập trong nước mưa cả đêm, chắt ra là lại lên ngon lành cơ mà.

792
0
0

J.C

hii c cũng mua ở Bưởi mà , cửa hàng đấy cạnh chỗ bán chậu ấy, phải chọn hàng tìm đúng loại mua thôi, vì chị có bà c làm bên nông nghiệp kêu loại đấy dùng tốt nên mua chứ cũng ko biết rõ lắm hiiiiiii
Híc, e lùng sục bao nhiêu hàng rùi ý, cũng toàn hàng cạnh chỗ bán chậu mà ::-?. Chị có nhớ hàng ý ở đoạn nào ko chị? Giai gái già trẻ bán hàng thế ạ?

1,284
1
0

small_dracula

Híc, e lùng sục bao nhiêu hàng rùi ý, cũng toàn hàng cạnh chỗ bán chậu mà ::-?. Chị có nhớ hàng ý ở đoạn nào ko chị? Giai gái già trẻ bán hàng thế ạ?
hè hè, cảm thấy mua ngoài đó khó quá vào QB em bán cho, mua 2 tặng 1!

1,284
1
0

small_dracula

Lục lại ảnh cũ lôi ra được mấy cái gieo hạt, em post lên mọi người coi thử nhé.
Sứ

Mắt Mèo và một cây không biết tên

Huệ

1,284
1
0

small_dracula

Huệ tiếp, khay này lười nên quăng bừa chứ không gieo theo hàng

Em gieo hạt nếu ở quê thì luôn sẵn khay xốp như thế này nên toàn gieo vào khay, sau đó mới đánh ra trồng, có lúc lười để vậy đến lúc cây lớn luôn.

1,284
1
0

small_dracula

Làm đất nhé, cái này mọi người có thể trộn tỉ lệ khác đi không sao cả. Các thành phần khi phối hợp lại sẽ tạo ra hỗn hợp chất trồng vừa đầy đủ dinh dưỡng, vừa thông thoáng, vừa giữ ẩm, lại vừa lâu dài nhờ vào hàm lượng hữu cơ cao (các chất hữu cơ phân giải từ từ sẽ cung cấp dinh dưỡng từ từ cho cây)
1, Đất, nếu đất cục thì phải đập nhỏ (đừng để đất ướt khi làm vừa bẩn vừa không tơi, cũng đừng để khô đập sẽ bụi và cứng)

(đất em dùng đây là đất bùn ruộng, kiếm hơi khó, em cũng chỉ dùng đất này cho những cây cần thúc nhanh lớn chứ cây bình thường thì chỉ có đất cát pha hoặc đất tạp thôi, không có thì dùng cát thế vào cũng được).
2, Trấu, tươi hoặc trấu mục, không nên dùng tro trấu.

3, Phân chuồng hoai, hic, 90% số lần em làm đất dính phải thứ chưa được hoai cho lắm, nói như anh chị của em vẫn hay đùa là "phân không ngon!". Nói chung phân càng hoai càng tốt nhưng không hoai thì chỉ mình khổ chứ cây không khổ.

(đáng ra phân cũng phải đánh cho tơi ra mới trộn sẽ tốt hơn, nhưng để vậy đã tốt chán rồi)
4, Ba thứ này tỉ lệ 1:1:1 (nhớ là tỉ lệ này không quan trọng nghen, cơ bản là vậy, trộn xong trồng cây gì cũng được, nhưng nếu biết gia giảm tùy cây thì hiệu quả sẽ còn cao hơn nữa)

Trộn đều là có sản phẩm, 10kg giá 30k

Đống này của em cũng hơn 100kg, hơ hơ
Chúc cả nhà vui!

1,284
1
0

small_dracula

Chị gieo hai thứ trên cùng một loại đất mua ở ngoài hàng nhưng cách gieo có khác. Gieo hạt hoa thì theo hướng dẫn của mọi ng là gieo xong phủ tý đất lên nên chị xới tung đất rồi thả vào các khe. Còn hạt rau thì chị thả tá lả trên mặt đất và lên rất tốt.
Hi, vậy giờ chị gieo hạt hoa giống như đã gieo rau mầm, còn gieo rau mầm thì kiếm thêm cái gạc giấy phủ lên trên mặt đất rồi mới rãi hạt lên, cây con mọc rễ sẽ đâm qua gạc giấy xuống dưới hút dinh dưỡng, làm thế này khi thu hoạch rau sẽ sạch hơn. Cách làm cũng dễ thôi ạ, rãi giá thể đều khay và gạt bằng, lót gạc giấy lên (áp sát giá thể) rồi tưới ướt gạc, gieo hạt đều bề mặt gạc và giữ ẩm là xong.
ps: hì, bình thường chị có cho nảy mầm trong tối và để ánh sáng yếu vài ngày đầu cho rau mầm mọc cao không?!

1,122
0
0

SCP

Em khoe tiếp cây chụp trộm ạ

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hu..hu báo cáo cả nhà, tính đến hôm nay đống mầm cây này của nhà em đã chết gần hết rồi :(

316
0
0

Boxu-Chun

Bác SM gieo hạt pờ rô quá, thẳng hàng ngay lối, em toàn làm vụ bốn phương tám hướng :-&. Thế nên lúc cây con lên là chen chúc nhau.
Chị thuyvuong ơi, mười giờ gây quỹ nhà em nở 1 bông rồi nhé nhưng mà là màu đỏ :D. Còn một cây khác nụ lên em giương mục kỉnh soi kỹ là màu vờ ang vang huyền ..... ạ :">, chưa thấy cây màu cam. Đợi các em í nở hoa thì em chụp :D

1,284
1
0

small_dracula

Lần trước vào QB thì ko quen em. Lần sau mà vào thì ko mua nữa, xin luôn nhỉ :D
hơ hơ, còn tùy lúc nào vào, vào lúc em đã chính thức bán thì có thể bán 5 lấy tiền 1 chứ không bao giờ cho không bì nào hết á.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Bác SM gieo hạt pờ rô quá, thẳng hàng ngay lối, em toàn làm vụ bốn phương tám hướng :-&. Thế nên lúc cây con lên là chen chúc nhau.
Chị thuyvuong ơi, mười giờ gây quỹ nhà em nở 1 bông rồi nhé nhưng mà là màu đỏ :D. Còn một cây khác nụ lên em giương mục kỉnh soi kỹ là màu vờ ang vang huyền ..... ạ :">, chưa thấy cây màu cam. Đợi các em í nở hoa thì em chụp :D

ui có nụ màu vàng à, thích thế, mà có khi ra hoa màu đậm hơn thành cam :p
Chăm sóc các em ý đẻ nhánh nhiều rồi lại gây quỹ nhé, trộm vía trộm vía hihi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.