Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Cái vỏ lon sữa đấy hay ghê nhỉ, sáng choang. Nhưng em sợ trồng mùa hè ko đc, vỏ lon mà gặp nắng nóng sẽ càng nóng hơn, cây của mình toi mất

223
0
0

me Vung

Vườn nhà me Vừng hôm nay thu về.....

1,517
0
0

Mehuungo

Thuanthao ơi, mình nhận được gói hạt hoa cosmos vàng rồi, cám ơn Thuanthao nhiều nhiều. Khi nào có hoa nhất định sẽ post lên khoe cả nhà mình.

213
0
0

Phuong Thuan

hi`, dạo này cây cối ở nhà e chả có gì, khoe mọi người chậu mười giờ e trồng ở cq.:">

213
0
0

Phuong Thuan

@mẹ Hữu NGộ: chị ơi có hạt MG hồng của Tiểu mây gửi ra nhé. hi`hi`

316
0
0

Boxu-Chun

Em nhận được chậu treo & hạt hoa sao chị mehuungo gửi rồi ạ. Thank cả 2 chị mehuungo & chị thuyvuong :">

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Em nhận được chậu treo & hạt hoa sao chị mehuungo gửi rồi ạ. Thank cả 2 chị mehuungo & chị thuyvuong :">
Ơ chị cứ tưởng là quên hạt hoa sao của em ở đâu rồi, hihi lẩm cẩm quá thể :p

872
0
0

kelly

Thuanthao ơi, mình nhận được gói hạt hoa cosmos vàng rồi, cám ơn Thuanthao nhiều nhiều. Khi nào có hoa nhất định sẽ post lên khoe cả nhà mình.
Bao giờ có cây con cho chị đăng ký vài cây nhé, chị gieo hạt toàn bị mèo hàng xóm sang bới đất trưng dụng làm WC cho nó thôi, phục mấy lần mà chưa bắt được nên cứ bảo sao chị rất ghét chó mèo. Mấy cành lá màu xin nhà em về đã ra mầm mới xanh tốt mà nó cũng bới tung lên chết ráo cả. Có cách nào đuổi mèo không nhỉ kiểu như đuổi đám ốc sên ý :D

316
0
0

Boxu-Chun

Ơ chị cứ tưởng là quên hạt hoa sao của em ở đâu rồi, hihi lẩm cẩm quá thể :p
Không lẩm cẩm đâu ạ, chị buộc chặt vào cái giỏ rồi mà chị :D. Đọc bài của chị mà em giật mình, phải quay ra lôi cái túi hạt lên xem lại cho chắc, em mới là lẩm cẩm =))

213
0
0

"hot boy utvanut"

Bao giờ có cây con cho chị đăng ký vài cây nhé, chị gieo hạt toàn bị mèo hàng xóm sang bới đất trưng dụng làm WC cho nó thôi, phục mấy lần mà chưa bắt được nên cứ bảo sao chị rất ghét chó mèo. Mấy cành lá màu xin nhà em về đã ra mầm mới xanh tốt mà nó cũng bới tung lên chết ráo cả. Có cách nào đuổi mèo không nhỉ kiểu như đuổi đám ốc sên ý :D
Em thấy trong Daiso có bán cái này

Nó có nhiều lỗ để cây có thể mọc chui qua nhưng mặt phía trên có nhiều gai để chó mèo không đào bới đất lên được.
Tuy nhiên có cách nào dân gian thì hay hơn chị nhỉ, chứ cách này tốn tiền quá mà vườn của mình thì nhiều cây, biết mua bao nhiêu cho vừa.

317
0
0

tuyen-virgo

Đuổi mèo như đuổi ốc sên thì Em thấy có cách rắc ớt bột (khô) vào đất, cách này hồi ở quê Em thấy bà nội hay làm ngoài sân để phòng chó mèo vào ị bậy, tụi nó ngửi ngửi là bị cay sẽ sợ ngay rồi chuồn, tuy nhiên Em lại không biết có ảnh hưởng đến cây hay không. Ở Daiso có bán mấy tấm trải đuổi mèo, kích thước cở bằng viên gạch bông 30x30 hay sao đó, bên trên là gai cao su nên mèo sẽ không dám bước lên. Chị đến đó xem thử có thể dùng cho nhà mình không nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Đuổi mèo như đuổi ốc sên thì Em thấy có cách rắc ớt bột (khô) vào đất, cách này hồi ở quê Em thấy bà nội hay làm ngoài sân để phòng chó mèo vào ị bậy, tụi nó ngửi ngửi là bị cay sẽ sợ ngay rồi chuồn, tuy nhiên Em lại không biết có ảnh hưởng đến cây hay không. Ở Daiso có bán mấy tấm trải đuổi mèo, kích thước cở bằng viên gạch bông 30x30 hay sao đó, bên trên là gai cao su nên mèo sẽ không dám bước lên. Chị đến đó xem thử có thể dùng cho nhà mình không nhé!
Nhà chị có 2 tấm này rồi nhưng chậu ươm thì nhiều quá nên không xuể. Mà đặt kín thì lại không xuể tiền. Tiến thoái lưỡng nan:-O

1,284
1
0

small_dracula

Có vụ này hay khoe với cả nhà nè. Tuần trước em đi chơi gặp vạt Cosmos vàng đó, liền bứt ít trái đem về, sau khi bứt thì bỏ trái (tươi) vào trong cái hủ nhựa vặn nắp lại. Về nhà bận việc rồi quên mất, đến nay vừa đúng 1 tuần, hôm nay lôi ra coi thì thấy thế này.

Hạt nó nảy mầm hết trơn rồi

rễ dài trắng tinh

Bữa sau gieo kiểu ni cho khỏe, cây nảy mầm rồi giờ đặt vô chậu là lên ổn.

813
0
0

coldmoon1990

@mehuungo $ thuyvuong: Hình như bạn chị nó chuyển thiếu tiền giỏ treo rồi. Nó đưa chị giấy chị cũng trả check. Hôm qua nó mới rỉ ra là nó chuyển 450 nghìn. Thế có đau đời không. Chả biết nói sao. Thôi lúc nào chị gửi 10 nghìn sau vậy. Sorry bọn em cái nhé.

@cả nhà ơi: bìm bìm mà tớ gieo sau mấy tháng mới lên giàn, nhưng lên được đến giàn thì lớn nhanh như Thánh Gióng. Vậy mà căm thù lũ ốc sên hay của nợ gì đó quá, cắn vèo một phát đi 40cm ngọn. Hôm sau còn ít lá nó xơi nốt. Chiều qua tớ không chịu đựng chờ đợi được nữa đành lên chợ Bưởi vác về 1 lan tiêu, 1 cát đằng, 1 bìm bìm (hình như hoa tím nhạt). Sau khi nghĩ nát óc quyết định vẫn chọn bìm bìm lên ban công leo giàn. Vèo 1 cái hôm nay lại đi mất cái ngọn to béo nhất. Tớ sợ run sợ rẩy cho đám ngọn và lá còn lại, vội vàng phun đám nước thuốc lào vừa ngâm tối qua. Tý nữa phun tiếp đây. Và tớ sẽ rắc bã thuốc lào quanh mặt đất nữa - chấp nhận mùi thôi. Có gì tớ sẽ report kết quả ngay. Mai mà không ổn tớ phải đi mua thuốc diệt ốc sên chứ tớ sợ vụ này quá.

@SD: chị dùng nước ngâm ruột cá được chưa? Hình như được 1 tháng rưỡi rồi em à? Chị muốn bón cho gốc khế, bưởi trồng chậu và mấy gốc cau + lộc vừng. Có cần moi đất lên tưới rồi lấp đất cho khỏi mùi không em? Đừng bảo chị sao sốt ruột vội vàng thế vì chính xác là thế mà.:D:D

813
0
0

coldmoon1990

Nhà chị có 2 tấm này rồi nhưng chậu ươm thì nhiều quá nên không xuể. Mà đặt kín thì lại không xuể tiền. Tiến thoái lưỡng nan:-O
Bác Kelly ơi. Em cũng đang điên với con chó con nhà em lắm. Nó đào bới lung tung cái đám cây của em. Chả nhẽ em lại đổ cây của em chết mất 1 số cơ số là tại nó. Điên quá. Đang định rắc ớt bột và thuốc lào dọa nó - nhưng sáng nay đi vắng về đến nhà thấy nó bới tung đám gốc cúc zinnia và làm cây đổ ngổn ngang thì em không kiên nhẫn đươc: sáng mai em tống nó về nhà chị gái em đây chị ạ. Tiêu cực quá nhưng mất bao nhiêu công trồng cây mà.

Cả nhà cho em hỏi thuốc diệt chuột ạ? Mua loại gì để đặt ngoài vườn và ngoài cổng ạ?

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: Hi, chị chịu được mùi thì bỏ ra tưới, cái này gọi là "tự làm tự chịu", em không quản! Giờ chị mở nắp lu ra (chắc chắn sẽ có mùi một chút nhưng tí là nó bay đi), việc tiếp theo là lấy cái que quậy đảo 1 vòng (chuẩn bị tinh thần nghe), tùy theo đó để biết là tưới được hay chưa!!!
Hè hè, chị ngâm phân mà nhớ từng ngày thế thì không được rồi, đến tết rồi ngồi vắt óc ra nhớ "đâu như mình ngâm nó từ hồi hè" hoặc đến hè nhớ "như mình ngâm bữa tết" ... thế là lấy ra tưới, khỏi sốt ruột. Còn khi đã quyết định tưới thì pha loãng ra 10-20 lần (cứ múc 1 gáo rồi pha thành 1 xô), tưới cho mỗi cây 1-2 gáo thôi, cứ thế 2-4 tuần sau tưới lại. Chị tưới nhiều nó vừa hôi vừa trôi đi mất chứ cây không hưởng được mấy. Coi tình hình thời tiết đã rồi tưới chị nhé, tưới vào ngày trời có nắng và dự báo 2-3 ngày tiếp theo sẽ không mưa.
Mấy cây leo của chị em nghĩ là Chuột phá chứ không phải Ốc đâu, ốc nó ăn đọt, đầu rễ và lá non chứ không ăn thân. Với lại ốc là loài ít di chuyển, tìm quanh thành chậu mà không có thì không phải. Khi ốc di chuyển để lại nhớt nữa nên chị nhìn trên mép chậu hay trên thân và trên thang tre mà không thấy vết nhớt khô thì không phải ốc.
Mua thuốc chuột thì chị tìm các cửa hàng bán thuốc BVTV, các chổ bán phân thuốc cho lan, hay mấy người đẩy xe bán hàng rong (hic, quên không biết loại hình này Hà lội có không?!!!)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

@mehuungo $ thuyvuong: Hình như bạn chị nó chuyển thiếu tiền giỏ treo rồi. Nó đưa chị giấy chị cũng trả check. Hôm qua nó mới rỉ ra là nó chuyển 450 nghìn. Thế có đau đời không. Chả biết nói sao. Thôi lúc nào chị gửi 10 nghìn sau vậy. Sorry bọn em cái nhé.

Cả nhà cho em hỏi thuốc diệt chuột ạ? Mua loại gì để đặt ngoài vườn và ngoài cổng ạ?

Chị ơi tiền giỏ treo và Perlite của chị đúng là hết 450k mà, em lên bảng excel rồi nghe chị bảo thiếu liền coi lại công thức nhưng đúng là 450k chị nhé.

Hic em sợ thuốc diệt chuột lắm, nhỡ nó không chết tại chỗ mà bò đi chỗ khác không tìm thấy thì ....:(, em nghe nói thuốc diệt chuột bây giờ toàn là kiểu chuột ăn vào sẽ bị khát nước xong nó đi tìm chỗ có nước uống vào lăn ra chết, hhuhu nghe kinh quá. Dùng keo dính cũng sợ vì nó không chết hẳn, lần trước em bẫy được 1 con huuhu anh xã em phải mang vứt chứ 3 mẹ con nghe tiếng kêu biết có con dính rồi chạy mất dép.

Mà em cũng mới phải mua keo dính chuột vì sau 1 thời gian chúng nó hết sợ lại quay về, đợt này chưa con nào dính cả nhưng hình như chúng nó nghe thấy em mua bẫy về sợ chạy hết rồi hay sao ý :D. Keo của An Sinh tốt lắm, chị rủ ai mua cùng khoảng 10 cái rồi gọi số 3 719 4480 họ mang đến tận nơi cho ạ, 17k / cái nhé .

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Có vụ này hay khoe với cả nhà nè. Tuần trước em đi chơi gặp vạt Cosmos vàng đó, liền bứt ít trái đem về, sau khi bứt thì bỏ trái (tươi) vào trong cái hủ nhựa vặn nắp lại. Về nhà bận việc rồi quên mất, đến nay vừa đúng 1 tuần, hôm nay lôi ra coi thì thấy thế này.

Bữa sau gieo kiểu ni cho khỏe, cây nảy mầm rồi giờ đặt vô chậu là lên ổn.
Thế này là giống kiểu ủ thóc lên mầm rồi gieo mạ nhỉ

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mừng đại lễ phờ phạc tả tơi bằng mấy em phong lữ này nhé. Xinh tươi như thế này là cách đây hơn 1 tuần rồi, được ba ngày là héo rũ hết, lại bị dời đi thay bằng hoa khác:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.