Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Hic hic c ơi e mua ở chợ tận 30k, hỏi ở Phạm Ngọc Thạch là 27k. Trước mua ở một hàng ơe Hoàng Hoa Thám (hình như số 556, hàng của hai anh chị hiền hiền, đối diện với phố Vĩnh Phúc j đó, về phía Bưởi nhé), có 20k/bao 10kg thui.
Tớ không nhớ tớ mua cạnh nhà tớ bao nhiêu 1 bao 10kg (nhưng tớ vãn nghĩ là 20 - thứ 7 này ra mua tiếp sẽ nhớ hỏi giá hì hì). Nhưng chiều thứ 6 tuần trước tớ mua cho bạn ở HHT, từ Đốc Ngữ thọc lên rẽ trái, hàng bên tay phải, bán chậu là chính, đòi 20nghinf 1 bao, chả phải trả giá câu nào nhé. Ngay cạnh đó có hàng bán các loại cây dây leo, chả thiếu loại nào, cả đâu\j biếc, cát đằng, lý thái, bìm bìm, lan tiêu, trồng đầy dưới vườn nhà họ nữa.

Cả nhà cho tớ hỏi sao cây Lý Thái hoa màu cá vàng họ đòi đắt lắm nhé: 180 nghìn 1 dây leo. Các loại khác toàn 2-30 nghìn thôi mà nhỉ? Cây đó nó quý hiếm hả cả nhà?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Tớ không nhớ tớ mua cạnh nhà tớ bao nhiêu 1 bao 10kg (nhưng tớ vãn nghĩ là 20 - thứ 7 này ra mua tiếp sẽ nhớ hỏi giá hì hì). Nhưng chiều thứ 6 tuần trước tớ mua cho bạn ở HHT, từ Đốc Ngữ thọc lên rẽ trái, hàng bên tay phải, bán chậu là chính, đòi 20nghinf 1 bao, chả phải trả giá câu nào nhé. Ngay cạnh đó có hàng bán các loại cây dây leo, chả thiếu loại nào, cả đâu\j biếc, cát đằng, lý thái, bìm bìm, lan tiêu, trồng đầy dưới vườn nhà họ nữa.

Cả nhà cho tớ hỏi sao cây Lý Thái hoa màu cá vàng họ đòi đắt lắm nhé: 180 nghìn 1 dây leo. Các loại khác toàn 2-30 nghìn thôi mà nhỉ? Cây đó nó quý hiếm hả cả nhà?
đúng là ở HHT chỉ 20K 1 bao 10kg thôi, có 3 maker tất cả, loại nào cũng bằng tiền nhau hết
hehe, em mua Kim Đồng Leo ở đấy cũng 40K/ cây
chị Thúy mua hàng rong có 20K, hihi

357
0
0

vitbaucaccac

hè hè, cảm thấy mua ngoài đó khó quá vào QB em bán cho, mua 2 tặng 1!
hiiiiiii bác SD bán gây quỹ đi em xung phong đặt này.
J.C chị chỉ nhớ hàng ấy phía tay trái nếu đi từ đầu bưởi xuống khoảng 1km, cạnh hàng bán chậu nhỏ thôi nhưng nhiều hàng, có nhiều chậu đất nung, có hai vợ chồng bán, khoảng 35 tuổi, nhà bán chậu cũng có bán nhưng ko phải của viện nông hóa mà là hàng cạnh đấy cơ, hix miêu tả khó hiểu quá, dạo này c bận quá ko thì hôm nào rảnh rảnh đi mua cây thì qua đấy mua hộ cho em đỡ phải tìm, hix

1,284
1
0

small_dracula

Cây mới thì nó thế thôi chị, năm sau lại giảm còn 30k thôi mà.

1,284
1
0

small_dracula

@ bác vitbau: ngoài đó chắc kiếm nhà ai ở vùng ven hỏi mua đất màu cả xe ô tô về rồi các mẹ tới đó ọp mà chia đất.

2
0
0

Nhi

Hihi, e mua hạt Dã yên thảo với Dừa cạn ở Tùng Lâm - Nguyễn Khắc Hiếu ạ, nhưng mà đắt 100k một gói 100 hạt, không có gói hạt nhỏ. Nếu mẹ nào mua thì rủ nhau đi nhé, rùi mình chia nhau, để mua được nhiều loại. DYT e trồng trong máng là em gỡ hạt cây cũ ra gieo đấy, lên nhanh lắm, 1 tháng là có hoa rồi, còn đi mua của Tùng lâm thì lâu hơn, phải hai tháng cơ. Cây con thì em vẫn thấy Chợ bưởi bán đấy ạ.
Còn nếu thích hạt hoa thì dừa cạn thì e có thể tự thu hoạch được, e sẽ mang đến cho mọi người :D, giờ thì chưa có ngay, khi nào có e sẽ ới ạ.
@chị Bầu lào: e chưa lấy chồng, chị đừng gọi e là mẹ nó nhớ, ngượng quá :D
Cái máng xanh e quảng cáo ý, e mua ở Chợ bưởi, chất lượng hình như tốt hơn máng đen một tí, vì đắt hơn máng đen hay sao ý, máng đen 15k
Cái máng xanh giống của JC ở Phạm NGọc Thạch cũng bán đấy ạ, 22k. Nhà mình ai ở xa chợ Bưởi thì ra PNT mua cho gần ạ.
Em thấy họ bán cả giỏ treo bằng nhựa màu nâu giả đất nung, trông đẹp, 15-20k/ cái.

813
0
0

coldmoon1990

đúng là ở HHT chỉ 20K 1 bao 10kg thôi, có 3 maker tất cả, loại nào cũng bằng tiền nhau hết hehe, em mua Kim Đồng Leo ở đấy cũng 40K/ cây
chị Thúy mua hàng rong có 20K, hihi
Ong ơi. Hôm nào Ong định mua gì bảo chị trước, chị mua về cho Ong kiếm tý tiền lẻ. Chợ Bưởi cũng chỉ 20k kim đồng leo mai hoàng yến thôi mà (2 thằng này là 1 hay 2 vậy cả nhà). Hàng rong thì 10k + vài cành hoa cài cắm.

Chậu nhựa máng xanh thì Bưởi cũng thế 20k. Trưa nay tớ đi Bưởi mua thuốc trừ sâu đây. Tớ phun nước thuốc lào rồi mà mỗi ngày lại thấy 1 ngọn bìm bìm ra đi tiếp. Thấy bên kia bảo trong Daiso bán thuốc diệt ốc sên tốt lắm cả nhà nhé (tớ chưa thử). Tớ phun thuốc đây.

Bìm bìm dại nhà tớ mua chợ Bưởi về ra hoa luôn rồi. Sáng xanh chiều hồng tím. Thôi ngắm đỡ trong lúc chờ bìm xịn leo giàn. Thực ra màu hoa này là màu tớ thích lắm nên sau chắc tớ vẫn giữ em nó cho leo tường cầu thang cùng cát đằng cho vui mắt.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hi, vậy giờ chị gieo hạt hoa giống như đã gieo rau mầm, còn gieo rau mầm thì kiếm thêm cái gạc giấy phủ lên trên mặt đất rồi mới rãi hạt lên, cây con mọc rễ sẽ đâm qua gạc giấy xuống dưới hút dinh dưỡng, làm thế này khi thu hoạch rau sẽ sạch hơn. Cách làm cũng dễ thôi ạ, rãi giá thể đều khay và gạt bằng, lót gạc giấy lên (áp sát giá thể) rồi tưới ướt gạc, gieo hạt đều bề mặt gạc và giữ ẩm là xong.
ps: hì, bình thường chị có cho nảy mầm trong tối và để ánh sáng yếu vài ngày đầu cho rau mầm mọc cao không?!
Cảm ơn em nhiều nhé, đúng là chiên gia có khác;) Chị sẽ làm theo hướng dẫn của em để lần sau thu hoạch sẽ nhanh hơn, mọi khi lấy kéo lựa cắt cho sạch cũng mất công. Nhà chị có góc vẫn là ngoài sân nhưng có mái che nên toàn để rau mầm chỗ đó, mưa vẫn tới mà ko quá nhiều, nắng ko tới nhiều, chỉ tới buổi sáng nên chị thấy nảy mầm rau rất tốt. Căn bản thấy trồng rau dễ quá nên ko có care nhiều, trồng hoa care nhiều mà chả lên hạt nào cũng hơi buồn tý tẹo. May mà mấy cái cây tóc tiên, tám giờ mua về nở tá lả nên cũng đỡ phần nào tâm lý là sợ tay mình trồng ko lên cây nào mà chỉ có tỏi thì chít:p À mà nhà em lũ thế nào, xem tin trên Dân Trí thấy lũ cao kỷ lục, nhà thờ họ nhà chồng chị ở Hà Tĩnh hôm qua nước gần mấp mé bậc tam cấp rồi, năm nay lũ muộn mà to quá.

@ SCP: Trong loạt ảnh thứ hai của em, cái cây có quả đỏ đỏ đó nhà chị năm nào cũng mua nhiều về ngâm nước uống như siro vừa thơm vừa ngon. Em bật mí cho chị xem nhà nào trồng cây đó ko để chị đến học kinh nghiệm trồng. Quả này ngâm thơm lắm, ngon hơn mơ nhiều mà bã ko bị chua như mơ đâu, ăn như mứt ý nước lại màu hồng sậm đẹp nữa chứ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,122
0
0

SCP

Cảm ơn em nhiều nhé, đúng là chiên gia có khác;) Chị sẽ làm theo hướng dẫn của em để lần sau thu hoạch sẽ nhanh hơn, mọi khi lấy kéo lựa cắt cho sạch cũng mất công. Nhà chị có góc vẫn là ngoài sân nhưng có mái che nên toàn để rau mầm chỗ đó, mưa vẫn tới mà ko quá nhiều, nắng ko tới nhiều, chỉ tới buổi sáng nên chị thấy nảy mầm rau rất tốt. Căn bản thấy trồng rau dễ quá nên ko có care nhiều, trồng hoa care nhiều mà chả lên hạt nào cũng hơi buồn tý tẹo. May mà mấy cái cây tóc tiên, tám giờ mua về nở tá lả nên cũng đỡ phần nào tâm lý là sợ tay mình trồng ko lên cây nào mà chỉ có tỏi thì chít:p À mà nhà em lũ thế nào, xem tin trên Dân Trí thấy lũ cao kỷ lục, nhà thờ họ nhà chồng chị ở Hà Tĩnh hôm qua nước gần mấp mé bậc tam cấp rồi, năm nay lũ muộn mà to quá.

@ SCP: Trong loạt ảnh thứ hai của em, cái cây có quả đỏ đỏ đó nhà chị năm nào cũng mua nhiều về ngâm nước uống như siro vừa thơm vừa ngon. Em bật mí cho chị xem nhà nào trồng cây đó ko để chị đến học kinh nghiệm trồng. Quả này ngâm thơm lắm, ngon hơn mơ nhiều mà bã ko bị chua như mơ đâu, ăn như mứt ý nước lại màu hồng sậm đẹp nữa chứ.
Em chỉ biết đó là rosella , mình gọi là hoa vô thường thì phải . Ở nhà mình ko biết có ai trồng ko em chả rõ nữa , bên này thì họ bán rẻ lắm , nhưng cành lá cứ xiên lung tung nên em chả dám mua vì trồng ké ban công , sợ hàng xóm ko hài lòng . Thêm tí nữa là cái đấy chị bỏ ra xào mứt ngon lắm ý , ăn dai dai , giòn giòn , he he .

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ong ơi. Hôm nào Ong định mua gì bảo chị trước, chị mua về cho Ong kiếm tý tiền lẻ. Chợ Bưởi cũng chỉ 20k kim đồng leo mai hoàng yến thôi mà (2 thằng này là 1 hay 2 vậy cả nhà). Hàng rong thì 10k + vài cành hoa cài cắm.

Chậu nhựa máng xanh thì Bưởi cũng thế 20k. Trưa nay tớ đi Bưởi mua thuốc trừ sâu đây. Tớ phun nước thuốc lào rồi mà mỗi ngày lại thấy 1 ngọn bìm bìm ra đi tiếp. Thấy bên kia bảo trong Daiso bán thuốc diệt ốc sên tốt lắm cả nhà nhé (tớ chưa thử). Tớ phun thuốc đây.

Bìm bìm dại nhà tớ mua chợ Bưởi về ra hoa luôn rồi. Sáng xanh chiều hồng tím. Thôi ngắm đỡ trong lúc chờ bìm xịn leo giàn. Thực ra màu hoa này là màu tớ thích lắm nên sau chắc tớ vẫn giữ em nó cho leo tường cầu thang cùng cát đằng cho vui mắt.
ôi chị ơi, em mặc cả 30K nó ko bán, nó đòi 60K cơ
thiệt hại hôm chủ nhật của em đây
Kim Hoàng yến (là Kim đồng leo nhưng mà người bán hàng ko biết) 4 cây = 160K
chậu nhựa dài 5 cái = 100K
đất 5 bịch = 100K
mười giờ 6 bó = 20K
huhu tốn kém quá
mà chưa mua được chậu để trồng cây đấy, chậu đường kính 30cm có ổn ko chị ơi?
cần chiều cao bao nhiêu?
để trồng đậu biếc nữa, cần chậu to ko ạ?

1,492
1
0

songviet09

đất 5 bịch = 100K
mười giờ 6 bó = 20K
huhu tốn kém quá
cần chiều cao bao nhiêu?
Khiếp, nhà Ong đầu tư ác nhỉ. Đậu biếc nàng cứ mua chậu đất mà trồng vào nhé. Xem nhà nào có đất vườn thì xin 1 ít hoặc ra CV Nghĩa Tân mà xúc 1 ít:D

Nàng làm sao mang hàng Nhật 17 đến đổi giò CC của tôi về đi, tôi giâm cành ra rễ đẹp lắm rồi.

792
0
0

J.C

đất 5 bịch = 100K
mười giờ 6 bó = 20K
huhu tốn kém quá
cần chiều cao bao nhiêu?
Uầy, kim đồng leo - mai hoàng yến 20k thôi chị ạ, dứt khoát là ko được mua cao hơn làm giàu cho chúng nó :D.
Chị mua chậu to vào, trồng cây leo cả rào phải chậu to oành oành ý, e trồng vào chậu để trồng quất ý chị ạ.

357
0
0

vitbaucaccac

@ bác vitbau: ngoài đó chắc kiếm nhà ai ở vùng ven hỏi mua đất màu cả xe ô tô về rồi các mẹ tới đó ọp mà chia đất.
HII em thích là thích đất bác SD chế biến cơ, nó mới chuẩn, hiii hiện giờ em đang dùng tạm đất tạm gọi là giá thể thấy cũng được được rùi, còn đất phù sa thấy bảo nhà chị Hunngo có nhìu lắm thì phải :)

240
0
0

Liên ròm

Cứ đi vào rồi đi ra topic này , nhớ nhà bên Anh quá hu hu mùa này là mùa thu nhưng hoa vẫn còn trong vườn. Plum, táo chín hết rồi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Khiếp, nhà Ong đầu tư ác nhỉ. Đậu biếc nàng cứ mua chậu đất mà trồng vào nhé. Xem nhà nào có đất vườn thì xin 1 ít hoặc ra CV Nghĩa Tân mà xúc 1 ít:D

Nàng làm sao mang hàng Nhật 17 đến đổi giò CC của tôi về đi, tôi giâm cành ra rễ đẹp lắm rồi.
chậu làm bằng đất hay mua đất cho vào chậu, hehe
nhà nàng xa quá, tôi toàn đi làm về muộn thôi, chưa biết qua được lúc nào
hihi

1,284
1
0

small_dracula

Em ơi, cho bọn chị hỏi thăm tình hình mưa bão trong QB thế nào. Xem phóng sự thấy lũ lụt ác lắm em à. http://www.vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/10/3BA2131B/
Hề hề, cám ơn các chị hỏi thăm nhé, không sao đâu ạ! Ở QB nghe đâu lụt lần này là lụt lịch sử, hơi bị to đó ạ. Nhưng bị nặng ở 3 huyện Lệ Thủy (giáp QTrị), Tuyên Hóa và Minh Hóa (giáp HTĩnh), còn nhà em lọt thỏm ở giữa lại không sao.
Đùa vậy chứ đoạn quốc lộ chạy ngang qua Đồng Hới cũng bị ngập nhiều chổ, xe máy không đi được. Nhưng vẫn còn đường nhỏ vòng lên khu vực nông thôn cũ (đất cao) nên việc đi lại vẫn bình thường. Nhà em thì nước tràn hồ cá rồi, nhưng vẫn chưa lên tới sân đâu ạ, phải gần 1m nước nữa mới vô nhà được. Chưa có cây nào cần phải cứu hết á.
Em đang ở Huế chứ không rảnh để về.

1,284
1
0

small_dracula

đất 5 bịch = 100K
mười giờ 6 bó = 20K
huhu tốn kém quá
cần chiều cao bao nhiêu?
Sợ chị Ong quá, mua chi 4 cây dữ dzậy?!
Phải tập làm sao dù nhìn thấy cái cây là thích chết đi được nhưng vẫn làm lơ ngoảnh mặt đi ra ... (đi ra hỏi giá rồi quay vô mua sau!!!). Trả giá mà không được thì cứ cầm đt lên Alô đại đi "em đang ở chợ B hả? bên đó cũng có kim đồng leo à? giá có 15k/cây thôi á, ừa ừa để chị qua liền ..."

813
0
0

coldmoon1990

Sợ chị Ong quá, mua chi 4 cây dữ dzậy?!
Phải tập làm sao dù nhìn thấy cái cây là thích chết đi được nhưng vẫn làm lơ ngoảnh mặt đi ra ... (đi ra hỏi giá rồi quay vô mua sau!!!). Trả giá mà không được thì cứ cầm đt lên Alô đại đi "em đang ở chợ B hả? bên đó cũng có kim đồng leo à? giá có 15k/cây thôi á, ừa ừa để chị qua liền ..."
@Ong: Ừ, bị sốc về giá quá nên không để ý tại sao Ong mua 4 cây mai hoàng yến liền. Choáng phết. Nhưng Ong ơi, chị cũng thường xuyên mua cây về xong không biét trồng ở đâu mà hì hì hì.
Đậu biếc chị chỉ trồng chậu vừa vừa thôi vì không có chậu to mà chậu to quá cũng vướng nữa. Để xem nó có lên kín giàn không rồi ta rút kinh nghiệm nhé.

@song viet: Chị đã kịp làm giàn cho đậu biếc. Chị thích lắm nhưng chưa chup ảnh được.

@SD: Phải gọi điện về liên tục xem các cụ ở nhà chống bão lũ thế nào em à. Hôm nay chị đã thí nghiệm cắt mấy khúc cát đằng to tướng, to bằng ngón tay cái ấy, ngâm vào cốc nước, xem nó có ra được rễ giống thạch thảo cao không. Được chị sẽ chuyển sang thược dược, hồng leo, .... Và sẽ báo cáo kết quả.
Bìm bìm bị ốc sên cắn chị chưa nhổ vứt đi (hì hì cũng định thế mấy lần rồi hì hì). Nhưng chị có cả 10 cây vừa gieo nữa để thế rồi SD à.

Vụ ốc sên. Chị đã mua thuốc diệt ốc sên bột trong DAISO, tối về rắc. Chị vội lắm vì phải cứu gấp cây bìm bìm dại đang ra hoa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.