Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

hề hề, ngày nào cũng 2-3 cuộc đt đó chứ chị, ba mẹ em còn khỏe nhưng chỉ có 2 ông bà với nhau cũng ớn. Lần nào có Bão cũng phải gọi về dặn đi dặn lại là "ở yên trong nhà, cây nào đổ chậu nào bể kệ nó ..." chứ không là ra dầm mưa dẹp cây.
Hi, giâm Cát Đằng cành nhỏ bằng que đũa thôi chị ơi, bằng cây viết chì là to rồi đó.
Vừa ngâm trong nước (pha kích rễ thật loãng) và nhúng kích rễ xong giâm ngoài đất thử coi.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

ôi chị ơi, em mặc cả 30K nó ko bán, nó đòi 60K cơ
thiệt hại hôm chủ nhật của em đây
Kim Hoàng yến (là Kim đồng leo nhưng mà người bán hàng ko biết) 4 cây = 160K
chậu nhựa dài 5 cái = 100K
đất 5 bịch = 100K
mười giờ 6 bó = 20K
huhu tốn kém quá
mà chưa mua được chậu để trồng cây đấy, chậu đường kính 30cm có ổn ko chị ơi?
cần chiều cao bao nhiêu?
để trồng đậu biếc nữa, cần chậu to ko ạ?
Sợ chị Ong quá, mua chi 4 cây dữ dzậy?!
Phải tập làm sao dù nhìn thấy cái cây là thích chết đi được nhưng vẫn làm lơ ngoảnh mặt đi ra ... (đi ra hỏi giá rồi quay vô mua sau!!!). Trả giá mà không được thì cứ cầm đt lên Alô đại đi "em đang ở chợ B hả? bên đó cũng có kim đồng leo à? giá có 15k/cây thôi á, ừa ừa để chị qua liền ..."

Ong rõ ràng cũng à lố à lồ cho chị biết là 20k mà vẫn mua 40k :p

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ong rõ ràng cũng à lố à lồ cho chị biết là 20k mà vẫn mua 40k :p
tại chị bảo em cũng tùy cành mập, cành bé
em mặc cả mãi nó ko bán, hehe, thấy cành mập + ra nhiều hoa nên nghĩ chắc loại đặc biệt :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị coldmoon ơi, chụp giàn đậu biếc , cả chậu cho em xem với :)

813
0
0

coldmoon1990

Chị coldmoon ơi, chụp giàn đậu biếc , cả chậu cho em xem với :)
Chụp giàn rồi. Nhưng không lấy được ảnh ra hì hì. Đợi chị nhé. Phải ra hàng. Tuần trước bảo cuối tuần ra cũng có ra được đâu. Đợi chị nhé.
Hỏi nhỏ Ong cái. Trồng 4 cây liền cho nó lên nhanh à ::-?::-?::-?.

@SD: Em ơi: vụ thi thố giâm trồng thược dược trưng Tết thế nào rồi? Em ra thể lệ hướng dẫn cái cho khí thế nhỉ.

1,284
1
0

small_dracula

tại chị bảo em cũng tùy cành mập, cành bé
em mặc cả mãi nó ko bán, hehe, thấy cành mập + ra nhiều hoa nên nghĩ chắc loại đặc biệt :)
hi, trên trán chị Ong lúc đó hiện rõ chữ "thích quá! trả giá đại chứ kiểu gì cũng phải mua bằng được cây này!" Thế nên họ hót giá lên cao ngất ngưởng để thử chị. Chị lại trả xuống 30k nên họ biết chắc là chị trả giá cho bớt tiền thôi chứ kiểu gì cũng mua. Đáng ra chị phải nói phát một là 20k, thấy cây đẹp mới mua 20k thôi chứ bình thường chỉ 15k. 20k lần 2, lần 3 không bán là chị bỏ đi chứ đừng nâng giá lên. Đảm bảo chị đi họ kêu lại liền.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: Em ơi: vụ thi thố giâm trồng thược dược trưng Tết thế nào rồi? Em ra thể lệ hướng dẫn cái cho khí thế nhỉ.
Hì, em có biết gì đâu, chơi theo luật của quỷ nhể?!!
Thể lệ mở 100% (bất kì ai, không kể số lượng và màu sắc, tiêu chí chấm điểm là tỉ lệ giâm sống và cây lên khỏe mạnh, nếu được thì thêm thời gian trồng ra hoa và số lượng hoa/cây). Nhưng để tiện so sánh thì co gọn thời gian post bài dự thi lại từ 23 tháng chạp đến đêm 30 tết, coi như hoa chúc tết cả nhà. Hề hề, nếu ai trồng hoa ra sớm hoặc muộn thì nhận giải tiềm năng.
Phần thưởng thì chơi trò "chỉ điểm", người được giải sẽ được quyền chỉ 1 cây bất kì có trong nhà của 1 thành viên nào đó có tham gia thi, người nào tham gia thi tức là đã chấp nhận luật chơi, lúc được (hay bị) chỉ sẽ có nhiệm vụ tách chiết và gửi tặng người kia cây mà họ thích.
Hề hề, chơi kiểu này thì phải tập tách chiết không phải chỉ mình TD mà phải tập cả những cây trong nhà mình có luôn đó!
OK không?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hỏi nhỏ Ong cái. Trồng 4 cây liền cho nó lên nhanh à ::-?::-?::-?.
sự thể là thế này, em có cái ban công khoảng 4m2, em định cho nó leo kín cả ban công.
Em thấy cái cây bé tí teo, chắc lớn lên cũng chỉ che được 1m2 nên mua luôn 4 cây.
Hihi, em định tối qua chụp ảnh lên đây nhờ các bác tư vấn cho em nhưng về muộn quá, lại gạo Nhật lu bù nên không chụp được, hehe

hi, trên trán chị Ong lúc đó hiện rõ chữ "thích quá! trả giá đại chứ kiểu gì cũng phải mua bằng được cây này!" Thế nên họ hót giá lên cao ngất ngưởng để thử chị. Chị lại trả xuống 30k nên họ biết chắc là chị trả giá cho bớt tiền thôi chứ kiểu gì cũng mua. Đáng ra chị phải nói phát một là 20k, thấy cây đẹp mới mua 20k thôi chứ bình thường chỉ 15k. 20k lần 2, lần 3 không bán là chị bỏ đi chứ đừng nâng giá lên. Đảm bảo chị đi họ kêu lại liền.
híc, chả hiểu sao chị ko bao giờ mặc cả được phát nào ngon nghẻ cả. Chắc cái mặt chị ngố quá :)

1,122
0
0

SCP

Thể lệ mở 100% (bất kì ai, không kể số lượng và màu sắc, tiêu chí chấm điểm là tỉ lệ giâm sống và cây lên khỏe mạnh, nếu được thì thêm thời gian trồng ra hoa và số lượng hoa/cây). Nhưng để tiện so sánh thì co gọn thời gian post bài dự thi lại từ 23 tháng chạp đến đêm 30 tết, coi như hoa chúc tết cả nhà. Hề hề, nếu ai trồng hoa ra sớm hoặc muộn thì nhận giải tiềm năng.
Phần thưởng thì chơi trò "chỉ điểm", người được giải sẽ được quyền chỉ 1 cây bất kì có trong nhà của 1 thành viên nào đó có tham gia thi, người nào tham gia thi tức là đã chấp nhận luật chơi, lúc được (hay bị) chỉ sẽ có nhiệm vụ tách chiết và gửi tặng người kia cây mà họ thích.
Hề hề, chơi kiểu này thì phải tập tách chiết không phải chỉ mình TD mà phải tập cả những cây trong nhà mình có luôn đó!
OK không?
Hoan hô vụ thi thố . Cho em tham gia với nào , em ko thi nhưng bác nào được giải em xin tặng 1 bộ đồ trang trí vườn . Chúc cả nhà thành công .@};-@};-

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

OK không?

Hoan hô vụ thi thố . Cho em tham gia với nào , em ko thi nhưng bác nào được giải em xin tặng 1 bộ đồ trang trí vườn . Chúc cả nhà thành công .@};-@};-

Hihi giải tiềm năng cũng là giải đấy SCP nhé :)
Cố lên cố lên, nghe chừng thi thế này vườn nhà mình sẽ lãi to, phù :p@};-@};-@};-@};-@};-

1,492
1
0

songviet09

Truyền giáo cái kiểu này thì khi nào cái trang trại của em mở ra các chị đến áp dụng bài học nha:D

sự thể là thế này, em có cái ban công khoảng 4m2, em định cho nó leo kín cả ban công.
Em thấy cái cây bé tí teo, chắc lớn lên cũng chỉ che được 1m2 nên mua luôn 4 cây.
Hihi, em định tối qua chụp ảnh lên đây nhờ các bác tư vấn cho em nhưng về muộn quá, lại gạo Nhật lu bù nên không chụp được, hehe

híc, chả hiểu sao chị ko bao giờ mặc cả được phát nào ngon nghẻ cả. Chắc cái mặt chị ngố quá :)
Ong ơi hôm nào đến nhà tôi, tôi chỉ cho nàng cái sân nhà hàng xóm rộng gần 20m2 mà chỉ có trồng 1 cây thôi, leo kín giàn và đầy hoa luôn. Nàng cẩn thận quá đấy, trồng hẳn 4 cây;)

Hoan hô nhà tài trợ@};-@};-@};-

792
0
0

J.C

E cũng muốn tham gia nhưng ko biết bắt đầu như thế nào?

813
0
0

coldmoon1990

Cứ đăng ký tham gia cho hừng hực khí thế 1000 năm Thăng Long cái đã đi em. Bắt đầu như thế nào có quỷ rồi :D.

@SD: thế phải cắt cành giâm à em. Mua cây con về được không? Lấy cây mọc từ củ được không? May quá chị có lọ thuốc kích rễ đây rồi. Thế bao giờ thì bắt đầu giâm để Tết ra hoa hả em? Bây giờ được chưa? Mỗi người 1 chậu tùy số lượng cây hay mỗi người 1 cây dự thi? SD và mọi người bổ sung chi tiết cái để chị còn đi sắm sửa đồ nghề.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, chết một con Nhạn!!!
Cám ơn chị đã tài trợ nhé.
đơn giản thôi chị, thi chỉ là để thêm động lực thôi. Chị kiếm cành TD về giâm và trồng cho nó ra hoa tết, đến lúc đó chụp 4-5 bức hình các giai đoạn post lên thi.

813
0
0

coldmoon1990

@mehuungo: Em ơi, perlite chị em mình mua dùng như thế nào ấy nhỉ? Chắc là trộn vào đất rồi, nhưng trộn tỷ lệ? và nó là cái gì vậy? phân, chất độn xốp? chất thông thoáng? Chỉ chị cái nhé.

Nữa cả nhà đã ai dùng mấy thứ này trong Daiso chưa?
(1) Zerlite gì đó bán 35k 1 gói 200g? Hình như là bổ sung khoáng chất cho cây? Trộn theo tỷ lệ 15%, cũng tốn kém phết đấy hì hì. Chậu của mình bé thì vét đĩa cũng phải trộn 2 gói.
(2) Phân nước thấy bảo bán trong Daiso, loại chai nhựa be bé, cắt đầu chai rùi cắm vào đất thôi (35K/hộp 10 chai). Thấy bảo trên bao bì họ ghi là: dùng cho hoa cảnh, những nơi thiếu nắng, cây yếu..., dùng liên tục trong năm (3-4 tuần sẽ hết 1 chai). Tớ chưa nhìn thấy loại phân nước này trong DAISO Trần Q Toản, có ai ở Hà Nội đã dùng thử chưa cho xin tý comment nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Cứ đăng ký tham gia cho hừng hực khí thế 1000 năm Thăng Long cái đã đi em. Bắt đầu như thế nào có quỷ rồi :D.

@SD: thế phải cắt cành giâm à em. Mua cây con về được không? Lấy cây mọc từ củ được không? May quá chị có lọ thuốc kích rễ đây rồi. Thế bao giờ thì bắt đầu giâm để Tết ra hoa hả em? Bây giờ được chưa? Mỗi người 1 chậu tùy số lượng cây hay mỗi người 1 cây dự thi? SD và mọi người bổ sung chi tiết cái để chị còn đi sắm sửa đồ nghề.
Hì, em đã nói là thể lệ mở 100% rồi mà, chỉ gợi ý là giâm rứa thôi, cái quan trọng là ngày 23-30 tháng chạp chị có TD do chính tay chị trồng nở hoa, post lên thi. Nhưng phải kèm hình ảnh từng giai đoạn để ban giám khảo đánh giá quá trình chăm sóc.
Qua đó cái được lớn nhất chính là cách chăm sóc TD tốt.
Ai trồng chậu nào trong quá trình bị sâu bệnh tấn công mà khắc phục được, ra hoa tốt đương nhiên sẽ được điểm cao, đạt giải bác sĩ TD chẳng hạn.

1,284
1
0

small_dracula

(2) Phân nước thấy bảo bán trong Daiso, loại chai nhựa be bé, cắt đầu chai rùi cắm vào đất thôi (35K/hộp 10 chai). Thấy bảo trên bao bì họ ghi là: dùng cho hoa cảnh, những nơi thiếu nắng, cây yếu..., dùng liên tục trong năm (3-4 tuần sẽ hết 1 chai). Tớ chưa nhìn thấy loại phân nước này trong DAISO Trần Q Toản, có ai ở Hà Nội đã dùng thử chưa cho xin tý comment nhé.
Em chưa cần dùng cũng biết dùng cái này sẽ tốt cây nhưng không đúng bài cây vẫn yếu rồi chết. Thêm một cái thấy rõ nữa là mỗi năm hết 40-50k/cây. 10 cây, 100 cây ... ặc ặc ặc

792
0
0

J.C

CHO IEM ĐĂNG KÝ VỚIIIIIIIII
Mặc dù chưa biết đi mua thược dược ở đâu, giâm cành là ntn :D, hóng hớt dần dần trên này vậy.
Vớ vẩn có khi lại giải nhất ý chứ :cstt03:

1,492
1
0

songviet09

cho iem đăng ký vớiiiiiiiii
mặc dù chưa biết đi mua thược dược ở đâu, giâm cành là ntn :d, hóng hớt dần dần trên này vậy.
Vớ vẩn có khi lại giải nhất ý chứ :cstt03:
=d>=d>=d>@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ong ơi hôm nào đến nhà tôi, tôi chỉ cho nàng cái sân nhà hàng xóm rộng gần 20m2 mà chỉ có trồng 1 cây thôi, leo kín giàn và đầy hoa luôn. Nàng cẩn thận quá đấy, trồng hẳn 4 cây;)
ôi, thiếu hiểu biết là thế này đây
huhu

còn đậu biếc thì sao nàng ơi, nó phát triển thế nào? cần bao nhiêu m2 cho nó?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.