Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

@Chị Coldmoon : Chưa bán chứ ko phải là ko bán ạ, vậy bác cứ bảo mọi người chịu khó chờ, chứ người mà ko biết chăm chị tặng là cây tèo đấy, với lại nó nhìn cái cây bé, chưa có mấy hoa họ chán ngay. Đợi khi nó ra hoa xum xuê rồi mới nên tặng

1,284
1
0

small_dracula

Cắt cành cắm vô chậu đất luôn hay có cần bỏ bịch nylon gì không em?
Em nghĩ là không cần, mùa này không đến nỗi quá nắng, cành cây nhà chị nếu nhiều lá quá thì dùng kéo cắt bớt 1/2 phiến lá, vết cắt gốc phải sạch và phẳng, giâm vào nơi có bóng cây. Nếu gặp vào ngày trời ít nắng hoặc mưa thì hay, buổi sáng cắt rồi vứt đâu đó đến chiều mới giâm.
Có một câu hỏi cả nhà ạ, ai biết trả lời giúp em với:
Lũ dừa cạn nhà e đang chết dần chết mòn vì một chứng bệnh lạ: đấy là bị khô dần ở một đoạn thân gần gốc và sau đó đoạn thân đó quắt queo lại không đưa nước và dinh dưỡng lên cho phần trên nữa. Cắt đoạn thân đó ra thì thấy rỗng ở giữa. Tình trạng này đã tiếp diễn được khoảng 2 tháng rùi và giết hại vô số lũ dừa cạn. Cho em hỏi đấy là bệnh gì và cứu chữa/phòng bệnh cho chúng nó như thế nào ạ?
Em nghĩ là nó bị nấm (nhưng không biết nấm gì bệnh gì đâu nhé), chị tìm mua các loại thuốc trị nấm phổ tiếp xúc (thuốc gốc đồng, nhìn có cái màu xanh lơ của sunfat đồng ấy. Nhiều loại lắm, nhất thời em chỉ nhớ được 2 cái tên: Boordo hay Viben), về phun thử xem. Dừa cạn lá khá dày nên có thể phun đúng liều lượng người ta hướng dẫn trên bì.
Phòng bệnh thì chủ yếu là phải trồng nó thưa ra, đừng để chậu quá ẩm. Hàng tháng nên phun ngừa bằng thuốc nấm pha loãng hoặc nước rửa chén.

427
0
0

poppy summer

Trùi ui, e đọc bài thế nào mà để sót dòng này nhỉ? :D
E gieo DYT (tất cả các loại hạt) như thế này nhé:
Đất giá thể nén chặt, tưới đẫm đến thấm cả xuống dưới. em toàn gieo vào nắp hộp xốp và máng màu xanh, sau đó búng hạt hoa lên, nếu là hạt Tùng lâm có cái bọc xanh ở ngoài thì tốt quá, cứ gieo cách 2-3 cm một hạt, rồi phủ nhẹ đất giá thể lên trên rồi lại phun sương lên mặt đất, ngày 1-2 lần.
khi nó lên mầm thì cũng phun sương ngày 1-2 lần (có điều kiện thì 1 lần sáng, 1 lần tối); các chị tưới sương ác vào ạ :D, theo kinh nghiệm của e thì đa số các loại hạt rất ưa ẩm.

Bạn ui, mình cũng thử gieo bằng giá thể Viện Thổ nhưỡng, đất và đất trộn giá thể, cũng phun ẩm buổi sáng và chiều. Thế mà nó chỉ nảy mầm, ra được 2 lá bé xíu mầu xanh, sau đó nó héo quắt từ gốc, thế là tèo. Bạn giỏi thật đấy, chắc đây là có duyên với DYT.

427
0
0

poppy summer

Đang nhắc đến hoa xứ lạnh, lại làm mình thèm, up lên vài loại mình đang rất muốn trồng mà ko có kinh nghiệm.

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

1,517
0
0

Mehuungo

Cái hình đầu là Cleome, là hoa mùa hè mà bạn. Nhà mình trồng 1 cây ,nở bền cực, giờ đang có 1 đám hạt, trồng cũng dễ cực. Ai thích lấy hạt của nó thì mai xuống nhắc mình đưa cho nhé.

427
0
0

poppy summer

Mẹ Ngộ ơi, mình đăng ký nhé, nó cũng mầu tím phớt hồng thế này ah? mà bắt đầu trồng vào lúc nào? mùa xuân ah?

792
0
0

J.C

.

Bạn ui, mình cũng thử gieo bằng giá thể Viện Thổ nhưỡng, đất và đất trộn giá thể, cũng phun ẩm buổi sáng và chiều. Thế mà nó chỉ nảy mầm, ra được 2 lá bé xíu mầu xanh, sau đó nó héo quắt từ gốc, thế là tèo. Bạn giỏi thật đấy, chắc đây là có duyên với DYT.
Lạ nhỉ?
Thế giá thể đấy cậu trồng các loại cây khác vẫn sống vô tư hả? gieo các hạt khác cũng sống vô tư luôn?
Hay là vì mọi ng nâng niu quá nên cây hay làm nũng, ốm yếu rồi die? Nhiều khi tớ quên/lười ko thèm tưới, thấy chúng nó héo rũ ra, vội vàng tưới lại - lúc nào tớ cũng tưới sũng sĩnh nước nhé, chảy ra dưới đáy chậu - thì nó lại ngóc cổ sống dậy mà :">

317
0
0

tuyen-virgo

Ngưỡng mộ J.C gieo được trồng được DYT, Chị Coldmoon bẩu nếu ai gieo được DYT lên cây có hoa thì được phong "Đại Sư Phọ", thế J.C có từ chối không nào?
Bên lớp cô Xuân có Chị Lily gieo được DYT lên mới được gang tay thôi, cũng trầy trật lắm lắm!

427
0
0

poppy summer

Lạ nhỉ?
Thế giá thể đấy cậu trồng các loại cây khác vẫn sống vô tư hả? gieo các hạt khác cũng sống vô tư luôn?
Hay là vì mọi ng nâng niu quá nên cây hay làm nũng, ốm yếu rồi die? Nhiều khi tớ quên/lười ko thèm tưới, thấy chúng nó héo rũ ra, vội vàng tưới lại - lúc nào tớ cũng tưới sũng sĩnh nước nhé, chảy ra dưới đáy chậu - thì nó lại ngóc cổ sống dậy mà :">
Cái giá thể Viện Nông hóa ấy, gieo hạt hoa bướm nó cũng lên nhưng èo uột lắm so với gieo vào đất. Mình chỉ thấy hạt cải gieo là lên ầm ầm thôi. :">

250
0
0

tanh

Hix, em gieo cosmos theo công thức 3 sôi 2 lạnh, lên cũng nhanh, 2 hôm là lên rồi, nhưng mà thấy phát triển chậm. Ngốc nghếch! lại nghĩ mầm non cần ánh sáng, lôi chậu ra ngoài ngay hôm HN trở gió lạnh, chiều về tèo hết lượt=((

1,517
0
0

Mehuungo

Chị cũng lôi châu Cosmos ra phơi nắng gió, vậy mà nó lại cứng cáp hơn đấy. Âp ủ quá nó èo uột lắm. Chậu DYT đang có mấy cây liti, ko biết vài hôm nữa nó có biến mất như chậu trước ko:D

Út đâu rồi, mấy cái hạt MG chưa mọc kệ nó nhé. Có thể nó mọc sau đấy, đúng như Lily nói. Nhà chị có 1 cây nó mọc sau đám kia cả tháng luôn, giờ ko lên được vì bị lũ kia che hết nắng, có khoảng 20cm ma vẫn cố ra hoa. Cây bách thủy tiên cũng lên nhưng chưa có hoa.

@Poppy : Cleome nhà mình màu hồng trắng , giờ cũng đang có 1 cây ra hoa, mà là do hạt bay lung tung chứ mình ko gieo. Mà cây này đất tốt lên to lắm nhé, có gai nữa. Chuyển hạt cho bạn bằng cách nào nhỉ?

213
0
0

"hot boy utvanut"

Út đâu rồi, mấy cái hạt MG chưa mọc kệ nó nhé. Có thể nó mọc sau đấy, đúng như Lily nói. Nhà chị có 1 cây nó mọc sau đám kia cả tháng luôn, giờ ko lên được vì bị lũ kia che hết nắng, có khoảng 20cm ma vẫn cố ra hoa. Cây bách thủy tiên cũng lên nhưng chưa có hoa.
Em đây. Hạt MG em gieo thẳng vào chậu nhựa chữ nhật nên bây giờ nó vẫn nằm ở đó thôi. Hy vọng nó sẽ ra ít nhất một cây màu trắng để mình lấy giống.

813
0
0

coldmoon1990

Em đây. Hạt MG em gieo thẳng vào chậu nhựa chữ nhật nên bây giờ nó vẫn nằm ở đó thôi. Hy vọng nó sẽ ra ít nhất một cây màu trắng để mình lấy giống.
Út ơi. Tình hình là cây vẫn đang ngồi nhậu. Chị gọi điện hỏi thăm thì AX bảo là bị vứt hết đất đi rồi, chắc xách tay. Hỏi mấy lão nhậu tức anh ách, biết thế mình cũng đi nhậu.

250
0
0

tanh

Cái hình đầu là Cleome, là hoa mùa hè mà bạn. Nhà mình trồng 1 cây ,nở bền cực, giờ đang có 1 đám hạt, trồng cũng dễ cực. Ai thích lấy hạt của nó thì mai xuống nhắc mình đưa cho nhé.
Hì, hồi xưa nhà em cũng trồng em này, không biết tên cứ gọi là "hoa công chúa"^^, nhớ là em ý trồng dễ lắm, về sau mọc khắp nơi trong vườn. Tiếc thật, giờ không còn nữa rồi:( Qua ngày mai mà "còn sót lại" chút hạt thì để dành cho em nhé:-& 3 tuần sau tới chỗ chị rinh DYT:x

331
1
0

loakenthangmuoimot

Út ơi. Tình hình là cây vẫn đang ngồi nhậu. Chị gọi điện hỏi thăm thì AX bảo là bị vứt hết đất đi rồi, chắc xách tay. Hỏi mấy lão nhậu tức anh ách, biết thế mình cũng đi nhậu.
Chị ơi chị, lần nào đọc bài của chị em cũng k nhịn được cười...

169
0
0

bầu lào

@Chị Coldmoon : Chưa bán chứ ko phải là ko bán ạ, vậy bác cứ bảo mọi người chịu khó chờ, chứ người mà ko biết chăm chị tặng là cây tèo đấy, với lại nó nhìn cái cây bé, chưa có mấy hoa họ chán ngay. Đợi khi nó ra hoa xum xuê rồi mới nên tặng
Thế thì đành phải chờ vậy thôi. Ngày mai chúc các Mẹ vui vẻ bên nhà Mẹ Huungo và thu được nhiều chiến lợi phẩm nhé.

169
0
0

bầu lào

[QUOTE Cám ơn chị đã share kinh nghiệm. Cây của chị nhìn thật thích mắt, lá xanh muớt lại nhiều hoa. Nhưng cây nhà em trồng trong vườn, ở chỗ cũng có nhiều nắng sớm. Xung quanh nó là đủ các thể loại cây khác, bón phân như thế nào nhỉ? lần trước em cũng cho nó ít NPK, chôn xung quanh gốc nhưng chẳng ăn thua.

Nhà mẹ chị cũng có cây nguyệt quế ko chịu ra hoa chỉ toàn lá, đợt hè vừa rồi chị cắt toàn bộ lá cũ chỉ còn lại cành, sau đó chị cho vào chậu khoảng một thìa ăn phở đầy phân Dynamic, thời tiết lúc ấy rất hay mưa nên cây nhanh chóng đâm tược mới và tháng nào cũng nở hoa tưng bừng, hay em thử cách ấy xem .

1,517
0
0

Mehuungo

Ơ thế chị Bầu lào ko lên nhà em chơi à? Hay lên lấy ít hạt DYT của chị Coldmoon gieo thử ạ? Hay chị có thích hạt Cleome ko ? Hạt MG thì chưa có mấy nên ưu tiên cho mấy mẹ trong Nam trước.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhà mẹ chị cũng có cây nguyệt quế ko chịu ra hoa chỉ toàn lá, đợt hè vừa rồi chị cắt toàn bộ lá cũ chỉ còn lại cành, sau đó chị cho vào chậu khoảng một thìa ăn phở đầy phân Dynamic, thời tiết lúc ấy rất hay mưa nên cây nhanh chóng đâm tược mới và tháng nào cũng nở hoa tưng bừng, hay em thử cách ấy xem .
Em phải thử cách của chị xem sao, cây nhà em cũng ra hoa đúng 1 lần 1 năm là thôi, chỉ xanh rờn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.