Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
7
0
0

mẹcủchuối

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Vui thật nhỉ...nhà minh ở tận lầu 16, có 2 cái bancon mà cũng trồng chi chit đủ cả....phong lan, cây leo, chanh, mướp, khế....có cả lá mơ nwax, nói chung là đa hệ.....:D

331
1
0

loakenthangmuoimot

Khuya quá, lại bỏ máy ảnh dưới nhà mất rùi, hẹn cả nhà mai up ảnh nhé. Vườn ươm bảo đảm nhìn là ngất luôn. Ngoài DYT còn nhiều loại lắm, như mình và PT còn xách thêm cả ngọc thảo, mix 3 màu 1 chậu, có chuỗi ngọc me, DYT rũ, cúc Indo (nhỏ lắm), mười giờ Mỹ hoa to oạch, rau má cảnh... không nhớ hết. DYT thì có cả đơn cả kép, đủ màu tím hồng đỏ trắng, nghe đã thấy mê li rồi. Vui nhất là vác đại mấy chậu về, hoa thì đoán hú họa, bác chủ vườn đoán một ít, còn một ít thì "chơi xổ số", có thêm niềm vui háo hức chờ xem chậu hoa của mình màu gì, nhưng chắc chắn là khác màu nhau vì lá khác nhau.

1,517
0
0

Mehuungo

Hôm nay sao lắm người thức khuya thế, cuối tuần có khác.

@SD : Để chị tả cái vườn ươm cho em nhé: Họ làm cái giàn bên trên, treo lủng lẳng hàng trăm chậu cây các loại, chủ yếu là DYT, 10H, Ngọc thảo, chuỗi me. Phía trên có phủ lưới lan, còn dưới thì có chậu ươm Lược vàng, cúc Indo ... ko nhớ. Nói chung là đơn giản lắm.

@Chị Kelly : Sao ko gọi em, giờ đó mọi người chưa xuống, mấy mẹ con em thì đang ... ngủ.

@CSTD : Vậy hẹn em tuần sau nhé. Yên tâm là còn nhiều hoa cho em chọn.

Thôi đi khò đây . G9 nhé

1,284
1
0

small_dracula

Hi, em tưởng lúc nãy mọi người đi ngủ rồi nên bỏ đi chơi, hóa ra vẫn còn mấy post nữa.
Giờ thì chắc cả nhà đi ngủ cả rồi.
Biết cách họ trồng thì mình trồng theo sẽ dễ hơn đó chị, quan trọng nhất là biết mức độ ánh sáng, độ ẩm. Tiện thì hỏi xem họ trồng được nó những vụ nào.

792
0
0

J.C

Èo ui, lười quá mấy ngày mới lại vào mạng. Thấy mọi ng post bài nhanh ghê á :D. Cả nhà mình tháng sau có đi thăm vườn ươm hay cây trái j cho em đi với? huhu, tháng này e đi làm cuối tuần nhìu quá chẳng dám hóng ạ. Cây con trong chậu vẫn chưa tách ra trồng riêng..
Tặng mọi ng xem tạm mấy cái ảnh cây DYT nhà em nhé:

Đấy là chậu DYT đang có hoa.
Một chậu khác:

Ngày trước nó bị như thế này ạ:

sau đó e thay hết đất đi và bây giờ nó đang như thế này:

mọi ng nhìn kỹ nhé, có rất nhiều mầm xanh li ti ở trong chậu, hihi, e mới gỡ đc ít hạt trên cây nên bỏ vào đấy đấy.
Còn đây là hoa cánh bướm và hoa gì màu hồng ý, bỏ mất vỏ bao đựng hạt rồi nên ko nhớ tên ạ:

Quyết tâm lên quyết tâm xuống là sẽ gỡ nó ra cho chúng nó phát triển mà vẫn chưa làm đc. :(
Ngày xưa DYT e gieo hạt lần đầu có cả màu xanh tím như thế này:

nhưng sau đó ko giữ đc hạt nên giờ ko còn màu í nữa :(
Đây là quả hồ điệp vàng có mùi thơm của em:

Có phải nó sắp toi đời rồi ko ạ? Lá đang mềm xèo, rễ thì có vẻ teo hết, e làm sao bi h? huhu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

J.C: Chậu hồ điệp này phải trồng bằng than hoa chứ. Hoa DYT đẹp quá.

1,284
1
0

small_dracula

Đây là quả hồ điệp vàng có mùi thơm của em:

Có phải nó sắp toi đời rồi ko ạ? Lá đang mềm xèo, rễ thì có vẻ teo hết, e làm sao bi h? huhu
ặc ặc, sắp chết khô luôn!
chị ngâm ngập chậu vào thau nước khoảng 30p-1h nhé, nếu trời lạnh thì pha cho nước ấm ấm lên tí. giá thể khô quá nên không thấm được nước khi tưới, cây đang bị thiếu nước dài tập đó. bữa sau mỗi lần tưới chị cũng ngâm ngập chậu như thế chứ đừng tưới phun nữa, nhưng chỉ cần ngâm 5p.

1,284
1
0

small_dracula

Quên, ngâm rồi mà thấy cây vẫn xìu, khó phục hồi thì chắc phải bẻ cái hoa đi :D:D:D

792
0
0

J.C

huhuh, thế mà c tưởng nó bị úng chứ? ko thèm tưới cho nó luôn lần nào trồng HĐ cũng chết toi à. :((
Tí e đi mua than về thay đc ko chị Bầu lào? T_T

1,284
1
0

small_dracula

huhuh, thế mà c tưởng nó bị úng chứ? ko thèm tưới cho nó luôn lần nào trồng HĐ cũng chết toi à. :((
Tí e đi mua than về thay đc ko chị Bầu lào? T_T
Ý, can. Thay chất trồng lúc này càng đẩy nó chết nhanh hơn, chất trồng này không sao cả, mùa hè chị phủ lên mặt chậu thêm tí dớn để giữ ẩm là được.

792
0
0

J.C

chị trồng toàn bằng vỏ thông ý, rễ nó ko bám vào tí nào :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

chị trồng toàn bằng vỏ thông ý, rễ nó ko bám vào tí nào :D
K sao đâu e ơi, chị cũng trồng bằng vỏ thông, trời hanh thế này e chịu khó tưới một tí, vì vỏ thông k giữ nước nên mình phải tưới nhiều hơn bình thường.
Còn đây là ảnh ọt vụ đi hôm qua (hôm qua được làm quen thêm mẹ thuytruc, hiền cực):

Trên là dạ yến thảo, dưới là đủ các loại:

Dạ yến thảo được từng này:

Ngọc thảo:

Bonus thêm em mười giờ Mỹ cuối mùa, to vật:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Như thường lệ, không thể thiếu ảnh hoa nhà mẹ Ngộ. Chúc mọi người một tuần mới thật vui:
Nụ thược dược (giống nhà mình thế)

Giàn MG đủ màu:

Layon đã ra hoa:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ah SD ơi, Tử la lan của chị lá nó đốm trắng như thế này, là có sao k em?

792
0
0

J.C

oài, đẹp thế, chị Loa kèn ơi, bao giờ chị lạ đi vườn ươm hả chị? Cho em bám càng vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

1,492
1
0

songviet09

songviet09* , loakenthangmuoimot , Phuong Thuan

Có 3 con ma cây đang online:D

1,492
1
0

songviet09

Báo cáo cả nhà là hôm nay mấy chị em đã mò sang khám phá vườn ươm gần nhà mẹ Ngộ rồi ạ. Ai mê DYT mà vào đấy chắc ngất mất. Cây còn bé tí mà cả mấy chị em đều không cầm lòng được, hai tay hai xách mang về rồi đấy ạ. Chị coldmoon vào đó chắc đánh cả xe tải về quá.
Báo cáo bác, vì mải mê cái vườn ươm + tay sách nách mang nhiều thứ quên cả đói. Hậu quả về tụt huyêt áp lăn đùng ra đến tận bây giờ mới tỉnh. hi`hi`, vừa chạy ra ngắm mấy em DYT, thấy huyết áp tăng lên ngay:D:D.
Báo cáo cả nhà, là em về nhà thì trời đã tối mịt...lẳng lặng xách 2 chậu cây nên phá...:D ( mặc cho lão chồng mặt lặng vì tội bỏ lão ở nhà đi tụ tập hội cây cối, he he he... )Em vật ngay tụi nó ra thay chất trồng và chậu, hồi hộp suốt đêm chỉ lo sáng mai dậy nó tèo vì e thấy cái rễ của nó nhỏ lắm ý. Nhưng may quá đến tối nay nó vẫn đang bình yên vô sự. Lạy trời đừng phụ lòng em cả nhà nhỉ vì đây là lần đầu tiên e trồng DYT:D.
@ Thuận ơi chị trồng lẫn cả cây của em vào 1 chậu luôn. Cảm ơn em nhé@};-.

213
0
0

Phuong Thuan

songviet09* , loakenthangmuoimot , Phuong Thuan

Có 3 con ma cây đang online:D
:D:D:D:D
Em đã thay chậu cho 1 em từ sáng sớm, đến chiều tối vẫn tươi tỉnh nên hy vọng ko sao. Cây nhỏ nhưng rễ khá nhiều, ôm sát thành chậu. Về chất trồng trong chậu e thấy (giống hệt mấy hàng cây e đã từng mua trên Bưởi): 1/3 dưới đáy là sỉ than, còn lại là đất thịt + đất phù sa (ko có thấy trộn trấu gì cả). Nên theo e về lâu dài thì vẫn nên thay chất trồng sớm để bộ rễ cây phát triển, chứ ko chả mấy chốc đất sẽ bó lại cây khó mà tươi tốt đc.

213
0
0

Phuong Thuan

@ Thuận ơi chị trồng lẫn cả cây của em vào 1 chậu luôn. Cảm ơn em nhé@};-.
oài, 2 cây này dáng khác nhau trồng chung 1 chậu làm gì hả bà chị? (hì, nói chị vậy nhưng do e ko có chỗ trồng nên cũng vừa cho em DYT mới vô chậu cây cũ ở nhà luôn rồi:D)

1,492
1
0

songviet09

Chị vẫn lấy cái chât trồng đó, trộn thêm PL vào thôi Thuận à. Cũng chỉ tưới rón rén thôi vì sự thối rễ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.