Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Em khoe với cả nhà chậu DYT sau khi về nhập hộ khẩu và đã được thay lại chất trồng, 3 cây vào 1 giỏ luôn :)

316
0
0

thuytruc

Hôm rồi đến nhà mẹ Ngộ, nhìn nhà mẹ Ngộ mình thích mê. Ở HN mà được ở nhà rộng thế, lại có vườn cây, vườn rau. Ghen tị quá đi mất. Mình lại thu hoạch được bao nhiêu thứ về trồng. Cám ơn mẹ Ngộ nhé.
Sau khi thăm vườn ươm mình về bằng xe bus, mình phải chiến đấu chật vật để bảo vệ thành quả là 02 chậu DYT, khư khư ôm chặt nhất định không cho ai chen lại gần::D
Mình vẫn chưa thay đất, thấy mọi người thay hết rồi chắc hôm nay cũng phải thay đất cho chúng thôi, không thì tưới cứ rón ra rón rén sợ úng.
@coldmoon : Hạt DYT bạn cho mình đã gieo rồi, chiều qua xem đã nảy mầm chi chít, thích quá nhưng không biết có nuôi được chúng đến khi trưởng thành không đây. Mình tưới phun sương mà phải phun từ xa không có sợ nó gãy mất mầm. Hi vọng chúng nó chịu ở lại với mình.
@Loakenthangmuoimot: Đây là địa chỉ mua chậu nhựa:Họ tên :
trương thị thảo
Địa chỉ : 24 bt3 đô thị pháp vân -Hà Nội
Mobile : 0978791394 Điện thoại: 04 3683 0461

320
0
0

@Mehuungo: Chị ơi, có trấu rồi đấy, sáng nay người ta chở đến cho em rồi. Chị cần dùng luôn thì nhờ ai qua nhà em lấy về nhé (em đang ở cơ quan; nếu chị qua lấy thì để em gọi về dặn CGV), nếu chưa cần luôn thì để cuối tuần này em chở qua chị rồi qua vườn mua hoa ạ nếu cuối tuần này chị ko bận :)

250
0
0

tanh

@Loakenthangmuoimot: Đây là địa chỉ mua chậu nhựa:Họ tên :
trương thị thảo
Địa chỉ : 24 bt3 đô thị pháp vân -Hà Nội
Mobile : 0978791394 Điện thoại: 04 3683 0461
Đô thị pháp vân ở đâu chị nhỉ, em được cái mù đường:(, kiểu chậu, giá chậu ở đó có nhiều và rẻ hơn Bưởi hay PNT ko chị?:-&

320
0
0

Em khoe với cả nhà chậu DYT sau khi về nhập hộ khẩu và đã được thay lại chất trồng, 3 cây vào 1 giỏ luôn :)

Cái hạt trắng trắng có phải hạt perlite không ạ? Các mẹ lại "buôn" perlite và các loại liên quan hoa/cây/cảnh để gây quỹ tình thương giống hồi trước đi ạ, để em có dịp được mua với, đợt trước em ko biết mà mua, đến khi vào xem thì đã hết hạn mất rồi.

Em có người nhà ở Thái, muốn nhờ mua Perlite nhưng cũng chả biết chỉ chỗ ở đâu để mua hic. Ko biết siêu thị họ có bán ko nhỉ.

Ở trong Daiso em thấy họ có bán mấy túi hạt khoáng cho cây (nhiều màu), ko biết có tác dụng ko ạ?

320
0
0

Đô thị pháp vân ở đâu chị nhỉ, em được cái mù đường:(, kiểu chậu, giá chậu ở đó có nhiều và rẻ hơn Bưởi hay PNT ko chị?:-&
Thế thì đúng là xa thật hehe. Nhưng mà rẻ quá lại ham. Chẹp... họ ko có kiểu ship hàng nhỉ :D (mình lại mua lẻ, nói thế chắc họ mắng cho ko hết :-&)

316
0
0

thuytruc

ở đây họ có vẽ cả sơ đồ đấy.
http://www.congnghetuoi.com/default.aspx?Style=6
giá thì chắc là rẻ hơn vì ở đây họ bán buôn mà. Kiểu dáng thì có mấy kiểu, để mình về chụp ảnh mấy kiểu mình mua lên nhé.
Đường đi cũng dễ tìm thôi. Đi qua bến xe nước ngầm, đến chỗ quay đầu xe rẽ trái luôn, theo cái sơ đồ họ vẽ thì tìm được thôi. Mua nhiều thì hãy đi, lần trước mình làm 15 cái hết có 50k về trồng bét nhè. Nhưng chậu thật đẹp thì ở đấy chắc không có đâu.

1,492
1
0

songviet09

Cái hạt trắng trắng có phải hạt perlite không ạ?

Em có người nhà ở Thái, muốn nhờ mua Perlite nhưng cũng chả biết chỉ chỗ ở đâu để mua hic. Ko biết siêu thị họ có bán ko nhỉ.
Chính là Perlite đấy, mình trộn chung với đất.
Cái này có thể tìm mua được trong SG vì các chị nhà mình cũng gây quỹ từ nguồn đó mà.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ở Bưởi có chậu nhựa mà chị. Hôm qua em hỏi 1 cái chậu nhựa dài là 25k (à nhưng em chỉ hỏi chậu dài, ko rõ là có chậu tròn bằng nhựa hay ko). Còn mùn sơ dừa ở Bưởi cũng nhiều lắm ạ, 10k/gói cũng to khoảng như vậy (e cũng ko mặc cả).
Cái gói này chính là mùn xơ dừa hả e, e chụp cái đống được lôi ra khỏi gói cho c nghía cái đc k? Để hôm nào c lại lượn xuống Bưởi tìm.
Vụ chậu nhựa xem ra hơi xa nhỉ, hôm nào nhà mình lại rủ nhau đi cho đông vui cái nhỉ.

213
0
0

Phuong Thuan

Cái gói này chính là mùn xơ dừa hả e, e chụp cái đống được lôi ra khỏi gói cho c nghía cái đc k? Để hôm nào c lại lượn xuống Bưởi tìm.
Vụ chậu nhựa xem ra hơi xa nhỉ, hôm nào nhà mình lại rủ nhau đi cho đông vui cái nhỉ.
Hôm ở vườn ươm chị có để ý đống mùn xơ dừa ở phía trong ko? Ở đó họ chỉ trộn có tí xíu vào đất thôi. nó chỉ là xơ dừa xay nhỏ ra thôi mà. ở trong túi đất của Gino họ bán họ trộn thêm cả phân nên nếu mình trồng cũng ko cần trộn thêm gì (nhưng cái tội tham nên e vẫn cho vài viên DL:D)

357
0
0

vitbaucaccac

đến mùa trồng lay ơn chưa các chị nhỉ, nhà e được cho 20 củ mà chưa biết đã nên trồng chưa!!!!

250
0
0

tanh

ở đây họ có vẽ cả sơ đồ đấy.
http://www.congnghetuoi.com/default.aspx?Style=6
giá thì chắc là rẻ hơn vì ở đây họ bán buôn mà. Kiểu dáng thì có mấy kiểu, để mình về chụp ảnh mấy kiểu mình mua lên nhé.
Đường đi cũng dễ tìm thôi. Đi qua bến xe nước ngầm, đến chỗ quay đầu xe rẽ trái luôn, theo cái sơ đồ họ vẽ thì tìm được thôi. Mua nhiều thì hãy đi, lần trước mình làm 15 cái hết có 50k về trồng bét nhè. Nhưng chậu thật đẹp thì ở đấy chắc không có đâu.
15 cái có 50k thui ạ (chắc đủ kích cỡ), em muốn mua mấy cái khay nhựa dài, chậu nhựa to rùi chậu hình vuông nữa, ở Daiso thì cái nào cũng 35k cả=((Nhưng mình nên trồng chậu nhựa hay chậu gốm sứ hơn nhỉ, chậu nhựa về sau bị biến màu và khô giòn, dễ gãy nữa đúng ko ạ?

316
0
0

thuytruc

15 cái có 50k thui ạ (chắc đủ kích cỡ), em muốn mua mấy cái khay nhựa dài, chậu nhựa to rùi chậu hình vuông nữa, ở Daiso thì cái nào cũng 35k cả=((Nhưng mình nên trồng chậu nhựa hay chậu gốm sứ hơn nhỉ, chậu nhựa về sau bị biến màu và khô giòn, dễ gãy nữa đúng ko ạ?
mình vẫn thích chậu gốm sứ hơn. chẳng qua chậu nhựa nhẹ hơn thôi vì mình treo và để trên lan can sân thượng. OX cứ bảo nhỡ rơi vào đầu người ta thì sao nên dùng chậu nhựa cho nhẹ thôi. (Nhỡ rơi không chết người:D). Ở Daiso 35k chắc phải đẹp hơn, tiền nào của ấy mà. Mà Daiso ở đâu nhỉ các mẹ. Mình cứ thấy mọi người nói mà không biết nó ở đâu cả. Khay nhựa dài mình thấy trên Bưởi có bán nhưng cũng không đẹp. Nếu không sợ rơi cứ dùng gốm là đẹp nhất.

317
0
0

tuyen-virgo

Mấy Chị ơi, DYT rễ chùm, khi nó lớn lên thì nhảy nhánh nhiều lắm. Nếu mình mix 1 giỏ 3 cây mai mốt nó sẽ chen chúc nhau và bị bó rễ vì chật đó. Chậu của Em có 1 gốc to thôi, mà nó còn phải chòi rễ lên nhánh để tìm đất nữa đó. Nếu thích mix màu cho đẹp thì trồng vào chậu to như chậu trồng mai thì may ra mới đủ đất ạ!

213
0
0

Phuong Thuan

mình vẫn thích chậu gốm sứ hơn. chẳng qua chậu nhựa nhẹ hơn thôi vì mình treo và để trên lan can sân thượng. OX cứ bảo nhỡ rơi vào đầu người ta thì sao nên dùng chậu nhựa cho nhẹ thôi. (Nhỡ rơi không chết người:D). Ở Daiso 35k chắc phải đẹp hơn, tiền nào của ấy mà. Mà Daiso ở đâu nhỉ các mẹ. Mình cứ thấy mọi người nói mà không biết nó ở đâu cả. Khay nhựa dài mình thấy trên Bưởi có bán nhưng cũng không đẹp. Nếu không sợ rơi cứ dùng gốm là đẹp nhất.
hi`, vì điều kiện nhà ko có chỗ trồng cây nên e toàn phải mua chậu của Daiso (kích thước đủ nhỏ để lọt ra ngoài cái lồng sắt nhà em) nên dù mắc cũng phải cắn răng tha về. hix. Daiso giờ chuyển ra số 37 Trần Quốc Toản chị ạ, nhiều đồ làm vườn hay lắm, mỗi tội cái gì cũng 35k:-&

317
0
0

tuyen-virgo

@J.C: trùi ui, thích đám DYT nhí nhà bạn quá, bạn mát tay trồng DYT thật đấy. Mình gieo mấy đợt rồi mà nó chỉ này mầm là may mắn lắm rồi!

316
0
0

thuytruc

Mấy Chị ơi, DYT rễ chùm, khi nó lớn lên thì nhảy nhánh nhiều lắm. Nếu mình mix 1 giỏ 3 cây mai mốt nó sẽ chen chúc nhau và bị bó rễ vì chật đó. Chậu của Em có 1 gốc to thôi, mà nó còn phải chòi rễ lên nhánh để tìm đất nữa đó. Nếu thích mix màu cho đẹp thì trồng vào chậu to như chậu trồng mai thì may ra mới đủ đất ạ!
Em ơi DYT rễ ăn có sâu không, chị trồng vào cái chậu bẹt nông chỉ khoảng 10cm nhưng to ngang thì có được không để trồng chung mấy màu.

1,492
1
0

songviet09

Ôi...thế làm sao bi giờ Tuyền ơi, không lẽ hôm qua vừa ép chúng ở với nhau, giờ lại dzìa chia lìa chúng nó ra hả ?:-O. Nhưng cũng cảm ơn Tuyền về thông tin này:)

Em nó hôm nay đã nở rồi nè.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.