Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ối, 9 rưỡi rồi mà chưa có ai mở cửa nhà ạ. Em dọn dẹp mời các bác vào uống nước đàm đạo vậy.

Dạo này cây cối nhà em chả thấy hoa gì cả, có mỗi cây hồng vẫn còn hoa, nên em chả khoe được gì.

Thích mỗi cái là hôm trước em mua về được 1 bó hoa bướm, tối về ngại trồng quá, em đặt đại cả bó vào đống đất đang đổ ở giữa sân (đống đất lấy ra từ chậu cây sung), cứ để đấy qua 2 ngày, đến sáng nay định nhổ lên trồng vào chậu thì thấy cả bó rễ đã ăn chặt vào đống đất, cây rất khỏe mạnh, tươi roi rói (hôm trước mang 1 bó hoa bướm về, em tách từng cây chồng chậu thì nó rũ cho 4-5 ngày mới hồi, nhưng chỉ hồi 1 nửa, 1 nửa ra đi). Em vẫn phải tách từng ít 1 ra chồng chậu. Đang hồi hộp ko biết các em ý có ổn ko. Sáng ra mải làm, quên chả chụp hình gì cả.

792
0
0

J.C

Bạn TUYEN-VIRGO đúng là nữ thần của hoa Dã yên thảo!
Nói gì cũng đúng luôn, hihi. Tớ thì do gieo đc hạt nên tham lam, toàn trồng 3,4 cây vào một chậu cho nó mau nở hoa kín chậu, chỉ đc 2 tháng là rễ phát triển hết cả chậu luôn, chậu thì nông, cây mọc dài quá bật tung cả rễ ra.

316
0
0

thuytruc

Mẹ nó ơi, mẹ nó làm thế nào mà chậu hoa mười giờ nó xanh thế. Mình trồng sao lá nó cứ hơi đỏ và ít hoa lắm. Chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Thank mẹ nó nhá. Tặng hoa này@};-

427
0
0

poppy summer

Poppy ơi, hoa này hoa gì vậy, sao nhìn hoa thì giống DYT miền Bắc này (các chị cho em hỏi lại cái hoa em post ở dưới có phải tên là DYT miền bắc ko ạ? vì bà bán hàng nói vậy ạ), nhưng cành lá nhìn lại khác.

No, hoa này là hoa dại mà, mình nhổ ở bờ đê sông Thương. Dạo trước nhiều hoa lắm, nhưng cây cứ cao lênh khênh. Mình mới nhổ đi rồi, nhưng hạt và cây con của nó mọc lung tung khắp nơi.

@thuytruc: Mười giờ trắng mình chả chăm sóc gì cả, chỉ để ngoài sân có nắng thôi. Mùa này nó hơi còi và thỉnh thoảng mới có hoa. Nếu bạn thích thì mình nhổ cho vài nhánh, chờ nhé.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Thích mỗi cái là hôm trước em mua về được 1 bó hoa bướm, tối về ngại trồng quá, em đặt đại cả bó vào đống đất đang đổ ở giữa sân (đống đất lấy ra từ chậu cây sung), cứ để đấy qua 2 ngày, đến sáng nay định nhổ lên trồng vào chậu thì thấy cả bó rễ đã ăn chặt vào đống đất, cây rất khỏe mạnh, tươi roi rói (hôm trước mang 1 bó hoa bướm về, em tách từng cây chồng chậu thì nó rũ cho 4-5 ngày mới hồi, nhưng chỉ hồi 1 nửa, 1 nửa ra đi). Em vẫn phải tách từng ít 1 ra chồng chậu. Đang hồi hộp ko biết các em ý có ổn ko. Sáng ra mải làm, quên chả chụp hình gì cả.
Hic hic cái đám nhà chị gieo được đang lên khoẻ mạnh mập mạp, chị chuyển chậu cho chúng nó một cái là rũ rù rù hết cả lượt, hôm nay nhìn thấy còn mỗi 2 cây xanh tươi, chán hết cả cõi lòng đây.

Poppy ơi, hoa này hoa gì vậy, sao nhìn hoa thì giống DYT miền Bắc này (các chị cho em hỏi lại cái hoa em post ở dưới có phải tên là DYT miền bắc ko ạ? vì bà bán hàng nói vậy ạ), nhưng cành lá nhìn lại khác.
Cái này là mexican petunia, người gọi là thạch thảo cao, người lại gọi là dạ yến thảo cao, cực kỳ dễ trồng, hoa nhiều thích lắm.

320
0
0

No, hoa này là hoa dại mà, mình nhổ ở bờ đê sông Thương. Dạo trước nhiều hoa lắm, nhưng cây cứ cao lênh khênh. Mình mới nhổ đi rồi, nhưng hạt và cây con của nó mọc lung tung khắp nơi.
.
Cây hoa nhìn đẹp mà, sao lại nhổ đi vậy Poppy. Cây dại thì thường sức sống mãnh liệt, mọc lên chắc lan kinh lắm nhỉ. Nhưng nhiều cây dại hoa đẹp lắm

316
0
0

thuytruc

Cái này là mexican petunia, người gọi là thạch thảo cao, người lại gọi là dạ yến thảo cao, cực kỳ dễ trồng, hoa nhiều thích lắm.
Cây này hôm trước xin ở nhà mẹ ngộ về giâm, hôm nay thấy lá hơi héo, không biết có sống được không. DYT mình thay chậu một cây vẫn tươi tốt, còn một cây chưa thay chậu hơi bị héo nên chưa dám thay. Lo quá không biết làm thế nào đây.

320
0
0

Hic hic cái đám nhà chị gieo được đang lên khoẻ mạnh mập mạp, chị chuyển chậu cho chúng nó một cái là rũ rù rù hết cả lượt, hôm nay nhìn thấy còn mỗi 2 cây xanh tươi, chán hết cả cõi lòng đây.

Em cũng đang trồng 1 chậu DYT cao (lúc mới trồng cũng bị héo mất vài ngày, sau đó tươi hết trở lại hihi) cây trộm vía cũng ngông ngổng, cứng cáp, nhưng 1-2 hôm nay ko thấy ra hoa mới, nhưng có vẻ đang làm nụ.

Cái đám bướm ấy cũng làm nũng ghê lắm chị ạ. Cứ động thay đổi tí là thấy nó ủ rũ. Cầm 1 bó mang về chỉ dám hi vọng cứu được 1/2. Nhưng mình cứ cẩn thận chăm chút cho em ý thì có khi lại èo uột, nhưng cứ vứt đại em ý 1 chỗ thì có khi lại tươi tốt, như cái đám em đặt đại vào đống đất ý, hôm nay nhấc mãi mới ra (đợt trước mang về, em cũng chả trồng trọt gì, để qua đêm, chỉ tưới ít nước vào rễ cho bó đấy, hôm sau vẫn thấy tươi roi rói, nhưng khi trồng xuống đất thì rũ), nhưng chả lẽ lại cứ để cả đám như thế, sau này lớn lên rồi lại tranh nhau rồi cũng phải tách ra trồng lại.

213
0
0

Phuong Thuan

Chị Loa kèn, Song việt ơi. :(:)(:)((Sau ngày đầu ko hề héo, ngày hôm qua e để quên em DYT mới đc thay chậu dưới nắng ko có che chắn gì, tối về thấy rũ rượi rồi. ko biết e í có thọ đc ko nữa. sáng nay ra thấy lá vàng vọt, mềm oặt rồi. :-&

317
0
0

tuyen-virgo

Update hình hoa DYT hôm qua ở nhà mình để khích lệ tinh thần chiến sĩ nhé:

Hoa DYT xoắn bông to gần bằng 4 ngón tay:

Cắt cành đem giâm, nở hoa luôn:

Đang mùa hoa "Anh thảo/Cylamen) ai thích vẻ đẹp ngây thơ của hoa này thì tậu vài chậu về trồng nhé, hiện nay có nhiều màu lắm, thấy mà chết mê chết mệt luôn, giá 40-50k/chậu/màu. Cây này thích sáng ghét nắng, ít nước, mình nuôi chậu này gần 2 tháng rồi vẫn có hoa lác đác, nụ hoa như con cò bé bé:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Mấy chị ơi, khi sang chậu cây nào cũng vậy, cần được thêm phân và tưới đẫm, để nơi sáng/mát tránh nắng trực tiếp độ 1- 3 ngày cho cứng cáp rồi mới mang ra ngoài trời được. Khi cây còn nhỏ, thôi thì dưỡng lá tốt trước đã, bằng cách cho phân nhiều N (xanh). Khi cây khỏe, lá cành xum xuê rồi thì hãy cho phân nhiều P (đỏ) để kích nụ kích bông.

317
0
0

tuyen-virgo

Khoe cái cây Cẩm cù "Bạch tạng" mới sắm, cây to xum xuê giá 70k:

213
0
0

Phuong Thuan

Mấy chị ơi, khi sang chậu cây nào cũng vậy, cần được thêm phân và tưới đẫm, để nơi sáng/mát tránh nắng trực tiếp độ 1- 3 ngày cho cứng cáp rồi mới mang ra ngoài trời được. Khi cây còn nhỏ, thôi thì dưỡng lá tốt trước đã, bằng cách cho phân nhiều N (xanh). Khi cây khỏe, lá cành xum xuê rồi thì hãy cho phân nhiều P (đỏ) để kích nụ kích bông.
hix, mình có cho thêm chút phân + tưới đẫm, nhưng sai ở chỗ là trồng cây vào cái chậu đã có sẵn ở ngoài bancong, nên ko có che đc nắng cho nó. huhu. ko biết tối về đến nhà em í còn sống ko nữa:-&. Mà mình lại thay hết đất cũ, chỉ còn mỗi túm rễ của nó thôi, làm tổn thương nó nhiều quá nên chắc nó giận nó ra đi cũng nên :(

320
0
0

Mehuungo: Chị ơi, chị làm phát "gây quỹ" nữa đi chị, thèm mua mấy thứ nguyên vật liệu như lần trước các chị làm quá :cstt03:

427
0
0

poppy summer

Cây hoa nhìn đẹp mà, sao lại nhổ đi vậy Poppy. Cây dại thì thường sức sống mãnh liệt, mọc lên chắc lan kinh lắm nhỉ. Nhưng nhiều cây dại hoa đẹp lắm
Hì hì, tại vì nó là cây dại mà mình lại chăm kỹ quá, làm nó cao lòng khòng, gió thổi mạnh là ngã dúi dụi và đến mùa này nó cũng ít hoa. Ở ngoài tự nhiên, nó mọc thành bụi trên triền đê, hoa tim tím, yêu lắm. Ah, cây này gọi là sâm đất, rễ nó thơm thơm, sắc nước uống cho mát nữa đấy.

316
0
0

thuytruc

Em ơi ông xã chị sắp vào SG công tác. Em có thể mua hộ chị một ít phân xanh phân đỏ của em để chị dùng thử không. nhìn hoa của em chị ngưỡng mộ quá. Chị ngồi cơ quan mà đang lo ngay ngáy mấy chậu DYT ở nhà không biết có sao không đây. HN giờ đang nắng hanh khô quá. Chị mới thay chậu DYT có trộn DL, vậy có nên cắm luôn cái phân nước lần trước em mua hộ không. Cám ơn em trước nhé.@};-

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.