Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Em ơi DYT rễ ăn có sâu không, chị trồng vào cái chậu bẹt nông chỉ khoảng 10cm nhưng to ngang thì có được không để trồng chung mấy màu.
10cm thì hơi nông Chị à, dù là nó không ăn sâu như mấy loại khác nhưng ít nhất chậu cũng phải sâu 20cm, đất cách mặt chậu 2-3cm thì ổn hơn. Cạn quá nó đứng không vững, nó còn có xu hướng thòng xuống đất nên gốc cũng dễ bị bật lên nếu rễ chôn không đủ sâu.

320
0
0

mình vẫn thích chậu gốm sứ hơn. chẳng qua chậu nhựa nhẹ hơn thôi vì mình treo và để trên lan can sân thượng. OX cứ bảo nhỡ rơi vào đầu người ta thì sao nên dùng chậu nhựa cho nhẹ thôi. (Nhỡ rơi không chết người:D). Ở Daiso 35k chắc phải đẹp hơn, tiền nào của ấy mà. Mà Daiso ở đâu nhỉ các mẹ. Mình cứ thấy mọi người nói mà không biết nó ở đâu cả. Khay nhựa dài mình thấy trên Bưởi có bán nhưng cũng không đẹp. Nếu không sợ rơi cứ dùng gốm là đẹp nhất.
Ở Daiso chậu cũng được, cũng chả phải đẹp lắm, nhưng ko biết có bền hơn ko thôi. Daiso trước ở Giảng Võ, giờ chuyển ra 39 Trần Quốc Toản ạ, cũng chỉ có 1 góc các đồ for gardening thôi (bao tay, chậu nhựa các loại các kiểu các cỡ, cuốc xẻng nhỏ, hàng rào, lưới che, phân bón, hạt khoáng chất, và vài thứ đồ khác).

Trưa nay em vừa qua HHT mua 2 cái chậu nhựa, họ nói 25k, mặc cả 15k nhất định ko bán nên em mua 20k/cái. Chậu nói chung cũng cứng cáp (của VN, màu xanh lá cây), dài khoảng 80-90cm gì đó, sâu khoảng 15-20cm (áng chừng). Có loại chậu dài của TQ thì đắt hơn, 30-40k/cái. Em mua về trồng bươm bướm, và sắp tới là DYT hih

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Ôi...thế làm sao bi giờ Tuyền ơi, không lẽ hôm qua vừa ép chúng ở với nhau, giờ lại dzìa chia lìa chúng nó ra hả ?:-O. Nhưng cũng cảm ơn Tuyền về thông tin này:)

Em nó hôm nay đã nở rồi nè.
Không sao đâu Chị, chừng nào Chị thấy lá của tụi nó lan hết mặt chậu thì mình thay chậu khác, sẵn bón thêm phân cho nó luôn.

320
0
0

Cái gói này chính là mùn xơ dừa hả e, e chụp cái đống được lôi ra khỏi gói cho c nghía cái đc k? Để hôm nào c lại lượn xuống Bưởi tìm.
Vụ chậu nhựa xem ra hơi xa nhỉ, hôm nào nhà mình lại rủ nhau đi cho đông vui cái nhỉ.
Để tối em về chụp nhé, trưa nay về nhà nhưng vội quá ko kịp chụp. Nhưng mà chị cứ lên HHT, mấy hàng bán chậu ý, hỏi sơ dừa hoặc mụn sơ dừa là có ngay mà. Trưa nay em đi, nhìn qua họ còn có cả gói vỏ thông nữa ạ (của Viện gì gì ý), có cả gói than nữa.

1,492
1
0

songviet09

Thế nó đứt rễ thì sao???vì chị thấy cái rễ nó nhỏ lắm ý, cứ thay chậu suốt có ảnh hưởng gì không Tuyền?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em nó hôm nay đã nở rồi nè.
Đẹp nhỉ, chị đang hồi hộp vì chậu nhà chị chưa biết màu, nhưng cũng phải lâu lâu nữa mới có hoa, chậu nhà chị chưa có nụ mà.

mình vẫn thích chậu gốm sứ hơn. chẳng qua chậu nhựa nhẹ hơn thôi vì mình treo và để trên lan can sân thượng. OX cứ bảo nhỡ rơi vào đầu người ta thì sao nên dùng chậu nhựa cho nhẹ thôi. (Nhỡ rơi không chết người:D). Ở Daiso 35k chắc phải đẹp hơn, tiền nào của ấy mà. Mà Daiso ở đâu nhỉ các mẹ. Mình cứ thấy mọi người nói mà không biết nó ở đâu cả. Khay nhựa dài mình thấy trên Bưởi có bán nhưng cũng không đẹp. Nếu không sợ rơi cứ dùng gốm là đẹp nhất.
Em cũng thích chậu gốm, nhưng chậu nhựa nhẹ hơn, nhìn sạch sẽ hơn nên thui chọn nó vậy.

213
0
0

Phuong Thuan

PT: Trồng DYT bằng perlite với trấu không được không em nhỉ?
hi`, cái này e hông có bít, chưa có kinh nghiệm thương đau nào cả bà chị ạ:p. Nhưng theo e DYT ưa ẩm, chất trồng giữ ẩm + thoát nước tốt là okie hết. Hiện cây DYT e gieo hạt e cũng trồng bằng cái đất giá thể mua sẵn mà vẫn lên đó. hi`, mấy cây DYT con của e có vẻ lên tốt, e đang tưởng tượng mấy hum nữa cái sân của e toàn hoa DYT thì e chít vì sung sướng mất :D:D

(à chị thấy chất trồng e trồng verbena tím chưa, đất giá thể xấu mù em trồng DYT đó. chị trồng e verbena chưa?)

hix, e vừa xem cái pic này. huhu,. ham quá đi mất

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Mẹ Ngộ đây, 2 hôm cuối tuần bận túi bụi với hội bạn PT và ĐH, rồi đi "mai mối" cho cô em chồng, rồi con ốm... giờ mới nhòm gió được 1 tí.

@CSTD : Em ơi cái xe máy của chị bị trưng dụng mất rồi nên khi nào em lấy DYT thì mang xuống giúp chị luôn nhé. Cám ơn em nhiều.

@Chị Coldmoon : Bông lay ơn còi của em nở rồi , trông đẹp phết.

792
0
0

J.C

Chị Loa kèn chơi sang thế? :O
Trồng hẳn perlite cơ á? e tưởng perlite nó cứng, nặng? Rễ DYT nhỏ tí thế liệu có chịu đc hok?
Mà hình như perlite ko có dinh dưỡng j?????

331
1
0

loakenthangmuoimot

hi`, cái này e hông có bít, chưa có kinh nghiệm thương đau nào cả bà chị ạ:p. Nhưng theo e DYT ưa ẩm, chất trồng giữ ẩm + thoát nước tốt là okie hết. Hiện cây DYT e gieo hạt e cũng trồng bằng cái đất giá thể mua sẵn mà vẫn lên đó. hi`, mấy cây DYT con của e có vẻ lên tốt, e đang tưởng tượng mấy hum nữa cái sân của e toàn hoa DYT thì e chít vì sung sướng mất :D:D

(à chị thấy chất trồng e trồng verbena tím chưa, đất giá thể xấu mù em trồng DYT đó. chị trồng e verbena chưa?)

Chị trồng em verbena tím rồi, trộm vía vẫn xanh tươi lắm. Chị theo đúng lời em dặn, để nguyên cái bầu đất, trộn thêm đất giá thể với trấu nữa đổ vào chung quanh.
Trước nay chị toàn trộn giá thể với DL và trấu để trồng, trộm vía mấy em hoa phấn và cosmos lên ầm ầm. Hôm nọ mới chuyển chậu, thấy cos mos hơi rũ, k biết có sao k.

Chị Loa kèn chơi sang thế? :O
Trồng hẳn perlite cơ á? e tưởng perlite nó cứng, nặng? Rễ DYT nhỏ tí thế liệu có chịu đc hok?
Mà hình như perlite ko có dinh dưỡng j?????
Perlite nhẹ lắm em ạ, nhẹ như bọt biển ý, không có dinh dưỡng gì, thường chị hay trộn thêm DL nữa, đoạn trên chị quên k nói DL, vì chị giờ toàn xài chất trồng trộn thêm cả DL nữa.

317
0
0

tuyen-virgo

Thế nó đứt rễ thì sao???vì chị thấy cái rễ nó nhỏ lắm ý, cứ thay chậu suốt có ảnh hưởng gì không Tuyền?
Khi nó lớn thì rễ của nó rất khỏe và bó chặt với chất trồng, Chị chỉ cần tách miếng xơ dừa ra rùi bỏ vào chậu mới thôi, tụi nó sẽ tự tìm hướng nào rộng rãi thoải mái mà bò thôi Chị. Như Em mua cây to ngoài tiệm thì nó đã được sang từ chậu nhỏ sang chậu nhựa treo, rồi sang từ chậu nhựa treo qua chậu xơ dừa, như vậy cũng coi như 3 lần thay chậu rồi Chị à. Bên lớp cô Xuân còn có chiêu "nhổ lên trồng lại" mà Chị! Cơ bản Em thấy dạ yên thảo dễ nuôi (khó trồng) lắm, tránh nắng trực tiếp và nước nhiều là bảo đảm khoẻ, vòi hoa nào quá dài thì bấm bỏ, nó sẽ nhảy tược mới trong vòng vài ngày thôi. Khi nào Chị thấy rễ cây xuất hiện như thế này thì cắt và đem giâm sẽ có thêm cây mới:

320
0
0

hihi cái này là hoa giả mừ

320
0
0

Chị trồng em verbena tím rồi, trộm vía vẫn xanh tươi lắm. Chị theo đúng lời em dặn, để nguyên cái bầu đất, trộn thêm đất giá thể với trấu nữa đổ vào chung quanh.
Trước nay chị toàn trộn giá thể với DL và trấu để trồng, trộm vía mấy em hoa phấn và cosmos lên ầm ầm. Hôm nọ mới chuyển chậu, thấy cos mos hơi rũ, k biết có sao k.
.
Chắc ko sao đâu chị. Hôm em mới mang về trồng vào chậu, các em ý còn rũ cho mấy hôm, tưởng đi đứt rồi, giờ thì tươi tỉnh lắm, trộm vía.

250
0
0

tanh

Mọi người ơi, loại cây gì thì trồng với vỏ thông, hôm trước em lên bưởi tìm dớn thì họ bảo có vỏ thông thôi, nghĩ nó khô khô giống xơ dừa chắc không trồng được cẩm cù hay tiểu quỳnh nên không mua, nhưng vẫn tò mò,:">he

Mà các mẹ HN mua dớn ở đâu thế? ::-?

427
0
0

poppy summer

@bầu lào: Em đã cho cái cây nguyệt quế nhà em nửa cốc Phân hữu cơ đậm đặc, cái loại này sau khi tưới nước vào nó giống như mùi xe hút hầm cầu đang làm việc. Hồi hộp chờ kết quả.

@Mẹ Ngộ: nhìn cái vườn ươm gần nhà bạn tý ngất, thôi mình cố chờ một thời gian nữa. Bạn nào chưa đi khi nào đi rủ mình với nhé.

@Loa kèn: mình gieo hạt Viola Tùng Lâm, cả gói luôn, chờ mãi chả mọc liền đi gieo hạt cải vào. Bây giờ lại thấy nó mọc chi chít, hix hix.

Chúc cả nhà một ngày vui.

[/IMG]

[/IMG]

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.