Bánh trung thu

872
0
0

kelly

Ðề: Bánh trung thu

chị ơi em mới nướng mẻ bánh đầu tiên sao cái vỏ nó cứng quá vậy mình để vài ngày nó có mềm ra kô ...có lẻ nướng lần 2 em cho nó hơi vàng và quá lửa chăng ..bắc bệnh dùm em nhe ...
Chị không bết em làm theo công thức nào, nhưng công thức của chị thì phải ngâm đường bánh nướng, dầu ngô, nước tro tàu và 1 chút baking soda ít nhất là 5h, khi bánh nướng xong sẽ cho vỏ bánh giống hệt vỏ bánh khách sạn, ăn mềm và rất bùi chỉ cần sau 2h. Nếu để lâu thì bánh càng ngon, nhưng ăn ngay thì vẫn không có vấn đề gì.

23
0
0

HD94

Chị không bết em làm theo công thức nào, nhưng công thức của chị thì phải ngâm đường bánh nướng, dầu ngô, nước tro tàu và 1 chút baking soda ít nhất là 5h, khi bánh nướng xong sẽ cho vỏ bánh giống hệt vỏ bánh khách sạn, ăn mềm và rất bùi chỉ cần sau 2h. Nếu để lâu thì bánh càng ngon, nhưng ăn ngay thì vẫn không có vấn đề gì.
chị ơi em làm theo công thức của KT í ...em cũng có đường , nước tro tàu và dầu nhưng kô có baking soda ...vậy bánh cứng để vài ng có mềm lại kô ...

4
0
0

gauheo

Ôi H, chị đọc bài quên mất nick của em, xong cứ thắc mắc tại sao có người lại thân mình thế, bé Kem bảo hình như dì H mẹ ạ, tại hôm nọ mẹ mang bột với khuôn cho cô Y để gửi dì còn gì :D, bánh làm đã hết chưa? hôm nào lại bảo Y gửi cho em ít bột nữa nhé.
Chị sẽ gửi em file chi tiết về bánh trung thu nhé.
Em xử lý gần xong rồi chị ạ, còn hơn 1 lạng bột nữa để đến trung thu làm nốt :D. Em trộn bột bánh dẻo cũng cho từng tí một vào đánh rồi mà vẫn không được mềm lắm. Hình như tại em đóng bánh xong để ngoài hơi lâu, lúc cho bánh vào khuôn đóng xong thì ăn cũng dẻo lắm. Lần tới em sẽ rút kinh nghiệm làm bánh. Hôm nào chị send cho xin file chi tiết làm bánh trung thu với nhé. :X

4
0
0

gauheo

Mẹ nó ơi, khi trộn bôt bằng tay thì mẹ nó cho từng thìa cà phê bột vào, đánh cho tan rồi mới cho tiếp thìa bột sau vào, làm lần lượt đến hết.
Chị ơi em cũng làm y hệt vậy mà, lúc đóng bánh xong thì dẻo nhưng lúc ăn thì thấy không được dẻo như vậy.

19
0
0

Mẹ Lì và Nghé

Chị ơi em cũng làm y hệt vậy mà, lúc đóng bánh xong thì dẻo nhưng lúc ăn thì thấy không được dẻo như vậy.
Vậy thì mình cũng ko giải thích được. Mình vẫn quấy bột bằng phới chứ cũng không dùng máy. Bánh để đến hôm sau ăn vừa độ dẻo và rất thơm!

1,122
0
0

SCP

Năm nay nhà em kém năng suất quá , giờ mới có mẻ bánh nướng góp vui đây

39
0
0

Nhím xù xù

nhà mình ơi, e làm bánh trung thu bị bệnh sau các cao thủ giúp e với:
1. Bánh ra khỏi lò có vẻ nướng non, mặc dù e đã để 200 và nướng 3 lần mỗi lần 10p, e sợ nướng kỹ nữa thì cháy mất
2. mặt trên và mặt dưới thì ok nhưng 2 bên thành thì trắng lắm, hức
mọi người phán bệnh và cách chữa hộ với ah
tks nhiều

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Sư phụ SCP ơi, cho đệ tử báo cáo

mà cái dung dịch quét mặt của sư phụ làm dư lào mà đẹp thế?

39
0
0

Nhím xù xù

trời ơi, bánh của chị Cáo đẹp thế... ngưỡng mộ ghê, nét như sony

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Bánh nướng bạn Nhím để một hai hôm là nó sẽ đổi màu ko còn trắng nữa cho coi, chờ nhé hihi.

3,310
5
38

thuyvuong

Active Member

Năm nay nhà em kém năng suất quá , giờ mới có mẻ bánh nướng góp vui đây
Hihi nhà Tin cũng năng suất kém bây giờ cũng chưa được ăn bánh ;)

Nhìn bánh của nhà SCP mới phát hiện ra là mình tham quét nhiều trứng quá, chảy xuống cả các rãnh hoa :D

Bánh nướng chay

1,850
0
0

Mẹ Cáo

ối c thích cái khuôn của Thuyvuong, em ơi có phải cũng 75gr không? SCP ơi, kíu chị=P~

872
0
0

kelly

Tạm biệt trung thu 2010, chị có mẻ bánh cuối cùng được đóng vào hôm rằm. Mai nốt sẽ nấu nước đường cho mùa Trung thu sau

.

316
0
0

Boxu-Chun

Tình hình là rất tình hình, em đang lên kế hoạch sang năm tự làm bánh trung thu nên bắt đầu chuẩn bị nước đường. Nhờ chồng yêu mua giùm ít mạch nha Quảng Ngãi mà chồng yêu nhờ bạn gửi ra tới 15 lon mạch nha, nghĩa là khoảng 6kg ::-?
Cả nhà mình có món gì làm bằng mạch nha không thì chỉ em với để em giải quyết hậu quả :-&

2,651
0
0

Khai Tâm

Tình hình là rất tình hình, em đang lên kế hoạch sang năm tự làm bánh trung thu nên bắt đầu chuẩn bị nước đường. Nhờ chồng yêu mua giùm ít mạch nha Quảng Ngãi mà chồng yêu nhờ bạn gửi ra tới 15 lon mạch nha, nghĩa là khoảng 6kg ::-?
Cả nhà mình có món gì làm bằng mạch nha không thì chỉ em với để em giải quyết hậu quả :-&
Ôi trời 15 lon mạch nha B-)

Nha nấu nước đường không phải mạch nha Quảng Ngãi. Mẹ Boxu-Chun để lại cho em 2 lon em... nếm ;) Còn mạch nha làm bánh thì để em đi xin cho :p Khi nào gửi hàng về HP sẽ gửi theo hihihi

316
0
0

Boxu-Chun

Nha nấu nước đường không phải mạch nha Quảng Ngãi. Mẹ Boxu-Chun để lại cho em 2 lon em... nếm ;) Còn mạch nha làm bánh thì để em đi xin cho :p Khi nào gửi hàng về HP sẽ gửi theo hihihi
Chết chết không phải mạch nha Quảng ngãi ạ =))=))=))
Cầu trời anh chồng yêu anh í ko gu gồ được cái đoạn này khôgn thì anh í lên cơn đau tim vì bị em hành suốt 2 tuần vừa qua quá :>

872
0
0

kelly

Chị lại tinh làm nước đường bánh nướng bằng nha Quảng Ngãi này đấy, thế lại có thứ nha khác hả Rùa::-? .

2,651
0
0

Khai Tâm

Chị lại tinh làm nước đường bánh nướng bằng nha Quảng Ngãi này đấy, thế lại có thứ nha khác hả Rùa::-? .
Dạ vâng, trong các công thức làm confectionery (kẹo) thường có nguyên liệu mạch nha, công thức hóa học C12H22O11, tên tiếng Anh là maltose hay còn gọi là malt sugar, không phải mạch nha lon Quảng Ngãi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
316
0
0

Boxu-Chun

Hihihi tình hình là em còn tồn 5 lon mạch nha nhé, nhà mình ai cần thì cứ PM em nhé, em gửi cho :x:x:x