Bánh trung thu

872
0
0

kelly

Ðề: Bánh trung thu

Chị cũng chuẩn bị khởi động bánh trung thu rồi đây này, các thứ đã sẵn sàng chỉ còn chờ thời gian thôi, mà thời gian thì sao hiếm thế ;)

872
0
0

kelly

Dạ, em mới biết đến môn Bánh trung thu tự làm này cách đây có 1 tháng nên em cũng nấu nước đường ngay lúc đó. Biết là sẽ không được chuẩn nhưng em vẫn muốn thử:). Sau đợt Trung thu này em sẽ học các chị nấu từ năm nay cho năm sau.
Hi...hôm qua có bao nhiêu khuôn bánh trung thu em mang thử hết.
Nước đường của chị giờ đã được 2 tháng rồi mà chị vẫn chưa ưng lắm, mọi năm đun từ tết ra màu nước sậm nâu nên bánh ra vỏ đẹp lắm, chắc năm nay tại nha không được tốt nên nó chỉ hanh hanh thế này thôi, chờ mai kia chị làm thử 1 mẻ xem sao.

1,492
1
0

songviet09

Chị làm nhân thập cẩm ạ? Chị làm xong nhớ cho em xem với nhé, e chỉ dám làm nhân đậu xanh, đậu đỏ và chè xanh thôi . mà nhân đậu đỏ em phải cho thêm màu Wilton nó mới có màu phải không chị?

1,122
0
0

SCP

Cả nhà cho em nộp bài thực hành bánh trung thu nhé:). Vì tự làm theo CT trên mạng , k có thầy chỉ bảo nên em post lên đây mong các mẹ góp ý. Bánh này em ra lò lúc 0h36 phút đêm qua. Em phải chụp ảnh ngay vì sợ qua mấy ngày lễ nó không còn để cho mà chụp :D

Híc...cái khuôn mặt hoạt hình em mới tậu về nhờ mẹ SCP cung cấp nó ghi là khuôn 63g nhưng thực tế nó lên đến 88g đấy ạ. Đây là 2 cái lúc đầu và sau khi chỉnh sửa.

* SCP: cảm ơn mẹ nó đã tạo điều kiện cho mình có được những cái khuôn trung thu hàng "độc ". Mình làm bánh dẻo không được đứng bánh, bánh ra không ổn định. Mẹ nó có cách nào, hay CT gì chỉ cho mình với @};-@};-@};-
Bánh đẹp ko thể đẹp hơn nữa bác ơi . Cái trọng lượng thì em cũng đã nói trước rồi đấy ạ , so với trọng lượng ghi trên khuôn thì dư ra kha khá , nên nhà mình trước khi làm cứ cho 1 cục bột vào rồi cân là chuẩn nhất .
Vụ bánh dẻo thì em ko có ý kiến ạ ,em cũng xếp dép hóng các cao thủ

294
0
0

mehazim

Cả nhà cho em nộp bài thực hành bánh trung thu nhé:). Vì tự làm theo CT trên mạng , k có thầy chỉ bảo nên em post lên đây mong các mẹ góp ý. Bánh này em ra lò lúc 0h36 phút đêm qua. Em phải chụp ảnh ngay vì sợ qua mấy ngày lễ nó không còn để cho mà chụp :D

Híc...cái khuôn mặt hoạt hình em mới tậu về nhờ mẹ SCP cung cấp nó ghi là khuôn 63g nhưng thực tế nó lên đến 88g đấy ạ. Đây là 2 cái lúc đầu và sau khi chỉnh sửa.

* SCP: cảm ơn mẹ nó đã tạo điều kiện cho mình có được những cái khuôn trung thu hàng "độc ". Mình làm bánh dẻo không được đứng bánh, bánh ra không ổn định. Mẹ nó có cách nào, hay CT gì chỉ cho mình với @};-@};-@};-
Em ghen tị với bác vì đã có người được sở hữu khuôn hoạt hình rồi, còn em thì vẫn đang chờ đây, Sếp Sing ơi, em là em thèm hoạt hình và 12 con giáp ah!:D
Ah bác, em mang khuôn ong bướm ra đóng bánh dẻo đó bác, cũng đóng được, chỉ tội nó to vật vã luôn, 180g luôn, hic, ăn xong chắc tởn bánh trung thu luôn ah!:D

Cả nhà ơi, hôm qua em cũng đã mang khuôn lò xo ra đóng bánh dẻo nhưng có cảm giác nó không được đứng bánh cho lắm!
Có cách nào khắc phục được ko ah?

Sếp Sing ơi, cho em xin ct bánh dẻo kiểu TQ với ah!@};- :)

1,492
1
0

songviet09

Ah bác, em mang khuôn ong bướm ra đóng bánh dẻo đó bác, cũng đóng được, chỉ tội nó to vật vã luôn, 180g luôn, hic, ăn xong chắc tởn bánh trung thu luôn ah!:D
=)):))=)) chị cũng đã có ý định giống em. Cái khuôn con phượng kia của chị được tặng còn 250G kia, to quá mà không dám chê, hi...

Cả nhà ơi, hôm qua em cũng đã mang khuôn lò xo ra đóng bánh dẻo nhưng có cảm giác nó không được đứng bánh cho lắm!
Có cách nào khắc phục được ko ah?

Sếp Sing ơi, cho em xin ct bánh dẻo kiểu TQ với ah!@};- :)
Chị cũng bị như vậy , để 1 lúc chận bánh xoè ra như chân voi:). Làm khuôn nhựa thì có vẻ ổn hơn, k biết sao nữa:sigh:

1,122
0
0

SCP

=)):))=)) chị cũng đã có ý định giống em. Cái khuôn con phượng kia của chị được tặng còn 250G kia, to quá mà không dám chê, hi...

Chị cũng bị như vậy , để 1 lúc chận bánh xoè ra như chân voi:). Làm khuôn nhựa thì có vẻ ổn hơn, k biết sao nữa:sigh:
Em có thiển ý thế này nhé . Bột chảy ra có thể do bị nhão quá , ta thử thêm bột vào khi trộn xem sao , vì thực ra nhiều khi mình chỉ bám theo sườn công thức thôi , vì còn phụ thuộc chất lượng bột các bác ạ , nên mình cứ vừa làm vừa điều chình cho vừa ý ạ . Nguyên liệu mỗi nơi mỗi khác , nhất là lại nước trong nước ngoài , nên đôi khi mình cũng phải dùng cảm giác của mình nữa . Ví dụ cũng là ct bánh của Rùa , có người bảo hơi ngọt , nhưng như em ở đây làm theo ct đó , bê nguyên xi trọng lượng thì chuẩn chưa bao giờ phải chỉnh . Vì vậy em nghĩ chúng ta cứ điều chỉnh dần dần đến khi ưng ý thì sẽ rút ra được ct cho riêng mình

294
0
0

mehazim

Bác nói con Phượng làm em phải quay lại bài của bác, vì tưởng em mắt mũi tèm lem, nhìn gà hóa cuốc:)) nhưng tìm hoài không thấy con Phượng đâu, chỉ thấy mỗi con Rồng, hic,

Chắc mỗi khuôn sẽ hơi khác nhau bác nhỉ, giống như mình làm bánh ngọt cũng thế mà,
Chị em mình cùng về luyện lại tay cơ để làm lại bác nhé, nói giống như luyện tay cơ đánh bia đó bác nhể ;)

1,492
1
0

songviet09

Híc...tại c thích phượng hơn nên toàn AQ rồng thành phượng:D. sau đợt bánh này chắc chị treo lò đến ...tuần sau mất, để đi chơi;) . Sau đó sẽ phục thù lại món bánh dẻo. Bạn c nó đang bảo c đơ vì bánh nướng khó thì lại làm được còn bánh dẻo dễ làm thì làm không được:D

813
0
0

coldmoon1990

Híc...tại c thích phượng hơn nên toàn AQ rồng thành phượng:D. sau đợt bánh này chắc chị treo lò đến ...tuần sau mất, để đi chơi;) . Sau đó sẽ phục thù lại món bánh dẻo. Bạn c nó đang bảo c đơ vì bánh nướng khó thì lại làm được còn bánh dẻo dễ làm thì làm không được:D
songviet cho chị hỏi cái. Bánh nướng của em cho màu và nướng thế nào mà mầu đẹp thế. Bánh chị nướng trông rởm ghê gớm, chỉ được mỗi chất lượng đảm bảo thôi. Em mua khuôn đóng bánh ở đâu? Chị lạc hậu thiệt, giờ vẫn dùng khuôn gỗ, vừa khó vừa xấu vừa không đa dạng. Mua đâu chỉ chị với.

Chỉ cho chị cả mua mấy cái thớt Nhật mỏng mỏng ở đâu nữa cái. Thank you em nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Chị cũng chuẩn bị khởi động bánh trung thu rồi đây này, các thứ đã sẵn sàng chỉ còn chờ thời gian thôi, mà thời gian thì sao hiếm thế ;)

Chị Kelly, em vừa hỏi songviet xong, vì em thấy chị có nhiều khuôn đẹp quá, mà có vẻ dễ đóng bánh hả chị? Chỉ cho em mua ở đâu với đi chị, em thích loại 100 và 250g, để cho cho tiện.

294
0
0

mehazim

Chúc bác nghỉ lễ vui vẻ nhé, rồi về lại nhem nhem em mấy chú khuôn hoạt hình bác nhé!:D
hì, em thì em thấy làm bánh dẻo còn khó hơn làm bánh nướng bác ah, càng đơn giản càng phức tạp mà bác;)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Thớt Nhật mỏng mua ở cửa hàng đồng giá 35k của Daiso (mới chuyển sang Trần Quốc Toản) cũng có đấy chị Coldmoon ạ. (Chị thích ma cà rồng hay sao mà đặt nik đó chị:D)

@ mẹ songviet: Lần đầu làm mà bánh đẹp quá chị ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Off đê, thứ 6 này được ko chị Kelly, vì trường con em thứ 6 vẫn đi học nên em tự do ngày thứ 6:D

Tranh thủ hội trồng cây off luôn cho khí thế nhở, đến nhà bác Kelly hái lộc về trồng đê...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

songviet cho chị hỏi cái. Bánh nướng của em cho màu và nướng thế nào mà mầu đẹp thế. Bánh chị nướng trông rởm ghê gớm, chỉ được mỗi chất lượng đảm bảo thôi. Em mua khuôn đóng bánh ở đâu? Chị lạc hậu thiệt, giờ vẫn dùng khuôn gỗ, vừa khó vừa xấu vừa không đa dạng. Mua đâu chỉ chị với.

Chỉ cho chị cả mua mấy cái thớt Nhật mỏng mỏng ở đâu nữa cái. Thank you em nhé.
Chị ơi bánh này em học của KT và SCP đó ạ. Là màu của nước đường chứ em k có cho màu gì đâu chị ạ. Màu đó vẫn chưa đạt tiêu chuẩn đâu, em còn phải học hỏi các mẹ nhà mình nhiều.
Chị có muốn mượn khuôn của em không thì qua e lấy về mà làm chị ạ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Off đê, thứ 6 này được ko chị Kelly, vì trường con em thứ 6 vẫn đi học nên em tự do ngày thứ 6:D

Tranh thủ hội trồng cây off luôn cho khí thế nhở, đến nhà bác Kelly hái lộc về trồng đê...
ọp đi, nhà cháu nghỉ từ ngày mai :)