Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member
Ðề: Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Mẹ Xề thèm gì? Lại thèm được em Tôm thơm đuôi à? :p=))=))=))=))=))
Mẹ Xề ơi, đu theo nhà Cáo, làm bánh đê!;)
Em ơi, tưởng đu theo nhà chị Cáo mà dễ ah he he...hum nào cắp sách sang hội bánh HN nhá nhá (chị bít làm su kem và gato roài:D, thế đã nhựp hội được chưa?:-*);)
Mà em Tôm em ý thấy bạn rùa xinh đẹp giống chị Hằng nên thơm thôi, em ý chả thơm ai nhà CS ngoài chị Hằng đâu mà cứ ở đấy đoán mò nhá hé hé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Hôm nay Cáo làm cái bánh đơn giản gọn nhẹ này để các con ăn sáng, tổng thời gian thực hiện cả rửa dọn sạch sẽ là 60':):
bánh cuộn kem tươi với nhãn, tự khen là thơm ngon cực kỳ luôn, mà 2 đứa nhỏ ăn xong liếm đĩa quèn quẹt:D
:D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

trông bánh ngon nhỉ, còn cho em miếng chị Cáo ơi

168
0
0

Rophi

Chị Cáo cho em xin công thức được không? Nhìn bánh ngon quá.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

trông bánh ngon nhỉ, còn cho em miếng chị Cáo ơi
Chị Cáo cho em xin công thức được không? Nhìn bánh ngon quá.
Nó đây Ông Chúa và Rophi ơi
Công thức banh cuộn kem tươi trái cây (đã tự ý chỉnh sửa chút) từ blog của dailydeliciuos nhá (thank you for sharing, dailydelicious)

- Chuẩn bị trước: 1 khăn ẩm, dùng cái chai xịt, xịt vài phát vào cái khăn ăn vải cứng cho dễ cuộn
- Giấy nến lót vào khuôn/khay hình chữ nhật, khuôn của tớ nó to hơn tờ giấy A4 1 tí, xé giấy nến to hơn chút để lót cả thành khuôn luôn ý

Nguyên liệu:
Phần cốt bánh cuộn:
Trứng gà ta nhỏ 5 quả tách riêng lòng trắng lòng đỏ/ bột cake flour rây mịn 55g (nếu dùng bột đa dụng thì phải cho thêm 1/2 thìa cafe bột nổi và 1/2 thìa cafe muối)/ đường xay mịn: 70g, bơ đun cách thủy cho chảy, để nguội: 30g.

Phần kem: whipping cream: 1 hộp 250ml/ đường xay: 20g/ vanilla extract: 1/3 thìa cafe/ trái cây tươi tùy chọn cắt miếng nhỏ nhỏ (chị đã thử với kiwi, chuối, dâu tây, mít, nhãn đều ngon, nhưng ngon nhất là mít hehe).

Thực hành: Trước tiên bật lò 180 độ C đã rồi mới đi đánh trứng.
Đánh = tốc độ cao nhất lòng trắng trứng với 70g đường xay, cho đường vào từ từ, đến khi lòng trắng bông cứng lên thì giảm tốc độ nhỏ và cho từng lòng đỏ vào, đến khi lòng đỏ được trộn vừa vặn đều thì dừng máy. Rây bột vào làm 2 lần và fold, cuối cùng cho bơ chảy vào, trộn nhẹ cho đều rồi đổ ra khuôn đã lót giấy nến, dàn bột đều trên khuôn = spatula. Nướng 10' hoặc cho đến khi bánh có màu vàng nhạt. Trải khăn ẩm ra bàn/khay, lôi bánh từ lò ra là ụp lên cái khăn ẩm rồi bóc lớp giấy nến ra, cuộn khăn và bánh lại, để lên rack cho nguội.

Whipping Cream đánh với 20g đường xay đến khi bông thì cho vani vào.

Bánh nguội hẳn thì mở ra, nhẹ nhàng bỏ khăn rồi trét kem. rải đều trái cây miếng nhỏ xíu lên rồi lại cuộn lại. Bọc cling wrapping và để lạnh đến khi ăn thì dùng dao sắc cắt từng lát:D

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Đúng rồi. Cắn đâu?!
Hihi mẹ Tin confirm là em Tôm thơm xong rồi cắn đấy, nhưng em ý bảo là đuôi cứ rụng rồi đến tay chân cứ rụng :D

@không xề: giấu tài nhé, hôm nào tổ bánh mời "ra mắt" nhé @};-

@chị Cáo: lần sau nhất định em sẽ khủng bố chị quyết liệt hơn :p

993
0
0

Cá Chép

Em vét sạch tủ lạnh nên có cái bánh này :p

2,651
0
0

Khai Tâm

Nhà em hết sạch đế pizza vì phải dọn tủ để đồ Tết. Chuẩn bị làm lại một ít, tối vào thèm quá Cá Chép ơi...

Có cái bánh Japanese Cotton Soft Cheesecake mềm mềm xốp xốp nhẹ nhẹ tráng miệng cho cả mấy ngày, mời cả nhà :-*

1,122
0
0

SCP

Nhà em lâu nay vào ăn bánh ké của các mẹ , giờ góp miếng bánh cuộn socola ạ

223
0
0

lovehoasua

Bon chen với nhà Cáo khi thấy mini buns thành ra mình cũng làm buns nhưng xoắn lại cho thành hình hoa nhé

331
0
0

Hua Bin

Bác thuyvuong lâu lâu mới mời bánh.;). Nhà em có Baklava

Flan caramel gấc

và bánh dày kiểu ngâm gạo đồ xôi

2,651
0
0

Khai Tâm

Đủ món rồi :)
Nhà em góp món khoai "đại học" bình dân nữa nào...

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Mấy hôm nay tớ ở nhà trông con ốm, chả đc ra đường, buồn quá nên làm cái bánh ga tô kem tươi trái cây này tự tặng mình
nhân dịp 8/3:D. Ở dưới lớp trái cây um sùm kia là whipping cream chét quá lem nhem nên cần che đậy;)

Tăng cân vùn vụt, chả dám ăn, mai mang đến cơ quan hại chết bọn tham ăn:D

2,651
0
0

Khai Tâm

Cáo ơi, em đang cần cáo "hại chết" theo cách này ;)

Cuối tuần nhà em hay có bánh mỳ, thường vào sáng chủ nhật.

Bánh mỳ trắng

thế này là xong bữa sáng của hai đứa

và Bánh mỳ mật ong whole wheat

14
0
0

lyly0808

Cũng giống mẹ Cáo, e dùng dâu tây & bánh sampa che đậy tội lỗi bên trong, e mới ti toe nghiện ngập, bánh này e làm = nồi cơm điện, thiệt hại mất 6eggs ;))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
14
0
0

lyly0808

Mấy hôm nay tớ ở nhà trông con ốm, chả đc ra đường, buồn quá nên làm cái bánh ga tô kem tươi trái cây này tự tặng mình
nhân dịp 8/3:D. Ở dưới lớp trái cây um sùm kia là whipping cream chét quá lem nhem nên cần che đậy;)

Chít kiểu lông hồng "gato kem tươi hoa quả" này?
E cũng muốn xin 1 fần chít trong chiếc bánh nè, hehe

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.